ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม  (อ่าน 1820 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 22:51:44 »
สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม พวก z4 mustang
หน้ายาวจะกะระยะยากมั้ยครับ เวลาออกจากซอยแล้วมีรถขวางบังมองไม่เห็น ต้องทิ่มหน้าออกไป
แล้วก็เวลากลับรถ ไม่เคยขับรถแนวนี้มาก่อน
ผมสนใจmustang ตัวใหม่ แต่หาที่ลองขับไม่ได้

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 23:15:38 »
จะกะล้อหน้าซ้ายยากกว่าปกติแต่ไม่มากครับ การมองเห็นหน้าซ้ายจะน้อยกว่า ประมาณแบบจะโดนฟุตบาทหรือยังหว่าเวลาเลี้ยวถอยเทียบ จอดรถที่ที่advanceมากๆ(ประมาณที่จอดตึกNT Tower หรือที่จอดรถสนามบินดอนเมืองตอนเทศกาล) หรือเข้าซอยแคบๆที่สวนกันยากๆ แต่พอชินแล้วก็จะโอเคครับ ผมว่าขับง่ายกว่ารถที่วงเลี้ยวกว้างเยอะมาก

ออฟไลน์ Smith686

Re: สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2023, 23:49:35 »
สอบถามครับพวกรถหน้ายาวขับยากไหม พวก z4 mustang
หน้ายาวจะกะระยะยากมั้ยครับ เวลาออกจากซอยแล้วมีรถขวางบังมองไม่เห็น ต้องทิ่มหน้าออกไป
แล้วก็เวลากลับรถ ไม่เคยขับรถแนวนี้มาก่อน
ผมสนใจmustang ตัวใหม่ แต่หาที่ลองขับไม่ได้

ยากกว่าปกติแน่นอนครับ   Benz E-Class  ยังกะระยะยากกว่า Benz C-Class เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2023, 10:21:11 »
หน้ายาว ขับไม่ยากครับ ส่วนตัวเคยสลับขับระหว่าง jazz กับ s class ภันในวันเดียวกัน ในซอยแคบๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่ roadster ถ้าเอาไปมุด เอาไปซิ่งหรือเข้าโค้ง ถ้าเพิ่งสลับกับรถปกติในวัน อาจต้องตั้งสตินิดนึงก่อนครับ
เรงเหวี่ยง ความรู้สึกในอาการตัวรถจะต่างกันนิดนึง อาจทำให้เขวได้ครับ

พอดีผมลงรูปไม่เป็น แต่จะลองอธิบายให้นึกภาพเอานะครับ

ระหว่างการนั่งเครื่องบิน b777 อยู่หน้าเครื่องและท้ายเครื่อง การรับรู้เวลาเครื่องเชิดหัวกับกดหัวก็ต่างกัน
-ตอนเชิดหัว คนหน้าเครื่องจะรู้สึกตัวโดนยกขึ้น แต่คนท้ายเครื่องจะรู้สึกเหมือนโดนกดลง
ตอนตีโค้งก็เช่นกัน
โค้งซ้าย คนนั่งซ้ายโดนกดลง แต่คนนั่งขวายกตัวขึ้น

ใน roadster​ บางคัน ตำแหน่งคนนั่งอยู่หลังกึ่งกลางของจุดศูนย์กลาง​ระหว่างล้อ แรงกระทำที่มีต่อตัวก็จะต่างกับขับซีดานปกตินิดหน่อย
ยิ่งบวกกับหน้าที่ยาวกว่าปกติ บางครั้งตอนมุด ตัวเหมือนโดนดึงออกไปเยอะ ตอนหักกลับ หักซะแรง รถก็เสียการทรงตัวได้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2023, 16:07:48 »
แรกๆก็เกร็งนิดหน่อย เช่นBMW series7 ใหม่ที่หน้ายาวมาก ยาวกว่าS Classเสียอีก แต่ขับไป2-3วันก็เริ่มชินเองครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2023, 23:50:01 »
ขับไม่ยาก แต่ต้องกะระยะดีๆครับ

ออฟไลน์ Bear

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2024, 15:01:51 »
ผมเคยมี z4 e89
ขับไม่ยากครับ ขับไปสักพักจะชินเองครับ
แรกๆอาจจะต้องตั้งใจกะระยะหน่อย เวลาเลี้ยวซอยแคบจริงๆ
หรือถนนที่สวนกันแบบแน่นๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2024, 16:05:35 »
ลำบากนิดหน่อยตอนต้องออกจากซอยแคบๆครับ เพราะเราจะไม่เหนรถที่วิ่งมา ต้องค่อยๆแหย่ ออกไป
ถ้าวงเลี้ยวกว้างอาจกลับรถไปกินเลนสองหน่อย ซึ่งเอาจริงๆรถหลายๆคันก็ไปกลับกันเลนสองแล้ว...
ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2024, 22:21:49 »
อ่านหัวข้อแล้วผมนึกถึงรถ drag หน้ายาวเลยครับ 55555
รถที่ถามขับไม่ยากหรอกครับ สักพักก็ชินครับ