ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 1121 ครั้ง)

ออฟไลน์ aremetaput

• Newbie
  • *
สอบถามผู้รู้ครับ
« เมื่อ: มกราคม 05, 2024, 15:18:34 »
ถ้าต้องการเปิดบริษัท+โชว์รูมรถนำเข้า ต้องเปิดบริษัทแบบไหน แล้วต้องไปติดต่อกับส่วนราชการที่ไหนบ้างอะครับ
พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เลย แต่มีคนจะลงทุนให้เลยอยากทำ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2024, 16:49:20 »
เป็น Showroom เฉยๆหรือมีศูนย์บริการด้วยครับ ถ้าเป็น Showroom เฉยๆเบื้องต้นต้องจดทะเบียนนิติบุคคลกับ กรมธุรกิจการค้าครับ แต่จะจดเป็น บจก  / บมจ / หจก /หสม และแต่รายละเอียดกับผู้ร่วมทุนต่างๆครับว่าจะจดแบบใด การรับผิดชอบเป็นอย่างไรครับ ไม่ว่าจะทำธุรกิจอะไรต้องจดทะเบียนนิติบุคคลแน่ๆครับ
ต่อมาถ้ามีศูนย์บริการเข้าข่ายอู่ซ่อมรถ ต้องจดทะเบียนกับกรมโรงงานอุตสาหกรรม ด้วยครับเพราะอู่ซ่อมรถ ถูก Declare เป็นโรงงานประเภทหนึ่งครับ ต้องรายงานว่ามีการใช้เครื่องจักรอะไรบ้าง / แรงม้าเท่าไหร่ เพื่อดูว่าพื้นที่ที่จะตั้งรองรับตามขนาดของโรงงานตามกฏหมาย / กฎกระทรวงหรือไม่ครับ
อันนี้เป็น Detail เบื้องต้นครับ ยังไม่รวมในส่วนของโกดังว่าจะมีหรือไม่ หรือการนำเข้าจะดำเนินการเองหรือดำเนินการผ่าน Shipping ต่างๆครับ  ถ้าดำเนินการ Shipping เองก็ต้องมี Detail ใบอนุญาตกับทางกรมศุลกากร เพิ่มเติมอีกครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2024, 20:05:24 »
ได้กลิ่นธุรกิจสีเทา ที่หาตัวตายตัวแทนมาเป็นแพะเลย
ระดับลงทุน 20ล้าน+ หมุนเวียน 50ล้าน+

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 10:39:23 »
ได้กลิ่นธุรกิจสีเทา ที่หาตัวตายตัวแทนมาเป็นแพะเลย
ระดับลงทุน 20ล้าน+ หมุนเวียน 50ล้าน+

คิดเหมือนกันเลย ตรวจสอบดีๆนะครับ นายทุนทำธุรกิจอะไร เอาเงินมาจากไหน

ผมกังวลว่าจะเป็นการฟอกเงินอ่ะครับ จับธุรกิจรถหรูเงินมันเยอะ ฟอกได้เยอะดี ขายขาดทุนก็ไม่เป็นไรเหมือนเป็นการเอาเงินสีเทามาฟอกขาว