ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ยังมีใครใช้ยางรันแฟลตอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 1825 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
มีใครที่รถเปลี่ยนยางแล้วยังเปลี่ยนเป็นยางรันแฟลตอยู่มั้ยครับ อยากทราบเหตุผลครับว่าเพราะอะไรถึงไม่เปลี่ยนไปใช้ยางธรรมดา

และประสบการณ์ใช้งานจริงครับว่ามีประโยชน์จริงมั้ย วิ่งต่อได้จริงมั้ย

แล้วยางรันแฟลตนี่ตะปูตำเราปะใช้ต่อเหมือนยางธรรมดาได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ตอนนี้ยังมีใครใช้ยางรันแฟลตอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 10:50:47 »
ผมใช้อยู่ครับ 530e ยางเดิมติดรถ Cinturato P-7 run flat หน้ายางฉีกลมรั่วจนหมดเติมลมไม่เข้าแล้ว ยังขับบดยางที่ความเร็วไม่เกิน 80 ไปได้อีก 14 กม. กลับไปเปลี่ยนยางร้านประจำได้ ก็เลยเอายาง run flat เหมือนเดิม Pilot sport4 ZP เพราะยาง run flat มันช่วยเอาไว้ ไม่งั้นถ้าเจอเหตุการณ์แบบเดียวกันต้องเรียกยานแม่สถานเดียวเลย ราคาก็แพงกว่ายางธรรมดาแค่เส้นละ 6-7 ร้อยบาทเองแต่ได้ความอุ่นใจมากขึ้น การใช้งานมันก็ปกติครับ

อ้อ.. ตะปูตำก็ปะได้ปกติครับ ชุดเก่าผมก็เคยปะไปครั้งนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2024, 10:55:11 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ axister

Re: ตอนนี้ยังมีใครใช้ยางรันแฟลตอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 15:37:12 »
ผมใช้แค่ชุดแรกที่มันให้มาอ่ะครับ

มันวิ่งต่อได้จริงครับ แต่ผมเองไม่สบายใจมากกว่า คือมันก็จะสั่นๆ ใน bmw ระบบก็จะเตือนว่ายางมีปัญหาตลอดเวลา ดังติ๊ดๆๆๆ วิ่งไปด้วยความเร็วที่ช้ามาก คันแรกๆที่มี ผมแตกบนทางด่วนตอนกำลังจะไปอังกฤษ ขับไปอีก 3-4โลอยู่ครับเพื่อเข้าไปจอดในลานแล้วค่อยเรียกให้ประกันมาหิ้วไปเพราะต้องรีบไปขึ้นเครื่อง แล้วเค้าก็เปลี่ยนรันแฟลตมาให้ต่อ ครั้งต่อมาแตกอีกครับ ผมก็เข้าข้างทางเรียกรถสไลด์เลย เพราะตอนนั้นขับต่อก็หวิวๆอ่ะ

และผมไม่รุ้คิดไปเองรึเปล่าว่า runflat มันบวม แตกง่ายกว่ายางปกติยังไงไม่รู้ ขับเหมือนเดิมตลอดแต่ runflat มีปัญหาก่อนหมดอายุทุกคันเลยครับ

ส่วนตะปูปะได้นะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 15:52:52 »
ขอบคุณครับ พอดียางไซส์ที่ต้องการมีแต่รันแฟลตซะส่วนใหญ่ ส่วนตัวไม่เคยใช้เลยเลยอยากรู้ว่าใช้แล้วเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 08:51:52 »
เคยใช้อยู่ชุดนึง แล้วก็เป็นชุดสุดท้ายจริงๆ
จากประสบการณ์มันใช้วิ่งได้จริงตอนลมหมด
ด้วยความที่แก้มมันแข็ง มันจึงทำให้สังเกตุยากว่ายางมันแบน แต่ก็พอเห็นอยู่ว่ามันมันเท่าเส้นอื่น
ลองเอาที่วัดลมจิ้มดู เหลือ 8 psi ก็เลยขับไปร้านยางด้วยความเร็วไม่มาก เกือบๆ 10 กม.

ส่วนที่ไม่กลับไปใช้อีกคือมันแข็งมากๆ
ขนาดลดลมยางเหลือ 28 ก็ยังไม่ชอบ ก็ยังสัมผัสได้ถึงอาการสะเทือน
ก็เลยกลับไปใช้แบบเดิม เพิ่มเติมคือใส่ TPMS แค่ลมอ่อนมันก็เตือนแล้ว จะได้ไม่บดยาง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 15:43:44 »
ใช้เพราะติดรถมาค่ะ เปลี่ยนยางชุดสอง ยังไงก็ไม่ขอใช้ Runflat ส่วนตัวคือไม่ชอบความแข็ง (กว่ายางธรรมดา) แล้วอีกอย่างคือ 90% ขับในเมือง เลยมองว่าเราคงไม่ได้ใช้ประโยชน์จริงๆของยาง Runflat ซักเท่าไหร่

ตรงกันข้าม ถ้าต้องขับรถนอกเมืองบ่อยๆหรือทางขรุขระเป็นประจำ ยางชุดสองก็อาจมอง Runflat เหมือนเดิม เพื่อความปลอดภัยค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 08:38:14 »
 8) 8) 8).....ปะแล้วไม่ได้เรื่อง เปลี่ยนเป็น standard ทั้งหมดแล้วครับ  เพิ่งทราบข้อมูลจากบรรดาร้านยางว่า ถนนบ้านเรามีไม่กี่เส้นทางที่ รันแฟลท ใช้ได้ดีครับ แถมซูเปอร์ราคาแพง ไม่เป็นเรื่องอีกต่างหาก :-X

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:12:32 »
ผมถอดทิ้ง ใส่ยางธรรมดา นุ่ม ขึ้นเยอะ

ใช้คำว่า รู้งี้เปลี่ยนตั้งนานแล้ว ก็ได้ครับ