ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นเซอร์ + คิ้วบันได LED (Honda Civic)  (อ่าน 1024 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
เซ็นเซอร์ + คิ้วบันได LED (Honda Civic)
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 22:31:57 »
สวัสดีค่ะ กำลังจะออกรถ Civic e:HEV RS สีดำค่ะ รถไม่มีเซ็นเซอร์ติดตั้งมาจากโรงงาน (ไม่เหมือน Accord กับ CRV) แต่ sales จะติดตั้งให้จากศูนย์ค่ะ (ไม่ใช่ของแท้ Honda) ได้ยินมาว่าการติดตั้งเซ็นเซอร์จากศูนย์ต้องเจาะรูที่กันชนใช่มั้ยคะ กันชนจะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ แตกง่ายขึ้นหรือน้ำเข้าไปหรือเปล่าคะ การทำงานเซ็นเซอร์มีประสิทธภาพมั้ยคะ และถ้าเราจะเพิ่มคิ้วบันได LED Civic แท้ การใช้งานเป็นยังไงบ้างคะ เสียง่ายมั้ย ฝุ่นหรือน้ำเข้าไปในช่องเล็กๆ ระหว่างสแตนเลสมั้ยคะ

และมีใครใช้กล้องบันทึก Honda แท้มั้ยคะ คุณภาพโอเคมั้ยคะ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: เซ็นเซอร์ + คิ้วบันได LED (Honda Civic)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 22:47:38 »
ติดตั้งเซนเซอร์ น่าจะต้องเจาะครับ กันชนหน้าหลังมันโดนน้ำได้อยู่แล้วครับ น้ำเข้าในกันชนก็ไหลออกได้ครับ ไม่มีอะไรต้องกังวล
เรื่องคุณภาพของ เซนเซอร์อันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ
ถ้ามีกล้องกลังเซนเซอร์อาจไม่จำเป็นครับ แต่มีก็ดีมีเสียงช่วยเตือน

คิ้วบันได ไม่ได้จำเป็นแต่ก็อาจช่วยกันรอยขูดจากรองเท้าได้บ้าง ถ้าอยากติดเพราะสวยงามไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ จุดนั้นไม่ค่อยสกปรกอยู๋แล้วไม่มีปัญหาครับ
ถ้าชอบให้ดูคลีนๆ หาเป็น film wrap / sticker ใส ติดกันรอยแทนน่าจะได้ครับ

Dashcam ผมว่าติดข้างนอกดีกว่าครับ ราคาเท่ากัน น่าจะได้ของที่คุณภาพดีกว่าครับ

ออฟไลน์ T2

• Newbie
  • *
Re: เซ็นเซอร์ + คิ้วบันได LED (Honda Civic)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 23:52:22 »
ขอตอบเรื่องกล้องนะครับ ของผมใช้กล้องHonda 2 ปีเสียครับ มันช๊อตไหม้ตรง SD card ไม่รู้ปัญหาอยู่ที่กล้องหรือ SD card ไม่ดี

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2023, 00:12:40 »
กล้องของ honda แนะนำว่าถ้ามีงบติดข้างนอกดีกว่าครับ

ของผมตั้งแต่ออกรถมา ยังต่อกับแอพดูวิดีโอย้อนหลังไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2023, 08:43:55 »
บอกยกเลิกเซลล์ไปครับ แล้วไปติด Ultrasonic Sensor 8 จุดรอบคัน มีเส้นกะระยะโชว์ที่หน้าจอดีกว่า
ดูดี สมราคารถ มากกว่าไปติดไอ้แบบ 2 จุด นูนๆ อย่างที่เซลล์แถมเยอะ

ลองเข้าไปกลุ่ม CIVIC FE ครับ มีร้านรับติดอยู่หลายแห่ง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2023, 09:45:44 »
ถ้าขี้เกียจไปหาร้านติดข้างนอกก็ติดของศูนย์ไปจบ ได้ประกันคุณภาพด้วย เซ็นเซอร์ถอยต้องเจาะกันชนแทบทั้งนั้นเป็นเรื่องปกติ เพราะตัวเซ็นเซอร์ต้องอยู่ตำแหน่งร้องเตือนในระยะก่อนชนวัตถุ

ส่วนคิ้วบันไดแบบไฟ LED สวยๆ แล้วแต่ชอบก็ติด ส่วนใหญ่เขาน่าจะเป็นแถบขอบประตูแบบเปลี่ยนทั้งชิ้น อันนี้ลองถามทางศูนย์บริการก่อนตัดสินใจ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2023, 12:31:50 »
ส่วนตัวเพิ่งออกมาเหมือนกัน ไม่เอาทั้งเซนเซอร์ ทั้งคิ้วบันไดเลยค่ะ

เซนเซอร์: เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกอีกท่าน ว่าติด Ultrasonic Sensor 8 จุดจากข้างนอกดีกว่า
คิ้วบันได: ส่วนตัวเอาไปติดฟิล์มใสกันรอยแทนค่ะ เราไม่ชอบหน้าตาคิ้วเป็นการส่วนตัว
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight