ผู้เขียน หัวข้อ: Porsche หลังแสนโล ยังใช้งานได้อีกนานมั้ย  (อ่าน 2694 ครั้ง)

ออฟไลน์ aarti

• Newbie
  • *
พอดีเพิ่งจองรถมือสอง Panamera 4e hybrid ไป ไมล์ 90k ครับ (รถ warrantyเหลือถึงปีหน้า ซื้่อเพิ่มได้, แบตถึงปี 66)

อยากรู้ว่าถ้าเอามาใช้งานต่ออีกสัก 50k โล 3-4ปี จะไหวมั้ย ใช้ Daily  use ได้มั้ย รถมีปัญหาอะไรจุกจิกรึเปล่า แนะนำทีครับ

เบื้องต้นมีเอาคนตรวจเข้าไปเช็ค รถไม่มีชนหนักอะไรมา ประวัติservice aasครบทุกหมื่นโลครับ

ตอนนี้แอบกังวลแค่เรื่องเลขไมล์เยอะ รบกวนพี่ๆแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: Porsche หลังแสนโล ยังใช้งานได้อีกนานมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2024, 11:27:37 »
ตัดสินใจไปแล้วก็ไม่ต้องห่วงหรอกครับถ้าเป็นรถศูนย์ แสนโลถือว่าจิ๊บๆ ในนี้คนที่ใช้อยู่น่าจะเป็นน้องโบ๊ทที่ซื้อตั้งแต่ป้ายแดง ถ้าถามว่าใช้งานแล้วเป็นยังไง น้องเขยผมเคยใช้บอกว่าช่วงล่างเตี้ย ขับทางยาวเจอคอสะพานกระแทกจนปีกนกเบี้ยวไปเลยครับ อย่างอื่นก็ไม่ค่อยมีอะไรนอกจากกระจกท้ายแคบ มองกระจกหลังไม่ค่อยเห็นต้องอาศัยกล้องเอา
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: Porsche หลังแสนโล ยังใช้งานได้อีกนานมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2024, 12:12:51 »
รถแสนโลจริงๆเฉยๆมากเลยนะครับ

กลับกันรถไมล์น้อยที่เน้นจอด อะไหล่ภายในมันจะมีโอกาสเสื่อมมากกว่าอีก พวกที่ 10ปี วิ่ง 3-5หมื่น บางที วิ่งแค่ปีแรกๆแล้วจอดทิ้งไว้ เพราะเป็น assets บริษัท จะใช้ทีต้องจั้มพ์ไฟทีแบบนั้นน่ากลัวครับ

ผมว่ารถ 9-10 ปี วิ่ง 90k - 150k ปลอดภัยที่สุดแล้ว ให้เน้นดูที่การ service ดีกว่า เพราะของพวกนี้ต้องเปลี่ยนตามระยะ ถ้าสภาพมันยังใช้ได้แปลว่าดูแลมาโอเค แบบนี่ถึงน่าวางใจครับ