ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเข้าซอยบ้านแคบๆ ทุกวันจะชินมั้ยครับ  (อ่าน 2047 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ต้องขับรถเข้าซอยบ้านแคบ ทุกวันจะชินมั้ยครับ
ซอยบ้านผมซอยแคบเพราะ พวกจอดรถหน้าบ้านครับ ผมหงุดหงิดตลอด
ขับไปต้องมองไกลๆ ต้องระแวง ต้องหลบ ต้องหยุดรถสวนไปไม่ได้
แล้วผม เคยกะผิดขับไปกระจกไปเชี่ยวไปแตะกับอีกคันที่สวนมา ผมเฟล
ผมโคตรเบื่อปัญหาที่เจอทุกวันแบบนี้

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ขับรถเข้าซอยบ้านแคบๆ ทุกวันจะชินมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 15:02:51 »
ช่วยได้ครับ เป็นการขักเกลา สกิลกะระยะ แต่ต้องทำใจไว้ด้วยนะครับ เรื่องเฉี่ยวชน
พยายามเอาให้ชัวร์ครับ ไม่ต้องรีบ เชคกระจกซ้ายขวาเรื่อย ไม่ชัวร์ก็ถอย
ถ้ามีรถสวนมา ก็ชิดๆให้เขาไปก่อนครับ

เมื่อก่อนผมก็ต้องขับผ่านทางแคป จอดแบบชิดๆ สกิลถอยจอดผมดีมาก
แต่พอเปลี่ยนจากรถขนาดใหญ่ เป็นขนาดเลกๆ กลายเผนชอบรถเลกไปเลย

ออฟไลน์ axister

Re: ขับรถเข้าซอยบ้านแคบๆ ทุกวันจะชินมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 15:32:23 »
ผมไม่ชินอ่ะ แต่ต้องทำใจจริงๆครับ หาที่กล้อง 360 แม่นๆกระตุกมาฝึกเอา

บ้านเก่าผมก็งี้เป็นฟิลหมู่บ้านเก่าทาวโฮม ขนาดว่าค่อนข้างมีพื้นที่นะครับ แต่ก็เอารถจอดหน้าบ้านกันทำบริษัทหมด

สุดท้ายเลือกมาซื้อคอนโดอยู่แทนครับ ปัญหามันไม่ได้มีแค่เข้าออกลำบาก จอดรถจนไม่มีทางวิ่งมันมักจะมากับเพื่อนบ้านคุณภาพต่ำด้วยอ่ะ

บ้านเดี่ยวที่เป็น eco - upper class ยังมีเลยครับพวกปัญหานี้แค่แพงหน่อยก็อาจจะคุยเรื่องมารยาทง่ายกว่า

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 17:50:30 »
ควรทำประกันไว้ครับ
ถ้ารถเราเก่ามาก ก็ชั้น 3 ก็ได้
เฉี่ยวชน เป็นเรื่องเป็นไปได้
กว่าจะชำนาญ รถที่จอดตลอดทางคงได้ใช้บริการประกัน และคงเข็ดหลาบ
คุณก็มีทักษะครบพอดี

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 18:08:08 »
ผมไม่ชินอ่ะ แต่ต้องทำใจจริงๆครับ หาที่กล้อง 360 แม่นๆกระตุกมาฝึกเอา

บ้านเก่าผมก็งี้เป็นฟิลหมู่บ้านเก่าทาวโฮม ขนาดว่าค่อนข้างมีพื้นที่นะครับ แต่ก็เอารถจอดหน้าบ้านกันทำบริษัทหมด

สุดท้ายเลือกมาซื้อคอนโดอยู่แทนครับ ปัญหามันไม่ได้มีแค่เข้าออกลำบาก จอดรถจนไม่มีทางวิ่งมันมักจะมากับเพื่อนบ้านคุณภาพต่ำด้วยอ่ะ

บ้านเดี่ยวที่เป็น eco - upper class ยังมีเลยครับพวกปัญหานี้แค่แพงหน่อยก็อาจจะคุยเรื่องมารยาทง่ายกว่า
คล้ายๆ ผมเลย
เมื่อก่อนอยู่ทาวน์โฮมที่ต้องเข้าซอยแคบ ขับสวนกันได้แบบต้องพลัดกันไป
แถมอยู่ลึกอีกต่างหาก เบื่อมากกว่าจะถึงบ้าน
ตอนนี้มาอยู่คอนโด มีอาคารจอดรถ มีกฏชัดเจน
ชีวิตดีขึ้นเยอะมากกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2024, 18:12:26 โดย nmd »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 18:14:31 »
ที่ทำงานผมอยู่สาธุประดิษฐ์​ซอย 34
แล้วสมัยก่อนผมเรียนที่เซ็นต์หลุยซ์ ใช้ซอยแคบในตำนานแถวนั้นประจำ

