ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้รถมือ 2 ราคาลงจริงไหม รถยุโรปลงด้วยหรือไม่?  (อ่าน 5262 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lazadian

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีกำลังมีแผนซื้อรถใหม่ ปกติจะซื้อรถญี่ปุ่นมือ 1 แต่เห็นข่าวว่าช่วงนี้รถมือ 2 ราคาลงเลยเริ่มสนใจ
อยากทราบว่ารถยุโรปพวก 330e G20, 520D, 320D ราคาลงไหมแล้วตัวไหนที่พี่ๆคิดว่าน่าเล่นดีครับ
ปล.ตั้งงบไว้ 1.5-1.6 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
ยุโรปมือ2 ราคาลงกว่าปีก่อนๆจริงครับช่วงหลังมานี้
ถ้ารับค่าดูแลยุโรปได้ก็น่าเล่นครับ รถขับดีกว่าญี่ปุ่นเยอะ ส่วนความสบายแล้วรุ่นและความชอบ
งบ 1.5m น่าจะไกล้หมดBSIกันแล้ว หรือบางคันอาจหมดแล้ว

จากประสปการณที่ขับและเคยเป็นเจ้าของมาบางคัน รวมถึง d-seg ญี่ปุ่น
-520d G30 ขับทางไกลดีมาก นิ่ง นั่งสบาย นุ่มพอควร เงียบ ลงตัวสุดๆ
-320d G20 ขับดีมาก(ออกไปทางวัยรุ่น) คมๆซิ่งๆ แข็ง แคบ ผู้ใหญ่อาจว่าไม่สบาย
-Camryปัจจุบัน ขับเรื่อยๆชิลๆ ถือว่าขับสบายเลย แต่นิ่งเทียบBMWไม่ได้ ผู้โดยนั่งสารสบายกว่า จากช่วงล่างนิ่มๆ เบาะที่นุ่มกว่า และพื้นที่กว้างกว่ามาก
ความเงียบน้อยกว่า series3 นิดหน่อย
สรุปคือ BMWขับดีครับ แต่Camryขับสบายกว่าในความเร็วไม่สูง

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ราคาซื้อเข้า ลงจริงครับ แต่ราคาขายออก ก็ยังทรงๆอยู่ อยู่ที่ปี รุ่น เลขไมล์ BSI ส่วนต่างราคาจะเกิดจากตรงนี้

CLA ปี 16 ซื้อกันไม่ข้าม 6แสน

320D ปี 21 ซื้อกันล้านต้นๆ

แต่ราคาขายออกก็ตามที่เห็นกันในเว็ปนั่นละครับ

ออฟไลน์ Turin

ราคาซื้อเข้า ลงจริงครับ แต่ราคาขายออก ก็ยังทรงๆอยู่ อยู่ที่ปี รุ่น เลขไมล์ BSI ส่วนต่างราคาจะเกิดจากตรงนี้

แต่ราคาขายออกก็ตามที่เห็นกันในเว็ปนั่นละครับ
อื้อหือ ... ราคารับเข้าดุดี

ออฟไลน์ -Brian

ยุโรปราคาลงเยอะมากในช่วงปีที่ผ่านมาครับ เฉลี่ยลงรุ่นละ 150,000-200,000 กันเลยภายในปีเดียวครับ

5 Series G30 ดีเซล 1.3 ล้าน+-
3 Series G20 ดีเซล 1.1 ล้าน+-
XC40 T5 เบนซินล้วน ต่ำล้าน
XC60 T8 ปลั๊กอินไฮบริด 1.5 ล้าน +-

สำหรับงบที่คุณว่ามา ผมจะสนใจอยู่ 4 รุ่นข้างต้นนี้ครับ ส่วนเบนซ์ผมตัดออกเพราะว่าที่ราคาดีก็จะมีแต่ไฮบริด ส่วนดีเซลราคาโดด + ตัวรถในตลาดให้เลือกน้อยครับ ทั้ง C Class และ E Class

อื้อหือ ... ราคารับเข้าดุดี

ช่วงครึ่งปีที่ผ่านมา พ่อค้ารถกดราคารับซื้อยับครับ เพื่อที่จะได้มีกำไรต่อคันมากหน่อย เพราะมีโอกาสติดมือเยอะกว่าแต่ก่อน เนื่องด้วยมาตรการไฟแนนซ์ที่เข้มงวดขึ้นครับ

• Newbie
  • *
ยุโรปราคาลงเยอะมากในช่วงปีที่ผ่านมาครับ เฉลี่ยลงรุ่นละ 150,000-200,000 กันเลยภายในปีเดียวครับ

XC60 T8 ปลั๊กอินไฮบริด 1.5 ล้าน +-

สำหรับงบที่คุณว่ามา ผมจะสนใจอยู่ 4 รุ่นข้างต้นนี้ครับ ส่วนเบนซ์ผมตัดออกเพราะว่าที่ราคาดีก็จะมีแต่ไฮบริด ส่วนดีเซลราคาโดด + ตัวรถในตลาดให้เลือกน้อยครับ ทั้ง C Class และ E Class

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับราคาแนะนำ แล้วถ้าเป็น 330e g20 น่าเล่นไหมครับ หรือว่าเอา 5 Series G30 ดีเซล 1.3 ล้าน+- ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
ไม่ทราบเหมือนกันว่าตกมั๊ยครับ

แต่อยากจะให้ดูเรื่องพื้นที่เก็บของท้ายรถครับ
พวก 330e 530e พื้นที่ท้ายรถจะน้อยมากจนอึดอัดเวลาไปตจว.ได้ครับ
(ผมเป็นมาแล้ว แค่ภรรยากับลูกชายสี่ขายังลำบาก จนต้องไปหา SUV มาใข้)

ถ้าวัยรุ่น โสดหรือมีรถใหญ่แล้ว เลือกตามที่ชอบ
ถ้ามีครอบครัว และรถคันเดียวไป 520d
หรือถ้าไม่ได้สนุกกับการขับรถ หรือชอบ BMW มานาน
แล้วอยากได้รถใช้งานดีๆ ผมว่าญปป้ายแดงงบนี้ก็ขับดีใช้งานสบายใจดีนะครับ

ส่วนเรื่องการขับขี่มันขับดีแน่นอนเพียงแต่ดีมากน้อยแตกต่างตามรุ่นย่อยอีกที
แม้แต่ 530e pre-LCI m-sport กับ 530e LCI m-sport ยังขับดีต่างกันเลย
เพราะ LCI ได้ช่วงล่าง adaptive กับระบบเลี้ยว 4ล้ออะไรประมาณนี้ครับ

** ความจุท้ายรถ
320d 480L
330e 375L
520d 530L
530e 410L

Camry  524L

ออฟไลน์ Teera

ตกครับ
EV Effect

เพื่อนที่ทำเต็นท์ เหลาให้ฟังว่า รถขายยาก ต้อง Cut loss
ราคาที่ มันลง คือ ราคาที่เต็นท์รับเข้าไว้ ช่วงโควิด
พอกระแส EV มา รถมือ 2 เลย ขายไม่ออก ต้องปล่อยเท่าทุน ครับ
สังเกตุได้ ว่าที่เอามา Sale นั้น รถเต็นท์ ซะเป็นส่วนใหญ่

ผมลองมาคิดดู ก็น่าจะจริงนะ
รถบ้าน แบบเรา ซ่อมถึงๆ ของแต่งเต็มลำ ล้อ เบรค ให้ขายราคาแบบนั้น ขายไม่ลงหรอก

เว้นแต่ บางคน อาจจะอยากขับ EV มากๆ

ออฟไลน์ Sit: )

ราคารถยุโรปตกลงมาเรื่อยๆเป็นปกติครับ
แต่ยุคหลังๆราคาตกลงมาเร็ว ส่วนนึงเพราะค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงรถยุโรปสูงขึ้นมาก
ทำให้ราคายิ่งลงมาเร็ว

ออฟไลน์ Zephyrs

แยกเป็นปัจจัยภายนอกกับภายใน
ภายนอก
- ไฟแนนซ์จัดยากขึ้น ดอกเบี้ยสูง
- คนผ่อนกันไม่ไหวเยอะขึ้น ปล่อยรถโดนไฟแนนซ์ยึดไปเลยก็มี ลานประมูลสมัยก่อนไม่ค่อยมีพวกรถยุโรปเยอะตอนนี้ก็เห็นกันเนืองๆ
ภายใน
- ตัวรถไม่คุ้มกับการลงทุนมากเรื่อยๆเพราะความซับซ้อนของรถเพิ่มตามตัว
- ยุโรปไปในทิศทางไฮบริดกันเกือบหมด ไม่ว่าจะด้วยเรื่องภาษีหรือรักโลก ผลคือราคามือ 1 ไม่สูง คนออกเยอะ ได้ออปชั่นเยอะ
แต่ราคามือสองก็ร่วงไวเพราะความเสี่ยงไฮบริด + ความซับซ้อน แคมรี่ไฮบริดสมัยก่อนที่ราคาร่วงตกเหวยังไง ของยุโรปก็แทบจะสองเท่า
E300 Bluetech w212 ปี 14-16 หาจังหวะดีๆครึ่งล้านก็หาได้ (แต่ค่าซ่อมก็อาจจะราวๆครึ่งเท่าของตัวรถก็ได้นะ)
F10 ยังวิ่งแถวๆ 7-8 แสนอยู่ นั่นแหละ ใครว่าเบนซ์เก็บราคาได้ดีกว่าบีเอ็มก็คงต้องคิดกันใหม่แล้วมั้ง
- Mindset ยุโรปกลายเป็นยัดเทคโนโลยีให้มากที่สุด แล้วไปเน้น Reliable ทีหลัง ผลก็อย่างที่เห็น ล่าสุดของตราดาวที่ใส่แบตลูกเท่าขี้มดมาให้ไว้สำหรับสตาร์ทรถไม่ดังแชะๆ
ดันเอาตัวปั่นไฟไปอยู่ในหัวเกียร์.. คือน่าให้คนออกแบบแม่มมานั่งยกเกียร์ คันเกียร์ออกแต่ละคันเอง ใครสติดีเขาออกแบบอย่างนั้นบ้าง

ล่าสุดเรื่องงามหน้าของค่ายดาวอยู่ในเวปต้องห้ามนั่นแหละ เบนซ์ขับหน้าเข้าศูนย์ไปเคลม 4-5 รอบไม่ยอมจบ ช่างไม่มีความสามารถพอ
ที่ตลกร้ายคือ วันที่พี่แพนลงคลิปสัมฯกับพี่ดอม (ไดฯ PR เบนซ์ไทย) พี่ดอมแกพูดเรื่อง Retail of the Future ว่าจะเซ็ตราคารถให้เท่ากันหมดแล้วแข่งกันเรื่องศูนย์บริการ
ดูจบปุ๊ป เข้าเว็บต้องห้าม เจอกระทู้นั้นอยู่หน้าแรกพันทิปหลาเลย ก็เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจะแก้กันยังไงก่อน

เรื่อง EV มีส่วนในระดับนึง แต่คิดว่ารถยุโรปสองค่ายนี้มันมีอะไรมากกว่าแค่เรื่องเร็วแรง (ถ้าเร็วแรงไป Tesla กันหมดละ) เรื่องค่าน้ำมันก็คงไม่ได้เขียมกันขนาดนั้น
คือตราบใดมันไม่แดกแบบอูฐเหมือนยุค 6.9 ลิตรเห็นเลข 4-5 km/l เป็นเรื่องปกติ คนมีเงินซื้อตราดาวกับใบพัดได้ก็คงไม่มีมาเขียมจะเอา 20km/l อะไรขนาดนั้น
อาจจะมีผลบ้างถ้ามองว่าออกมือ 1 EV แล้วไม่ต้องผจญภัยกับปัญหายุโรปมือ 2

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอนนี้ ราคารับซื้อถูกลงครับ ไม่ใช่เฉพาะยุโรป

เพราะตลาด BEV กำลังมาทับ

เพราะอย่าลืมว่า เต้นท์ หรือ ไฟแนนซ์ (พวกที่รีไฟแนนซ์) เขาก็ไม่อยากรับเท่าไหร่

ไม่ใช่ว่า การมีมือสองในมือคืนสินทรัพย์นะ เพราะจริงๆ เขาไม่ได้อยากได้สินทรัพย์พวกนี้ เขาอยากได้ดอกเบี้้ยจากผู้เช่าซื้อ หรือ กำไรจากการขาย มากกว่า

ลองนึกภาพ ถ้าคนหันไปซื้อรถใหม่ เป็นรถไฟฟ้ามากขึ้น คนที่มีรถ ICE มือในสองมือ มันจะดอยเอานะครับ

ตอนนี้ก็เป็น 1 เหตุผล ที่ทำให้คนรับซื้อ(ซื้อเข้า) กดราคาลง พอสมควร ครับ

ออนไลน์ solo

อย่าอ้างEVเลย เอาEVไปขายมันก็ไม่รับซื้อ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับราคาแนะนำ แล้วถ้าเป็น 330e g20 น่าเล่นไหมครับ หรือว่าเอา 5 Series G30 ดีเซล 1.3 ล้าน+- ดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่ซีเรียสเรื่องขนาดรถที่ยาวกว่า ผมไป 5 Series ครับ เหตุผลคือราคาไม่ได้หนีกับ 3 Series มากสำหรับมือสอง แต่ตัวรถค่อนข้างลงตัวกว่ากันเยอะครับ

อีกอย่างสำหรับผมถ้าเป็น BMW ยุคหลังๆมานี้ ดีเซลไม่แย่ครับ ประหยัดสุด แถมเรี่ยวแรงก็พอมี ผมมองว่าไม่จำเป็นต้องไปเล่น Hybrid ถ้าไม่ได้ชอบความแรงขนาดนั้น

ออนไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ใครจะไปเชื่อ วันนี้กำเงินล้านนิดๆก็ได้ขับ Series 3 G20 ตัวปัจจุบันล่ะ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ whoami

ลงหนักตอนซื้อเข้าแต่ราคาขายออกไม่ได้ลงหนักครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คนมันบ่จี๊  อ่ะครับ

เต๊นท์รถมือสอง อยู่ได้ต้องเข้าเร็วออกเร๊ว  เท่าที่จะทำได้  ไม่งั้นติด  คัทลอสก็ขาดทุน

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ลง จริง แต่ไม่ได้ลงเยอะมาก

รถยุโรป มือ 2  ตอนนี้ น่าสนมาก เพราะราคาต่างกับมือ 1 แบบ น่าสนใจ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

รับซื้อลงครับ แต่หน้าเต๊นเค้าพยายามดึงราคาให้มันไม่ลงเยอะ เหมือนให้ลงเฉลี่ยเท่าเดิมทุกๆปี

เดี๋ยวเรามาลุ้นกันปีนี้ว่า สต๊อกที่ล้น กับ เต๊นท์ที่เก็งกำไร ใครจะชนะครับ

ผมดีล 118i ไว้คันนึง สีส้มวิ่งน้อยมาก แต่ดันโดนชิงขายไปก่อน สักพักไปเจอขายใหม่ แต่ไมล์ขึ้นไป30,000โล
เล่นเอาหลอนไปเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใครจะไปเชื่อ วันนี้กำเงินล้านนิดๆก็ได้ขับ Series 3 G20 ตัวปัจจุบันล่ะ

ตอน F30 หลัง LCI

ตัวก่อน LCI ก็หาได้ในราคาล้านต้นๆ ครับ

มันประมาณนี้อยู่แล้วครับ ตั้งแต่ตัวก่อนละ

ออนไลน์ spn

ลงจริงครับจะรถรุ่นไหนๆ
CLA  6-7 แสน
G20 320d 1.1ล้าน
G30 520d 1.3
E220d AMG 1.5 ล้าน
C43 ต่ำกว่า 2 ล้าน

ราคาดูเข้าถึงง่าย น่าคบหา นั่งดูเกือบทุกวัน จนอยากซื้อเลย
เพื่อนผมบางคน ได้รถสภาพดี ไมล์น้อยจาก SIA รถปี 2021 ไมล์ไม่ข้าม 40,000 ราคาหายไปเกือบครึ่ง(ไม่รวมค่าธรรมเนียมต่างๆ) ถ้ามีเงินสด เหมาะมากๆประหยัดเงินไปหลาย

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Devil13

อย่าอ้างEVเลย เอาEVไปขายมันก็ไม่รับซื้อ

ถูกครับ หาเรื่องกดไปงั้นแหละ
บางที่เอา ฮอน โต ไปขายก็บอก ศฐ. ไม่ดีขายไม่ออก บลาๆๆๆๆ

• Newbie
  • *

ราคาดูเข้าถึงง่าย น่าคบหา นั่งดูเกือบทุกวัน จนอยากซื้อเลย
เพื่อนผมบางคน ได้รถสภาพดี ไมล์น้อยจาก SIA รถปี 2021 ไมล์ไม่ข้าม 40,000 ราคาหายไปเกือบครึ่ง(ไม่รวมค่าธรรมเนียมต่างๆ) ถ้ามีเงินสด เหมาะมากๆประหยัดเงินไปหลาย

ราคาดีมากเลยครับ ขอสอบถามหน่อยครับ SIA อันนี้หมายถึงประมูลมาหรอครับ           

ออฟไลน์ apinui

ถูกครับ หาเรื่องกดไปงั้นแหละ
บางที่เอา ฮอน โต ไปขายก็บอก ศฐ. ไม่ดีขายไม่ออก บลาๆๆๆๆ

ที่ EV ไม่รับซื้อเพราะไฟแนนท์ไม่รับจัดมือ 2 ครับ รับมาจะขายยังไง ต้องขายเงินสดอย่างเดียว ใครจะมาซื้อครับ

ส่วนฮอน โต รถยอดนิยม มีเต็มตลาดไปหมด มันล้น ลูกค้ามีตัวเลือกเยอะ รถไม่สวยจริงเต้นท์ก็ไม่อยากซื้อมาให้ติดมือหรอกครับ 

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **

มันน่าจะกระทบจากการมาของรถจีนมากกว่าครับ ออฟชั่นไฮโซในราคาจับต้องได้ แถมได้ป้ายแดง คนแห่ไปซื้อกันหมด มือสองก็ร่วงเป็นธรรมดา

ไหนจะรถเทิร์นอีกเป็นว่าเล่น

ขายไม่ออก + รับซื้อเข้า = ล้นตลาด = ราคาร่วง

ออนไลน์ spn

ราคาดีมากเลยครับ ขอสอบถามหน่อยครับ SIA อันนี้หมายถึงประมูลมาหรอครับ         
ใช่ครับ siam inter auction เค้าจะมีด้วยว่ารถคันนี้ สภาพไหน เกรดไหน ตามเกณฑ์ของเค้า แต่ก็ต้องดูถึงค่าธรรมเนียม ภาษี ค่ารถยก แล้วแต่คันไป
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ voyager

รุ่นที่อยากได้ ไม่เห็นลดราคาแรงๆบ้างเลย อย่างพวก 730d M340i M2

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
จากประสบการณ์ตรงที่ขายรถตัวเองเมื่อต้นปีที่แล้ว ประกาศขายได้ราคา 699K แต่เนื่องจากต้องการทะเบียนเดิมมาใส่รถใหม่แต่เอกสารรถใหม่ยังไม่พร้อม ล่าช้าไปสองเดือน ทำให้คนซื้อไม่รอ เลยต้องประกาศขายใหม่ สุดท้ายมาขายได้ตอนปลายปีที่แล้ว เหลือแค่ 600K
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Turin

รุ่นที่อยากได้ ไม่เห็นลดราคาแรงๆบ้างเลย อย่างพวก 730d M340i M2
M340 lot แรกขายถูกกว่า lci นิดเดียว ...

ออนไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
320d โฉมปัจจุบัน (G20) น่าเล่นมากที่สุด ใช้แล้วคุ้มแน่นอน
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT