ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจซื้อรถหน่อยครับ  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
ตอนนี้ขับ nissan sylphy 1.8v สนใจอยากเปลี่ยน
ที่ไปดูมามี nissan kicks vl กับ toyota altis hybrid premium
ระหว่างสองรุ่นนั้ขับเป็นไงบ้างถ้าเทียบกับคันเก่า หรือ มีรุ่นอื่นที่น่าสนใจอีกไหมคับ
หรือควรรอไปก่อน แล้ว altis  จะมีปรับอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจซื้อรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 19:03:45 »
ตัวรถ Altis คุณภาพการประกอบดีและ defect ต่างๆน้อย ถ้าได้สิงอยู่ในclub สักระยะ รู้สึกว่า ไม่อยากจุกจิก ควรไป Altis แต่ถ้า ชอบบุคลิกที่ไม่เหมือนรถรุ่นอื่นของนิสสันkicks ปัญหาต่างๆศูนย์นิสสันก็พร้อมช่วยรับมือแก้ไข ในช่วงยังอยู่ในการรับประกันเห็นแก้จบทุกอาการ ส่วนการขับขี่นั้นkicksให้ความกระฉับกระเฉงทันอกทันใจมากกว่า Altis Hybrid มากซักราวๆ30% ตัวรถก็มีความสูง พอเหมาะ ให้ความมั่นใจในฤดูฝนมากกว่า Altis เพื่อนฝูงผมมี kicks 2 คน แต่ไม่มีใครมี Altis เลยในกลุ่มเพื่อนๆ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจซื้อรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 19:54:19 »
ใช้ Sylphy มาอยู่แล้ว และสนใจ kicks แปลว่า รับได้กับ เรื่องเฉพาะตัวของ นิสสัน ดังนั้น ไป kicks ก็ไม่เลวครับ

รถคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน ขับดีครับ ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง หลังๆ defect แทบไม่มีละ เล่นได้ครับ

Altis .. นั่ง Taxi ก็หลายรอบ จะบอกว่า บรรยากาศในห้องโดยสาร ผมชอบตัวที่แล้วมากกว่า แผงประตูไม่หนา หลังคาไม่ต่ำ ตัวใหม่ นั่งแล้วอึดอัด ไม่สบายอ่ะ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 20:19:36 »
รถคนละแบบ

kicks ก็ดีแบบนึง

altis  ก็ใช้งาน ซ่อมง่าย

ต้องไปลองเองชัดเจนสุด ชอบแบบไหนจัดแบบนั้น

หรือไปลอง honda ให้ครบครับ ตัดสินใจไปเลยครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2024, 20:21:56 »
altis โฉมปัจจุบัน มันเหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการกังวนปัญหาจุกจิ๊กแค่นั้นจริงจริง
ภายในนั่งแล้วดูอึดอัดคับแคบ

อยากจะให้รอดู collola cross ที่กำลังจะเปิดตัวเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 07:12:34 »
เดือนหน้า corolla cross MC ครับ
รอคันนี้น่าจะดีนะ

ถ้าชอบออฟชั่นล้นๆ ไม่แน้นคันใหญ่ ไป Yaris cross ครับ (รอรถนานหน่อย 2-3 เดือน)

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 10:40:47 »
ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่อยากได้จากการเปลี่ยนรถครั้งนี้คืออะไรครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยกันแนะนำถูก เช่น อยากได้ความประหยัดมากขึ้น อยากได้รถที่ขับสนุกขึ้น หรืออยากได้รถยกสุงขึ้นเพื่อหนีน้ำรอระบาย แต่จากโจทย์สองคันนี้ ดูแลง่ายขายต่อดี ขอเลือกอัลติสครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2024, 09:00:56 »
ถ้าเอา kick หรือ altis ได้ ผมว่ารอ collora cross mc ได้เบรคมือไฟฟ้าดีกว่ามั้ยครับ
เผื่อเป็นตัวเลือกครับ

ถ้าชอบต้นแรงๆ ก็คงเลือก kick ครับ ถ้าชอบ toyota คงรอ collora cross ครับ มั่งนั่งสบายกว่า altis กว่า kick ครับ

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 10:28:23 »
ใช้ Sylphy มาอยู่แล้ว และสนใจ kicks แปลว่า รับได้กับ เรื่องเฉพาะตัวของ นิสสัน ดังนั้น ไป kicks ก็ไม่เลวครับ

รถคล่องตัว ประหยัดน้ำมัน ขับดีครับ ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง หลังๆ defect แทบไม่มีละ เล่นได้ครับ

Altis .. นั่ง Taxi ก็หลายรอบ จะบอกว่า บรรยากาศในห้องโดยสาร ผมชอบตัวที่แล้วมากกว่า แผงประตูไม่หนา หลังคาไม่ต่ำ ตัวใหม่ นั่งแล้วอึดอัด ไม่สบายอ่ะ

Altis ถ้านั่งหลังหัวเกือบชน แต่ว่าถ้านั่งหน้าก็ไม่ได้รู้สึกว่าหลังคามันเตี้ยนะ