ผมย้ายมาอยู่แถวพระราม2 ได้ 10กว่าปีแล้ว เคยขับ vellfire เข้าซอยในตำนานตรงเซ็นต์หลุยส์ ก็ขับได้ปกติ แค่จะเหวอๆหน่อย

ฝึกทุกวันจะชินจริงๆครับ แล้วจะไม่กลัวอะไรอีกเลย

ออนไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 18:25:54 »
ผมเปลี่ยนจาก D Segment มาเป็น B Segment

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 19:51:13 »
ชินนะ บ้านที่ กทม แบบ จขกท ว่าเลย

ขับตั้งแต่หัดขับรถ แล้วรถก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันนี้เกิน 20 ปีละ ไม่รู้สึกอะไร แต่ถ้าคนอื่นมา จะกลัว จะบอกขับได้ยังไง ขับยาก

คล้ายๆกับ ทางเขาทางเหนือแหละ บางเส้นที่เค้าว่า ยากนัก ยากหนา อาศัยไปบ่อยๆ ทุกวันนี้ก็ชิน ใครถามก็จะบอก ยากตรงไหน ทางง่ายๆ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 21:33:29 »
ซอยแคบ และพอไปได้ ก็จะชิน กะระยะ ได้เก่งขึ้น

แต่ถ้าซอยแคบ แล้ว จอดขวาง นี่น่าเบื่อ แก้ยาก
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 23:21:22 »
ปัญหาเพื่อนบ้าน ประสาทจะกินจริงๆครับ

ออฟไลน์ net1

• Newbie
  • *
    • Thailand Email Hosting
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 23:32:19 »
ต้องใช้ ความคุ้นชิน+ความอดทน+สมาธิ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2024, 23:33:13 »
ขับทุก วันซอยเข้าบ้าน ใน หมู่บ้าน
จอด หน้าบ้าน ประกบ ซ้าย ขวา รถผ่านได้ พอดี ขับแบบถ้าเมานึดๆ คงไถไปหมดซอย

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 07:29:52 »
ขับจนชิน กะระยะจนเก่ง อันนี้ทำใจได้ครับ

แต่สงสัยว่าทำไมพวกมรึงไม่จอดในบ้านกัน อันนี้เป็นคำถามที่ทำใจให้ชินไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 08:00:42 »
คงชินครับ ลองไปดูบ้านเอื้อครับ จอดแบบเข้าออกไม่ได้เลย
แต่ที่แคบผมจะเปลี่ยนพฤติกรรม
โดยการหาที่หลบ ให้อีกฝั่งมาก่อน
แต่ถ้าไม่มีที่หลบจอดแบบ 2 ข้าง 100% อันนี้ ลำบากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 08:28:59 »
ตามโจทย์ ไม่ชินก็ต้องชินแหละครับ

แต่ปัญหาเหมือนซอยไม่ได้แคบ มีดงโจรใจแคบในบริเวณเสียมากกว่า

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 09:51:49 »
ชินครับ แล้วก็ต้องทำใจ ไม่งั้นก็ทะเลาะกับเพื่อนบ้าน มันจะลำบากกว่าเดิม สู้ๆ ครับ เดี๋ยวก็คล่อง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 09:58:10 »
ถ้ารถที่จอด เค้าจอดที่เดิม บ้านหลังเดิม จุดเดิม มาตรงเวลาจอดตรงเวลา ผมว่าชิน เดียวเราจะเลี้ยวหลบได้แบบคล่องๆไปเอง

แต่ถ้ามาไม่ซ้ำเลย รถใครก็ไม่รู้ ประเภทว่างตรงไหนก็แปะตรงนั้น อันนี้ลำบาก ..

ส่วนการจัดการก็ ถ้าย้ายออกได้ก็ย้ายครับ แต่ก็ใช่ว่าที่อื่นจะไม่เจอ ในหมู่บ้านผมก็มี ถนน 2 เลนจอดกันหน้าบ้านไม่จอดในบ้าน สุดท้ายนิติออกกฏ จอดนอกบ้าน คิดเงินวันละ 30 บาท รถใครจอดนอกบ้านประจำจ่ายเหมาเดือนละ 1500 บาท

สรุปคนยอมจ่ายเงินกันหมดเพื่อได้จอดรถนอกบ้านเหมือนเดิม .. บางทีบ้านรวยเค้าก็ใช้เงินแก้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 10:05:49 »
ตามโจทย์

ถ้าย้ายบ้านไม่ได้ คงเรื่องยาก

ถ้าขับไม่ชินไม่ได้ แต่ก็ต้องพยายามครับ แต่ผมเข้าใจว่า คุณพยายามมานานแล้ว เพราะน่าจะเข้าออกบ้านทุกวันอยู่แล้ว

สุดท้าย คือ เปลี่ยนรถ ให้เล็กลงครับ จะได้มีพื้นที่มากขึ้น มันจะรู้สึกว่าถนนหรือซอยกว้างขึ้นครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 12:13:31 »
ชินแบบหงุดหงิด บ้านญาติผมที่สายสอง ปากซอยร้านก๋วยเตี๋ยว จอดทั้งสองด้านเลย ซอยก็แคบ รถยาวไปเกือบถึงหน้าบ้าน เวลาไปทีไร อึกอัดและรำคาญมาก คือมันต้องคอยระวังตลอด ไหนจะรถข้างทางที่จอดเต็ม ระวังกำแพงบ้านที่ยื่นออกมา ระวังชั้นวางกระถางต้นไม้ เฮ้อ 😩 รถคันใหญ่กลับลำบากมาก

ออฟไลน์ appleplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 13:17:56 »
เรียนข้อคิดนิดนึง

บ้านหลังเดิมซอยแคบ ครั้งนึงมีเด็กตัวเล็กไร้เดียงสาอยู่หลังรถกระบะ และกำลังเดินออกมาจากมุมอับ ซึ่งผมขับผ่านพอดี น้องชะงักถอยกลับตามสัญชาตญาณ ซึ่งถ้าชนวันนั้น ผมย่อมเสียใจไปตลอดชีวิต

ขับรถซอยเล็ก แคบ มุมอับ ให้ระวังเป็นพิเศษนะครับ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 13:20:47 »
จะชินมากขึ้นครับ แต่ก็จะหงุดหงิดอยู่ดี 555

ผ่านบ่อยๆ เราจะกะความกว้างของรถเราได้แม่นยำมากขึ้นครับ พอเราประเมินได้แล้วว่าช่องเท่านี้เราผ่านไปได้ ก็ขับให้ชิดฝั่งขวามากที่สุดไว้ เดี๋ยวซ้ายมันก็ผ่านไปได้เองครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 14:15:57 »
ขับรถเข้าซอยแคบแบบนี้

ต้องกระทำบ่อยๆ จนกว่าจะ “ชิน”

ถ้าเป็นผม ผมไม่เลือกรถใหญ่ๆ เข้าซอยแคบ อย่าง Hilux หรือ Benz CLS แต่ผมเลือกที่จะเอา Mazda2 เข้าซอยแคบ 55555
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 15:30:46 »
โอ้โหมีรถตั้งสามคัน รถก็เหมือนถุงกอล์ฟ มีพัตเตอร์,Driver etc. ต้องเลือกใช้ตามสถานการณ์

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 16:34:36 »
แรกๆก้อกระดื้บๆไป เด่วก้อชิน
หลังๆนี่วิ่งรูดได้เลย เชื่อดิ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 17:06:34 »
ถ้ารถที่จอด เค้าจอดที่เดิม บ้านหลังเดิม จุดเดิม มาตรงเวลาจอดตรงเวลา ผมว่าชิน เดียวเราจะเลี้ยวหลบได้แบบคล่องๆไปเอง

แต่ถ้ามาไม่ซ้ำเลย รถใครก็ไม่รู้ ประเภทว่างตรงไหนก็แปะตรงนั้น อันนี้ลำบาก ..

ส่วนการจัดการก็ ถ้าย้ายออกได้ก็ย้ายครับ แต่ก็ใช่ว่าที่อื่นจะไม่เจอ ในหมู่บ้านผมก็มี ถนน 2 เลนจอดกันหน้าบ้านไม่จอดในบ้าน สุดท้ายนิติออกกฏ จอดนอกบ้าน คิดเงินวันละ 30 บาท รถใครจอดนอกบ้านประจำจ่ายเหมาเดือนละ 1500 บาท

สรุปคนยอมจ่ายเงินกันหมดเพื่อได้จอดรถนอกบ้านเหมือนเดิม .. บางทีบ้านรวยเค้าก็ใช้เงินแก้ปัญหาครับ

ของผมก็เจอ ใครจอดนอกบ้านคิดเงิน สรุปหนักกว่าเดิม 5555  แต่ทำไงได้กฎมันออกมาแล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2024, 19:40:16 »
แจ้ง กทม. บ่อยๆ หรือ ตำรวจ สน. ให้มาเขียนใบสั่งเรื่อยๆ ปัญหาจบปิ๊ง! (ถ้าพื้นที่หมู่บ้านเป็นของ กทม. นะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 11:31:30 »
อาจจะบอกว่าชินแบบไม่อยากจะชินนะครับ  ::) ::) ::) ::)

ทุกวันนี้ผมก็อยู่ในแหล่งชุมชน ความเป็นระเบียบเรียบร้อย หาไม่ได้เลย รถจอด คนเดิน คนขายของ มั่วไปหมด ขับรถแต่ละวันก็ต้องใช้ทักษะและความอดทน ค่อยๆผ่านมันมาครับ

แจ้ง Traffy Fondue ไปซ้ำๆ กัน ก็ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรได้