ผู้เขียน หัวข้อ: Audi Q8 e-tron sportback กับ Lexus RX450h+ premium เลือกอะไรดีครับ?  (อ่าน 2291 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
อยากหา SUV ใช้ในเมือง EV/PHEV กลั่นมาได้สองตัวนี้ครับ
ตอนแรกคิดว่าจะจบที่ Lexus แต่หลายคนบ่นมากสำหรับ RX gen นี้ เรื่องเอาเครื่องสหกรณ์แคมรี่มาใส่แล้วเสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องผู้โดยสารมาก ทั้งๆ ที่การ insulate เสียงอื่นๆ ทั้งข้างล่างและกระจกรอบๆ ทำดีมาก กลายเป็นได้ยินแต่เสียงเครื่องเวลาออกจาก mode ไฟฟ้า youtuber ฝรั่งบนหลายคนเลยกลัวตรงจุดนี้ครับ
แต่จุดที่น่าสนใจคือ ความสบายในการขับขี่นั่งโดยสาร และ reliability

เลยมองอีกตัวที่น่าสนใจคือ Audi Q8 e-tron sportback ตัวท้อป ผมชอบหน้าตาทั้งนอกและในมากกว่า Lexus แต่การนั่งเบาะหลังสบายไม่สู้ Lexus อีกทั้งไม่มีเบาะหลังเอนไฟฟ้า เบาะเป่าเย็นทั้งสี่ที่นั่ง Lexus ดีมากเรื่องเบาะ
EV range คันนี้ WLTP 520 km ถือว่ารับได้ ปกติใช้ Audi มาสองคันแล้ว คันนี้น่าจะคุ้นเคยได้ไม่ยาก
กังวลการดูแลรักษาระยะยาวในแง่ช่วงล่างถุงลม

จริงๆ ถ้าเป็นเมืองนอกเลือกไม่ยากผมน่าจะเลือก RX แต่ในไทยราคาสองรุ่นนี้ห่างกันราว 7 แสน ก็ถือว่าตัดสินใจยากครับ

ปกติขับในเมืองนั่ง 2 คน ไม่ออก ตจว
มีโอกาสที่จะมีผู้สูงอายุจะนั่งโดยสารเบาะหลัง แต่ไม่บ่อย
การชาร์จไฟทำได้ไม่ลำบากเนื่องจากมีที่ชาร์จในที่พักอาศัย ไม่คิดจะไปชาร์จข้างนอกตบตีกับใคร
ถ้าต้องขับไป ตจว (อาจจะปีละครั้งหรือสองปีครั้ง) Lexus RX น่าจะมีแต้มต่อ แต่ถ้าเลือก Q8 e-tron ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรเนื่องจากยังมีรถน้ำมันอยู่

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: Audi Q8 e-tron sportback กับ Lexus RX450h+ premium เลือกอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 09:56:42 »
วันก่อนขับตาม rx450 บนทางด่วน ความรู้สึกคือทำไมดูเล็กไม่ค่อยแกรนด์เท่าไหร่
พอมาดู spec ขนาดมันไปใกล้ X3 ฐานล้อสั้นกว่า X3 นืดนึงด้วย ตอนที่เห็นแวบแรกนึกว่า NX ซะอีก
หรืออาจจะเพราะ design ไฟท้ายเลยทำให้ดูเพรียว

ส่วน Q8 e-tron เอาแค่ความสวยผมชอบ Q8 ปกติมากกว่า
แต่ e-tron ก็ถือว่าสวยดี วันก่อนเห็นมารับคนที่ MO ดูสวยเด่นอยู่ครับ
แค่เบรคแดงก็สวยกว่า lexus แล้ว
การขับขี่เดาว่าน่าจะดีกว่า lexus ด้วยความแรงและช่วงล่างของ audi

ถ้าจากโจทย์จขกท ผมจิ้ม Q8 e-tron 55 ครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: Audi Q8 e-tron sportback กับ Lexus RX450h+ premium เลือกอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 11:39:50 »
เคยใช้Audiอยู่แล้วก็ไปAudiเลยครับ เรื่องเสียงเครื่องยนต์ผมคิดว่าเนื่องจากรถPHEVปกติจะใช้ไฟฟ้าล้วนก่อน เมื่อเครื่องยนต์ติดเลยรู้สึกว่าเสียงดังเพราะตอนใช้ไฟฟ้าจะเงียบกริบ ความรู้สึกนี้ผมก็เจอกับตัวเองสำหรับBMW 750e ถึงแม้จะเป็นเครื่องเบนซิน6สูบที่ไม่ได้เสียงดังเลยแต่เทียบกับตอนวิ่งไฟฟ้าล้วนจะรู้สึกถึงเสียงเครื่องยนต์มาทันที
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 13:45:23 »
วันก่อนขับตาม rx450 บนทางด่วน ความรู้สึกคือทำไมดูเล็กไม่ค่อยแกรนด์เท่าไหร่
พอมาดู spec ขนาดมันไปใกล้ X3 ฐานล้อสั้นกว่า X3 นืดนึงด้วย ตอนที่เห็นแวบแรกนึกว่า NX ซะอีก
หรืออาจจะเพราะ design ไฟท้ายเลยทำให้ดูเพรียว

ส่วน Q8 e-tron เอาแค่ความสวยผมชอบ Q8 ปกติมากกว่า
แต่ e-tron ก็ถือว่าสวยดี วันก่อนเห็นมารับคนที่ MO ดูสวยเด่นอยู่ครับ
แค่เบรคแดงก็สวยกว่า lexus แล้ว
การขับขี่เดาว่าน่าจะดีกว่า lexus ด้วยความแรงและช่วงล่างของ audi

ถ้าจากโจทย์จขกท ผมจิ้ม Q8 e-tron 55 ครับ

RX มิติตัวถังใหญ่กว่า X3 ทุกมิติครับตามตัวเลข แต่ฐานล้อสั้นกว่า X3 จากพื้นฐานขับหน้า(X3 ขับหลัง)
แต่พื้นที่ภาย RX ดีกว่า X3 ชัดเจนเลยครับ จากพื้นฐานของตัวรถ คลาสตัวรถ และการจัดการห้องโดยสารของ Lexus

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 15:48:23 »

RX มิติตัวถังใหญ่กว่า X3 ทุกมิติครับตามตัวเลข แต่ฐานล้อสั้นกว่า X3 จากพื้นฐานขับหน้า(X3 ขับหลัง)
แต่พื้นที่ภาย RX ดีกว่า X3 ชัดเจนเลยครับ จากพื้นฐานของตัวรถ คลาสตัวรถ และการจัดการห้องโดยสารของ Lexus

ใช่ครับ แต่ใจคิดว่ามิติมันน่าจะทำให้ใกล้ไปทาง X5 มากกว่าจาก class รถ
ตอนขับตามหลังเลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยแกรนด์เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 21:34:34 »
Rx เจนนี้ ดูคันเล็ก  Lexus นี่แปลก ยิ่งเจนหลังๆ ยิ่งดูเล็กลงเรื่อยๆ เจนสองเจนก่อน ใหญ่เท่าฟอจูนเนอร์

ส่วนตัวผมชอบ Lexus นะ ตอบโจทย์ดี เสียบปลั๊กก้ได้ น้ำมันก็ดี ขับในเมืองแทบไม่ใช้น้ำมัน

ติดอย่างเดียวที่ราคา แพงแบบไม่สมเหตุผล
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2024, 09:39:47 »
Rx เจนนี้ ดูคันเล็ก  Lexus นี่แปลก ยิ่งเจนหลังๆ ยิ่งดูเล็กลงเรื่อยๆ เจนสองเจนก่อน ใหญ่เท่าฟอจูนเนอร์

ส่วนตัวผมชอบ Lexus นะ ตอบโจทย์ดี เสียบปลั๊กก้ได้ น้ำมันก็ดี ขับในเมืองแทบไม่ใช้น้ำมัน

ติดอย่างเดียวที่ราคา แพงแบบไม่สมเหตุผล

สำหรับ RX กับ NX เป็นรถนำเข้าผมถือว่าไม่ได้แพงนะครับถ้าเทียบกับคู่แข่งในคลาสเดียวกัน(ตั้งแต่เจนที่แล้วเป็นต้นมา)

RX เจนก่อนเปิดที่ 3.9 ล้าน ส่วน NX เปิดที่ 2.9 ล้าน
แต่ถ้าเป็นตัวท๊อปของ NX อันนี้เห็นด้วยว่าแพงเกินไปนิดนึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 11:38:19 »
Q8 ครับ สวยกว่ามากมาย  ::) ::) ::) ::) ::)