ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องเสียงแปลกๆที่ท่อไอเสียของ CRV gen6  (อ่าน 1468 ครั้ง)

ออฟไลน์ T2

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านเพิ่งออก CRV 1.5T ES มาประมานเดือน พย 66 ครับเป็นรถคุณแม่ หลังจากนั้นช่วงปลาย ธค มีเสียงบุ๋งๆ(เหมือนคนเอาหลอดเป่าน้ำ)ออกมาจากท่อไอเสียฝั่งซ้ายด้านเดียวเสียงค่อนข้างดัง เอาเข้าศูนย์ช่างบอกมีน้ำเข้าท่อไอเสีย ตอนแรกคิดว่าเกิดจากแม่ล้างรถเพราะแกบอกว่าเอาน้ำฉีดล้างยางจากทางหลังรถน้ำเลยอาจเข้า ช่างก็จัดการเอาน้ำออกเสียงก็หายไป เอารถกลับมาใช้ได้ 2-3 อาทิตย์มีเสียงแบบเดิมอีกคราวนี้เอาเข้าศูนย์ก็บอกมีน้ำเข้าอีกทั้งที่รอบนี้ไม่ได้ล้างรถ, ไม่ได้วิ่งลุยน้ำเลย ถามช่างก็บอกท่อไม่ได้รั่ว,ระบบอย่างอื่นก็ปกติ ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันสามารถเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องเสียงแปลกๆที่ท่อไอเสียของ CRV gen6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2024, 09:14:15 »
สาเหตุเดียว  รถวิ่งน้อยไป  ปกติ  ถ้ารถวิ่งห้า-10 นาทีจะเป็นได้เพราะ

ช่วงที่ติดเครื่องรถใหม่ ๆ  อัตราส่วนผสมจะค่อนข้างหนากว่าปกติ  เมื่อเผาไหม้จะเกิดไอน้ำค่อนข้างเยอะ  จะเห็นไอสีขาว ๆ ออกมาทางปลายท่อ  เมื่อเราวิ่งน้อย  ท่อไอเสียไม่ร้อนพอที่จะทำให้น้ำเหล่านี้ กลายเป็นไอออกมา  มันก็ขังในพักไอเสีย

อยากรู้ว่าจริงไหม  ก็ลองขับยาว ๆ สามสิบนาที  มันจะหายไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2024, 13:13:55 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
Re: ขอสอบถามเรื่องเสียงแปลกๆที่ท่อไอเสียของ CRV gen6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 15:35:02 »
สาเหตุง่ายๆ ใช้งานรถยนต์น้อยไป อีกอย่าง CR-V ไม่ได้หรูขนาดถึงขั้นสะสมรถนะครับ55555
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ T2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 12:26:20 »
สาเหตุเดียว  รถวิ่งน้อยไป  ปกติ  ถ้ารถวิ่งห้า-10 นาทีจะเป็นได้เพราะ

ช่วงที่ติดเครื่องรถใหม่ ๆ  อัตราส่วนผสมจะค่อนข้างหนากว่าปกติ  เมื่อเผาไหม้จะเกิดไอน้ำค่อนข้างเยอะ  จะเห็นไอสีขาว ๆ ออกมาทางปลายท่อ  เมื่อเราวิ่งน้อย  ท่อไอเสียไม่ร้อนพอที่จะทำให้น้ำเหล่านี้ กลายเป็นไอออกมา  มันก็ขังในพักไอเสีย

อยากรู้ว่าจริงไหม  ก็ลองขับยาว ๆ สามสิบนาที  มันจะหายไปครับ

ขอบคุณมากๆครับน่าจะมาจากใช้รถน้อยไปจริงๆครับ เพราะที่ทำงานคุณแม่กับบ้านใกล้มากครับขับ 5 นาทีก็ถึงแล้ว แล้วก็ไม่ได้ขับไปไหนเลยครับ 555+

ออฟไลน์ T2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 12:30:11 »
สาเหตุง่ายๆ ใช้งานรถยนต์น้อยไป อีกอย่าง CR-V ไม่ได้หรูขนาดถึงขั้นสะสมรถนะครับ55555

ขอบคุณมากครับผม จริงๆที่ใช้น้อยเพราะที่ทำงานคุณแม่ใกล้บ้านครับแล้วท่านก็ไม่ได้ขับไปที่ไหนนอกจากบ้านกับที่ทำงานเลย 5555