ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบกำหนดการ update ของ City H/B M/C กับ Yaris Ativ HEV ครับ  (อ่าน 1756 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เห็น Toyota Prius เคลมตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองไว้ที่ 28km/l

เข้าใจว่าขับจริงต้องน้อยกว่าอยู่แล้ว แต่ก็น่าจะทำได้เกิน 20km/l ได้ไม่ยาก หากคิดจากราคาน้ำมันโซฮอล95 ที่ราคายังไม่เกิน 40บาทต่อลิตร ก็น่าจะขับได้ในค่าใช้จ่ายไม่เกิน 2 บาทต่อกิโลเมตร

หากเปรียบเทียบกับ BEV ที่ค่าใช้จ่ายได้ต่ำกว่า 1 บาทต่อกิโลเมตร แต่ก็ต้องเจอกับอะไรหลายอย่างที่อาจจะเป็นต้นทุนแฝง เลยมองว่า HEV ค่ายญี่ปุ่นก็ยังเป็นทางเลือกที่น่าสนใจอยู่

ก็เลยกำหนดโจทย์รถ HEV ที่ราคาไม่แพง Option ต่างๆ ได้มาก็ดี ไม่ได้ก็ไม่คิดมาก เน้นขับจากจุด A ไปจุด B เน้นประหยัดน้ำมันเป็นอันดับแรก

1. Honda City e:HEV SV (M/C)  769K (เคลม 27.8km/l)
2. Honda City H/B e:HEV RS 849K (เคลม 27.0km/l)
3. Honda City H/B e:HEV SV (M/C) 7xx K (เคลม 27.x km/l)
4. Honda HRV e:HEV E 979K (เคลม 25.6km/l)
5. Toyota Yaris Cross HEV Smart 789K (เคลม 26.3km/l)
6. Toyota Yaris Ativ HEV Smart xxx K (เคลม 2x.x km/l)

ซึ่งผมมองว่าถ้าต้องการรถ HEV ที่เน้นประหยัดน้ำมันในราคาไม่แพงมาก Yaris Ativ HEV น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าพี่โตจะทำเป็นรุ่น TOP รุ่นเดียว หรือจะยอมเข็น HEV รุ่นกลาง หรือรุ่นเริ่มต้นออกมาไหม

แต่ถ้าเน้นการขนของในแบบ UltraSeat ก็ต้องเป็น City H/B อย่างช่วยไม่ได้ แต่คงต้องรอตัว SV ในโฉม M/C แบบที่เกิดใน City Sedan

จากข่าว Daihatsu Japan ก็มีประเด็นเรื่องความปลอดภัย  Honda เองก็กำลังเร่งยอดขายของรุ่นปัจจุบัน
เลยอยากทราบว่ากำหนดการ update ของทั้ง City H/B M/C กับ Yaris Ativ HEV จะเป็นช่วงไหนของปีนี้ครับ

ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ทุกท่านล่วงหน้าเลยครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบกำหนดการ update ของ City H/B M/C กับ Yaris Ativ HEV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 21:09:40 »
ตอนนี้ Honda city HB ออกโปรกันหนักมาก น่าจะเป็นสิ่งบ่งบอกแล้วว่าน่าจะมีรุ่นMC ในไม่ช้านี้ละครับ ผมเดาว่าไม่เกินเดือน มค

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: อยากทราบกำหนดการ update ของ City H/B M/C กับ Yaris Ativ HEV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 21:34:39 »
รอเหมือนกันครับ อยากได้ Ativ Hybrid ที่เป็นตัว smart ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 22:22:43 »

ถ้าเอา cost ทุกๆอย่างมาคิดด้วย
ต้องซื้อรถที่ให้อัตราความประหยัดสูงๆในราคาค่าตัวที่ถูกที่สุด จะมีแนวโน้มคุ้มค่าที่สุดครับ

ถ้าดูจากราคาและอัตราสิ้นเปลืองแล้ว ตัด hrv ทิ้งไปก่อนเลย
ที่เหลือก็แล้วแต่ชอบ เพราะต่างกันไม่มากแล้ว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2023, 23:38:02 »
ตอนนี้ city เค้าแถมฟรีเช็คระยะแสนโลอยู่นะครับ เติมน้ำมัน เปลี่ยนยาง ต่อประกันแค่นั้นเลย วารันตี 5ปีแสนสี่หมื่นโลดวยมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2023, 09:03:40 »
อยากทราบเช่นกันครับ แต่ผมอยากเห็นรถที่จะมาใช้ทดแทน Jazz GE ตัวที่ใช้อยู่มากกว่า เท่าที่ดูในตลาดยังไม่มีตัวใหนมาแทนได้

- City HB ก็ไม่ตอบโจทย์ผมเพราะว่าบรรทุกทรงสูงได้น้อยกว่า เครื่องยนต์กับสนิมก็ยังเป็นคำถามอยู่ในใจ
ํ- Yaris HB model นี้ออกจะเก่าไป และที่ตามข่าวจากบางแหล่งก็เหมือนจะไม่มีตัว HB มาใหม่แล้ว
- Note ก็ไม่มีข่าวอะไรเลย สงสัยไม่มาถาวร ตอนแรกลุ้นเผื่อว่าจะได้เข้ามาประกอบส่งญี่ปุ่นแบบ kicks บ้าง
- Yaris Cross เหมือนจะใกล้เคียงที่สุดในตลาดตอนนี้ แต่ก็ลังเลกับความเป็น Hybrid และค่าตัวแปดแสนที่เกินตัวไปนิดๆ

ถ้า Jazz หรือ Note กลับมาทำตลาด ผมตัดสินใจง่ายเลยครับ ติ่งรถแบบนี้มากๆ

สรุปตอนนี้ใช้คันเดิม รอไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีคันที่ถูกใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2023, 18:13:16 »
ที่ได้ข่าวมา เป็น Ativ Hybrid Gr sport ครับ มีขาว ดำ แดง เครื่องเดียวกะ Yaris cross มีรุ่นย่อยเดียว เจอกันต้นปีหน้าครับ
ออฟชั่น หน้าจะเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
กุมภาคาดว่า เป็นคิว Corolla Cross MC ครับ เค้าว่าอย่างงั้นนะครับ
เครื่องเดิมไม่จูนแรงม้า เครื่อง 2.0 อาจจะไม่มาแล้วด้วย เพิ่มออฟชั่น
เบรคมือไฟฟ้าทุกรุ่น หน้าปัดแบบ altis gr sport จอกลาง 10นิ้ว หลังคากระจก เบื้องต้นประมานนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2023, 18:16:34 โดย Automotive Innovations »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 09:11:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK