ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่"มีคำถามครับ" >>รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 6807 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มือใหม่"มีคำถามครับ" >>รบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 08:08:38 »
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่ผ่านมาอ่านกันแล้วมีข้อสงสัยเหมือนผมนะครับ
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องพลังงาน

ผมใช้ newvios2007 AT อยู่น่ะครับ
อยากถามว่า

1. มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้มันประหยัดน้ำมันมากกว่านี้มั้ยครับ (ปกติเฉลี่ย13.5km/l)
2. เรื่องที่ECU จะตอบสนองคันเร่ง ตามน้ำหนักเท้า
 ถ้าปกติผมเหยียบหนัก มันจะตอบสนองตามความเคยชินที่จะจ่ายน้ำมันหนักๆเพื่อให้รถวิ่งเร็ว
 ถ้างั้นผมเหยียบเบาๆลงบ้าง ออกตัวช้าๆ ไม่กดคันเร่งแรงๆ ECU มันจะประมวลผลใหม่
 เพื่อให้รถใช้น้ำมันน้อยลงมั้ยครับ หรือมันจะจำรูปแบบเดิมๆที่ผมเคยทำ(ตลอด1ปี)

3. ทั้งๆที่นิววีออสน้ำหนักเบากว่ารถคู่แข่งยี่ห้ออื่นๆ แต่ทำไมนิววีออสถึงกินน้ำมันมากกว่าคู่แข่งเหรอครับ
 อ้างอิงจากเพื่อนขับแจ๊ส ยาริส และเอวีโอ

4. จากข้อ3 ทำไมนิววีออสเครื่อง1.5ลิตร ถึงกินมากกว่าเครื่อง1.6ลิตรของอัลติสล่ะครับ
 ในเมื่ออัลติสเครื่องใหญ่กว่านิดเดียว แถมต้องลากตัวถังหนักกว่าตั้งเยอะ

5. รถผมใช้มา4หมื่นโลแล้ว ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนยางรึยังครับ?
6. จากข้อ5 ยาง Michelin energy ดีในเรื่องประหยัดน้ำมันจริงหรือครับ?
 ถ้าผมจะเปลี่ยนยางเป็นพวกแบบประหยัดล้วนๆ (ผมขับรถช้าครับ)
 มียางยี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

7. คันเร่งไฟฟ้าแบบนิววีออส มันเลวร้ายมากเลยเหรอครับ(จากที่อ่านในรีวิวหรือคอมเม้นต่างๆ)
 แล้วผมสามารถปรับปรุงอะไรกับคันเร่งไฟฟ้านี้ได้บ้างครับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่เข้ามาอ่าน,ตอบ

ส่วนตัวผมอยากให้เวปนี้มีรีวิวเรื่องอุปกรณ์ที่สำคัญๆของรถบ้างน่ะครับ
เช่น พวก ยาง เบรก เกียร สปริง พวกอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน"กระทู้แรก"ของผมนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: มือใหม่"มีคำถามครับ" >>รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:10:36 »
ยินดีต้อนรับครับ ส่วนคำถามต่างๆผมมีความเห็นดังนี้ครับ
1. มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้มันประหยัดน้ำมันมากกว่านี้มั้ยครับ (ปกติเฉลี่ย13.5km/l)

ถ้าวิ่งทางไกลล้วนๆที่ความเร็วเกิน 140 และใช้น้ำมัน 91 เลขระดับนี้สวยแล้วครับ คือเฉลี่ย 13.5km/lนี่ต้องดูด้วยว่าขับผ่านการจราจรลักษณะไหนบ้าง ถ้าเป็นการใช้งานในเมืองและนอกเมืองครึ่งต่อครึ่ง นี่ก็ถือว่าสวยมากๆแล้วครับ

การจะทำให้ประหยัดขึ้นโดยไม่ยุ่งกับรถเลย มีสองอย่างครับ แอร์ และคันเร่ง แอร์คือไม่เปิดแอร์เย็นเกินกว่าที่จำเป็นจริงๆ รถคันเดียวกันวิ่งทางไกลปิดแอร์กับเปิดแอร์ตัวเลขประหยัดต่างกัน 10-15%นั้นเป็นไปได้ ส่วนคันเร่งนั้นคือจังหวะการเหยียบ ถ้าเหยียบลงเร็วๆ ต่อให้เหยียบแค่ครึ่งคันเร่งแต่เร็วไป รถก็จะสั่งจ่ายน้ำมันหนาขึ้นครับ

2. เรื่องที่ECU จะตอบสนองคันเร่ง ตามน้ำหนักเท้า
 ถ้าปกติผมเหยียบหนัก มันจะตอบสนองตามความเคยชินที่จะจ่ายน้ำมันหนักๆเพื่อให้รถวิ่งเร็ว
 ถ้างั้นผมเหยียบเบาๆลงบ้าง ออกตัวช้าๆ ไม่กดคันเร่งแรงๆ ECU มันจะประมวลผลใหม่
 เพื่อให้รถใช้น้ำมันน้อยลงมั้ยครับ หรือมันจะจำรูปแบบเดิมๆที่ผมเคยทำ(ตลอด1ปี)

ECU อ่านจากองศาคันเร่งเพื่อปรับน้ำมันและไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมอยู่แล้วครับ ดังนั้นถ้าคุณขับแบบไม่กดคันเร่งแรงๆ ECU มันก็จะค่อยๆจ่ายน้ำมันครับ

นี่แสดงว่าที่ผ่านมาขับกดคันเร่งวืดๆตลอดหรือเปล่าครับ อ่านข้างบนแล้วเหมือนกับไม่ค่อยได้กดคันเร่งช้าๆ
แต่อ่านข้างล่างคุณบอกว่าคุณขับรถช้า

3. ทั้งๆที่นิววีออสน้ำหนักเบากว่ารถคู่แข่งยี่ห้ออื่นๆ แต่ทำไมนิววีออสถึงกินน้ำมันมากกว่าคู่แข่งเหรอครับ
 อ้างอิงจากเพื่อนขับแจ๊ส ยาริส และเอวีโอ

กินมากกว่าแต่ก็แค่ 0.2-0.3กิโลลิตรครับ ตัวเลขที่ได้มันสามารถเปลี่ยนแปลงบวกลบได้อีกขึ้นอยู่กับคุณภาพของน้ำมันที่ใช้และนิสัยการเหยียบคันเร่ง รถคันเีดียวกัน ทางเดียวกัน คนขับคนละคนกันก็ต่างกันได้ครับ

ผมทดสอบอัตราการสิ้นเปลืองมาหลายครั้งจนเจอว่าถ้าความต่างมันอยู่แค่ 0.3-0.5ก.ม./ลิตรนั้น อย่าคิดมากเพราะตัวเลขมันวูบลงหรือดีดขึ้นได้อีกครับ ในความคิดผม ทั้ง Yarisและ Vios น่าจะกินน้ำมันพอๆกันครับ โดย Yaris ตัวที่ล้อ 16นิ้วน่าจะมีกินกว่านิดๆด้วยซ้ำถ้าวิ่งในเมือง

4. จากข้อ3 ทำไมนิววีออสเครื่อง1.5ลิตร ถึงกินมากกว่าเครื่อง1.6ลิตรของอัลติสล่ะครับ
 ในเมื่ออัลติสเครื่องใหญ่กว่านิดเดียว แถมต้องลากตัวถังหนักกว่าตั้งเยอะ

อาจจะเป็นเพราะมันต่างกันแค่ 100ซี.ซีไม่ได้ส่งผลอะไรมาก Altis มีการเซ็ตคันเร่งที่ตอบสนองได้อย่างเยี่ยมยอด คุณกดเท่าไหร่มันมาเท่านั้น ทำให้การควบคุมคันเร่งทำได้ง่ายไม่ต้องเหยียบลึกเพื่อเค้นกำลัง อีกทั้งอัตราทดเกียร์สุดท้ายยังทำให้ใช้รอบเครื่องได้น้อยกว่าอยู่ 2-3ร้อยรอบต่อนาทีสำหรับการเิดินทางไกลในช่วงความเร็วต่างๆ อันนี้คือสองอย่างที่น่าจะมีส่วนทำให้มันประหยัดกว่าครับ

ส่วนที่เราไม่รู้ก็คือการปรับจูนกล่องจากโรงงาน จ่ายน้ำมันหนาไหม องศาจุดระเบิดตั้งมาเผื่อเติมออคเทนต่ำโคดๆหรือไม่ เพราะถ้ามีรถสองคันที่ทุกอย่างเหมือนกัน คันนึง 1.5 คันนึง 1.6 การจูนเครื่องดีๆทำให้ 1.6กินเท่ากันกับ 1.5แถมแรงกว่าได้ด้วย แต่จูนให้ประหยัดกว่านั้น มีโอกาสบ้างแต่ไม่ชัวร์นัก

5. รถผมใช้มา4หมื่นโลแล้ว ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนยางรึยังครับ?
ถ้าเป็นยางเดิมติดรถ เปลี่ยนได้แล้วครับ แต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน ก็ใช้ให้ถึง50,000แล้วค่อยเปลี่ยน
เพราะถึงดอกยางมันจะมี แต่ดีกรีความเหนียวเกาะของผิวยางมันลดลงมาก ไม่ปลอดภัยต่อการเบรค
เสียหมื่นดีกว่าเสียหลายหมื่นครับ

6. จากข้อ5 ยาง Michelin energy ดีในเรื่องประหยัดน้ำมันจริงหรือครับ?
 ถ้าผมจะเปลี่ยนยางเป็นพวกแบบประหยัดล้วนๆ (ผมขับรถช้าครับ)
 มียางยี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

Micheline Energy ประหยัดน้ำมันจริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ประหยัดความเกาะถนนน่ะจริง ที่พูดนี่ไม่ได้หมายถึงเอาไปทิ้งโค้งเล่นนะครับ วิ่งทางตรงแล้วเบรคนี่ล่ะ โดยเฉพาะถ้าถนนกึ่งแห้งกึ่งเปียก สไลด์ได้เลย ผมมองว่าถึงแม้ไม่ได้ขับเร็ว แต่ยางก็ควรจะเบรคได้อย่างปลอดภัยครับ รุ่นของยางผมคงแนะนำไม่ได้มาก แต่อย่างรถแม่ผม(ที่ขับช้า) ผมก็ให้เค้าใช้ Bridgestone AR10 ซึ่งนุ่มใช้ได้และเกาะถนนสมราคาและดีกว่ายางติดรถเดิม เพียงแค่ไม่ได้นุ่มสุด เงียบนิ้ง เกาะเป็นตุ๊กแกสุดๆเท่านั้น

ยางประเภทที่ใกล้เคียงกันนี้ก็ยังมี Maxxiss MS300 ที่ผมไม่ได้ใช้เอง แต่เพื่อนใน Tiida Club ใช้แล้วคอยติดตามประสิทธิภาพของยางตลอด ถือว่าเป็นยางดีคุ้มราคาที่วิ่งมาเกิน 20,000แล้วก็ยังไม่มีอาการผิดปกติใดๆครับ

7. คันเร่งไฟฟ้าแบบนิววีออส มันเลวร้ายมากเลยเหรอครับ(จากที่อ่านในรีวิวหรือคอมเม้นต่างๆ)
 แล้วผมสามารถปรับปรุงอะไรกับคันเร่งไฟฟ้านี้ได้บ้างครับ

ใส่ตัวปรับความไวของคันเร่งไฟฟ้าของ Pivot น่าจะได้ แต่ไม่รู้ว่ามีคนเคยลองใส่กับ Vios หรือยัง เท่าที่ลองดูกับรถรุ่นอื่นคันเร่งก็ตอบสนองเร็วขึ้นบ้าง แต่ราคาระดับเกินหมื่น ผมคงคิดหน่อยว่าจะติดดีหรือเปล่า และจะบอกให้ว่าที่บางรัฐในอเมริกาอุปกรณ์ชิ้นนี้เค้าถือว่าผิดกฏหมายเพราะมีเคสที่รถพุ่งไปกวาดเด็กนักเรียนมาแล้ว อาจจะเพราะติดตั้งไม่ดี หรืออุปกรณ์เสีย มันเลยกดคันเร่งคาตลอด

ว่าแต่ถ้าขับช้า จะใส่ทำไมล่ะครับ ใจเย็นๆไว้ดีกว่า หรือไม่ก็ลองโทรถามศูนย์ดูว่าไอ้คันเร่งไฟฟ้านี่มันมีเครื่องมือปรับความไวได้หรือไม่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: มือใหม่"มีคำถามครับ" >>รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 10:19:54 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

คือผมเป็นคนออกตัวแรงแต่วิ่งไม่เกิน130น่ะครับ
บางช่วงผมต้องเผื่อเวลาเร่งรีบบ้างหรือจังหวะเร่งแซง
บางทีขับในเมืองก็ต้องชิงจังหวะบ้างน่ะครับ

คือ ข้อสงสัยในยางผมยังมีอีกเพียบเลยครับ
เพียงแต่อาจจะรอให้ถึง5หมื่นโลก่อนค่อยสอบถามนะครับ
เพราะเพื่อนๆผมเชครถผมดูแล้ว
ยางผมสภาพสมบูรณ์มากครับ แต่คงต้องเปลี่ยนตามเวลาของมันเหมือนกัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 12:31:29 »
ออกตัวแรงนี่ล่ะครับตัวดีเลย คุณเชื่อไหม ผมขับไอ้ขาวอวบของผมไปทำงานมาหลายเดือน
ผมเคยทดลองดูแล้วครับ ขับเทียบกันแบบ เนียนๆนุ่มๆกดคันเร่งช้าเนิบและไม่คิกดาวน์ถ้าไม่จำเป็น
กับอีกแบบนึงก็คือขับตามสันดานตัวเอง 100% เร่งทิ่มๆ ไฟเขียวปุ๊ม reaction time 0.03 วินาทีเหยียบพุ่งจี๊ดออกไปเลย

ค่าที่ได้นี่ต่างกันเยอะครับ อาทิตย์ที่อาีรมณ์ดีๆขับเนิบๆมันได้ 11โลลิตร แต่อาิทิตย์ที่เครียดมากๆโมโหร้ายๆซัดแรงๆ
มันหล่นไปเหลือ 9.6 ครับ

ผมมีกิจวัตรที่ค่อนข้างเหมือนกันมากในแต่ละวัน เช้า 7โมงขับวิภาวดีไปพหล เย็นกลับทางโทลล์เวย์ไปเจอรถติดที่งามวงศ์วาน
วันศุกร์ขับเข้าซอยอารีย์ตอนทุ่มครึ่ง วันเสาร์อาทิตย์ ใช้รถอีกคันนึง น้ำมันก็เติมปั๊มเิดิมและหัวจ่ายเดิมตลอด
ทำมาหลายครั้งแล้วจึงเชื่อเลยว่า "ตชคด" คือ ตรีน-ช่วย-คุณ-ได้ จริงๆ

แต่เนื่องจากผมขับรถเร็วจนฝังหัวไปแล้ว การขับช้าเนิบมันทำให้เครียดมาก เทียบกับส่วนต่างค่าน้ำมันแล้วผมยอมขับแบบทางสายกลางตามอารมณ์ไปเรื่อยๆดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 12:36:01 »
ยาง Micheline Energy น่นประหยัดกว่าแค่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แลกกับเสียงยางที่ดัง แล้วเสี่ยงต่อการไถล ผมว่าไม่ค่อยคุ้มนะ

ห่วงแต่ประหยัดน้ำมันเกินไปก็ไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 21:26:42 »
40,000 KM  ยังถือว่ารถใหม่นะ

น่าจะดูปัจจัยอื่นประกอบด้วยครับ เช่น
ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร ? เกรดอะไร
ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อะไร ? เกรดอะไร
กรองอากาศสะอาดขนาดไหน
หัวเทียน และองศาจุดระเบิดปรับมายังไง
น้ำมันที่ใช้คือตัวไหน

อันนี้ืคือปัจจัยเสี่ยงสำหรับอัตราการกินน้ำมันที่แตกต่างกัน แม้จะรถรุ่นเดียวกัน ออกปีเดียวกัน วิ่งเท่ากัน
มันก็กินต่างกันได้ในระดับที่เห็นตัวเลขชัดเจน นอกเหนือไปจากอุปนิสัยการขับขี่ และพื้นที่การขับขี่ครับ

ปล. คุณแพน วันนี้ผมไปกาญจนบุรีมา เอาเจ้าทีด้าไป ผมวิ่งได้ 15 กิโลเมตร ต่อลิตรครับ.....เหลือเชื่อ ใช้ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100+-
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 22:02:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แล้วผมจะเอาไปปรับปรุงใช้นะครับ

ส่วนน้ำมันเครื่อง หรือของเหลวในรถ
ทุก1หมื่นโลผมก็เข้าศูนย์ตลอดครับ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์
แต่กรองอากาศกับหัวเทียนนี่แทบไม่ได้ยุ่งเลยครับ

ส่วนน้ำมัน ผมเติมโซฮอล91ครับ
วัดระยะทุกครับ เชคอัตราการกินน้ำมันแทบทุกครั้งที่เติม

มีข้อสงสัยบางอย่างในการทดลองของผมคือยี่ห้อของน้ำมันที่เติมเนี้ยแหละครับ
ผมไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า แรกๆผมก็เติมแต่ปตท.นะ ไม่เคยวัดได้เกิน13km/l เลยครับ
แต่ของยี่ห้ออื่นกลับวิ่งได้มากกว่า ช่วงหลังๆเลยเติมแต่ปั้มพวกบางจากเนี้ยแหละครับ

อันนี้ไม่รู้ผมอุปทานไปเองรึเปล่า...

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 23:09:53 »
ปล. คุณแพน วันนี้ผมไปกาญจนบุรีมา เอาเจ้าทีด้าไป ผมวิ่งได้ 15 กิโลเมตร ต่อลิตรครับ.....เหลือเชื่อ ใช้ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100+-

เหลือเชื่อ นี่กินมากไป หรือน้อยไป ครับ  ถ้าน้อยไป นี่ ตัวเลข 14 ปลายๆ 15 ต้นๆ  MZ3 2.0 ที่ว่ากินๆ ในเวป Thaimazda3.com ก้อทำได้นะครับ ถ้าวิ่งไกลๆ ความเร็วเฉลี่ยขนาดนี้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 02:07:43 »
ผมเคยวิ่งได้ 14.6 แต่นั่นคือ 130-150นะอาร์ต ให้ผมขับ 100แช่ยาวผมทำไม่ไหวหรอกครับ
เห็นตาจิมมี่ทดสอบวิ่ง 110 แช่ ตัว 1.6นี่ได้ 15.9โลลิตร ก็น่าจะใกล้เคียงกันนะ

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 10:26:21 »

เหลือเชื่อ นี่กินมากไป หรือน้อยไป ครับ  ถ้าน้อยไป นี่ ตัวเลข 14 ปลายๆ 15 ต้นๆ  MZ3 2.0 ที่ว่ากินๆ ในเวป Thaimazda3.com ก้อทำได้นะครับ ถ้าวิ่งไกลๆ ความเร็วเฉลี่ยขนาดนี้

5 5 5 เหลือเชื่อนี่ผมว่ามันเยอะผิดวิสัยการขับขี่ของผมน่ะครับ ปกติผมขับได้ไม่เคยเกิน 12 โลลิตรเลย....แต่รถก็ทำมาระดับหนึ่งแล้วน่ะครับ
กับน้ำมันเครื่องเห่ยๆ ผสมกันสามยี่ห้อ ที่หมดอายุพอดีเลย... วันจันทร์จะเอาเข้าศูนย์อ่ะ ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง คุณแพนไปกันป่าว มีเซอร์ไพรส์ว่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 13:29:36 »
น่านดิ ผมก็ว่าอย่างอาร์ตนี่น่าจะไม่ค่อยได้เห็นตัวเลขระดับนี้หรอก
วันจันทร์นี้แบงก์ไม่หยุดอ่ะ เลยไปด้วยไม่ได้ จะเซอร์ไพรส์อะไรเหรอครับ ติด Cruise ได้แล้วเหรอ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 20:55:34 »
ขอแนะนำเลยครับ ถ้าไม่ชอบออกตัว, เลียว, เบรกแรงๆ แล้วเสียงดังเอี๊ยดๆ อย่าเลยครับEnergy

ทุกวันนี้ตอนผมยูเทิร์นแรงๆ ยังกับรถซิ่งเลยดังเอี๊ยดๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 12:55:47 »
น่านดิ ผมก็ว่าอย่างอาร์ตนี่น่าจะไม่ค่อยได้เห็นตัวเลขระดับนี้หรอก
วันจันทร์นี้แบงก์ไม่หยุดอ่ะ เลยไปด้วยไม่ได้ จะเซอร์ไพรส์อะไรเหรอครับ ติด Cruise ได้แล้วเหรอ

เลื่อน วันจันทร์มันวันหยุด....ทีแรกมีโปรแกรมพาคุณปู่ไปตรวจเบาหวานเลยเลื่อนไปวันอังคาร แล้ววันจันทร์ไปอยุธยาแทน
วันอังคารตอนเช้าไปตรวจเบาหวานแล้วกลับมาส่งปู่ แล้วออกไปเขตหลักสี่จ่ายภาษีโรงเรือน แล้วว่าจะเลยไปกรุงไทย รามอินทราอ่ะ

มันมีเด็ดโคตรๆ ยิ่งกว่าครุยว่ะแพน.....เอาไว้ผมไปเซอร์เวย์มาก่อน ถ้าเจอตัวจะเอามาลงใน เวปนี้ให้น้ำลายไหลเล่นอ่ะคับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 22:41:50 »
เอานะโว้ย แน่นะโว้ยอาร์ต ถ้าน้ำลายไม่ไหล แช่งให้น้ำอย่างอื่นไหลไม่หยุดนะบอกไว้ก่อน