ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงปลงใจกับ Yaris Cross ควรรอถึงช่วงไหนดีครับที่โอกาสเจอ Defect การประกอบน้อย  (อ่าน 2733 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้เก่า
สรุปคุณแม่สนใจ Yaris Cross Premium Luxury ทดแทน Jazz GK 2016
เนื่องจาก Corolla Cross ใหญ่และแพงเกินไปสำหรับท่าน
แต่ท่านไม่รีบ อยากรอให้คุณภาพการประกอบรถมันนิ่งก่อน
เพราะล่าสุดคัน Ativ Premium ของคุณพ่อ เริ่มมีเสียงเอี๊ยดๆ บริเวณคอนโซลตรงวิทยุ และแผงประตูคนขับ
เดี๋ยวหลังปีใหม่ คงต้องเอาเข้าไปให้ศูนย์ดูพร้อมเช็ค 10,000 โล / 6 เดือน
ควรรอถึงช่วงไหนดีครับ ประมาณงาน Motor Show 2024 ปลายเดือนมีนาคม จะเริ่มคงที่หรือยังครับ

ปล.สาเหตุที่เอา Ativ ไม่เพิ่มเงินเอา Corolla Altis ในช่วงต้น-กลางปี เนื่องจากไม่อยากเพิ่มงบครับ
และหารถที่ Relability เชื่อถือได้มากขนาดนี้ ในงบ 6-7 แสน ยากแล้วครับในเวลานี้
ถึงจะไม่มากเท่า Vios 2007-2012 ก็ตาม
เพราะรถราคาต่ำกว่าล้านของ Toyota รุ่นที่ออกมาช่วงหลังๆ มักจะใช้ DNGA เแทบจะทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ถ้าเป็นผมนะครับ พร้อมจ่ายเมื่อไหร่จะใช้เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นครับ ไม่สนใจว่าจะรอให้นิ่งก่อนหรือไม่ เพราะเราไม่มีทางรู้หรอกครับว่าเมื่อไหร่จะนิ่ง

ไม่มีรถคันไหนหรอกครับที่จะเพอร์เฟ็กไปซะทุกอย่าง ถ้าเจออะไรก็แก้ไขไป อยู่ในประกันก็เคลมกันไป

อีกอย่างคุณจะมั่นใจได้ยังไงว่ารถคุณพ่อของคุณซื้อปีนี้ขับแล้วมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ถ้าซื้อปีหน้ามันจะไม่มีเหรอ หรือไปซื้อค่ายคู่แข่งแล้วมันจะไม่ดัง ต้องเข้าใจว่าคุณภาพรถมันก็ตามราคาน่ะครับ

ใช้รถใหม่ให้มีความสุขดีกว่าครับ  :) :)

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
DNGA เพิ่งมีประเด็นโกงผลทดสอบการชนไปเองนะครับ

:-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถที่ออกแบบโดย Daihatsu ตอนนี้ รวมถึง Yaris Cross ที่ขายในไทย หยุดการผลิตชั่วคราวเพื่อตรวจสอบมาตรฐานความปลอดภัยใหม่อยู่ครับ รอกันยาวๆเลย

ส่วนเรื่องเอี๊ยดอ๊าดก๊อปแก๊ปมันมีแทบจะทุกรุ่นทุกคัน เว้นแต่ว่ายอมรับเสียงกันได้มากแค่ไหน และแก้ปัญหาเฉพาะจุดกันตรงไหม ที่มันเกิดขึ้นได้เพราะรถเดี๋ยวนี้เน้นใช้พุกพลาสติกยึดอุปกรณ์แทนน็อต และแผงพลาสติกไม่หนาเตอะเท่าสมัยก่อน ตอนที่เจออากาศร้อน และตัวถังรถให้ตัวได้ตอนเลี้ยวตอนขึ้นลงเนิน มันเลยมีแก๊ปให้เกิดเสียงขึ้นได้ง่ายกว่าแต่ก่อน แต่ข้อดีคือประกอบง่าย กดลงร่องทุบป๊าปๆเสร็จแล้ว ตอนถอดถอดก็ตัวใครตัวมัน มือหนักหน่อยก็หัก เปลี่ยนใหม่ยกแผง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ KTN88

รถที่ออกแบบโดย Daihatsu ตอนนี้ รวมถึง Yaris Cross ที่ขายในไทย หยุดการผลิตชั่วคราวเพื่อตรวจสอบมาตรฐานความปลอดภัยใหม่อยู่ครับ รอกันยาวๆเลย

ส่วนเรื่องเอี๊ยดอ๊าดก๊อปแก๊ปมันมีแทบจะทุกรุ่นทุกคัน เว้นแต่ว่ายอมรับเสียงกันได้มากแค่ไหน และแก้ปัญหาเฉพาะจุดกันตรงไหม ที่มันเกิดขึ้นได้เพราะรถเดี๋ยวนี้เน้นใช้พุกพลาสติกยึดอุปกรณ์แทนน็อต และแผงพลาสติกไม่หนาเตอะเท่าสมัยก่อน ตอนที่เจออากาศร้อน และตัวถังรถให้ตัวได้ตอนเลี้ยวตอนขึ้นลงเนิน มันเลยมีแก๊ปให้เกิดเสียงขึ้นได้ง่ายกว่าแต่ก่อน แต่ข้อดีคือประกอบง่าย กดลงร่องทุบป๊าปๆเสร็จแล้ว ตอนถอดถอดก็ตัวใครตัวมัน มือหนักหน่อยก็หัก เปลี่ยนใหม่ยกแผง

จากข่าว Yaris Cross ที่ขายไทยไม่โดนนะครับ รวมทั้ง Ativ ด้วย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

จากข่าว Yaris Cross ที่ขายไทยไม่โดนนะครับ รวมทั้ง Ativ ด้วย

ที่ยังไม่โดนเพราะผลิตที่ไทย เปิดตัวที่ไทย อาจจะยังไม่ได้ตรวจสอบ  :-X
แซวเล่นครับ

ข่าวเก่าที่ออกมาคือเหมือนมีการเปลี่ยนพาร์ทบางชิ้นทำให้ไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ อาจมีผลต่อความปลอดภัยหรือเปล่า?
ก็ไม่ได้เรียกว่า defect นะครับ

ถ้าตามความหมายประกอบ defect พี่โตก็เหมือนไม่เห็นข่าวพวกนี้เท่าไหร่
เหมือนเครื่องยนต์ที่แทบไม่ต้องรันอินกันแล้วมั้ย?

ส่วนตัวคิดว่าสัก 3 เดือนหลังขายจริงถ้าไม่มีข่าวก็น่าจะเล่นได้แล้วนะครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ napanku74

• **
ถ้าเป็นผมนะครับ พร้อมจ่ายเมื่อไหร่จะใช้เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นครับ ไม่สนใจว่าจะรอให้นิ่งก่อนหรือไม่ เพราะเราไม่มีทางรู้หรอกครับว่าเมื่อไหร่จะนิ่ง

ไม่มีรถคันไหนหรอกครับที่จะเพอร์เฟ็กไปซะทุกอย่าง ถ้าเจออะไรก็แก้ไขไป อยู่ในประกันก็เคลมกันไป

อีกอย่างคุณจะมั่นใจได้ยังไงว่ารถคุณพ่อของคุณซื้อปีนี้ขับแล้วมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด ถ้าซื้อปีหน้ามันจะไม่มีเหรอ หรือไปซื้อค่ายคู่แข่งแล้วมันจะไม่ดัง ต้องเข้าใจว่าคุณภาพรถมันก็ตามราคาน่ะครับ

ใช้รถใหม่ให้มีความสุขดีกว่าครับ  :) :)
จุดนี้ผมเข้าใจดีครับ คิดซะว่าเสียงเอี๊ยดอ๊าดของค่ายนี้ ทั้ง TNGA และ DNGA ยังน้อยกว่าค่ายคู่แข่งพอควรครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

อะอ้าว... ผมพลาดข่าวตรงนี้ซะได้ 😅
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เป็นผมไม่รอครับ ถ้าพร้อมแล้ว เอาเลย.. :D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ [J]e[w]

จองตอนนี้กว่าจะได้ก็อีกหลายเดือนละครับ ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เอาตรงๆ ผมจะรอ 1 ปีครับ หรือไม่ก็ตอนที่มีการปรับอุปกรณ์ (ไม่ใช่ Minor Change)

หรือไม่ก็รอ Minor Change เลยครับ ปัญหาต่างๆ จะถูกแก้ไขหลายอย่างแน่นอน (แต่มันก็จะนานมากครับ เกรงว่าท่านจะไม่สามารถรอได้ขนาดนั้น)

ระหว่างนั้นก็อ่านข่าวไปเรื่อยๆครับ แล้วก็ค่อยมาถามตัวเองว่ายัง OK ไหม รับได้ไหม ถ้าได้ก็ค่อยหาศูนย์ที่จะไปจอง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้ารีบใช้ก็เอาเลยครับ ถ้ามี defect ก็ตามแก้กันไป มีเพื่อนเยอะครับ
เอาชัวร์หน่อยก็รอ Minor change น่าจะแก้ defect ไปบ้างครับ

ออฟไลน์ bobsan

เคยกลัวแบบนี้เหมือนกัน

แต่ก็ซื้อรถตั้งแต่เปิดตัวมา 2 คัน
มันมีปัญหาให้แก้ครับ แต่ก็ไม่ร้ายแรงอะไร แก้แล้วก็จบ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ส่วนตัวรู้สึุกไม่โอเคกับ Daihatsu เลยไม่มองทั้ง Yaris Ativ และ  Yaris Cross เลยครับ
ถ้าใจไปทาง Toyota แล้ว ผมว่าขยับไป Cross เถอะ ตอนนี้โปรดีมากๆ
แต่ถ้าไม่รีบก็รอก่อน จะไมเนอร์เช้นจ์อยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่งั้นหันไป HRV ก็ยังได้ โปรก็ดีมากเช่นกันตอนนี้

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
เคยหลอนกับรถพี่ที่ทำงาน แกซื้อหลังเปิดตัว 1 เดือน ยังเจอปัญหาการประกอบ

ถ้าเอาชัวร์จริงๆก็ควรจะรอ 6 เดือนหลัง Mass Production ครับ น่าจะไว้ใจได้มากขึ้น

ออฟไลน์ lexus

ถ้ารอได้ รอminor changeชัวสุดครับ
ถ้าไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องความปลอดภัย พวกดีเฟคเล็กๆน้อยๆบางทีค่ายรถก็ปล่อยเบลอ ไม่แก้ รอนู่นนMCถึงจะปรับ

ออฟไลน์ poomsira

• **
ส่วนตัวผม ถ้าไม่รีบ ผมจะรอจนปลายๆ อายุรุ่นแล้วถึงจะซื้อครับ ได้ส่วนลดเยอะขึ้น ปัญหาต่างๆ ถ้ามีก็คงจะได้รับการแก้แล้ว (หรือรู้ทางแก้แล้ว)

คันปัจจุบันผม Prius ซื้อตอนใกล้ๆ จะเลิกขาย ได้ส่วนลดสามแสน จาก 1.3 ล้าน เหลือ 1 ล้านถ้วน 

ตอนนี้ก็สนใจ Yaris Cross กับ Volvo EX30 แต่รอได้ รออีก 2-3 ปีก็ได้ รอ minor change ฯลฯ รอให้มีรถในตลาดออกมาวิ่งจริงๆ เยอะๆ ก่อน

ออฟไลน์ shando

ถ้ารอการประกอบให้นิ่ง รอซักปีครับ

แต่ถามว่าจะเจอเสียงเอี๊ยดอ๊าดก๊อปแก๊ปน้อยลงมั้ย ก็คงไม่

ออฟไลน์ Symphonic

บางที ความคาดหวังที่สูงมากๆ มันเปลี่ยนไปเป็นการจ้องจับผิด
จะพลอยทำให้ไม่มีความสุขในการใช้รถนะครับ

ถ้าจะรอ มันมีเหตุผลให้รอได้ไม่สิ้นสุดหรอกครับ

- รถเปิดตัวใหม่ จะมีปัญหาอะไรมั้ย ขอรอก่อน 1 ปี
- รถเปิดตัวมาแล้ว 1 ปี  ปีหน้าจะมีปรับอุปกรณ์อะไรมั้ย ขอรอก่อน
- เพิ่งปรับอุปกรณ์มา ส่วนลดยังไม่มี ขอรอก่อน
- ส่วนลด โปรฯ ดี แต่รอดูไมเนอร์เช้นจ์ก่อน
- เพิ่งไมเนอร์มา ประกันไม่แถม รอก่อน
- ปลายโมเดลละ ซื้อตอนนี้เดี๋ยวก็ตกรุ่น รอรุ่นใหม่ดีกว่า
- รถเปิดตัวใหม่ รถเดี๋ยวนี้ยิ่งทำยิ่งแย่ สู้รุ่นเก่าไม่ได้
   เสียดายไม่มีขายแล้ว ศูนย์ไหนมีรุ่นเก่าเหลือบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

รออะไรนิ

จองวันนี้ วันนี้เลยนะ ได้รถหลังสงกรานต์แล้วครับ และมันก็จะดีเลย์ไป 3 - 4 เดือนแบบนี้ไปเรื่อยๆ ต่อให้คุณจองปีหน้า ก็รอ 3 เดือนอยู่ดี กำลังผลิตมันจำกัด
รถสมัยนี้ ไม่ต้องรองานประกอบแล้วมั๊ง ซื้อได้เลย