ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มไมล์เพี้ยนนี่มีผลต่อ odometer ด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 1743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
เท่าที่รู้คือ ปกติเข็มไมล์จะเร็วกว่าความเร็วจริงอยู่นิดหน่อย เช่นความเร็วจริง 95km/hr แต่ไมล์โชว์ 100km/hr

ถ้าเราวิ่งความเร็วจริงคงที่ที่ 95km/hr โดยที่เข็มโชว์ 100km/hr ไป 1 ชั่วโมง
ตัว odometer จะขึ้นว่าเราวิ่งไป 95km หรือ 100km ครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
Re: เข็มไมล์เพี้ยนนี่มีผลต่อ odometer ด้วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 14:15:47 »
แยกส่วนกันครับ เข็มไมล์อ่อนก็อ่อนไป แต่ odometer ตรงดีครับ ผมถึงชอบบอกว่าพวกใส่ล้อใหญ่ให้ไมล์(เข็ม)ไม่เพี้ยน มันก็ไปเพี้ยนตรงอื่นแทน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เข็มไมล์เพี้ยนนี่มีผลต่อ odometer ด้วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 15:49:09 »
เพี้ยนไปตามความเร็วซิครับ  วิ่งจริง 95  แต่ไมล์ขึ้นจริง 100  มันก็เพี้ยนไปตามกันซิครับ

เจตนาที่เขาทำให้อ่อน  ทำให้มองว่ารถเราประหยัดกว่าความเป็นจริง 

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 16:30:31 »
เท่าที่ผมจับไมล์อ่อน แต่ odo ตรงนะครับ ... เอาจริงๆในกรณีผมใส่ยางใหญ่ (Outback ยกเครื่อง Legacy มาใส่) ทำไมล์ตรง odo แข็งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 17:06:10 »
Odo มันก็วัดตามไมล์ของรถครับ

มันมีตัวแยก Odo กับ เลขไมล์ แยกกันเหรอครับ (อาจจะมีก็ได้นะ แต่ผมไม่ทราบ)

ผมว่ามันก็นับ Odo ตามเลขไมล์ นั้นละครับ ถ้าเพี้ยน มันก็เพี้ยนหมด คิดเป็น % เอา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 19:29:45 »
รถผม ไมล์อ่อน 3
แต่ odo ตรงกับ GPS ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 20:21:39 »
รถผม ไมล์อ่อน 3
แต่ odo ตรงกับ GPS ครับ
เท่าที่ผมจับไมล์อ่อน แต่ odo ตรงนะครับ ... เอาจริงๆในกรณีผมใส่ยางใหญ่ (Outback ยกเครื่อง Legacy มาใส่) ทำไมล์ตรง odo แข็งครับ

เมื่อหลายๆปีก่อนผมลองกับรถที่บ้าน 2 คัน ก็ได้ผลตามนี้ครับ
ล้อเดิมยางเดิมนะครับ
แต่รถหลังปี 2020 มาจะตรงหรือไม่ไม่ได้ลองจับครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 21:24:48 »
bmw f30
ล้อ 17 นิ้ว 225/50 ไมล์เพี้ยน 4%, odo ตรง

เปลี่ยนใส่ล้อ 18 225/45 ไมล์เพี้ยน 3%, odo แข็งขึ้นเกือบๆ 1 %
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2024, 13:20:48 »
ODO มันควรจะต้องตรงครับ แต่ความเร็วมันจะเพี้ยนครับ

เข็มความเร็ว แปลงค่ามาจาก ODO ครับ เพราะเราวัดระยะทางมาเป็น pulse ยกตัวอย่างเช่น ระยะทาง 1 เมตร ส่งสัญญาณมา 1 pulse แล้วค่อยเอาจำนวณ pulse ที่ได้ มาแปลงเป็นความเร็วครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2024, 20:01:02 »
รถผมดีแม๊ก ปี 2003  เดิมไมล์ตรงมั้ย ไม่รู้  แต่ทำการเปลี่ยน
1.เปลี่ยนเกียร์ จากออโต้เป็นธรรมดา  เกียร์สุดท้ายออโต้ ทด 0.694  ธรรมดาทด 0.745
2.เปลี่ยนเฟืองท้ายจากเดิม 4.5 ไปใช้ 3.3
3.เปลี่ยนยาง จากเดิม 225/70/15 เป็น 225/70/17

ผลคือไมล์แข็งครับ  ไมล์ขึ้น 85 เร็วจริง gps120

ไมล์ระยะทางก็แข็งขึ้นด้วย  ขับ 10 กม. นััััับหลักกิโล  แต่ตัวเลขขึ้น 7.4

แสดงว่าแข็งขึ้น26% ผมลองวัดระยะทางจากกูเกิ้ลแล้วกดไมล์นับ0ไป    ไปถึงปลายทางเอาระยะทางที่จอไมล์+26% ตรงกับกูเกิ้ล

ผมจึงต้องคอย+26%มาตลอด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 09:09:07 »
เพี้ยนแน่นอนครับ

Odometer และ speedometer ในรถสมัยใหม่ มันใช้ระบบคล้ายๆ กะไมล์จักรยานอะคับ เป็น magnetic sensor วัดว่าหมุนไปกี่รอบ ..... และถ้าเคยขี่จักรยาน เวลาจะตั้ง speedometer มันจะต้องเลือกด้วยว่าไซส์ล้อขนาดเท่าไหร่   ดังนั้นก็แปลว่า ขนาดล้อมีผลต่อการวัดของ Odometer และ Speedometer   (ก็แน่นอน หนึงรอบการหมุน ของล้อ ที่ diameter ไม่เท่ากัน ระยะที่ได้มันก็ต่างกัน)

https://auto.howstuffworks.com/car-driving-safety/safety-regulatory-devices/odometer.htm
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 10:22:07 »

Odometer และ speedometer ในรถสมัยใหม่ มันใช้ระบบคล้ายๆ กะไมล์จักรยานอะคับ เป็น magnetic sensor วัดว่าหมุนไปกี่รอบ ..... และถ้าเคยขี่จักรยาน เวลาจะตั้ง speedometer มันจะต้องเลือกด้วยว่าไซส์ล้อขนาดเท่าไหร่   ดังนั้นก็แปลว่า ขนาดล้อมีผลต่อการวัดของ Odometer และ Speedometer   (ก็แน่นอน หนึงรอบการหมุน ของล้อ ที่ diameter ไม่เท่ากัน ระยะที่ได้มันก็ต่างกัน)

https://auto.howstuffworks.com/car-driving-safety/safety-regulatory-devices/odometer.htm
วิธีเหมือนกัน แต่ไม่ได้ใช้ตัวคูณเดียวกันครับ

"A certain amount of "speedometer advance" is necessary to compensate for negative tolerances in tire diameter, electronic controls, and other factors. This advance reduces the risk of the speedometer displaying a speed that is less than the vehicle's actual speed. The maximum permitted speedometer advance is 10% of the actual speed plus 2.4 mph. Example: Actual Speed = 50 mph : 50 mph x 10% = 5 mph; 5 mph + 2.4 mph = 7.4 mph Therefore, the permissible displayed speed is a range of 50 to 57.4 mph. (Note: The displayed speed MUST NEVER BE LESS than the actual speed). No repairs should be attempted if the speedometer advance is within 10% + 2.4 mph. NOTE: The amount of speedometer advance has no effect on recording of accumulated mileage in the odometer display. The odometer records total mileage digitally and does not incorporate any "advance" tolerances."

https://www.bimmerforums.com/forum/showthread.php?2081508-Speedometer-and-Mileage-out-of-sync

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 10:41:58 »
บอกไม่ถูก
ผมมีรถจักรยาน ปั่นออกกำลัง มี mile วัดระยะทาง
มีมอเตอร์ไซค์ ขี่ไปทำงาน
มี suzuki ertiga 1.4
แล้วก็ NP300 ยาง 265/60/18
เส้นทางปกติ
ertiga ไมล์อ่อน วิ่ง100 gps มือถือ บอกความเร็ว 93 กม./ชม ระยะทางขับไปทำงาน 48 กม. กด trip 0 เริ่มเก็บข้อมูล
มอเตอร์ไซค์ Yamaha nmax วิ่ง 100 gps มือถือบอกความเร็ว 93 กม./ชม. ระยะทางขับไปทำงาน 47 กม. กด trip 0 เริ่มเก็บข้อมูล
NP300 วิ่ง 100 GPS มือถือบอก 99 กม./ชม ระยะทางขับไปทำงาน 47 กม.แบบ set trip เป็น 0
ปั่นจักรยาน ไปที่ทำงานวันหยุด ระยะทาง ไมล์ของจักรยาน บอก 45 กม. (ไมล์จักรยาน set ขนาดล้อ/ยางตาม คู่มือการใช้งาน)

ลองเปิดเช็คระยะ googlemap ได้ 47.5 กม.

สรุปข้อมูลผมคือ แล้วแต่เลยว่าจะไปทางไหน แล้วแต่รถ/อุปกรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2024, 10:44:23 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 13:20:25 »
เคยเจอว่าจริงบริษัทรถ  "จงใจ" ตั้งค่าความเร็วความเร็วบนหน้าปัทม์ให้เพี้ยน   

เช่นขับ  95 ให้โชว์ 100    เพราะเอา OBD ดูค่า  มันขึ้น95 แต่หน้าปัทรถมัน 100 

แต่ ODO  จะไม่ให้แสดงเพี้ยน  หลอกค่าแค่หน้าปัทม์ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 13:55:37 »

วิธีเหมือนกัน แต่ไม่ได้ใช้ตัวคูณเดียวกันครับ

"A certain amount of "speedometer advance" is necessary to compensate for negative tolerances in tire diameter, electronic controls, and other factors. This advance reduces the risk of the speedometer displaying a speed that is less than the vehicle's actual speed. The maximum permitted speedometer advance is 10% of the actual speed plus 2.4 mph. Example: Actual Speed = 50 mph : 50 mph x 10% = 5 mph; 5 mph + 2.4 mph = 7.4 mph Therefore, the permissible displayed speed is a range of 50 to 57.4 mph. (Note: The displayed speed MUST NEVER BE LESS than the actual speed). No repairs should be attempted if the speedometer advance is within 10% + 2.4 mph. NOTE: The amount of speedometer advance has no effect on recording of accumulated mileage in the odometer display. The odometer records total mileage digitally and does not incorporate any "advance" tolerances."

https://www.bimmerforums.com/forum/showthread.php?2081508-Speedometer-and-Mileage-out-of-sync

มันเป็นแค่คอมเม้นนึงในเวบบอร์ดนิคับ  "speedometer advance"  มันจะมาจากไหนละนั่น เพราะส่วนที่บอก The maximum permitted speedometer advance is 10% of the actual speed ประเด็นมันคือแล้วมันค่า actual speed มายังไง ?   ถ้ามันไม่ได้ sync  กับ GPS ตัว ECU มันไม่มีทางรุ้หรอกคับ  ว่า actual speed มันเท่าไหร่ เพื่อที่จะมาปรับตัวคูณจากระบบ magnetic   (ก็เหมือนไมล์จักรยานอีกนั่นแหละคับ  มันมีทั้งแบบ magnetic กะ GPS   ถ้าเป็นแบบ GPS มันไม่สนขนาดวงล้อเลย แต่ถ้าเป็นแบบ magnetic ยังไงก็ต้องตั้งขนาดล้อ )
There is no spoon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 15:15:43 »

มันเป็นแค่คอมเม้นนึงในเวบบอร์ดนิคับ  "speedometer advance"  มันจะมาจากไหนละนั่น เพราะส่วนที่บอก The maximum permitted speedometer advance is 10% of the actual speed ประเด็นมันคือแล้วมันค่า actual speed มายังไง ?   ถ้ามันไม่ได้ sync  กับ GPS ตัว ECU มันไม่มีทางรุ้หรอกคับ  ว่า actual speed มันเท่าไหร่ เพื่อที่จะมาปรับตัวคูณจากระบบ magnetic   (ก็เหมือนไมล์จักรยานอีกนั่นแหละคับ  มันมีทั้งแบบ magnetic กะ GPS   ถ้าเป็นแบบ GPS มันไม่สนขนาดวงล้อเลย แต่ถ้าเป็นแบบ magnetic ยังไงก็ต้องตั้งขนาดล้อ )
Actual speed หรือ distance มันก็มาจากการคำนวณอ้างอิงเส้นรอบวงล้อแหละครับ คูณด้วย pulse ที่จับที่ดุมล้อ แต่ parameter เส้นรอบวงล้อมันไม่เท่ากัน ถ้าเอาไปแสดงบนมาตรวัดความเร็วก็จะคูณเยอะกว่า เอาไปแสดงที่ odo ... ถามว่าทำไมต้องทำแบบนั้น เพราะมาตรวัดความเร็วมี requirement ให้มัน overstate (ด้วยเหตุผลทางกฎหมายส่วนหนึ่ง และ เหตุผลทางการตลาดส่วหนึ่ง) ในขณะที่ odo ถ้าไม่ตรง จะมีปัญหาในการใช้งานได้ (เช่น แผนที่บอกให้ขับบนถนนนี้ 5 กิโล ถ้ามันเพี้ยนไป 5% นี่หายไป 250 เมตรเลยนะครับ ได้เลี้ยวเจ้าซอยผิดกันบ้างแหละ)

นอกจากนั้นผมเคยลองจับกับรถผมเองแล้ว ได้ผลตามที่ว่ามาจึงตอบตามที่ตอบไปครับ

แต่แน่นอนครับ ถ้าใส่ยางขนาดไม่มาตรฐาน ยังไงก็เพี้ยนทั้งคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2024, 15:19:05 โดย Turin »

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 16:32:02 »
พ่อและผมเเคยจับระยะทาง กด trip A , B รถ 2-3 คัน ยางขนาดเดิม เส้นทางจากบ้านไปบ้าน ตจว
Odo ตรงเทียบกับ GPS
ส่วนเข็มไมล์ ปกติจะอ่อนกว่าหน่อยๆ แล้วแต่คัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT