ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางจำเป็นต้องตั้งศูนย์มั้ย?  (อ่าน 2532 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
สืบเนื่องจากกระทู้ก่อนหน้า สอบถามเรื่องยางไปแล้ว
ตอนนี้หายางและร้านที่ราคาดีๆได้แล้วครับ บังเอิญมีโปร 2 แถม 2  ;D
แต่อยากทราบครับว่า ถ้าเปลี่ยนยางใหม่ จำเป็นต้องตั้งศูนย์มั้ยครับ ถ้ารถมันขับตรงอยู่แล้ว
กลัวว่าตั้งไปแล้ว จะแย่กว่าเดิม และการถ่วงล้อพวกร้านแบรนด์สีๆทั้งหลาย ถ่วงดีมั้ยครับ
ปล. ยางเส้นเดิมเปลี่ยนที่ Nsports ถ่วงมาดีมาก นิ่งสนิทไม่มีสั่นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางจำเป็นต้องตั้งศูนย์มั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 14:35:47 »
ถ่วงล้อดีๆ ก็พอครับ

ตั้งศูนย์ไม่ต้อง เพราะแค่การถอดใส่ล้อ ใส่ล้อ ไม่ได้ทำให้ศูนย์เพี้ยนได้หรอกครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: เปลี่ยนยางจำเป็นต้องตั้งศูนย์มั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 14:54:13 »
พึ่งเปลี่ยนยางไปเมื่อไม่กี่วันเอง แต่ของผมต้องตั้งครับ

สาเหตุที่ตั้งคือ ก่อนเปลี่ยนรถก็มีอาการปกติ วิ่งตรงไม่สั่นไม่ส่าย แต่พอไปร้านยาง เลือกยางได้ก็ยกรถถอดของเดิมสรุปคือ ยางเดิมที่ถอดมันกินในครับ และกินเยอะด้วย

ดังนั้นเคสนี้ของผมจึงต้องไปตั้งศูนย์ด้วย แต่ถ้ายางเดิมเราถอดมา ยางกินเสมอกัน ก็ไม่ต้องตั้งก็ได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 14:58:46 »
สำหรับผม ผมตั้งนะ

เพราะบางที แม้รถจะวิ่งตรง แต่ค่าอื่นมันเพี้ยน มันก็มีผลต่อการทรงตัว การกินยางแหละ จับรีเซ็ทใหม่เลยดีกว่า รวมถึง ยางบางรุ่น นิสัยกินซ้ายเป็นปกติ ช่างศูนย์ล้อก็ตั้งช่วยไว้ พอเปลี่ยนยี่ห้อ ที่วิ่งตรงปกติ กลายเป็นรถจะวิ่งไม่ตรงเอาน่ะครับ

แต่ ..

ถ้าจะตั้งใหม่ ต้องเป็นร้านที่ไว้ใจได้ครับ

เคยนะ เปลี่ยนยางติวานนท์ รถพ่อ บอกแล้วว่า ไม่ต้องตั้ง แต่พ่อบอกว่า ตั้งๆไปแหละ .. ผลคือ ขับออกมา บ่นยับว่า รถวิ่งห่วย พวงมาลัยเอียง .. ก็บอกแล้ว ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 15:03:02 »
1.ดูยางเดิม กินไหม
2.ดูที่ช่วงล่าง มีอะไรหลวม ต้องเปลี่ยนไหม
เข้าข้อใดข้อหนึ่งเป็นผมจะแก้ไขช่วงล่างก่อน และตั้งศูนย์พร้อมเปลี่ยนยางครับ

แต่ถ้าไม่อะไรผิดปกติ ก็ค่อยรอเปลี่ยนพร้อมผ้าเบรกหน้า โช้ค ปีกนกกันโคลง ลูกหมาก แร็คพวงมาลัย แล้วตั้งศูนย์ไปพร้อมกันครับ เสียค่าแรงทีเดียว
ถ้าไปเปลี่ยนยางร้าน ติ ก็เปลี่ยนยางอย่างเดียว แล้วไปตั้งศูนย์ ทำช่วงล่างข้างนอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2024, 15:05:29 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 15:16:43 »
ยางเดิมไม่กินหน้ายาง พวงมาลัยยังตรงอยู่ เปลี่ยนยางใหม่ผมไม่ตั้งครับ
เพราะเคยรอบนึง แก้ไม่จบกว่าจะหาร้านตั้งเก่งได้ พอได้ร้านที่ตั้งโอเคแล้ว เปลี่ยนยางมาสองรอบผมไม่ตั้งศูนย์เลย ถ้ารู้สึกว่าเริ่ม พวงมาลัยเอียง กินหน้ายางถึงจะกลับไปตั้งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 15:49:12 »

ตั้งศูนย์ไม่ต้อง เพราะแค่การถอดใส่ล้อ ใส่ล้อ ไม่ได้ทำให้ศูนย์เพี้ยนได้หรอกครับ
ร้านถ่วงล้อนิ่งๆ ในกทม. ณ ตอนนี้แนะนำที่ไหนเหรอครับ

พึ่งเปลี่ยนยางไปเมื่อไม่กี่วันเอง แต่ของผมต้องตั้งครับ

สาเหตุที่ตั้งคือ ก่อนเปลี่ยนรถก็มีอาการปกติ วิ่งตรงไม่สั่นไม่ส่าย แต่พอไปร้านยาง เลือกยางได้ก็ยกรถถอดของเดิมสรุปคือ ยางเดิมที่ถอดมันกินในครับ และกินเยอะด้วย

ดังนั้นเคสนี้ของผมจึงต้องไปตั้งศูนย์ด้วย แต่ถ้ายางเดิมเราถอดมา ยางกินเสมอกัน ก็ไม่ต้องตั้งก็ได้
สลับยางล่าสุดเมื่อตอนธ.ค. ที่ผ่านมา ยังเรียบเสมอกันครับ
เลยคิดว่าเปลี่ยนรอบนี้ ถ่วงล้ออย่างเดียวน่าจะพอ

สำหรับผม ผมตั้งนะ

เพราะบางที แม้รถจะวิ่งตรง แต่ค่าอื่นมันเพี้ยน มันก็มีผลต่อการทรงตัว การกินยางแหละ จับรีเซ็ทใหม่เลยดีกว่า รวมถึง ยางบางรุ่น นิสัยกินซ้ายเป็นปกติ ช่างศูนย์ล้อก็ตั้งช่วยไว้ พอเปลี่ยนยี่ห้อ ที่วิ่งตรงปกติ กลายเป็นรถจะวิ่งไม่ตรงเอาน่ะครับ

แต่ ..

ถ้าจะตั้งใหม่ ต้องเป็นร้านที่ไว้ใจได้ครับ

เคยนะ เปลี่ยนยางติวานนท์ รถพ่อ บอกแล้วว่า ไม่ต้องตั้ง แต่พ่อบอกว่า ตั้งๆไปแหละ .. ผลคือ ขับออกมา บ่นยับว่า รถวิ่งห่วย พวงมาลัยเอียง .. ก็บอกแล้ว ไม่เชื่อ
เรื่องตั้งศุนย์กลัวครับ กลัวไม่เหมือนเดิม  ;D
ส่วนถ่วงล้อ ผมไม่รู้ว่าจะนิ่งเหมือนเดิมมั้ย เพราะครั้งนี้เปลี่ยนร้านสีๆครับ แต่เป็นสีส้มในปั๊ม PT
แถมสาขาที่จะไปทำเพิ่งเปิดได้ 1 เดือนด้วยครับ

1.ดูยางเดิม กินไหม
2.ดูที่ช่วงล่าง มีอะไรหลวม ต้องเปลี่ยนไหม
เข้าข้อใดข้อหนึ่งเป็นผมจะแก้ไขช่วงล่างก่อน และตั้งศูนย์พร้อมเปลี่ยนยางครับ

แต่ถ้าไม่อะไรผิดปกติ ก็ค่อยรอเปลี่ยนพร้อมผ้าเบรกหน้า โช้ค ปีกนกกันโคลง ลูกหมาก แร็คพวงมาลัย แล้วตั้งศูนย์ไปพร้อมกันครับ เสียค่าแรงทีเดียว
ถ้าไปเปลี่ยนยางร้าน ติ ก็เปลี่ยนยางอย่างเดียว แล้วไปตั้งศูนย์ ทำช่วงล่างข้างนอกครับ

ยางเดิมกินเท่ากันครับ
ตอนแรกจะเปลี่ยนร้าน Ti แต่ยางที่อยากได้ของหมดครับ

ยางเดิมไม่กินหน้ายาง พวงมาลัยยังตรงอยู่ เปลี่ยนยางใหม่ผมไม่ตั้งครับ
เพราะเคยรอบนึง แก้ไม่จบกว่าจะหาร้านตั้งเก่งได้ พอได้ร้านที่ตั้งโอเคแล้ว เปลี่ยนยางมาสองรอบผมไม่ตั้งศูนย์เลย ถ้ารู้สึกว่าเริ่ม พวงมาลัยเอียง กินหน้ายางถึงจะกลับไปตั้งครับ
ผมก็คงไม่ตั้งครับ พวงมาลัยยังตรงดีครับ ยางไม่กินใน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 16:03:52 »
ถ้าจะเอานิ่ง แบบ Nsport .. บอกเลยว่า ยาก ยิ่งถ้าเป็นคนช่างจับความรู้สึกนะครับ

CR-V G6 RS 2 คัน ที่ออกมา รถใหม่เอี่ยม ยังไม่นิ่ง เท่า Nsport ถ่วงเลยครับ มี ดึ้กๆเบาๆ อยู่ช่วง 100 นิดๆ (แต่คนทั่วไป ก็ผ่านแหละ)

City ผมต้องเปลี่ยนยาง เช็คแล้ว Nsport ไม่ออก e-tax ผมยอมรอนะ เดี๋ยวหา e-tax อย่างอื่น ใส่ให้เต็มก่อน สัก มีนา / เมษา ยางปี 24 ลง เดี๋ยวค่อยไป nsport หายางปี 23 ซึ่งราคาจะถูกใส่อ่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 16:58:28 »
ถ้าจะเอานิ่ง แบบ Nsport .. บอกเลยว่า ยาก ยิ่งถ้าเป็นคนช่างจับความรู้สึกนะครับ

CR-V G6 RS 2 คัน ที่ออกมา รถใหม่เอี่ยม ยังไม่นิ่ง เท่า Nsport ถ่วงเลยครับ มี ดึ้กๆเบาๆ อยู่ช่วง 100 นิดๆ (แต่คนทั่วไป ก็ผ่านแหละ)

City ผมต้องเปลี่ยนยาง เช็คแล้ว Nsport ไม่ออก e-tax ผมยอมรอนะ เดี๋ยวหา e-tax อย่างอื่น ใส่ให้เต็มก่อน สัก มีนา / เมษา ยางปี 24 ลง เดี๋ยวค่อยไป nsport หายางปี 23 ซึ่งราคาจะถูกใส่อ่ะ
ทีแรกก็ว่าจะกลับไปเปลี่ยนที่ Nsports เหมือนเดิมครับ ติดใจเรื่องการถ่วงจริงๆ
แต่ยางเดิม 5 หมื่นแล้ว ลากอีก 2-3 เดือนไม่น่าไหว ดอกยังเหลือ แต่ดังลั่นเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 17:58:04 »
เปลี่ยนยางผมตั้งศูนย์ครับ แต่จะตั้งจากที่ๆเรา ok เท่านั้น

ยางแพงครับ ตั้งศูนย์อย่างดีๆ 600-800 บาท ผมว่าคุ้ม ล่าสุดหลังปีใหม่ผมทะยอยเอารถไปตั้งศูนย์ใหม่ทั้งๆทีไม่มีอาการ มันก็ขยับนะครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2024, 20:23:10 »
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ

เปลี่ยนก่อนแล้วทดลองขับ ถ้าโอเค ก็จบ ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 08:16:10 »
ถ้าไม่ได้ลำบอกเรื่องเงินมากมาย ตั้งไปก็ได้ครับ คิดซะว่าตรวจเช็ค

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 08:31:33 »
ผมยีงไม่เคยเจอกรณีที่ตั้งศูนย์แล้วไม่จบครับ
และเคยศูนย์ล้อเพี้ยน จากการใช้งาน ช่างสันนิฐานว่า น่าจะตกหลุม หรือกระแทกจากถนนที่ไม่ค่อยดี
ส่วนตัวอาจจะให้เขาตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้เลยครับ
แต่รถที่ใช่คือรถญี่ปุ่นธรรมดา อาจตั้งได้ง่ายกว่าพวก ีถยุโรปที่ซับซ้อนกว่าหรือเปล่า..

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 09:07:47 »
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ

เปลี่ยนก่อนแล้วทดลองขับ ถ้าโอเค ก็จบ ครับ

ตามหลักต้องเป็นแบบนี้ครับ
แต่ส่วนใหญ่ร้านยางจะชอบให้ตั้งไปเลย เพราะจะได้มีรายได้ค่าตั้งศูนย์ด้วย
ต้องบอกร้านว่าขอลองขับก่อน

ผมคิดว่า ถ้าเป็นรถใหม่ตั้งร้านไหนก็เหมือนๆ กัน เพราะช่วงล่างยังแน่น
แต่ถ้ารถเก่าต้องหาร้านเก่งๆ หน่อย

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 09:26:11 »
ไม่จำเป็นครับ ไม่มีอะไรกระทบเกี่ยวกับช่วงล่าง ศูนย์ตรงอยู่แล้วไปตั้งไม่รู้จะดีไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2024, 10:42:41 »

ร้านถ่วงล้อนิ่งๆ ในกทม. ณ ตอนนี้แนะนำที่ไหนเหรอครับ

ผมว่า ปัจจุบัน ร้านในกรุงเทพฯ หรือต่างจังหวัด ที่ร้านใหญ่ๆ หน่อย เขาถ่วงล้อโอเคแล้วนะครับ ผมเปลี่ยนยางมา 3-4 ร้าน (ผมใส่ล้อ 20 นิ้ว)  ก็ตั้งจบหมด

แต่เคยได้ยินว่า มีบางร้านตั้งไม่จบ จนต้องเปลี่ยนร้าน สมัยก่อนนะ

เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ค่อยได้ยิน เพราะร้านใหญ่ๆ เขามีเครื่องมีอมาตรฐานกันแทบจะทุกร้านแล้วครับ

ร้าน N.... เคยได้ยินว่าเขาขายล้อ ยาง และ ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ ให้เฉพาะรถที่ซื้อล้อ ยาง กับเขาเท่านั้น และ เครื่องที่เขาใช้มาตรฐานสูง(ที่เขาพูดนะ) แต่ผมว่า ร้านอื่นเขาก็ไม่ได้ใช้เครื่องกิ๊กก๊อก หรอกครับ ไม่งั้นเขาตั้งหรือทำได้อยู่ร้านเดียว ผมว่าก็เกินไป ผมเฉยๆ ครับ เพราะล้อเล็กๆ จะถ่วงง่ายกว่า พวก ขอบใหญ่ๆ เยอะ

ปล. ถ้าแค่ถอดล้อ ออกมาเปลี่ยนยาง แล้วศูนย์รถเพี้ยน แล้ว การสะเทือนๆ กระแทกกระทั้น จากพื้นถนนเมืองไทย ไม่ทำให้ศูนย์รถเพี้ยนทุกๆ อาทิตย์ ตั้งศูนย์ทีนึงเหรอครับ

ปล2. ไม่ต้องตั้งศูนย์ เอาไปขับดูก่อนครับ ถ้าอาการยังดี ไม่เบี้ยว ไม่ผิด ไม่เพี้ยน ก็ถือว่าโอเค

ปล3. ถ้าจะมันจะเพี้ยน มันอาจจะเพี้ยนตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนยางแล้วก็ได้ แต่หน้ายางเก่า ยางที่สึกมากๆ แล้ว อาการมันไม่ออก เท่า ยางใหม่ ที่มันหนึบๆ อาการออกซ้าย ออกขวา มันจะชัดเจนมาก (สังเกตุหน้ายางเก่าด้วยว่าสึกผิดปกติด้านใดด้านหนึ่งไหม)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 09:17:40 »
ถามว่าจำเป็นไหม?
ไม่จำเป็นครับ ถ้ารถเราศูนย์ดีอยู่แล้ว
ถอดยางเก่า ใส่ยางใหม่ ช่วงล่างแทบไม่มีการเปลี่ยนแปลง

แต่เพื่อความสบายใจ
ยางชุดเดิมใช้มานานแล้ว ผ่านการใช้งานสารพัดรูปแบบ
ก็ถือเอาช่วงเปลี่ยนยางตั้งศูนย์ใหม่ไปด้วยเลย
แบบนี้ก็ทำได้ ไม่ผิดอะไร

อยู่ที่ความพอใจ
ถ้าเป็นผมจะสังเกตุอาการอื่นๆร่วมด้วย
เช่น อาการยางกินในไหม
อาการช่วงล่างกินซ้ายกินขวาไหม
ก่อนตัดสินใจว่าตั้งศูนย์ใหม่ไหม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 22:18:32 »
แนะนำให้ตั้งศูนย์ทุกๆ 40,000km ปลอดภัยสุดๆครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2024, 22:53:37 »
ถ้าของเก่าดีอยู่แล้ว   ตั้งศูนย์ใหม่ 90%เละ 

ร้านส่วนมากแค่เอารถขึ้นเครื่องสองครั้งยังไม่ได้ค่าเดิมเลย  แล้วมันจะตั้งออกมาดีได้ไง