ผู้เขียน หัวข้อ: AUDI หลัง4ปีซ่อมหนักมั้ยครับ  (อ่าน 2630 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
AUDI หลัง4ปีซ่อมหนักมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2023, 15:21:29 »
AUDI หลัง4ปีซ่อมหนักอะไหล่ทะยอยเสียมั้ยครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: AUDI หลัง4ปีซ่อมหนักมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 07:26:43 »
 8) 8) 8)......ไม่เสียง่ายๆครับ แต่หากเกินแสนโล ไปแล้ว บำรุงรักษาหรือซ่อม ก็ราคาเจ็บๆคันๆ ตามแบบรถชั้นดียุโรปละ ควรเข้าใจไว้เนิ่นๆครับ :-X

ออฟไลน์ Bill_2517

• Newbie
  • *
Re: AUDI หลัง4ปีซ่อมหนักมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 10:00:52 »
ผมว่าทนมากเลยครับ จากที่ใช้มา 6 ปีกว่าแบตยังดีอยู่เลย ไม่ค่อยมีเสียอะไร เทียบกับพวก Benz bmw mini

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 13:55:15 »
รถทนนะ 4 ปียังสบาย แทบไม่เคยเจอปัญหารถอาวดี้รุ่นใหม่เลย
ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ ซ่อมก็ไม่ได้หนีรถหรูบ้านเราเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 14:07:49 »
มี 2 อย่างครับ

AUDI เป็นรถที่ค่อนข้างทน หลายๆ อย่างทน และ อะไหล่ใช้ร่วมกับรุ่นอื่นได้ (แต่บ้านเราก็มีน้อย เพราะ VW ก็ไม่มีขาย)

แต่ด้วยความ AUDI บ้านเรา อู่น้อยกว่า BENZ, BMW มันเลยทำให้ ถ้าเสีย (ย้ำว่า ถ้าเสีย) และ ต้องซ่อม มันจะแพงกว่า BENZ, BMW

ส่วนว่า หลัง 4 ปี มันก็คึอ ซ่อมตามอาการครับ ตีมูลค่าการซ่อมไว้ว่า ไม่ได้ถูกกว่า BENZ, BMW แน่นอน

ปล. AUDI ตัวไหน ก็น่าจะบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ nuttaponckj

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 17:05:21 »
ขอบคุรครับท่านทุกท่าน

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2023, 10:55:25 »
ขอพ่วงคำถามด้วยครับ ผมสนใจ S3 แต่ยังกลัวๆ adaptive steering ไม่ทราบว่ามันมีปัญหากันบ้างไหมครับ  แบะถ้ามีซ่อม/อะไหล่แพงขนาดไหน ... (adaptive suspension ยังตัดทิ้งทั้งระบบได้ เลยไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่)

ออฟไลน์ lucifer

• **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2023, 23:02:33 »
ปัญหาของ Audi ไม่มีอะไรมากหรอกครับ   
ถ้าหาอู่ดีๆได้ มันก็ประหยัดค่าใช้จ่าย 

ขึ้นชื่อว่า รถ มันก็ลดเงินในกระเป๋าทั้งนั้น  ขึ้นกับว่าจะคุ้นเคย และเข้าใจมันแค่ไหน
ส่วนตัวผมถอย BMW F20 อายุ 7 ปี  ไมล์แท้วิ่งน้อย 35,600 km  ตอนนี้ใช้มา 3 ปีเศษแล้ว ไมล์งอกมาเป็น 83,000 km โดยประมาณ 
ค่าใช้จ่ายเป็นไง  ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่น ทั้งน้ำมันเครื่องต้องเลือกเกรดดี เพราะเป็นเครื่องเทอร์โบ  โรคประจำตัวมันก็มี เช่น กินน้ำมันเครื่องโดยปกติจากการออกแบบ  ต้องแยกให้ได้ว่ากินน้ำมันเครื่องปกติ หรือ น้ำมันเครื่องรั่วๆ   

BMW เป็นรถขี้ฟ้อง  ฟ้องก่อนพัง ตัดเข้า safe mode ก่อนเกิดปัญหา  บังเอิญผมเป็นเข้าใจรถ ตรวจเช็คปัญหาจาก OBD ได้เอง  เข้าถึงอะไหล่ชิ้นส่วนเองได้  ในกรณีงานไม่ใหญ่ ไม่ใช้เครื่องมือเยอะ ผมเปลี่ยนเองมาหลายชิ้นแล้ว วิธีเปลี่ยนมีเวปของ Bimmer ทำกันมา  มีวิธีแนะนำใน YouTube ให้เข้าไปทำความเข้าใจ  หาเครื่องมือเฉพาะให้ได้ก่อน  ศึกษาว่าชิ้นไหนใช้ Torque ในการไขเท่าไหร่   ผมเข้าอู่เพื่อถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเฟืองท้าย และน้ำมันเกียร์  ที่เหลือทำเอง  คอยล์ หัวเทียน โซลินอยด์คุมVanos  ท่อทางเดินไอดี ทางเดินไอน้ำมันเครื่อง  พวกนี้ทำเองได้ครับ  สายเซนเซอร์เปลี่ยนเองได้ 

จะว่าไป ถ้ามีความรู้และความเข้าใจ บีเอมหาอะไหล่ได้ง่าย ซ่อมไม่ยาก ( ถ้าไม่เจออู่เลว ) คนที่ซ่อมเป็นหรือรู้วิธีซ่อม เขาจะรู้ว่าอู่ไหนควรหรือไม่ควรเข้า 

ข้อเสียของ Audi คือ หาอู่ไม่ง่าย  ซ่อมเองไม่ง่าย  อะไหล่ไม่ได้หาง่ายแบบ BMW   แต่ถ้าใจรักซะอย่าง ก็ควรศึกษาปัญหาไว้  ลองค้นปัญหาในเวปตปท. โดยระบุรุ่นรถที่สนใจครับ

Audi ตัวขับ 4 เป็นรถที่ขับง่าย  เกาะถนนดี  เพื่อนที่รู้จักกันที่ใช้พวก Audi TT พูดเหมือนกันหมด   แต่บ่นอย่างเดียวว่า อะไหล่หาไม่ง่ายนะ  ที่สำคัญอะไหล่มือสอง เช่น พวกหัวตัดนี่ หายากมากกกกกกก  ในขณะที่บีเอมจะมีอะไหล่หัวตัดเข้ามาเป็นระยะ 

บีเอม เป็นรถขับสนุกครับ ขับดี  แต่ใช้ไม่ค่อยดี  รถใช้ดีคือรถญี่ปุ่น  แต่ขับไม่ดี 

เชียร์ครับ