ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสอง เช็คกันละเอียดขนาดไหนครับ  (อ่าน 1798 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGGIGGOG

• Newbie
  • *
เห็น GR86 AT อยู่คันนึงในเต๊นท์ ไมล์ 3,000 ยังไม่จดทะเบียน
ราคาสามสี่เดือนก่อน 2.3 ล้าน มาตอนนี้เห็นอยู่ 2.2 ล้าน

ผมก็ไม่มีความรู้ในวงการนี้มากนะครับ เข้าใจไปเองว่าราคานี้พอรับได้อยู่ แต่ก็มีบางจุดที่น่าสงสัย
เลยจะถามความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นว่า รถมือสองนี่จะซื้อทีตรวจสอบกันเยอะไหม ตรวจไปยันเจ้าของเดิมเลยรึเปล่าน่ะครับ (ถ้าเป็นไปได้)
แบบ ถามเต๊นท์ว่า เออ คันนี้พี่ได้มาจากใคร ผมขอช่องทางติดต่อสอบถามหน่อยได้ไหม อะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือสอง เช็คกันละเอียดขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 13:45:14 »
ตรวจสภาพทั่วไป มีชนหนักไหม จมน้ำไหม หรือ ผ่านการตกแต่ง ตัดต่อ อะไรมาไหม

รวมถึง ถ้ารถสวยจริงๆ มีประวัติการ service เต้นท์ก็จะบอก แล้วก็เอาไปเช็คได้

แต่ถ้ารถใหม่ไม่กี่เดือน แต่บอก book หาย ถามอะไรก็ไม่รู้ คิดแง่ลบไว้ก่อน

ออฟไลน์ Teera

Re: ซื้อรถมือสอง เช็คกันละเอียดขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 13:59:58 »
เดี๋ยวนี้ ต้อง เช็คคนขายด้วยครับ หาคนขายที่ Cradit ดีๆ จะเบาใจไปเปลาะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 14:01:02 »
ถ้าผมจะซื้อ ผมจะตรวจดังนี้ครับ

1.ดูก่อนว่ารถออกที่ไหน ... รถเกรย์หรือศูนย์ไทย
2.รถยังไม่จดทะเบียน ผมจะขอดูเอกสารรถ ว่าใครคือผู้ครอบครอง

ส่วนตัวรถ ก็ดูสีดูทั่วไป ตรงนี้ดูไม่ยากครับ สีเดิมไหม

ข้อควรระวัง ถ้าเจ้าของเดิมเป็นคนจีน อย่าซื้อครับ ถ้าเค้ากลับประเทศไปแล้ว เค้าจะโอนให้เราไม่ได้ครับ แถมอาจเจอปัญหาในอนาคตได้

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 14:35:51 »
ผมซื้อรถเต้นท์ครั้งสุดท้ายคือปี48 และก่อนนั้นปี 41หรือ42 ช่วงหลังวิกฤต์40 แล้วผมก็ไม่ซื้อรถเต้นท์อีกเลย! เพราะเจอว่าจ่ายสดแต่ไม่ยอมส่งเล่มโอนรถให้เราเกือบปีจนต้องให้ญาติพาคนไปยื่นโนติส... ผมมีประสบการณ์ไม่สวยกับเต้นท์  จากนั้นผมซื้อจากเจ้าของรถตลอดเอาเอกสารไปโอนเองตลอด ชื่อในสมุดจดทะเบียน บัตรประชาชนและคนที่ผมเจอตอนซื้อต้องเป็นคนเดียวกันเห็นหน้าเห็นตาเท่านั้น  และทำแบบนี้มา 9 คันแล้วจนปัจจุบัน   credit สำคัญที่สุดเจอหน้ากันรถไม่ดีต้องซ่อมเยอะเขาก็จะขายให้ถูกมากลดให้เยอะ แต่ถ้าสวยก็ขายแพงต่อรองได้น้อย ผมเจอคนแบบนี้ถึงจะซื้อ   พวกอวดดีปากดีแต่รถไม่ดีก็มีบ้างและไม่ได้เงินผมแน่นอน 8)

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 15:19:36 »
ก่อนไปดูรถ
1.ขอดูเล่มรถ
2.ประวัติการเข้าศูนย์
3.เลขไมล์ กับ ปีจดทะเบียน คร่าวๆสัมพันธ์กันไหม

วันไปดูรถ
1.สภาพรอบคัน ฝากระโปรง หลังห้องเครื่อง ข้างประตู ที่เก็บของท้ายรถ ใต้ยางอะไหล่ น็อต เม็ดอาร์ค รอยเชื่อมต่างๆ
2.ยาง ช่วงล่าง พวงมาลัย ไม่หลวม ไม่มีเสียงผิดปกติ
3.ลองสตาร์ทเครื่อง ตรวจเช็คแอร์ ทำงานปกติไหม
4.เช็คอุปกรณ์ไฟฟ้า เบาะนั่ง option ภายใน ตรงปีไหม ทำงานสมบูรณ์ไหม
5.เทียบสภาพ ราคา เลขไมล์ กับคันอื่นๆในเต้นท์

เลือกคันที่ราคาดี สภาพโดยรวมสมบูรณ์ ไม่ซีเรียสเรื่องรอยขนแมว ใต้กันชนมีรอยครูดเท่าไหร่ เพราะเคลมได้

เต้นท์
ผมเลือกเต้นท์ที่มีรถยี่หัอนั้น / รุ่นนั้นๆเยอะๆ เพราะเค้ามี turnover เยอะ เวลาไปรุ่นนึงมีให้เลือกหลายคัน ไม่ถูกใจเดี๋ยวก็ไปอีก บางทีเจ้าของยังบอก คันนี้ราคาถูกกว่าหน่อย เหมือนจะกรอไมล์มา เค้าก็บอกตรงๆ

วิธึการของผมนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 15:21:29 »
ก่อนไปดูรถ
1.ขอดูเล่มรถ
2.ประวัติการเข้าศูนย์
3.เลขไมล์ กับ ปีจดทะเบียน คร่าวๆสัมพันธ์กันไหม

วันไปดูรถ
1.สภาพรอบคัน ฝากระโปรง หลังห้องเครื่อง ข้างประตู ที่เก็บของท้ายรถ ใต้ยางอะไหล่ น็อต เม็ดอาร์ค รอยเชื่อมต่างๆ
2.ยาง ช่วงล่าง พวงมาลัย ไม่หลวม ไม่มีเสียงผิดปกติ
3.ลองสตาร์ทเครื่อง ตรวจเช็คแอร์ ทำงานปกติไหม
4.เช็คอุปกรณ์ไฟฟ้า เบาะนั่ง option ภายใน ตรงปีไหม ทำงานสมบูรณ์ไหม
5.เทียบสภาพ ราคา เลขไมล์ กับคันอื่นๆในเต้นท์ สอบถามว่าคันนี้ได้มาจากไหน

เลือกคันที่ราคาดี สภาพโดยรวมสมบูรณ์ ไม่ซีเรียสเรื่องรอยขนแมว ใต้กันชนมีรอยครูดเท่าไหร่ เพราะเคลมได้

เต้นท์
ผมเลือกเต้นท์ที่มีรถยี่ห้อนั้น / รุ่นนั้นๆเยอะๆ เพราะเค้ามี turnover เยอะ เวลาไปรุ่นนึงมีให้เลือกหลายคัน ไม่ถูกใจเดี๋ยวก็ไปอีก บางทีเจ้าของยังบอก คันนี้ราคาถูกกว่าหน่อย เหมือนจะกรอไมล์มา เค้าก็บอกตรงๆ

วิธีการของผมนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออนไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 15:29:57 »
ผมซื้อรถเต้นท์ครั้งสุดท้ายคือปี48 และก่อนนั้นปี 41หรือ42 ช่วงหลังวิกฤต์40 แล้วผมก็ไม่ซื้อรถเต้นท์อีกเลย! เพราะเจอว่าจ่ายสดแต่ไม่ยอมส่งเล่มโอนรถให้เราเกือบปีจนต้องให้ญาติพาคนไปยื่นโนติส... ผมมีประสบการณ์ไม่สวยกับเต้นท์  จากนั้นผมซื้อจากเจ้าของรถตลอดเอาเอกสารไปโอนเองตลอด ชื่อในสมุดจดทะเบียน บัตรประชาชนและคนที่ผมเจอตอนซื้อต้องเป็นคนเดียวกันเห็นหน้าเห็นตาเท่านั้น  และทำแบบนี้มา 9 คันแล้วจนปัจจุบัน   credit สำคัญที่สุดเจอหน้ากันรถไม่ดีต้องซ่อมเยอะเขาก็จะขายให้ถูกมากลดให้เยอะ แต่ถ้าสวยก็ขายแพงต่อรองได้น้อย ผมเจอคนแบบนี้ถึงจะซื้อ   พวกอวดดีปากดีแต่รถไม่ดีก็มีบ้างและไม่ได้เงินผมแน่นอน 8)

สอบถามเรื่องการไปลองรถหน่อยครับ ปกติที่เคยซื้อขายมา เขาให้ลองขับได้แค่ไหน เจ้าของขับเองหรือเราขับได้ด้วย ขับไปไกลไหม ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 18:02:06 »
เลขไมล์ คือ สิ่งที่แก้ไข(กรอ) ได้ครับ

ถ้าจะดู ต้องสภาพโดยรวม ไม่ใช่เลขไมล์ 10,000 km แต่ภายใน เบาะ พวงมาลัย มือจับ โครตช้ำ อันนี้ก็ไม่ใช่ละ

ไมล์น้อย แต่ทำสีมา อันนี้ก็ไม่ใช่

ไมล์น้อย แต่เปิดดูฝาน้ำมันเครื่อง ข้างในแทนที่จะสะอาด แต่กลับดำปี๋ อันนี้ก็ไม่ใช่

ไมล์น้อย แต่รอยขีดข่วนใต้ท้องรถเต็มไปหมด อันนี้ก็ใช้งานดุเกิ๊น

สุดท้าย ตรวจสอบสภาพโดยรวม

ที่สำคัญคือ เอกสาร ประวัติการเข้าศูนย์ การเครมประกัน(ถ้ามี) และ อื่นๆ ต้องชัดเจน ถ้าคลุมเครือ หนีให้ไว

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2024, 10:20:43 »

สอบถามเรื่องการไปลองรถหน่อยครับ ปกติที่เคยซื้อขายมา เขาให้ลองขับได้แค่ไหน เจ้าของขับเองหรือเราขับได้ด้วย ขับไปไกลไหม ครับ

ธรรมชาติคนดีดีที่จะเอาเงินหมื่นแสนล้านจากเรา เขาจะหวงรถแค่ประมาณหนึ่งครับ แต่ถ้าหวงมากไม่ให้ขับหรือบอกว่าวางมัดจำก่อนแล้วจะให้ขับ ก็ให้เขาเก็บไว้บูชาต่อไปเลยครับ 8)

ผมลองอย่างน้อยก็มีหลักเช่น 120 พวงมาลัยต้องนิ่งพอไม่สั่นเป็นเจ้าเข้าหรือเอียงกินซ้ายขวาพาเราเข้ากำแพง ส่วนเสียงดังผิดปกติก็ต้องปิดทุกเสียงในรถแล้วฟังก็ต้องเร็วราวๆนี้และระยะทางวิ่งก็พอสมควร ปัญหาคือถ้ารถเจ้าของบ้านอยู่กลางใจเมืองรถติดๆก็จะยากหน่อยอาจต้องขอนัดวันอาทิตย์เช้าๆ หรือไปเจอกันแถวชานเมืองครับ

*ถ้าไม่ให้ขับเองก็แปลว่ากลัวคนมาลองจนรถจะพัง? อันนี้ก็เข้าใจได้ถ้าเป็นรถโบราณรถสะสมหรือรถราคาหลายล้าน แต่จริงๆก็มองแบบถ้าเป็นเราคือคนขายเราจะให้คนที่ดูน่าเชื่อถือลองและคนที่ดูไม่น่าเชื่อถือได้ลองไหม เช่น ลงขาย porsche แต่คนมาขอซื้อทรงวัยรุ่นสร้างตัวขับรถคอกหรือนั่งมอเตอร์ไซค์วินมาขอลอง เราเป็นเจ้าของรถจะอยากให้ลองไหมครับ มันก็ต้องมีเช็คเครดิตกันก่อนประมาณนั้นละครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 15:38:36 »

ผมเจอมาทุกประเภทครับ

ตั้งแต่รถเต๊นท์ ให้สตาร์ทเครื่องเฉยๆไม่ให้ขยับรถเลย ถ้าจะลองต้องมัดจำหมื่นนึง อันนี้ขอบาย

อีกที่ ให้ขับเข้าอู่ยกรถถอดแผ่นปิดดูช่วงล่างเลย อันนี้ได้ใจเต็มๆเกือบซื้อแล้ว แต่พอจะซื้อบอกว่าเล่มเข้าไฟแนนซ์อยู่จ่ายตังแล้วต้องรอเดือนนึงถึงจะได้เล่มเลยขอบาย

สุดท้ายไปซื้อจากเจ้าของโดยตรง ให้เค้าขับขึ้นทางด่วนแล้วเรานั่งไปด้วย เสร็จแล้วราลองเองสั้นๆในลานจอดรถ เอาจริงผมว่าแบบนี้ดีสุด เจ้าของก็ไม่ต้องกลัวว่าเราจะเอารถเค้าไปชน

เราเองก็จะได้มีสมาธิกับการฟังเสียงแปลกๆ อาการช่วงล่าง ไม่ต้อพะวงกับถนนมากไป