ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยวตัดเข้าซอยบ้าน/คอนโด  (อ่าน 2490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
การเลี้ยวตัดเข้าซอยบ้าน/คอนโด
« เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 17:35:24 »
ขอถามความเห็นครับว่า กรณีที่เลนเลี้ยวซ้ายติดยาวมากๆ
แต่เราจะเลี้ยวเข้าซอยบ้านหรือเข้าคอนโด การที่เรามาเลนขวาข้างๆ แล้วไปขอเลี้ยวตัดเข้าซอยเลย
มีความเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: การเลี้ยวตัดเข้าซอยบ้าน/คอนโด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 17:53:46 »
นึกไม่ถึงจริงๆว่าสังคมนี้ตรรกะจะบิดเบี้ยวกันไปหมดแล้ว  :( :(

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: การเลี้ยวตัดเข้าซอยบ้าน/คอนโด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 17:56:50 »
ทำไมไม่มีมารยาท แค่ต่อแถวเลนซ้ายสุด แล้วรอเข้า
ปัจจุบันนี้ คนขับรถ เน้นเอาตัวเองสะดวกเข้าว่า

ไม่แปลก ที่คอสะพาน จะมีคนคอยแทรกตลอด ถ้าต่อแถว แล้วค่อยๆไป จะติดน้อยกว่าคอยแทรกอีก 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 18:11:50 »
จัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับพวกไม่ยอมต่อแถวเวลาขับรถ

พบได้ตามคอสะพาน และทางเข้าสถานที่ต่างๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 18:36:13 »
ถ้าไม่มีคาดตัว X บนถนน ก็ถือว่าสามัญสำนึกค่อนข้างต่ำครับ

แต่ก็ไม่แปลกมีเยอะมาก คนพวกนี้พัฒนาต่อไม่ได้แล้วครับ ต้องอวยพรให้ตายไวๆ ไม่งั้นสภาพสังคมก็พัฒนายากแล้ว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 18:36:33 »
ิ่อ่านข้อความแล้วสะเทือนใจเลย   :-[ :-[ :-[

ตอบคำถามเลยว่า ทำได้ไหม ก็คงทำได้แหละ แต่ระเบียบวินัย มารยาทมันไม่มีอะ ถ้าเป็นคนที่ทำประจำอะนะ ..

คือถ้าแบบ ตีขวามาแล้วเข้าไปทันจริงๆ มาขอตัดเข้าอันนี้เข้าใจได้ และพร้อมมีน้ำใจให้เสมอ แต่ถ้าแบบตั้งใจตัดเข้าเป็นนิสัย และบอกว่าทำได้เนี่ย เค้าเห็นไหมว่าหลังรถเค้ามีคันอื่นรออยู่กี่คัน ...

สังคมคอนโด เค้าคิดกันงี้เลยหรอ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 18:47:04 »
ตามกฏหมายน่าจะผิดนะครับเลี้ยวซ้ายก็ต้องอยู่ซ้ายสุด จริงมันอันตรายมากนะ ถ้ามีมอไซต์เลาะซ้ายมา มองไม่เห็นแน่ๆ แต่ทางกฏหมายเราคงทำอะไรไม่ได้…

ส่วนตัวไม่ได้สนับสนุน ค่อนไปทางรังเกียจ
แต่ถ้าทำแล้วไม่มีใครเดือนร้อนก็อาจบ่นกับตัวเองและเตือนตังเองว่าอย่าทำ

ถ้าโชคดีเข้าได้โดยไม่มีเดือนร้อนก็โชคดีไป
แต่ถ้าเลนขวาว่างแล้วไม่วิ่งจะเข้าให้ได้ผมก็กดแตรแช่เหมือนกัน

อยากให้นึกถึงเวลาออกจากคอนโดครับ ช่วงที่รถเยอะๆแล้วออกไม่ได้เพราะรถไม่ให้ออก
มีน้ำใจกับคนอื่นเผื่อมันจะดูดน้ำใจจาดคตอื่นคืนมาให้เราบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2024, 18:52:55 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 19:29:13 »
งานหยาบครับ มันคือการแทรกโดยเจตนาครับ ไม่มีข้ออ้างใดๆทั้งสิ้นครับ  :'(

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 19:30:04 »
ทุเรศครับ​ 
ความคิดแบบนี้มีถนน​ 16​ เลนก็ไม่พอความคิดเห็นแก่ตัวสุดยอดแห่งความทุเรศมาก​

ได้คิดมั่งไหมว่าถ้าตัวเองติดนานคันหลังก็ต้องมาทำกรรมจากกระทำ​ ของคนความติดแบบนีัจริงๆเหรอ

ผมบีบแตรแช่เลยนะถ้าเจอตั้งใจแบบนี้

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 20:38:40 »
จะเลี้ยว ต้องชิดซ้าย ครับ แบบนั้นผมว่า จะทำให้เลนอื่นๆ ติดไปด้วยอีก
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 04:48:01 »
มอไซบอก ทำได้พี่ ขอกันกินมากกว่านี้ ทางเท้าเพียบ อย่าขวางนะ โดนด่าด้วย

สวนเลนลองบีบแตรสิ .....

ทำใจ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 07:48:22 »
สตามกฎหมายต้องอยู่ในเลนซ้ายก่อนเลี้ยว 30 เมตร ตามมารยาทถ้ารถติดกันเป็นแถวยาวๆอาจจะต้องเข้าเลนซ้ายก่อน 30 เมตรครับ สำหรับผม จะออกขวาไปแทรกข้างหน้านึกได้ไม่กี่กรณีคือ
1. ข้างหน้ามีอุบัติเหตุ
2. ข้างหน้ามีรถเชี้ยวเข้าซอยหรือปั๊มหรือห้างที่ทางเข้ารถติด ผมไม่ได้จะเข้าจุดนั้นแต่จะเข้าซอยหน้าผมก็จะไม่รอ
3. ข้างหน้ามีรถเสีย
4. ข้างหน้าคนขับเล่นมือถือ รถคันหน้าออกตังไปไกลแลเวยังไม่ไป ถ้าเกิน 1-2 ครั้ง มีครั้งที่ 3 ผมจะเร่งไปแซงแทรก เพราะมันไม่ได้แค่ช้า แต่มันจะโดนคันอื่นจากเลน 2 มาแทรกเรื่อยๆด้วย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 08:09:02 »
เดี๋ยวนะ...ตอนแรกคิดว่าตรรกะแบบนี้จะเป็นบางกลุ่มที่น้อยมากๆ แต่อ่านจากไลน์กลุ่มนี้ผมเปลี่ยนความคิดทันที สังคมแย่ลงไปทุกวันจริงๆ คุณจะเข้าบ้านตัวเองแสดงว่าคุณต้องรู้มาก่อนแล้วและควรจะต้องเข้าเลนซ้ายตั้งแต่เนิ่นๆถ้าเข้าได้แล้วต่อคิวไหลไป แต่ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆอันนี้ก็แล้วแต่กรณีไปแต่ไม่ควรแทรกแบบนี้จนเป็นนิสัยและติดเป็นสันดาน นี่ก็เป็นอีก 1 ต้นเหตุที่ทำให้รถติดสะสมรวมไปถึงพวกกลับรถหรือพวกที่จอดติดไฟแดงตรงสี่แยกหรือสามแยกแล้วจะเลี้ยวแต่ดันมาเปิดเลนเอง (จอดรอเลี้ยวในเลนตรง) ด้วยนะ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 08:38:01 »
เดี๋ยวจะถูกนำไปปรับใช้กับการเลี้ยวเข้าที่ทำงาน เข้าห้าง เข้าสถานศึกษา เข้าโรงพยาบาล เข้าวัด และอื่นๆอีก ด้วยไหมครับ
เพราะเราไม่ได้แซงใคร....
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 09:04:54 »
เลี้ยวซ้ายก็อยู่ซ้าย ไปต่อแถว
ทำแบบนี้ก็ไม่ต่างจากแถว2แถว3แถว4 ปาดคอสะพาน >:(

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 09:55:09 »
อยู่ที่มารยาท กับจิตสำนึกของคนขับล้วนๆ เลยครับ เหมือนกันพวกชอบมาปาดตรงแยก คนเค้าต่อคิวมาตั้งนาน เคยเจอครับในนิคมแถวอยุธยา เปิดกระจกด่าคนต่อคิวอีก ว่าไม่มีน้ำใจ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 10:50:51 »
สมมติว่า ผมจะเลี้ยวซ้ายที่แยกปกติ

แล้วข้างหน้ามีรถจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน 10 คัน อยู่กระจายในช่องซ้ายสุด

รวมๆแล้วข้างหน้าผมมีรถอยู่ประมาณ 20 คัน
ไฟแดงนึง(ไม่เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดนะ) ปล่อยรถแค่ 3 คันเพราะรถติดอยู่

จาก 2-3 ไฟแดงได้ผ่านแยกกลายเป็น 3-4 ไฟแดงได้ข้ามแยก
ส่วนตัวผมอยากข้ามแยกเร็วๆเช่นกัน

ผมเองไมค่อยเห็นด้วยกับการรัดคิวนะครับ
แต่หลายๆครั้ง การต่อคิวโดยการไม่จัดการปัญหาที่ปลายคิวนั้นดูแล้วทำให้เสียเวลาต่อส่วนรวมมาก

ถ้าประตูข้างหน้าอย่างสนามกีฬามี a b c d แล้วให้ทุกคนต่อคิวแล้วเพื่อไปแยก กับใครต้องเข้าทางไหน ก็ให้แยกไปเข้าต่อคิวตามประตูนั้นๆ อันไหนจะเสียเวลากว่าครับ?

การจัดการคิวให้มีประสิทธิภาพสำคัญกว่า
*ตามสมาชิกข้างบนบอกครับ ถ้าหน้าหมู่บ้าน/คอนโดมีเครื่องหมาย x ปุ๊บ การจัดการกับประสิทธิภาพคิวจะดีขึ้นทันที

มันสำคัญที่การจัดการมากกว่าครับ

นอกจากคนเห็นแก่ตัวรัดคิว, คนที่ถูกสอนให้ต้องต่อคิวทุกกรณีโดยไม่สนสภาพรอบข้างไม่ช่วยสร้างสรรค์สังคม, ตำรวจ โยธา กทม. ต่างคนต่างทำงาน นี่แหละที่จะทำให้บ้านเราไม่พัฒนามากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2024, 11:02:43 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 11:02:41 »
บางแห่งถนน 2 เลน ก็วิ่งได้จริงๆแค่ 1 เลน แถมวิ่งแบบต้องค่อยๆไป คอยหลบหลีกไปด้วย

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 13:24:56 »
สมมติว่า ผมจะเลี้ยวซ้ายที่แยกปกติ

แล้วข้างหน้ามีรถจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน 10 คัน อยู่กระจายในช่องซ้ายสุด

รวมๆแล้วข้างหน้าผมมีรถอยู่ประมาณ 20 คัน
ไฟแดงนึง(ไม่เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดนะ) ปล่อยรถแค่ 3 คันเพราะรถติดอยู่

จาก 2-3 ไฟแดงได้ผ่านแยกกลายเป็น 3-4 ไฟแดงได้ข้ามแยก
ส่วนตัวผมอยากข้ามแยกเร็วๆเช่นกัน

ผมเองไมค่อยเห็นด้วยกับการรัดคิวนะครับ
แต่หลายๆครั้ง การต่อคิวโดยการไม่จัดการปัญหาที่ปลายคิวนั้นดูแล้วทำให้เสียเวลาต่อส่วนรวมมาก

ถ้าประตูข้างหน้าอย่างสนามกีฬามี a b c d แล้วให้ทุกคนต่อคิวแล้วเพื่อไปแยก กับใครต้องเข้าทางไหน ก็ให้แยกไปเข้าต่อคิวตามประตูนั้นๆ อันไหนจะเสียเวลากว่าครับ?

การจัดการคิวให้มีประสิทธิภาพสำคัญกว่า
*ตามสมาชิกข้างบนบอกครับ ถ้าหน้าหมู่บ้าน/คอนโดมีเครื่องหมาย x ปุ๊บ การจัดการกับประสิทธิภาพคิวจะดีขึ้นทันที

มันสำคัญที่การจัดการมากกว่าครับ

นอกจากคนเห็นแก่ตัวรัดคิว, คนที่ถูกสอนให้ต้องต่อคิวทุกกรณีโดยไม่สนสภาพรอบข้างไม่ช่วยสร้างสรรค์สังคม, ตำรวจ โยธา กทม. ต่างคนต่างทำงาน นี่แหละที่จะทำให้บ้านเราไม่พัฒนามากกว่า

ผมเห็นด้วยกับเม้นท์นี้นะครับ

ขออธิบายเพิ่มในสถานการณ์จริงของกรณีนี้คือ รถติดไฟแดงรอเลี้ยวซ้ายแถวยาวครับ ก็คือยังไงก็ยังเลี้ยวไม่ได้เพราะรอสัญญาณไฟ
ทีนี้คนที่จะเข้าคอนโดก็ไม่อยากไปเพิ่มให้แถวรอเลี้ยวมันยาวขึ้น
เลยเลือกที่จะขอทางเลี้ยวเข้าคอนโดเลยทีเดียวมากกว่าครับ

แต่วิธีนี้มันจะมีประสิทธิภาพก็ต่อเมื่อ คอนโดตีช่องกากบาทหน้าทางเข้าไว้ และรถเว้นช่องไว้ให้
เพราะถ้าไม่เว้นช่องไว้ จะกลายเป็นว่าคนจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ได้ ไปเกะกะเลนอื่นแทนด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 13:56:41 »

ขออธิบายเพิ่มในสถานการณ์จริงของกรณีนี้คือ รถติดไฟแดงรอเลี้ยวซ้ายแถวยาวครับ ก็คือยังไงก็ยังเลี้ยวไม่ได้เพราะรอสัญญาณไฟ
ทีนี้คนที่จะเข้าคอนโดก็ไม่อยากไปเพิ่มให้แถวรอเลี้ยวมันยาวขึ้น
เลยเลือกที่จะขอทางเลี้ยวเข้าคอนโดเลยทีเดียวมากกว่าครับ

แต่วิธีนี้มันจะมีประสิทธิภาพก็ต่อเมื่อ คอนโดตีช่องกากบาทหน้าทางเข้าไว้ และรถเว้นช่องไว้ให้
เพราะถ้าไม่เว้นช่องไว้ จะกลายเป็นว่าคนจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ได้ ไปเกะกะเลนอื่นแทนด้วย

ผมไม่เห็นด้วยกับ จขกท ครับ แต่เห็นด้วยกับพี่ kiwiwi เรื่องการบริหารจัดการ

ในส่วนของ จขกท ที่ โพสมา คิดและมองแค่ความสะดวกของตัวเอง คือคนที่จะเลี้ยวเข้าคอนโด
หรือในรูปที่แนบมาคือรถมาสด้าสีแดง  คิดแค่มุมนั้น ในรูปเดียวกัน ของคิดว่าตัวเองเป็นคนขับรถ
มาสด้าสีขาวและแท็กซี่สีเหลืองที่ขับตามมาสิว่าจะคิดยังไง

เรื่องของเรื่องคือจาก chat ประตูทางเข้าตรงนี้คือประตูหลังคอนโด
ถ้ากายภาพของทางเข้าออกของคอนโดมันไม่เหมาะ คือรถมันติดตลอดเวลา
ก็ไม่สมควรจะมีประตูนี้ ควรปิดประตูไปเลย แล้วไปเข้าประตูหลักเพียงทางเดียว

อย่าอ้างว่าเพื่อความสะดวกของลูกบ้าน เพราะมันเป็นการยึดความสะดวกของ
ลูกบ้านเป็นหลักแล้วไปสร้างปัญหาให้สังคม แบบนี้เขาเรียกว่าเห็นแก่ตัวครับ

เรื่องนี้เอามาถามความเห็นของคนในสังคม คำตอบมันไม่ถูกใจและไม่ต้องหาเพื่อน
หรอกครับ  อันที่จริงไม่ต้องถามใครก็ได้ แค่ถามตัวเองว่าถ้าเป็นคนที่ขับรถมาสด้า
คันสีขาวและแท็กซี่คันสีเหลืองในภาพก็จะได้คำตอบด้วยตัวเองครับ 

ในแง่ของคอนโดเองก็เช่นกัน ถ้าจะอำนวยความสะดวกให้ลูกบ้านด้วยการเปิด
ประตูรองบนถนนที่รถติดตลอดเวลาและอยู่ใกล้แยกแบบนี้ ควรดำเนินการให้จราจร
มาตีเส้นทะแยงเหลืองห้ามหยุด และจ้างรปภ อำนวยการจราจรคอยโบกรถให้ด้วย
ค่าจ้าง รปภ ก็เป็นค่าใช้จ่ายส่วนกลางที่คนในคอนโดต้องรับผิดชอบไปแลกกับความสะดวก
ทุกอย่างต้องมีต้นทุนครับ ำม่ควรผลักภาระให้สังคมเพื่อความสะดวกของตัวเอง

แต่ถ้ารถเข้า-ออกประตูนี้น้อยมาก คิดว่าไม่คุ้มที่จะจ้าง รปภ มาอำนวยการจราจรประจำ
ก็ปิดประตูนี้ไปซะ เพราะมีผู้ใช้งานน้อย ทุกอย่างมันก็มีลอจิกของมันอยู่ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 14:00:23 »
ทำแบบนี้น่าเกลียดมากอะ รถมันติดก็เพราะพวกมักง่ายแบบนี้นี่แหละ
คือต่อให้เลนซ้ายรถติดแถวยาว แต่ถ้าเลี้ยวเข้าจากเลนกลางแบบนี้ เผลอๆก็ทำเลนกลางติดไปด้วยอีกเพราะมันเลี้ยวเข้าไม่ได้
แล้วพอเลนกลางติดรถรอเลี้ยว ก็จะเบี่ยงหลบไปเลนขวา ทีนี้กลายเป็นติดทุกเลนทั้งถนนเพราะขยะตัวเดียว
ถ้าผมอยู่เลนกลางจะขับตรงไปแล้วเจอแบบนี้ ผมบีบแตรค้างยาวจนกว่ามันจะออกไปให้พ้นทาง

รกถนนมากไอ้พวกเห็นแก่ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2024, 14:12:23 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 15:52:04 »

ด้วยความเคารพนะครับ
ผมคิดว่ามันยังไม่ตอบโจทย์ครับ
ถึงมี กากบาทสีเหลืองมันจะทำให้มีรถกลุ่มนึงตั้งใจวิ่งเลนสองเพื่อหวังจะมาเข้าตอนรถหยุด
ถ้าเลนสองไม่มีรถ หรืออยู่คันแรกพอดี ก็เข้าได้แบบไม่มีใครเดือดร้อน
แต่ถ้าติดอยู่แถวสองคันที่2 แล้วจังหวะนั้นไฟเขียวทำให้รถเลนซ้ายออกตัวได้ ซึ่งรถเลนเลนซ้ายที่เพิ่งได้ไฟเขียวไม่น่าจะหยุดให้ ทีนี้ลูกบ้านคอนโดที่รอเข้าต้องเลือกระหว่างยอมตรงไปแล้วกลับรถ กับจอดกั้กเลนไว้ ซึ่งผมมั่นใจว่าต้องมีคนกั้กแน่นอน
ส่วนคันที่4 / 5 / 6 ในแถวสองอาจเปลี่ยนเข้าเลนซ้ายทัน แต่ก็ทำให้รถเลนซ้ายไปได้ช้าลง 3 คันเช่นกัน..

ผมคิดว่าจะเลี้ยวก็ควรจะชิดขวาไว้ ถ้าอยากให้เคลียรถเลี้ยวง่ายขึ้น ค้องทำทางเข้ากว้างๆ มองชัดๆ จะได้เลี้ยวได้ง่ายขึ้นครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 17:09:18 »

ผมไม่เห็นด้วยกับ จขกท ครับ แต่เห็นด้วยกับพี่ kiwiwi เรื่องการบริหารจัดการ

ในส่วนของ จขกท ที่ โพสมา คิดและมองแค่ความสะดวกของตัวเอง คือคนที่จะเลี้ยวเข้าคอนโด
หรือในรูปที่แนบมาคือรถมาสด้าสีแดง  คิดแค่มุมนั้น ในรูปเดียวกัน ของคิดว่าตัวเองเป็นคนขับรถ
มาสด้าสีขาวและแท็กซี่สีเหลืองที่ขับตามมาสิว่าจะคิดยังไง

เรื่องของเรื่องคือจาก chat ประตูทางเข้าตรงนี้คือประตูหลังคอนโด
ถ้ากายภาพของทางเข้าออกของคอนโดมันไม่เหมาะ คือรถมันติดตลอดเวลา
ก็ไม่สมควรจะมีประตูนี้ ควรปิดประตูไปเลย แล้วไปเข้าประตูหลักเพียงทางเดียว

อย่าอ้างว่าเพื่อความสะดวกของลูกบ้าน เพราะมันเป็นการยึดความสะดวกของ
ลูกบ้านเป็นหลักแล้วไปสร้างปัญหาให้สังคม แบบนี้เขาเรียกว่าเห็นแก่ตัวครับ

เรื่องนี้เอามาถามความเห็นของคนในสังคม คำตอบมันไม่ถูกใจและไม่ต้องหาเพื่อน
หรอกครับ  อันที่จริงไม่ต้องถามใครก็ได้ แค่ถามตัวเองว่าถ้าเป็นคนที่ขับรถมาสด้า
คันสีขาวและแท็กซี่คันสีเหลืองในภาพก็จะได้คำตอบด้วยตัวเองครับ 

ในแง่ของคอนโดเองก็เช่นกัน ถ้าจะอำนวยความสะดวกให้ลูกบ้านด้วยการเปิด
ประตูรองบนถนนที่รถติดตลอดเวลาและอยู่ใกล้แยกแบบนี้ ควรดำเนินการให้จราจร
มาตีเส้นทะแยงเหลืองห้ามหยุด และจ้างรปภ อำนวยการจราจรคอยโบกรถให้ด้วย
ค่าจ้าง รปภ ก็เป็นค่าใช้จ่ายส่วนกลางที่คนในคอนโดต้องรับผิดชอบไปแลกกับความสะดวก
ทุกอย่างต้องมีต้นทุนครับ ำม่ควรผลักภาระให้สังคมเพื่อความสะดวกของตัวเอง

แต่ถ้ารถเข้า-ออกประตูนี้น้อยมาก คิดว่าไม่คุ้มที่จะจ้าง รปภ มาอำนวยการจราจรประจำ
ก็ปิดประตูนี้ไปซะ เพราะมีผู้ใช้งานน้อย ทุกอย่างมันก็มีลอจิกของมันอยู่ครับ

ผมไม่ได้หาพวกครับ ผมไม่ได้อยู่คอนโดนี้ แค่เพื่อนผมคิดเหมือนคุณว่ามันไม่ควรทำ แต่ลูกบ้านคนอื่นๆ ดันบอกว่าทำได้กันหมด เค้าเลยมาลองถามผมดู
ผมก็อยากทราบความเห็นคนอื่นๆ ด้วย ก็เลยมาตั้งกระทู้ แล้วก็ลองอธิบายในมุมของคนที่คิดว่ามันน่าจะพอทำได้ครับ
แต่พอได้อ่านความเห็นหลายๆ อันแล้ว ก็เริ่มเข้าใจแล้วว่า มันมีผลกระทบยังไง ถึงต่อให้ตีกากบาทก็ยังคงไม่เวิร์คในหลายสถานการณ์ จากตอนแรกแค่คิดในมุมที่ว่า ไม่อยากไปเพิ่มความยาวของแถว แค่นั้นเลยครับ

ส่วนถ้าผมเป็นคันสีขาวหรือแท็กซี่นั้น ตอนด้วยความสัตย์จริงว่า ไม่หงุดหงิดเลยครับ ถ้าเค้าแค่ขอเลี้ยวตัดเข้า ผมยินดีให้ทาง จะได้ลดปริมาณรถบนถนนที่ไม่จำเป็นไปได้อีกหนึ่งคัน

อีกอย่างนะครับ คนเราสามารถเสนอความเห็นได้โดยไม่ต้องเหน็บแนมหรือแซะคนอื่นก็ได้นะครับ มันจะน่ารับฟังมากกว่านี้ การที่คุณเหน็บมาแบบนี้ แค่ผมอ่านแว่บแรกผมก็แอนตี้แล้วครับ ไม่ต้องคิดถึงหลักการที่คุณพิมพ์มาเลย แต่พอดีผมเป็นคนรับฟังน่ะครับ ผิดก็ปรับปรุงได้ ก็เลยทำความเข้าใจได้อยู่

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 18:15:07 »

ผมไม่ได้หาพวกครับ ผมไม่ได้อยู่คอนโดนี้ แค่เพื่อนผมคิดเหมือนคุณว่ามันไม่ควรทำ แต่ลูกบ้านคนอื่นๆ ดันบอกว่าทำได้กันหมด เค้าเลยมาลองถามผมดู
ผมก็อยากทราบความเห็นคนอื่นๆ ด้วย ก็เลยมาตั้งกระทู้ แล้วก็ลองอธิบายในมุมของคนที่คิดว่ามันน่าจะพอทำได้ครับ
แต่พอได้อ่านความเห็นหลายๆ อันแล้ว ก็เริ่มเข้าใจแล้วว่า มันมีผลกระทบยังไง ถึงต่อให้ตีกากบาทก็ยังคงไม่เวิร์คในหลายสถานการณ์ จากตอนแรกแค่คิดในมุมที่ว่า ไม่อยากไปเพิ่มความยาวของแถว แค่นั้นเลยครับ

ส่วนถ้าผมเป็นคันสีขาวหรือแท็กซี่นั้น ตอนด้วยความสัตย์จริงว่า ไม่หงุดหงิดเลยครับ ถ้าเค้าแค่ขอเลี้ยวตัดเข้า ผมยินดีให้ทาง จะได้ลดปริมาณรถบนถนนที่ไม่จำเป็นไปได้อีกหนึ่งคัน

อีกอย่างนะครับ คนเราสามารถเสนอความเห็นได้โดยไม่ต้องเหน็บแนมหรือแซะคนอื่นก็ได้นะครับ มันจะน่ารับฟังมากกว่านี้ การที่คุณเหน็บมาแบบนี้ แค่ผมอ่านแว่บแรกผมก็แอนตี้แล้วครับ ไม่ต้องคิดถึงหลักการที่คุณพิมพ์มาเลย แต่พอดีผมเป็นคนรับฟังน่ะครับ ผิดก็ปรับปรุงได้ ก็เลยทำความเข้าใจได้อยู่

ถ้าจะติดที่คำว่าหาพวก ไปจนถึงที่ผมคิดเอาเองว่า จขกท เห็นด้วยกับการแทรกเข้าคอนโด
ด้วยวิธีนี้จึงตำหนิว่าเป็นความคิดที่เห็นแก่ตัว ก็ต้องขอโทษด้วย เพราะผมเจตนาที่จะตำหนิ
คนที่คิดแบบนี้ ซึ่งไม่ใช่ จขกท
อีกอย่างที่ดาให้เข้าใจไปแบบนั้นคือ นับตั้งแต่ความเห็นแรกๆ ลงมาเรื่อยๆ ก็ไปในทางเดียว
กันว่าไม่ควรทำเพราะสร้างความติดขัดเพิ่ม มีเพียงความเห็นเดียวที่พอจะคล้อยตามโพส
ทาง จขกท จึงเข้ามาตอบในทิศทางสนับสนุน ซึ่งก็เป็นการตีความที่ผิดของผมเองอีกครั้ง

สรุปคือ
1.ผมไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมการแทรกแถวเข้าคอนโด
2.ขออภัย จขกท ที่แปลความคิดเห็นผิดไป จึงทำให้ไปตำหนิต่อว่า
   ว่า จขกท สนับสนุนพฤติกรรมแบบนั้น

ขอโทษครับ /\  , m_ _m

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 21:21:29 »
ตอบตรรกะเหมือน​ ถ้าเจอสัญญาณไฟจราจร

ตรงแดง​  ขวาเขียว​  แต่สามารถให้รถเลาะซ้ายตัดเลนกลางได้เพื่อเลี้ยวขวา​  เพื่อลดภาระบนถนน​

ใช้ตรรกะไหนดีครับ​

อย่าลืมว่าเราใช้ถนนร่วมกัน​ืหนึ่งในจิตสำนึกที่ดี​ คือเราไม่สร้างหรือเพิ่มความเดือดร้อนให้คนอื่น​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2024, 23:46:12 »
การไม่มีวินัยจราจร เป็นสาเหตุให้รถติด

งง ? ตรงที่มีคนทำผิดเยอะจนไม่รู้สึกอะไร

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2024, 12:38:51 »

ถ้าจะติดที่คำว่าหาพวก ไปจนถึงที่ผมคิดเอาเองว่า จขกท เห็นด้วยกับการแทรกเข้าคอนโด
ด้วยวิธีนี้จึงตำหนิว่าเป็นความคิดที่เห็นแก่ตัว ก็ต้องขอโทษด้วย เพราะผมเจตนาที่จะตำหนิ
คนที่คิดแบบนี้ ซึ่งไม่ใช่ จขกท
อีกอย่างที่ดาให้เข้าใจไปแบบนั้นคือ นับตั้งแต่ความเห็นแรกๆ ลงมาเรื่อยๆ ก็ไปในทางเดียว
กันว่าไม่ควรทำเพราะสร้างความติดขัดเพิ่ม มีเพียงความเห็นเดียวที่พอจะคล้อยตามโพส
ทาง จขกท จึงเข้ามาตอบในทิศทางสนับสนุน ซึ่งก็เป็นการตีความที่ผิดของผมเองอีกครั้ง

สรุปคือ
1.ผมไม่เห็นด้วยกับพฤติกรรมการแทรกแถวเข้าคอนโด
2.ขออภัย จขกท ที่แปลความคิดเห็นผิดไป จึงทำให้ไปตำหนิต่อว่า
   ว่า จขกท สนับสนุนพฤติกรรมแบบนั้น

ขอโทษครับ /\  , m_ _m

ขอบคุณมากครับผม ผมก็ขออภัยเช่นนะครับ ถ้าพิมพ์อะไรที่มันเกินเลยไป

กราบบบ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2024, 22:38:11 »
บอกตรงๆ ขอ 3 คำ เลยนะครับ

อย่า หา ทำ!!!!!!!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2024, 08:48:16 »
ทุกเช้าผมเลี้ยวเข้าที่ทำงานผมเลี้ยวจากเลนสามเลยครับ
แต่เดี๋ยวก่อน ...

เลนซ้ายมอไซด์จอด , รถแม่ค้าขายของจอด + คนยืนรอรถลงมายืนบนถนน
เลนสองรถตู้,สองแถวจอดแข่รอรับผู้โดยสารหน้าปากทางเข้าที่ทำงานเลย
คิดแล้วเศร้า... ถ้ามาจากเลนสองก็ไม่รู้ว่าต้องรอนานแค่ไหน
บางทีรถเมล์เพ่ก็จอดเลนสามเลยก็มี
ไม่เคยเห็นตำรวจมาทำงานแถวนี้เลยด้วยสิ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 14:06:31 »
ตรรกะบิดเบี้ยวมาก จะเข้าคอนโดฝั่งซ้าย ยังไงก็ต้องต่อแถวเลนซ้ายสิ
การไปปาดแบบนั้น คือมักง่าย และเห็นแก่ตัวมากครับ