ผู้เขียน หัวข้อ: ดีไหมถ้ามีกฏหมายห้ามพกปืนในรถทั่วประเทศ ใครมีคือผิดร้ายแรง  (อ่าน 2235 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkawin

• Newbie
  • *
          ผมว่ายุคสมัยนี้การขับรถ น่ากลัวกว่าสมัยก่อน แบบประมาณว่า เบี่ยงรถมาเกือบชน ปาดหน้าโดยไม่ได้ตั้งใจ หรือแค่บีบแตรเตือน ไม่ว่าจะเป็นฝั่งคนทำหรือคนโดน ก็มีโอกาสโดนคนหัวร้อนลงมาหาเรื่องจะเอาเป็นเอาตายให้ได้ ยิ่งยุคนี้ปืนเถื่อนและยาเสพติดก็มีมาก พอมีปืนก็หาญกล้ามีอำนาจ กร่าง หาเรื่องได้หมดไม่กลัวใคร เพราะสามารถเอาชีวิตใครก็ได้ด้วยปลายนิ้ว

จริงๆประเด็นนี้ เคยมีการถกเถียงทางเน็ต แต่ก็มีหลายคอมเม้นท์ เถียงว่า ต้องพกปืนสิถูกแล้ว เมื่อคนดีมีปืนคนชั่วมีปืน ต่างฝ่ายต่างมีปืนก็จะเกรงๆกันไปเอง แต่ถ้าห้ามชาวบ้านพกปืน พวกหัวร้อนก็แอบพกปืนเถื่อนอยู่ดี

แต่บางเม้นท์ส่วนน้อยจะบอกว่า มันจะดีกว่าไหมถ้าห้ามทุกคนพกปืนในรถไปเลย จะได้ไม่มีใครตาย แล้วตำรวจทหารควร ตรวจจับแบบเข้มข้นทั่วประเทศ เจอปืนมีทะเบียนก็ยึดปืนคาดโทษกี่เดือนก็ว่ากันไป เจอปืนเถื่อนก็จับไปลงโทษให้หนักๆ พอทุกคนไม่มีปืน เหตุการณ์อุกอาจทางการจราจรบนท้องถนนก็ไม่เกิดขึ้น คนจะก่อเหตุก็จะซอฟท์ลงเพราะไม่มีปืนสามารถยั้งคิดได้บ้าง สามารถลงไปคุยภาษาคนได้รู้เรื่อง หรือต่อให้โกรธ ก็ใช้ได้แค่หมัดและไม้ มีเวลาให้คนที่โดนกระทำในรถที่ตกใจอยู่ สามารถขับรถหนีออกจากสถานการณ์นั้นได้ง่าย แต่ถ้าปืนนี่หมดโอกาสเลยนะ ยิงทะลุกระจกถึงตายกันเลย
ส่วนตัวผมเห็นด้วย ที่ควรจะให้กฏหมายการพกอาวุธปืนอาวุธปืนในรถนั้นเข้มข้นและปราบปรามอย่างจริงจัง เหมือนเมืองจีนอ่ะ การฆ่ากันยิงกันบนท้องถนนแทบไม่มี อย่างมากแค่ด่าทอกับชกต่อย

ส่วนตัวผมเคยเจอประสบการณ์แย่ๆมาบ้าง ตอนผมยังเด็ก ตอนนั้นกล้องติดรถยังไม่นิยม น้าผมผู้หญิงเขาขับรถผ่านจังหวัดนึงในภาคใต้ที่เป็นจังหวัดใหญ่ๆ แล้วเกิดไปปาดหน้าเจ้าถิ่นโดยมิได้ตั้งใจหรืออย่างไรมิทราบ ก็โดนบีบแตรลั่นเรียกให้จอด พอจอดรถลดกระจกปุ๊บมันลงมาเลยพร้อมปืนสั้น พร้อมด่าน้าผมรัวๆ น้าผมก็ขอโทษไหว้ปะหลกๆ แต่มันยังไม่พอใจเอา ด้ามประกับปืนฟาดหัวน้าผมไป2-3ที จนเลือดอาบ แถมยังขู่ด้วยว่าไม่กลัว พวกเยอะ เส้นเยอะ ถ้ารู้ว่าแจ้งตำรวจจะตามไปยิงให้ตาย ตอนนั้นในรถระทึกกันมาก ผมว่าถ้าน้าผมเป็นผู้ชายคนโดนยิงตายคาที่ตรงนั้นแหละ ดีไม่ดีคงโดนเก็บหมดรถเพื่อให้ไม่เหลือพยาน สมัยก่อนคนพกปืนน้อยยังน่ากลัวขนาดนี้ แต่ยุคนี้นี้พกในรถกันเกลื่อนจะน่ากลัวขนาดไหน กล้องก็กล้องเถอะไม่น่าจะเอาอยู่

