ผู้เขียน หัวข้อ: วางเครื่องอะไรแทน 2jz vvti ดีครับ  (อ่าน 2135 ครั้ง)

ออฟไลน์ new36

• Newbie
  • *
วางเครื่องอะไรแทน 2jz vvti ดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:20:10 »
รถคุณพ่อ วอลโว่ 760 เทอร์โบ วางเครื่อง 2jz vvti ติดแก๊ส lpg หัวฉีด แต่จอดไว้หลายปี เอามาสตาร์ท วิ่งด้วยน้ำมันไม่ได้ เกียร์ก็ต้องโอเวอร์ฮอลล์ เลยกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนเครื่องอีกรอบดีไหม คราวนี้กะจะไม่ใช้แก๊สด้วย เวลานี้มีเครื่องตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ งบไม่เกิน 1 แสนบาท แต่ลงเจเหมือนเดิมน่าจะเกินงบนะครับเพราะตอนนี้เครื่องเจหาได้ยากขึ้น+ราคาแรง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: วางเครื่องอะไรแทน 2jz vvti ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:34:47 »
ช่วงนี้ที่เจอบ่อยๆ จะเป็น 2tr 2.7 จากพวก vigo ครับ บางคนก็วาง ดีเซลเลย แต่ราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่

ผมเองคิดว่าบอดี้เองก็เก่าประมาณนึงแล้วถ้าต้องวางเครื่องใหม่ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร่....
นอกจากมีมูลค่าทางจิตใจมาก อยากทำให้มันวิ่งได้แล้วเอาออกมาใช้จริงๆ เพราะทำออกมา กว่าทุกอย่างจะลงตัวจนมั่นใจในการใช้งาน
ก็น่าจะได้ใช้ งบ+เวลา+แรงกาย+แรงใจ อีกประมาณนีงเลยครับ

ส่วนตัวผมคงซ่อม 2jz ก่อนครับ ถ้าไม่โอเค อาจจบแค่นั้นแล้ว Move On ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: วางเครื่องอะไรแทน 2jz vvti ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:36:00 »
ถ้าคุณพ่อขับก็ 1.9 ddi ของอีซูสุครับ
ถ้าคุณขับเองก็แล้วแต่เลย
1.9 isuzu
2.4 2gd
2.8 1gd ได้หมดเลย

เคยเจอคลิปในยูทูป วอลโว่ 940 ก็มี เบ๊นซ์ w123 ก็มี ก็วิ่งลื่นดีนะครับ อยู่ที่เฟืองท้ายเลย
แถมประหยัดน้ำมันมากด้วย
หาอู่ที่เคยลงแล้ววางนะครับ งานง่ายงานจบเร็วแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2024, 13:38:10 โดย kiwiwi »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:46:20 »
ช่วงนี้ที่เจอบ่อยๆ จะเป็น 2tr 2.7 จากพวก vigo ครับ บางคนก็วาง ดีเซลเลย แต่ราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่

ผมเองคิดว่าบอดี้เองก็เก่าประมาณนึงแล้วถ้าต้องวางเครื่องใหม่ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร่....
นอกจากมีมูลค่าทางจิตใจมาก อยากทำให้มันวิ่งได้แล้วเอาออกมาใช้จริงๆ เพราะทำออกมา กว่าทุกอย่างจะลงตัวจนมั่นใจในการใช้งาน
ก็น่าจะได้ใช้ งบ+เวลา+แรงกาย+แรงใจ อีกประมาณนีงเลยครับ

ส่วนตัวผมคงซ่อม 2jz ก่อนครับ ถ้าไม่โอเค อาจจบแค่นั้นแล้ว Move On ครับ

ก่อนจอด คุณพ่อท่านเอาไปทำภายในมาใหม่ หุ้มเบาะหนังแท้ทั้งหมด เปลี่ยนคอนโซลสภาพดีจากเซียงกง รวมแล้ว 40,000+ บาท น่ะครับ เลยยังไม่อยากขายครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 13:51:02 »
ถ้าคุณพ่อขับก็ 1.9 ddi ของอีซูสุครับ
1.9 isuzu
2.4 2gd

เคยเจอคลิปในยูทูป วอลโว่ 940 ก็มี เบ๊นซ์ w123 ก็มี ก็วิ่งลื่นดีนะครับ อยู่ที่เฟืองท้ายเลย
หาอู่ที่เคยลงแล้ววางนะครับ งานง่ายงานจบเร็วแน่นอน

ได้เข้าไปดูในยูทูปตามคำแนะนำแล้วครับ แต่เหมือนเครื่องดีเซลพวกนี้มันต้องเอาอุปกรณ์มาให้ครบทั้งชุดเลยหรือเปล่าครับถึงจะใช้งานได้ เพราะมันมีระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่ลิ้งค์กันอยู่ เช่น หน้าปัทม์ (วัดรอบ วัดความเร็ว อุณหภูมิ) สวิตช์กุญแจ คันเกียร์ เบรค ABS ก็ต้องเอาของมันมาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2024, 14:12:05 โดย new36 »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 15:26:59 »
1.9 isuzu
2.4 2gd

ได้เข้าไปดูในยูทูปตามคำแนะนำแล้วครับ แต่เหมือนเครื่องดีเซลพวกนี้มันต้องเอาอุปกรณ์มาให้ครบทั้งชุดเลยหรือเปล่าครับถึงจะใช้งานได้ เพราะมันมีระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่ลิ้งค์กันอยู่ เช่น หน้าปัทม์ (วัดรอบ วัดความเร็ว อุณหภูมิ) สวิตช์กุญแจ คันเกียร์ เบรค ABS ก็ต้องเอาของมันมาด้วย

ผมเคยดูในยูทูปอยู่เจ้านึงนะครับ audi a8 hybrid หรือพวก cayenne ลงดีเซลกระบะ เขาสามารถแยกอีเล็คโทรนิคที่มากับรถให้ใช้งานต่อได้

แต่ 1.9 น่าจะไม่ซับซ้อนขนาดนั้น อันนี้ต้องลองปรึกษาช่างดูน่ะครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 15:42:31 »
ผมมองว่าซ่อมน่าจะคุ้มกว่า วางใหม่ยังไงก็แถวๆแสน เครื่องรุ่นใหม่มักมีไฟฟ้าซับซ้อนกับระบบคุมการทรงตัวมาด้วย ทำให้วางได้ยากกว่าเจซึ่งยังไม่ซับซ้อนมากนัก

ต้องลองหาอู่ที่ทำอยู่ซึ่งน่าจะยังพอหาได้

อาการดูแล้วอาจจะไล่ระบบน้ำมัน พวกปั๊มติ้ก หัวฉีด เกียร์มือสองน่าจะยังพอมี หรือโอเวอร์ฮอลก็น่าจะไม่แพงนัก ข้อดีคือรู้อายุเกียร์ว่าใหม่ใช้ได้ยาว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 16:38:17 »
เครื่องคอม  เกินงบหมดครับ    :D :D :D

เป็นผมทำกลับเดิม เครื่อง 960   หากลุ่ม 960 ใน Facebook  เครื่องราวๆ  1 หมื่น   วางอีก 1 หมื่นจบ

ไม่งั้นอีกทางก็หาทางซ่อม JZ  ในวอลโว่ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 17:15:58 »
เครื่องเดิมซ๋อมไม่น่ายากนะครับ เกียร์ก็เช่นกัน  ;)

ออนไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 19:13:50 »
เข้าใจ จขกท เลยครับ เพิ่งจัดเต็มกับรถไป ไม่อยากขาย รถที่บ้านทำสีทั้งคัน หุ้มเบาะหนัง หุ้มพวงมาลัยใหม่ ทำคอนโซลใหม่ เปลี่ยนฟิล์ม เปลี่ยนไฟหน้า-ท้ายใหม่ หมดไปร่วมแสน

เข้าเรื่องครับ 1 JZ ของผมเพิ่ง overhual เกียร์ไปปีที่แล้วประมาณ 12,000
เปิดฝามาปาด ตั้งวาล์ว ของเหลว หัวเทียน คอยล์ ฯลฯ อีก 22,000 (อาจไม่แป๊ะนะครับ)
ใช้น้ำมันไม่ได้ น่าจะเป็นที่ปั๊มติ๊ก เปลี่ยนหลักพัน

ถ้าหาอู่ซ่อมได้ ซ่อมดีกว่าครับ หาเครื่องมาวางตอนนี้ก็ใช่ว่าจะสภาพดี มีลุ้นต้องซ่อมต้องเปลี่ยนเหมือนกัน ยิ่งไม่ติดแก๊ส ก็น่าจะจุกจิกน้อยลงเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 02:46:47 »
อีกเสียงว่า Overhaul ไปเลยครับ งบจมก็จมไปเพราะดูแล้วมูลค่าทางจิตใจน่าจะสูงกว่ามาก

JZ เครื่องเริ่มหายากจริง (หมดเกาะแล้วมั้ง) แต่อะไหล่กับช่างซ่อมผมว่ายังมีเรื่อยๆนะ เกียร์ก็ลองพิจารณาดูครับ ทำรวมๆกันผมว่าแสนนึงน่าจะอยู่ได้สบายๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 06:46:51 »
ถ้าเป็นผมนะครับ รถที่มีคุณค่ากับความทรงจำ ผมจะหาเครื่องเดิมเขาใส่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 11:54:45 »
เอาเครื่อง J เดิม ที่วางมาแล้วนั้นละไปซ่อม ครับ เพราะไหนๆ ก็วาง J มาแล้ว ค่าซ่อมผมว่าไม่ได้แพงหรอก แล้วเกียร์ AT ไม่แพงครับ(ที่แพงคือ MT ของ J ตอนนี้ทั้งแพงและหายาก) ถ้าไม่อยากโอเวอร์ฮอล ก็ลองไปถามเชียงกงดู

จะเปลี่ยนทิ้งเลย แล้วเอา J มาแทนทำไม ราคา J ตอนนี้ ก็แพงแล้ว

จะกลับไปคบเครื่องยนต์เดิม ผมก็ไม่ละ เพราะจะใช้เครื่องเดิม แล้วจะวาง J ตอนนั้นทำไม ถูกไหม

ถ้าจะยกเครื่องอีกรอบ ผมแนะนำไปดีเซล ยก GD KD หรือ 1.9 มาลงเลย จบ และ ทน ใช้ยาวๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2024, 17:07:36 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 13:56:10 »
ผมว่าคือชีพ 2jz vvti กลับมาดีกว่าครับ เครื่องนี้ซ่อมไม่ยากเลย

รถติดแก็สมา กลับมาสต๊าทน้ำมันไม่ติด อย่างแรกคือ ปั๊มติ๊กเลยครับ ให้อู่เช็คว่าปั๊มติ๊กยังใช้ได้ไหม ถ้าเสียเปลี่ยนตัวไม่กี่บาท

ถอดระบบแก็สออกให้หมด ถอดกล่องพ่วง ท่อแก็ส ถังแก็ส ทุกระบบที่เชื่อมกับกล่อง ECUรถ หัวฉีด เอาออกให้หมด อุดรูท่อไอดีที่เจาะหัวฉีดแก็ส ไล่ระบบไฟใหม่ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว

ส่วนเกียร์ ยกลงคว่ำทอร์คเลย เทน้ำมันเก่าออกให้หมด เปิดอ่าง แล้วใส่น้ำมันใหม่เข้าไป เกรดตรงรุ่น ใช้ได้อีกครับเกียร์ JZ อย่างทน แต่ถ้าพัง เชียงกงมีขายเพียบ

2jz vvti ถ้าระบบครบ วิ่งน่ำมัน มันแรงเลยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 15:43:42 »
ขอบคุณทุกคห.ครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 19:17:49 »
เอาเครื่อง GT-R R35 มาใส่แทน 2jz VVT-I เลยยยยย 55555ล้อเล่น!!!!!!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 19:53:21 »
Overhaul ดีกว่าครับ ทั้งเครื่องทั้งเกียร์