ผู้เขียน หัวข้อ: มือสอง งบ 1 ล้าน เน้นรถนั่งเดินทางออกต่างจังหวัด คันไหนสบายที่สุดครับ?  (อ่าน 3762 ครั้ง)

ออฟไลน์ xArM19

• Newbie
  • *
ต้องการรถมือสองในงบ 1 ล้านบาท ครับ
เน้นเฉพาะนั่งโดยสารแถวหลัง การเก็บเสียง ความนุ่มสบายนะครับ
มีคนขับรถ เดินทางปกติ 2-3 คนเป็นหลัก(รวมคนขับ) ตั้งใจเอาไว้ใช้ชานเมือง-ออกต่างจังหวัดอย่างเดียวครับ

ตอนนี้ที่ดูๆไว้ มีที่ชอบอยู่ 5 รุ่นครับ

Alphard 20
Hyundai Grand starex
Series7 F02
S-Class W221
Lexus LS460L

หรือหากพี่ๆ น้าๆ มีคำแนะนำรุ่นไหนเพิ่มเติม ผมยินดีรับฟังนะครับ
ค่าบำรุงรักษาและค่าน้ำมัน ไม่กังวลครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ผมตัด Hyundai ออกก่อน ทรมานตูด ไม่ใกล้เคียงคำว่านุ่มสบาย

เหลือว่า อยากเอารถตู้หรือเก๋ง
ถ้าตู้ เอาอัลพาด20/30แล้วแต่งบแล้วแต่ได้สภาพไหน ตอนนี้30 ลงมาล้านกว่า น่าจะคุ้มกว่า20เก่าไป

ถ้าเอาเก๋ง ผมเอา LS

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเก๋ง ก็ Lexus
ถ้าตู้ ก็ Alphard

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เน้นเฉพาะเบาะนั่งแถวหลังก็จะเหลือแค่ Alphard กับ Grand Starex ล่ะครับ
เพราะเบาะหลังมันเอนแบบนอนได้ดีกว่าพวกซีดานแล้วครับ

ที่เหลือก็แล้วแต่ชอบเลย
ถ้าช่วงล่างเดิมๆผมเลือก ah20 ครับ
GS ช่วงล่างเดิมไม่โอเคเท่าไหร่ ไม่ชอบครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเน้นนั่ง วิ่งต่างจังหวัด ทางไหล Lexus LS460L ต้องมา

ออฟไลน์ Devil13

ใจเชียร์อัลพาร์ทครับ
แต่นั่ง 3 คน ดูจะไม่คุ้ม
แถมรถสูง ลอดใต้สะพานเตี้ยๆไม่ได้ ลงที่จอดใต้ดิน อาจต้องระวังหน่อย

ออฟไลน์ apinui

เก็บเสียง ความนุ่มสบาย

นั่งเต็มที่ 3 คนรวมคนขับ แปลว่ายังไงหลังก็นั่งแค่ 2 คน

ยังไงก็รถเก็งครับ Series7 , S-Class , Lexus นี่ได้หมดเลย  พวกรถตู้นี่ไม่น่าเลือกเลย ความคล่องตัวก็น้อยกว่า แถมความปลอดภัยก็คนละระดับเลย

แถมค่าบำรุงรักษาและน้ำมันไม่กังวลอีก

ความนุ่ม starex มันก็ไม่ใช่แล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

Alphard 20 นั่งสบายสุดๆครับ
แต่ให้ดี หาตัวที่ไม่ใช่เบาะมิกกี้เม้าส์ครับ

ของผมใช้เป็นเบาะมิกกี้เม้าส์ เหมือนมีคอกกั้น
แต่ถ้าเป็น captain seat ตัวปรับมือ จะเป็นที่เท้าแขนเฉยๆ อันนี้สบายกว่าครับ

อารมณ์แบบเคยจอง thai lion air ไปกวางโจวแถวหน้าสุด วันนั้นนั่งคนเดียว แต่ขยับตัวไม่ได้เลย
ถ้าฟลุคๆได้นั่ง eco คนเดียวยังยกที่เท้าแขนขึ้นและขยับเอวได้บ้าง

ส่วน grand starex ที่พ่อเคยใช้ ก็เบาะ vip ที่มีคอก แต่ตัวใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า
ถ้าไม่มีใครนั่งแถว 3 และที่จอดรถที่บ้านไม่แคบ ก็น่าสนใจกว่านะ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าไม่ได้ขับเองอยู่แล้ว เชียร์ Alphard 20 ครับ

ส่วนตัวผมมองว่า นั่งแค่ 3-4 คน ก็คุ้มที่จะซื้อ Alphard แทนรถ Sedan แบบเหลือๆ แล้วครับ เพราะจุดเด่นของรถ มันอยู่ที่เบาะหน้ากับแถว 2 นี่แหละ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ค่าบำรุงรักษาและค่าน้ำมัน ไม่กังวล ผมจิ้มไป LS460 / F02 / W221 ครับ ชอบ LS เปนการส่วนตัวครับ ดูคุ้มดี เพราะป้ายแดงมันแพงแบบเว่อร์ๆ

Alphard คิดว่าทางไกล ถ้าเน้นชิลๆ ก็ได้อยุ่แต่ถ้าต้องทำเวลา 140+ ช่วงล่างเดิมมันเริ่มไม่มั่นใจเท่าไหร่
Hyundai Grand starex อันนี้แพงภาษี แล้วมันไม่ได้ ต่าง H-1 เท่าไหร่ ยิ่งถ้านั้งน้อยคน เอา H1 มาทำเบาะ อาจคุ้มกว่า

ออนไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
เชียร์ Alphard 20   ดีสุด
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ 2k

เน้นความสบายนั่งเบาะหลังและเก็บเสียงด้วย…..จากตัวเลือกเหล่านี้ผมเทคะแนนให้ LS460L เบาะหลัง executive package ครับ!!! เบาะ recline seat หลังซ้ายที่ปรับเอนพร้อมนวดได้นี่ให้นั่งเกิน 6 ชั่วโมงคนนั่งก็ไม่มีบ่น ช่วงล่างยังไม่ถึงขั้นประเสริฐอย่างรถเยอรมันเค้าแต่แล่นเร็วไม่มีโหวงโยกเยกไปมาอย่างรถทรงกล่องเช่นอัลพาร์ด ยิ่งถ้าไม่กังวลเรื่องค่าบำรุงรักษาค่าน้ำมันยิ่งสบายเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ทุกคำตอบนะครับ

จากที่ฟังหลายๆความเห็น พุ่งไปเพียงแค่ 2 รุ่น
Alphard 20 และ LS460L

จริงๆ คู่นี้ผมรักพี่เสียดายน้องครับ ไม่ติดเรื่องรถตู้หรือรถเก๋ง
AP20 ได้ความโอ่โถงของห้องโดยสาร น่าจะรู้สึกโปร่งกว่า
LS ได้ความเงียบและช่วงล่างที่น่าจะนุ่มกว่า

งั้นผมขอคำถามฟันธงเลยครับ

AP20 เบาะมิกกี้เมาท์ และ LS460L เบาะตัวไหนนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ tom46

เห็นมี 7 อยู่ในตัวเลือกด้วย ถ้าเป็นผม ผมจะหาตัว 7 ตัวที่เป็น F02 740Li ครับ

Li เขาจะเป็นรถที่ด้านหลังทำออกมากว้างขวางกว่ารุ่นปกติ คนนั่งหลังสบายแน่ๆ

ส่วนรุ่น 740Li นี่จะเป็นเครื่องเบนซิน 6 สูบ 3000 cc เทอร์โบ ที่มีกำลังอยู่เยอะพอสมควร เผื่อตอนหลังจะเอามาทำเล่นได้ต่อครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Kanarath

ขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ทุกคำตอบนะครับ

จากที่ฟังหลายๆความเห็น พุ่งไปเพียงแค่ 2 รุ่น
Alphard 20 และ LS460L

จริงๆ คู่นี้ผมรักพี่เสียดายน้องครับ ไม่ติดเรื่องรถตู้หรือรถเก๋ง
AP20 ได้ความโอ่โถงของห้องโดยสาร น่าจะรู้สึกโปร่งกว่า
LS ได้ความเงียบและช่วงล่างที่น่าจะนุ่มกว่า

งั้นผมขอคำถามฟันธงเลยครับ

AP20 เบาะมิกกี้เมาท์ และ LS460L เบาะตัวไหนนั่งสบายกว่าครับ

Alphard สำหรับผม โดยรวมรู้สึกดีตรงทึ่โปร่งและเข้าออกสะดวก
ผมจะใช้ตอนไปบริษัทแม่ที่ตปทมีคนขับรถให้เวลาไปไหนมาไหนขึ้นลงสะดวก
ยิ่งเวลามีนัดรีบๆวิ่งขึ้นลงสะดวกมากเพราะประตูสไลด์ (แต่ของผมไม่ใช่มิกกี้เมาส์)
ช่วงล่างผมเฉยๆ ยิ่งเวลาวิ่งไกลๆผมว่ายังไงมันสู้พวก luxury sedan รุ่นใหญ่ไม่ได้

ส่วน LS ผมไม่เคยครอบครองเลยไม่กล้าออกความเห็นมาก แต่มีพี่ที่รู้จักกันใช้อยู่ ซื้อมา11ล้าน
ความนุ่มสบายกินขาด ความหรูหรา เบาะนวดอย่างดี ครบ แต่การเข้าออกก็ไม่รวดเร็วเท่า alpard

อันนี้เลยทำให้เลือกยาก
ถ้าชอบความโปร่งโล่ง วิ่งขึ้นลงรถได้รวดเร็ว เก็บของเยอะสะดวก ยังไงก็ต้อง alphard
แต่ถ้าช่วงล่างนุ่ม ไม่โครง เก็บเสียง หลับสบาย ไป LS ครับ

ออฟไลน์ IS2000

เคยนั่งทุกตัวในนี้ส่วนตัวชอบ S-Class กับ LS460 ครับ แต่ S Class พื้นที่ด้านหลังดูโปร่งกว่า LS460 เล็กน้อย ถ้าตัวใหญ่น่าจะสบายกว่า ส่วน 7 ผมว่าเบาะกับช่วงล่างแอบเฟิมสำหรับการเดินทางไกลครับ
ส่วนรถตู้ทั้งสองตัวเลือกผมชอบ Alphard มากกว่าแต่ติดตรงช่วงล่างสู้ซีดานหรูไม่ได้เวลาวิ่งทางไกลครับ

อีกเรื่องคือถ้าเดินทางไกลผมอาจจะมองรถค่าย Toyota ในความน่าเชื่อใจครับ รถยุโรปพอมีอายุบางทีอยู่ๆงอแงกลางทางแบบไม่มีสัญญาณเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ในฐานะคนนั้ง ผมให้ alphard ชนะ full size sedan แค่ ลุกนั่ง เขัาออกสบายกว่า เหมาะสำหรับวันนึงแวะหลายที่ ต้องขึ้นลงรถบ่อย เช่น ไหว้พระ 9 วัด เป็นต้น เพราะซีดานบ่องตงเมื่อยมากๆ ส่วนนอกนั้นชอบ w221 กับ F02 มากกว่า และที่ความเร็วสูงๆ รู้สึกมั่นคงกว่า ตัวเลือกที่ให้มาส่วนตัวเชียร์ LS หาตัวที่มีเบาะรองน่อง ถึงแม้จะไม่เคยนั่ง แต่ด้วยชื่อเสียงกับคงามเป็นญี่ปุ่น ที่เน้นนั่งสบายมากกว่า performance + ความทนทานของรถ รองลงมาคงเป็น W221 S500 > F02 740Li > Alphard20

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
Toyota Alphard โฉมปี 2008-2015 คือตัวเลือกที่ดีที่สุด เป็นไปได้ เลือกรุ่นน้ำมันล้วนและไม่แนะนำไปรุ่น Hybrid
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ chaithawat

ขอนอกช้อยส์ครับ ส่วนตัวเลือกแคมรี่ปีใหม่ๆไม่ต้องซ่อมต้องเก็บ 2-3 คนนั่งสบายเหลือๆ นุ่มเงียบ กว้างพอประมาณ  สดดีไม่ต้องลุ้นหรือกังวลเวลาไปไหนไกลๆ  ยุโรปที่ว่ามาวัยกำลังจุกจิกเปราะบางต้องคอยประคบประหงมตลอด จากประสบการณ์ที่เล่นมาทั้งมือสองและป้ายแดงเหมาะกับเป็นรถสำรองขับเล่นใกล้ๆคันที่สองมากกว่าใช้เดินทางไกล ถ้าความนุ่มยังไงก็เข้าทางครับเพราะช่วงล่างถุงลมทั้งคู่ยังไงก็ดีกว่า coil spring ที่เหลือ แต่ถ้าโชคร้ายแตกรั่วระหว่างทางสไลด์กลับอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

อ้าว ข้อความเมื่อวานไม่ขึ้น ลองใหม่

พูดจากใจคนอยู่ ตจว ผมชอบ Alphard ในตัวเลือกนี้ เพราะเน้นขี่ ชานเมือง ตจว ยกให้เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ เพราะมันโล่ง นั่งสบาย ด้านท้าย พับแล้วขนของได้ มันต้องมีสักครั้งที่ไป ตจว แล้วซื้อของใหญ่กลับมา ที่สำคัญ ทรรศนะวิสัยดี ซีดาน ใช้ออก ตจว สมัยนี้เหนื่อยพอสมควร เพราะเจอรถพวก SUV กระบะยกสูง หรือ รถใหญ่ๆ ทั้งนั้น (ไม่ได้ใช้แข่งกันนะหมายถึงการใช้งานบนถนน) ไหนจะรถบรรทุก รถพ่วงอีก ส่วนใหญ่ไม่ได้ขับตามกฎเท่าไร ถนน ตจว กำลังทำและขยายหลายเส้นทาง แน่นอน มันไม่ได้ดีขนาดเรียบกริบ (นี่ขนาดทำใหม่นะ) แต่สุดท้าย อยู่กับการใช้งานแล้วว่า อยากได้แบบไหน

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

สรุปแล้วว่าผมจะตัดสินใจจากการลองนั่งเองดูก่อน คิดว่าฟีลลิ่งตอนลองรถน่าจะตอบได้ครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ถ้านั่งแค่สองคนหรืออย่างมากสุด 3คน ไม่รวมคนขับ ให้ Lexus ครับและผมว่าน่าจะเงียบกว่า Alphard แต่หากต้องการเผื่อคนนั่งเพิ่มก็ alphard ครับ แต่จริงๆแถวหลังสุดมันไม่ได้สบายเท่าคู่แถวกลาง
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ 2k

460 สงสัยเรื่องไหนส่งข้อความมาถามได้นะครับ มันมีพวกประกาศขายแต่มั่วรุ่นโก่งราคาอยู่จะได้เลี่ยงไม่โดนหลอก
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com