ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยอดจดทะเบียนรถยนต์ Benz ถึงพ่ายแพ้ให้ BMW  (อ่าน 5036 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ทำไมยอดจดทะเบียนรถยนต์ Benz ถึงพ่ายแพ้ให้ BMW
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 11:06:28 »
เหตุผล
1. Benz แพงกว่า BMW เทียบรุ่นต่อรุ่น
2. BMW มี BSI เข้าศูนย์ฟรีหมด แต่ Benz ต้องซื้อเพิ่ม
3. ตัวรถ ณ ปัจจุบัน BMW มีความน่าเชื่อถือกว่า จุกจิกน้อยกว่า
4. ส่วนมากรถ BMW จะตอบสนองผู้ที่ชื่นชอบการขับรถได้มากกว่า
5. คนรุ่นใหม่ , Yuppy , หนุ่มสาวลูกคนรวยปัจจุบันไม่ยึดติดกับยี่ห้อตราดาวอีกต่อไป จะมีแต่ผู้มีอายุหน่อยที่อะไรก็ต้อง Benz

เห็นด้วยทุกประการครับ ตอนนี้ในความเห็นผมเบนซ์ดีกว่าบีเอ็มแค่ดีไซน์อย่างเดียวเลย(ซึ่งในสายตาคนอื่นที่ชอบแนวสปอร์ตอาจจะชอบดีไซน์บีเอ็มมากกว่าก็ได้) ที่เหลือบีเอ็มน่าซื้อใช้กว่าทุกประการ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: ทำไมยอดจดทะเบียนรถยนต์ Benz ถึงพ่ายแพ้ให้ BMW
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 12:00:54 »
เอาจริงๆ BMW ที่ผมมองว่าสวยมีแค่ 3 series กับ X5 เท่านั้น
นอกนั้นผมไม่ชอบยิ่งเจอไตบานจมูกโตไปไม่ชอบเลยครับ แต่ก็นั่นแหละ
มองว่าที่ขายดีเพราะ BSI ล้วนๆ ขับสบายใจไป 5 ปีแล้วค่อยขายทิ้ง
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 15:25:36 »
เอาจริงๆ BMW ที่ผมมองว่าสวยมีแค่ 3 series กับ X5 เท่านั้น
นอกนั้นผมไม่ชอบยิ่งเจอไตบานจมูกโตไปไม่ชอบเลยครับ แต่ก็นั่นแหละ
มองว่าที่ขายดีเพราะ BSI ล้วนๆ ขับสบายใจไป 5 ปีแล้วค่อยขายทิ้ง
เห็นด้วยเลยครับ ดีไซน์ด้านนอกสู้Benzไม่ได้เลยแทบทุกรุ่นรวมทั้ง750eที่ผมใช้อยู่เช่นกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 26, 2024, 20:36:59 »

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 08:54:49 »
เห็นด้วยเลยครับ ดีไซน์ด้านนอกสู้Benzไม่ได้เลยแทบทุกรุ่นรวมทั้ง750eที่ผมใช้อยู่เช่นกัน
ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไปครับ อย่าง e class ใหม่ ตระกูล eq ตระกูล GL บางรุ่น ดีไซน์ก็ดูไม่จืดเหมือนกันนะครับ
ต่างกับเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ที่ 2 ยี่ห้อนี้ทำมาสวยทั้งคู่ จะเลือกแต่ละรุ่นก็รักพี่เสียดายน้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 09:02:44 โดย Fragile »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 09:27:48 »
เหมือนค่ายดาวไม่ได้ทำอะไรเลย แต่ค่ายใบพัด อัดนั่นนี่ให้มาเพื่อสู้ ก็ดูไปกันยาวๆ ทุกวันนี้สองค่ายนี้ก็ไม่ได้ทิ้งกันอะไรมากมายเรื่องความนิยม

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 22:02:54 »
   ส่วนตัวใช้ทั้ง 2 แบรนด์ในระยะเวลาห่างกัน 2 ปี
ถ้าให้เลือกอีกก็คงเป็นค่ายตราดาว ไม่ได้มองเรื่องค่านิยมอะไรตามที่เขาบอกกันนะ
1. Benz แพงกว่า BMW ถึงแม้จะตั้งราคาเท่ากัน แต่ตอนคุย BMW จะได้ส่วนลดเยอะมากๆ Benz ไม่ค่อยลดให้เลย
2. จากที่ใช้ทั้งคู่ Benz มีบุคลิกในส่วนการขับและการนั่งที่ชัดเจนมากกว่าตามที่เราต้องการ
3. พวงมาลัย BMW ไม่ธรรมชาติและเนียนได้เท่า
   ช่วงหลังถ้าผมจะเลือก BMW ผมมักจะไปลอง Audi เปรียบเทียบ
   ถ้าจะลอง Benz ผมก็ไปลอง Lexus เปรียบเทียบ
   แต่ทั้งนี้คงต้องว่าเป็น segment ไป เช่น segment C ค่ายนึงอาจจะถูกใจกว่าอีกค่ายนึง คนละ segment ค่ายเดียวกัน บุคลิกต่างกัน
   ยอดขายที่ว่า ไม่ได้บอกเป็นแยก segment หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 09:01:46 »
   ส่วนตัวใช้ทั้ง 2 แบรนด์ในระยะเวลาห่างกัน 2 ปี
ถ้าให้เลือกอีกก็คงเป็นค่ายตราดาว ไม่ได้มองเรื่องค่านิยมอะไรตามที่เขาบอกกันนะ
1. Benz แพงกว่า BMW ถึงแม้จะตั้งราคาเท่ากัน แต่ตอนคุย BMW จะได้ส่วนลดเยอะมากๆ Benz ไม่ค่อยลดให้เลย
2. จากที่ใช้ทั้งคู่ Benz มีบุคลิกในส่วนการขับและการนั่งที่ชัดเจนมากกว่าตามที่เราต้องการ
3. พวงมาลัย BMW ไม่ธรรมชาติและเนียนได้เท่า
   ช่วงหลังถ้าผมจะเลือก BMW ผมมักจะไปลอง Audi เปรียบเทียบ
   ถ้าจะลอง Benz ผมก็ไปลอง Lexus เปรียบเทียบ
   แต่ทั้งนี้คงต้องว่าเป็น segment ไป เช่น segment C ค่ายนึงอาจจะถูกใจกว่าอีกค่ายนึง คนละ segment ค่ายเดียวกัน บุคลิกต่างกัน
   ยอดขายที่ว่า ไม่ได้บอกเป็นแยก segment หรือเปล่าครับ

ผมว่าประเด็นของกระทู้นี้พูดถึงภาพรวมของแบรนด์นะครับ ไม่ได่ต้องแยก segment อยู่แล้ว ซึ่งมันสะท้อนความเป็นจริงออกมาโดยตัวมันเองว่าลูกค้าซื้อค่ายไหนเพิ่มขึ้นหรือลดลง

จากเหตุผล

ข้อ 1 แสดงว่าชอบ benz ตรงที่ไม่ค่อยลดราคาเยอะเท่า bmw ซึ่งอาจจะสวนทางกับคนส่วนใหญ่ (แต่จากที่เคยคุยกับเซล benz ปลายโมเดลก็ลดเยอะมากเหมือนกันนะครับ)
ข้อ 2,3 ก็เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลมาก เพราะอย่างเรื่องการขับขี่โดยส่วนใหญ่ตลอดเวลาที่ผ่านมามีแต่คนยกให้ bmw เหนือกว่า (รวมทั้มผมที่เคยเทส benz มาหลายครั้งแต่ไม่ชอบและเพื่อนที่ลองเปลี่ยนจาก bmw มา benz หลายคนเพื่อนคนไทยและต่างชาติก็บอกว่าขับสู้ bmw ไม่ได้แถมบางคนเจอเคสรถมีปัญหาด้วย) แต่ถ้าผมแก่ไปอาจจะรู้สึกต่างออกไปก็ได้ครับ

โดยภาพรวมจากที่อ่านและรับรู้มาคนเปลี่ยนจาก benz ไปค่ายอื่นนอกจากความคุ้มค่าที่ลดลงน่าจะเป็นที่ความจุกจิกและการดูแลรับผิดชอบหลังการขายที่ไม่ดีเท่าที่ควรเป็นประเด็นหลักอันนึงเหมือนกันนะครับ
ส่วนท่านใดที่ไม่เจอก็โชคดีไป แต่สุดท้ายยอดขายก็บ่งบอกทุกอย่างในภาพรวมเองครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 13:57:16 »

ผมว่าประเด็นของกระทู้นี้พูดถึงภาพรวมของแบรนด์นะครับ ไม่ได่ต้องแยก segment อยู่แล้ว ซึ่งมันสะท้อนความเป็นจริงออกมาโดยตัวมันเองว่าลูกค้าซื้อค่ายไหนเพิ่มขึ้นหรือลดลง

จากเหตุผล

ข้อ 1 แสดงว่าชอบ benz ตรงที่ไม่ค่อยลดราคาเยอะเท่า bmw ซึ่งอาจจะสวนทางกับคนส่วนใหญ่ (แต่จากที่เคยคุยกับเซล benz ปลายโมเดลก็ลดเยอะมากเหมือนกันนะครับ)
ข้อ 2,3 ก็เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลมาก เพราะอย่างเรื่องการขับขี่โดยส่วนใหญ่ตลอดเวลาที่ผ่านมามีแต่คนยกให้ bmw เหนือกว่า (รวมทั้มผมที่เคยเทส benz มาหลายครั้งแต่ไม่ชอบและเพื่อนที่ลองเปลี่ยนจาก bmw มา benz หลายคนเพื่อนคนไทยและต่างชาติก็บอกว่าขับสู้ bmw ไม่ได้แถมบางคนเจอเคสรถมีปัญหาด้วย) แต่ถ้าผมแก่ไปอาจจะรู้สึกต่างออกไปก็ได้ครับ

โดยภาพรวมจากที่อ่านและรับรู้มาคนเปลี่ยนจาก benz ไปค่ายอื่นนอกจากความคุ้มค่าที่ลดลงน่าจะเป็นที่ความจุกจิกและการดูแลรับผิดชอบหลังการขายที่ไม่ดีเท่าที่ควรเป็นประเด็นหลักอันนึงเหมือนกันนะครับ
ส่วนท่านใดที่ไม่เจอก็โชคดีไป แต่สุดท้ายยอดขายก็บ่งบอกทุกอย่างในภาพรวมเองครับ

ข้อ 1 เป็นข้อสังเกตครับ และเป็นเหตุผลด้านนึงที่ผมเลือก BMW มาใช้คันนึง

ส่วนข้อ 2,3 เป็นบุคลิกรถที่ส่วนตัวผมเองคนเดียวมองว่าในการใช้ Street use ที่ต้องการความนุ่มเนียนของพวงมาลัย ความสุนทรีย์ในแบบภายในและภายนอกครับ ที่ Benz ตอบสนองส่วนตัวมากกว่า ไม่ได้ว่า ใครขับดีกว่าใคร
   เพราะถ้าไปเน้นเรื่องการขับดี ผมไม่มั่นใจความหมายว่า ขับดีในมุมมองไหน ถ้าในด้านขับดีแบบได้ความสนุกแล้วผมขับ BMW มันไม่ได้ตอบสนองผมเลย ชวนหงุดหงิดมากครับ แต่ถ้าเป็น M3, M5 ซึ่งผมไม่เคยขับ น่าจะดีกว่ามากๆ
   โดยส่วนตัวผมเคยใช้ Gti รถขับหน้าที่ขับดีกว่ามากๆ ที่ความเร็ว 200km/h ผมไม่มีความเครียดแม้แต่นิดเดียว แต่ถ้าแตะ 230 ก็มีกลัวบ้างแล้ว หรือจะเป็นตัว Sti กับ BRZ ที่ผมใช้ปัจจุบัน ผมไม่ขับ BM อีกเลยครับ
   แต่ผมว่า รถทุกคันมีดีของตัวเองหมด อยู่ที่ว่าเราจะเอามาใช้ในแบบไหนครับ ไม่มีใครดีกว่าใคร คนออกแบบสามารถทำได้หมด แต่ส่วนตัวก็ไม่ค่อบเลือกซื้อรถที่ทำได้ดีๆกลางๆในทุกด้าน แต่ไม่สุดในด้านใดด้านนึง อาจจะเป็นสาเหตุให้บางท่านมีรถหลายคนเพื่อเลือกใช้ในแต่ละด้าน ^^'
   แต่รถคันต่อไปผมก็ไม่มอง Benz เหมือนกันครับ นอกจากจะเป็นเรือธงของมัน คงรอตอนอายุเยอะมากๆอีกที ^^'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2024, 14:31:12 โดย S6 »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 20:19:15 »
750e ดูเตะตากว่า S เมื่อมันวิ่งบนถนน เหมือนมันมีอะไรน่าค้นหากว่า S นะครับ แบบว่าเอ๊ะนั่นมันรถอะไรนะ
S นี่ดูแว๊บเดียวก็รู้ว่าเบนซ์อ่ะครับ

Eventually i've made my home country,Thailand.