บางทีผมอาจมีปมเกี่ยวกับเรื่องนี้ เลยสงสัยและเขียนบทความนี้หากไม่ถูกใจใครก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
เพื่อนๆและพี่ๆคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
  ชาวบ้านทั่วไปก็ห้ามพกอยู่แล้วครับ ที่พกกันอยู่มีแต่เจ้าหน้าที่ ที่ได้รับอนุญาต กันคนที่ไม่ค่อยจะปกติเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
เข้าใจว่าการครอบครองปืน ถ้าไม่มีใบอนุญาตก็ผิดกม.อยู่แล้วนะครับ
ยิ่งพกออกมาข้างนอก โหลดกระสุนพร้อมนี่ยิ่งโดนข้อหาหนักใหญ่เลย แต่ทางตร.จะเข้มงวด ตรวจรถหาอาวุธขนาดไหนนี้ก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ผมคิดว่าไม่ควรพกปืนในที่สาธารณะเลยโดยที่ไม่มีเหตุอันควรมากกว่าครับ ซึ่งก็น่าจะตรงกับที่กฏหมายกำหนด
ถ้าจะพกก็ต้องแยกกระสุนกับตัวปืน เพื่อให้ไม่สามารถใช้ได้ทันที และการแสดงอาวุธปืนให้เห็นก็ถือว่าผิดกฏหมายด้วย

เอาจริงๆกฏหมายโอเคอยู่แล้วครับ แต่ปืนเถื่อนน่าจะเยอะจนหามาพกพากันได้

เรื่องแตร ผมใช้บ่อยมาก.. แต่ไม่เคยมีปัญหานะ หลักๆคือ ต้องชัดเจน บีบแล้วเขาต้องรู้ว่าเขาผิดอะไร เบียดมาเราเบรคแล้วบีบ แบบใกล้ๆชน เอาให้รู้ว่า ที่ไม่ชนคือกรุเบรคให้มรึงทันนะควรจะลงมาขอบคุณไม่ใช่โมโห นิดๆหน่อยจะเตือนก็ บีบ ปิ๊ดๆ พอครับ
บีบด่าแช่ยาวๆได้ แต่แยกย้ายแล้วจบ ไม่ตามบีบ ถ้าขับไปเจอกันอีก คือปรกติแล้ว
ถ้าทำได้ก็ไม่อยากให้บีบแช่ครับ มันทำให้อารมขึ้นง่าย ผมเองก็พยายามแก้สันดานเสียของตัวเองครับ...

ถ้าผิดรู้ตัวก็ยอมรับครับ
เมื่อก่อนเวลาผมโดนปากก็หัวร้อนครับ แล้วเจอคนที่ รู้ตัวว่าผิด เปิดกระจก ยกมือขอโทษ มันหายร้อนทันทีเลย...

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
มีไปก็เท่านั้น แค่ห้ามวิ่งข้างทางมาแทรกตามแยกไฟแดง ทางด่วน เห็นตำตาจะๆ ยังทำไม่ได้

ออนไลน์ Turin

1. คนส่วนใหญ่มากๆๆๆๆ ไม่มีสิทธิ์พกปืนในรถอยู่แล้ว
2. คนส่วนใหญ่มากๆๆๆๆ ตาม #1 ถ้าโดนเรียกตรวจ ก็จะโดนโทษหนักมากๆๆๆๆ อยู่แล้ว
3. ที่มีเหตุกันส่วนใหญ่มากๆๆๆๆ ไม่ได้เป็นคนมีสิทธิ์พกปืนในรถ

.... พอจะเห็นภาพไหมครับว่ากฎที่ว่า ไม่น่าจะแก้ปัญหาอะไรได้

ปล. เช่นเดียวกับที่จะเข้มงวดใบ ป3 น่ะครับ เหตุส่วนใหญ่เกิดจากคนไม่มี ป3 และปืนไม่มีทะเบียนทั้งนั้น

ออฟไลน์ apinui

การพกพาปืน ทำไม่ได้อยู่แล้วนะครับ แม้จะเอาใส่รถและมีใบอนุญาติก็ตาม

คือเพื่อนผมมีปืนและเล่นปืนอยู่ ผมเคยถามว่ามันพกใส่รถได้ด้วยหรือ .. เพื่อนผมสรุปคร่าวๆได้ความว่า

ถ้าปืนมีทะเบียนเอกสารครอบครองถูกต้อง แต่การพกพาปืนทำได้แต่ปืนต้องไม่อยู่ในสภาพพร้อมยิง เช่น

-ปืนอยู่ในกล่อง แต่กระสุนอยู่แยกกันอีกกล่องชัดเจน และไม่มีการบรรจุกระสุนในรังเพลิง

ดังนั้นถ้าตำรวจเรียกตรวจ เรามีใบทะเบียนยื่นให้ดู และปืนเราพกแต่อยู่ท้ายรถ ไม่ได้อยู่ใกล้ตัว กระสุนไม่ได้บรรจุในรังเพลิง แบบนี้ไม่ผิดครับ ซึ่งการพกพาแบบนี้คนเล่นปืนที่พกพาปืนไปสนามซ้อมยิงจะพกพากันลักษณะนี้ ถ้าเจอด่านก็ปลอดภัย

แต่ถ้าเรียกตรวจ พบว่าปืนอยู่ในเกะหน้ารถหรือใต้เบาะ แถมบรรจุกระสุนเต็มรังเพลิงอยู่ในสภาพพร้อมยิง แม้จะมีใบอนุญาติโทษหนักถึงคุกได้เลยนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

กฏหมายก็น่ากลัวสำหรับคนธรรมดาอยู่แล้วนะครับ

แต่กฏหมายบ้านนี้เมืองนี้ทำอะไรคนมีตังค์และคนมีอำนาจไม่ได้

ออฟไลน์ turbofever

การพกพาปืน ทำไม่ได้อยู่แล้วนะครับ แม้จะเอาใส่รถและมีใบอนุญาติก็ตาม

คือเพื่อนผมมีปืนและเล่นปืนอยู่ ผมเคยถามว่ามันพกใส่รถได้ด้วยหรือ .. เพื่อนผมสรุปคร่าวๆได้ความว่า

ถ้าปืนมีทะเบียนเอกสารครอบครองถูกต้อง แต่การพกพาปืนทำได้แต่ปืนต้องไม่อยู่ในสภาพพร้อมยิง เช่น

-ปืนอยู่ในกล่อง แต่กระสุนอยู่แยกกันอีกกล่องชัดเจน และไม่มีการบรรจุกระสุนในรังเพลิง

ดังนั้นถ้าตำรวจเรียกตรวจ เรามีใบทะเบียนยื่นให้ดู และปืนเราพกแต่อยู่ท้ายรถ ไม่ได้อยู่ใกล้ตัว กระสุนไม่ได้บรรจุในรังเพลิง แบบนี้ไม่ผิดครับ ซึ่งการพกพาแบบนี้คนเล่นปืนที่พกพาปืนไปสนามซ้อมยิงจะพกพากันลักษณะนี้ ถ้าเจอด่านก็ปลอดภัย

แต่ถ้าเรียกตรวจ พบว่าปืนอยู่ในเกะหน้ารถหรือใต้เบาะ แถมบรรจุกระสุนเต็มรังเพลิงอยู่ในสภาพพร้อมยิง แม้จะมีใบอนุญาติโทษหนักถึงคุกได้เลยนะ
ผิด..
พกแบบไหนก็ผิด ตรวจเจอแค่ส่วนประกอบสำคัญเช่นแม๊กกาซีนอันเดียวก็ผิด ถ้าไม่มีใบอนุญาตพกปืน (ป.12) ครับ

ไอ้ที่ว่าแยกส่วนนั่นนี่มันแค่ไว้ขอความเห็นใจถ้าเจอด่านค้นพบ แค่นั้น เช่นจะไปแข่งไปเรียนยิงปืน แต่ถ้าด่านเขาจะทำยอดหรือนโยบายมา อย่างที่ผมบอก แม๊กกาซีนเปล่าหรือลูกปืนไม่มีแม่ก็ไปต่อที่โรงพักได้เลย

ออฟไลน์ jame894561

ปกติห้ามพกอยู่แล้วครับ แต่ข้อกฎหมาย กับ การบังคับใช้จริงก็อีกเรื่องนึงเลย รู้ๆกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ช่วงยุคทหารครองเมืองมันเถื่อนมาก มีปืนไม่ยากมากจนเกินไป  :P
อย่างธุรกิจกลางๆเล็กๆของผมนายอำเภอยังจะไฟเขียวให้พกปืนเลย
แต่ผมไม่เอาเอง เพราะเชื่อมั่นในดวง ผิดๆๆ

เพราะมันยุ่งยากอย่างข้างบนว่า ว่าต้องมีใบอนุญาต ใบพกพา
เวลาเจอด่านก็ต้องแจ้งก่อนว่าในรถมีของนะ ทำนองนี้

การซ้อม การดูแล การเซอร์วิสอีก ที่มันก็ต้องตามมาเหมือนรถยนต์นี่หละครับ
(แต่การใช้ไม่มีปัญหานะ ความแม่นระดับเล่นกับมืออาชีพได้ไม่น่าเบื่อ ฮา )

-------

แต่ยุคที่ตำรวจกลับมาครองแล้วหลังจากหมด พรก.ฉุกเฉิน ก็เริ่มยากมากขึ้น
มีโอกาสยุ่งยากวุ่นวายสูง แต่ก็ต้องระวังพวกมีอิทธิพลยุคทหารครองเมือง
แต่ก็น่าจะหมดไปใน 3-5 ปีนี้ครับ ก็ระวังๆกันอย่าไปกระตุ้นหรือกดแตรจนทริกเกอร์อารมณ์กันนะครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ gorilla

กฏหมายก็มีอยู่แล้วครับ 

คนที่พกปืนแล้วขู่หรือยิงคนอื่นมีอยู่ 2 พวกหลักๆ
1. พวกสายเทาๆ มีเส้นสาย
2. พวกที่ชีวิตไม่มีอะไรจะเสียครับ

คนปกติก็รับกรรมไปครับ

สิ่งที่ควรแก้ที่สุดในประเทศนี้ไม่ใช่การศึกษาหรือเศรษฐกิจครับ  มันคือ ความยุติธรรม ครับ 

ถ้าทุกอย่างมันเป็นไปตามกติกาทุกอย่างมันจะดีขึ้นเองครับ   

บ้านเมืองทุกวันนี้มันเละเทอะก็เพราะความยุติธรรมนี่แหละครับ   

ออฟไลน์ AZMVI

จริง ๆ บ้านเราก็ห้ามพกไปข้างนอกอยู่แล้วครับ กระสุนต้องแยกอีก ถ้าพกในรถไปข้างนอก ถือว่ามีเจตนาบางอย่างแน่ ๆ

ล่าสุดเคยเห็นคลิปมีเรื่องกันท้องถนนละคนในรถมีปืน มีเสียงขึ้นลำพร้อมด้วย น่าจะผิดกฎหมายเต็ม ๆ (ถึงจะบอกว่าป้องกันตัวก็เถอะ)

ออฟไลน์ CMaN20

ผิด..
พกแบบไหนก็ผิด ตรวจเจอแค่ส่วนประกอบสำคัญเช่นแม๊กกาซีนอันเดียวก็ผิด ถ้าไม่มีใบอนุญาตพกปืน (ป.12) ครับ

ไอ้ที่ว่าแยกส่วนนั่นนี่มันแค่ไว้ขอความเห็นใจถ้าเจอด่านค้นพบ แค่นั้น เช่นจะไปแข่งไปเรียนยิงปืน แต่ถ้าด่านเขาจะทำยอดหรือนโยบายมา อย่างที่ผมบอก แม๊กกาซีนเปล่าหรือลูกปืนไม่มีแม่ก็ไปต่อที่โรงพักได้เลย

ไม่โดนครับ ถ้าคุณแยกแบบที่ความเห็นบนระบุ ยังไงก็ไม่โดยครับ (กรณีเอาปืนไปซ้อมจริงๆและเรามีหลักฐาน) เคสแบบนี้ตำรวจก็ไม่กล้าเล่นครับ เพราะมันมีฎีกาเคยออกมาแล้ว ตำรวจสั่งฟ้องไปก็เหนื่อยเปล่า.

สิ่งที่น่ากลัวจริงๆตอนนี้คือกฏหมายโง่ๆของบ้านเราที่ทำให้การซื้อปืนเป็นเรื่องยากและแพง! บางคนอาจจะคิดว่าดี แต่!ด้วยสาเหตุนี้แหละที่ทำให้ปืนเถื่อนมันเยอะมาก ถ้าจะห้าม ก็ห้ามไปเลยครับ ให้มีเฉพาะทะหาร/ตำรวจ. ไหนจะกรณีปืนสวัสดิการอีก สุดท้ายไอ้พวกข้าราชการต่างๆที่มีสิทธิซื้อในราคาถูก มันก็เอาไปขายต่อกันทั้งนั้น!
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ดีเลยครับ เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้รถใช้ถนน
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ห๊ะ....ไปอยู่ไหนมาครับเนี่ย มันก็มีกฎหมายห้ามพกปืนออกนอกที่อยู่อาศัยของตัวเจ้าของปืน มาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นทวดแล้วไงครับ
ถ้าโดนจับได้ โทษคือหนักมาก เสียเงินและเวลาเยอะเลย....ส่วนที่เห็นพกๆกันอยู่นะ แอบพกผิดกฎหมายทั้งนั้นครับ ล้าน%

ออฟไลน์ Symphonic

กฎหมายมีอยู่แล้วครับ ที่ไม่มีคือการบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง

และเมื่อไม่มีการบังคับใช้อย่างจริงจัง จะออกกฎหมายใหม่ออกมาอีกเท่าไหร่
มันก็แทบจะไม่มีความหมาย

เท่าที่ผมสังเกต กฎหมายจะถูกบังคับใช้ก็ต่อเมื่อเกิดเหตุแล้ว
จับตัวผู้กระทำผิดได้แล้ว ค่อยไปไล่เรียงหาข้อกฎหมายเพื่อเอามาตั้งข้อหาครับ

ออฟไลน์ 2k

ทุกวันนี้พกพาปืน(มีกระสุนในปืนพร้อมใช้)โดยไม่มีใบอยุญาติพกพาปืนป.12ก็โทษหยีกแล้งนะครับ……แต่อย่างที่รู้ๆกัน……ตำรวจไทย…… :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อย่างแรก ปกติก็ห้ามพกอยู่แล้วนะครับ

อย่างที่สอง ต่อให้มีใบ ป. ถ้าจะพก เขาก็ต้องให้เก็บในพื้นที่มิดชิด ในกล่องเก็บ ที่ไม่ได้มีเจตนาหรือพร้อมต่อการใช้งาน

อย่างที่ 3 ถ้าคนคิดจะพก จะใช้ ก็คือ คนที่ชอบจะทำผิดกฏหมาย อยู่แล้ว ต่อให้มีกฏหมาย เขาก็ไม่สน

ออฟไลน์ chaithawat

ปกติก็มีกฏหมายห้ามพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะอยู่แล้วครับ แต่การบังคับใช้กฏหมายบ้านเรายังอ่อนด้อยไร้ประสิทธิภาพครับ  จะบัญญัติความผิดและโทษมากมาย กำหนดบทฉกรรจ์แค่ไหน แต่การบังคับใช้ล้มเหลวก็เท่านั้นครับ อย่างที่เราเคยได้ยินบ่อยๆว่า คุกมีไว้ขังหมากับคนจน หรือคนมีตังค์ได้ประกัน คนดังได้รอลงอาญา เราก็เห็นกันมามากแล้วว่ามันคือเรื่องจริง คนมีตังค์ติดคุกยาก คดีจะร้ายแรงแค่ไหนก็แพ้อำนาจเงิน เคลียได้ตั้งแต่ชั้นจับกุมจนถึงราชทัณฑ์

ออฟไลน์ Devil13

กฏหมายนะมี
อยู่ที่การบังคับใช้

ออฟไลน์ 2k

ผิด..

ไม่โดนครับ ถ้าคุณแยกแบบที่ความเห็นบนระบุ ยังไงก็ไม่โดยครับ (กรณีเอาปืนไปซ้อมจริงๆและเรามีหลักฐาน) เคสแบบนี้ตำรวจก็ไม่กล้าเล่นครับ เพราะมันมีฎีกาเคยออกมาแล้ว ตำรวจสั่งฟ้องไปก็เหนื่อยเปล่า.

สิ่งที่น่ากลัวจริงๆตอนนี้คือกฏหมายโง่ๆของบ้านเราที่ทำให้การซื้อปืนเป็นเรื่องยากและแพง! บางคนอาจจะคิดว่าดี แต่!ด้วยสาเหตุนี้แหละที่ทำให้ปืนเถื่อนมันเยอะมาก ถ้าจะห้าม ก็ห้ามไปเลยครับ ให้มีเฉพาะทะหาร/ตำรวจ. ไหนจะกรณีปืนสวัสดิการอีก สุดท้ายไอ้พวกข้าราชการต่างๆที่มีสิทธิซื้อในราคาถูก มันก็เอาไปขายต่อกันทั้งนั้น!

โดนจับจริงๆครับแม้จะแยกตัวปืนกับแม็กกาซีนก็ตาม เป็นประเด็นมี่ถกกันในกลุ่มคนใช้ปืนเลยว่าจะจับมันต้องแยกให้ขาดระหว่าง“พกกา”แม็กกาซีนอยู่ในปืนมีกระสุนพร้อมใช้ กับ“นำพา”เคลื่อนย้ายปืนแต่ไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้ไม่ว่าไม่ใว่แม็กกาซีน ไม่มีกระสุน หรือแม้กระทั้งถอดแยกชิ้นส่วนไม่ได้ประกอบ ตำรวจจะเหมาหมดว่า“พกพา”ทุกกรณีแล้วจับไม่ได้ นานมาแล้วผมเคยอ่านจาดเว็บบอร์ดเกี่ยวกับปืนของไทยนี่แหละชื่ออะไรลืมไปแล้ว ลงเนื้อหาข่าวประมาณว่าตำรวจจับคนนำพาปืนแต่แถลงข่าวลงเดลินิวส์ว่าจับคนพกพาปืนทรงสงคราม แต่คนรู้จักของคนที่โดนจับบอกว่าเค้า“นำพา” ปืนยาวสำหรับการแข่งขัน idpa หรืออะไรสักอย่างนี่อกละ เลยมีการปรับแต่งให้มีรูปทรงเป็นอาวุธร้ายแรง เจ้าของนำพาในลักษณะที่ว่าแยกชิ้นส่วนสไลด์ท่อนบนและท่อนล่างอออกจากกัน ท่อนบนแยกไว้บนเบาะหลังในรถท่อนล่างใส่กล่องท้ายรถ “แยกชิ้นส่วน”ชัดเจน เจ้าของรู้ว่ามีความเสี่ยงในการนำพาเลยแยกชิ้นส่วนไว้คนละที่กันเลย ที่สำคัญปืนเสียกำลัฃเอาไปซ่อมที่วังบูรพาแต่โดนส.น.ทุ่งมาเมฆเรียกค้นรถเสียก่อน แต่ภาพในข่าวนั้นตำรวจกลับทำการประกอบปืนให้อยู่ในสภาพเป็นปืนกระบอกเดียวแล้วบอกว่า“จับกุมคนพกพาอาวุธปืนรูปทรงสงคราม”…..,“ปืนแต่งรูปร่างโฉบเฉี่ยว“ก็อย่างนึง ”อาวุธสงคราม“ประเภทที่มีคุณลักษณะเข้าข่ายเช่นปรับยิงแบบ full auto ได้ก็อีกอย่างนึง แต่ไม่มีเส้นคั่นชัดเจน ถ้าว่าตามกฎหมายจริงเอาปืนออกนอกบ้านไม่มีใบพกพาคือผิดกฏหมายทุกกรณี แต่ที่ตำรวจไม่จับ้พราะเป็ยตำรวจที่เข้าใจว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่ห้ามเอาออกมาจากบ้านเลย ถึงได้มีกรณีอนุโลมว่าถ้าปืนไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้ก็ไม่อยากจะจับ แต่ถ้าเจอตำรวจที่จะเอาผลงานอย่างเดียว(จับคดีปืนเป็นผลงานเลื่อนขั้นได้) ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะกฏหมายไม่คำนึงถึงความเป็นจริง ไม่มีการนิยามส่วนต่อขยายให้ชัดเจน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

^
ู^
ประเด็นนี้ผมพึ่งถามเพื่อนเมื่อวานนี้เลยว่า ตกลงมันถูกไหม เพื่อนผมก็บอกว่าไม่แน่ใจในเรื่องกฏหมายครับ แต่คนในวงที่เล่นปืนและต้องพกพาปืนไปสนาม เค้าจะเก็บปืนไว้ในกระเป๋าเซฟ แบบมีรหัสครับ ..

คือเพื่อนผมบอกว่า ปืนที่เค้าเก็บกัน จะเก็บในกระเป๋าที่มีเซฟต้องใส่รหัสเปิด และการเก็บในกระเป๋า จะไม่มีกระสุนในแม็กกาซีน และแยกเก็บตามรูป (รูปผมหาเป็นตัวอย่างจาก internet นะครับ)

ทีนี้ ถ้าตำรวจเรียกตรวจ ก็แค่กางเอกสาร คู่กับปืนว่า ตรงหรือไม่ ถ้าตรงส่วนใหญ่ก็ปล่อย เพราะในปืนไม่ได้บรรจุกระสุน และ อยู่ในกระเป๋าเซฟ ไม่ได้อยู่ในสภาพพร้อมใช้

ส่วนถ้าจะจับอย่างเคสที่ยกมา แบบจะจับทำผลงาน เพื่อนผมก็แค่บอกว่า ก็ปิดกระเป๋าล๊อคใส่รหัสให้เรียบร้อย  ถ้าตำรวจจะยึดก็ให้ยึดไป ใครก็เปิดไม่ได้ ที่เหลือว่ากันในศาลครับ

ออนไลน์ Turin

หลักที่ผมไปเรียนมาคือถ้าไปซ้อม แยกปืน แมค ออกจากกันให้หมด ใส่กล่องล๊อคกุญแจ จะให้ดีก็ไม่มีกระสุนด้วย (ไปซื้อที่สนาม แล้วยิงให้หมดเป็นครั้งๆไป) แต่ถ้ามีกระสุนก็แยกกระสุนด้วย

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ต้องสมเหตุสมผลด้วย ไม่ใช่ว่าบ้านรามอินทรา สนามที่เป็นสมาชิกอยู่ราบ 11 แต่ไปโดนเรียกตรวจที่พุุทธมลฑลมันก็ไม่ใช่อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2024, 17:07:26 โดย Turin »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
พกติดรถยังไงก็ผิดครับ
แต่.. ถ้าเราแยกแม็กออกจากปืน เก็บให้ห่างจากมือ ขั้นตอนแรกคือเจรจากับเจ้าหน้าที่ก่อน
เหตุผลก็ตามที่หลายๆกล่าว และไม่ได้มีเจตนา ส่วนมากผ่านครับ ไม่โดนจับ

แต่ ถ้าโดนจับ เรื่องไปถึงศาล เราก็ให้เหตุผลของเราไป แสดงเจตนาชัดเจน
ผมจำได้ว่าเรื่องนี้มันเคยผ่านศาลมาแล้ว และศาลเขาก็ให้ยกฟ้อง

"คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 3945/2540
เจ้าพนักงานตำรวจได้ตรวจค้นและพบอาวุธปืนพร้อมกระสุนปืนของกลางในกระเป๋าเอกสารซึ่งปิดอยู่
และวางอยู่ที่เบาะหลังรถยนต์ซึ่งจำเลยเป็นผู้ขับเมื่อปรากฎว่ากระเป๋าเอกสารที่อาวุธปืนของกลางบรรจุอยู่ภายในนั้น
โดยสภาพมีกุญแจล็อกถึง 2 ด้านทั้งวางอยู่ที่เบาะด้านหลัง การจะหยิบฉวยอาวุธปืนมาใช้ทันทีทันใดนั้นย่อมเป็นได้ยาก
ทั้งจำเลยมีเจตนาเพียงขนย้ายสิ่งของจึงมิอาจถือได้ว่าเป็นการพาติดตัว"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tvm

ห๊ะ....ไปอยู่ไหนมาครับเนี่ย มันก็มีกฎหมายห้ามพกปืนออกนอกที่อยู่อาศัยของตัวเจ้าของปืน มาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นทวดแล้วไงครับ
ถ้าโดนจับได้ โทษคือหนักมาก เสียเงินและเวลาเยอะเลย....ส่วนที่เห็นพกๆกันอยู่นะ แอบพกผิดกฎหมายทั้งนั้นครับ ล้าน%
นั่นสิครับ ผมก็งง มันผิดกฎหมาย และโทษก็แรงอยู่แล้วนี่นา

ส่วนคนไม่มีใบพกฯ คนไม่ดี อาชญากร ไม่นับ มันผิดแน่ๆ ครับ หึหึ

ออฟไลน์ turbofever

จะเอาอะไรกันมากมายกับประเทศที่ไม่ได้มีสองมาตรฐาน  แต่มีเป็นสิบเป็นร้อยมาตรฐานเลย

ถ้าตำรวจเจอคนกวน...อวดอ้างฎีกานั่นนี่ปืนตูถูกตูแยกส่วนเกือบเป็นเศษขยะแล้ว ตำรวจเขาก็รู้แหละว่าสุดท้ายศาลจะยกฟ้อง แต่เขาจะส่งอัยการฟ้องอะเขามีสิทธิมีดุลพินิจและเขามีปากกาเขียนสำนวน คุณคนหัวหมอก็ไปขึ้นศาล ปืนก็โดนยึดไปให้พิสูจน์หลักฐานตรวจทางนิติวิทยาศาสตร์ว่าเคยใช้ก่อเหตุไหม แล้วยังไง สนุกรึ ถ้าไปโดนจับต่างจังหวัดก็บันเทิงเลย ต้องลางานไปขึ้นศาลที่อยู่ไกลบ้านอีก ก็สุดท้ายศาลยกฟ้องแต่ก็เสียเวลาเสียค่ารถแล้วปืนกลับมาสภาพมีริ้วรอยอาจมีสนิมแถมมา 

ผมซึ่งมีปืนและเล่นปืนแข่งยิงปืนมาเกือบยี่สิบปี มีเพื่อนฝูงมากมายที่เจอตรวจค้น มีทั้งรอดกลับบ้านพร้อมปืนและกลับบ้านไปตัวเปล่าแล้วรอหมายศาลท่านเรียก

ออฟไลน์ Ruksadindan

กฎหมายทั้งหลายมีอยู่แล้วครับ แต่ประเทศนี้ไม่ค่อยมีการบังคับใช้กันเท่าที่ควร