ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 27 มกราคม 2024  (อ่าน 1467 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid023WsYTWYMUYyWskEs5rzGZsbC9nL9hjGmdrAebQEYYFTRbJRqH6LatjtVKpyZGiaLl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 13:43:33 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Royteane

เคสญาติผู้ใหญ่ ใช้E350e แกบ่นว่าซ่อมจนเบื่อ อยากหารถขับดีสะดวกซ่อม งบไม่เกินคันเดิม3ล้านกว่าๆ ถูกก็ได้คับจอให้ดีๆ

ขอออพชั่น2ตัว สูงคันนึงเตี้ยคันนึง แกบอกพังคราวหน้าจะเอาcorolla crossมาขับแทนละ

ออฟไลน์ Pattarapon

รบกวนสอบถามเรื่องยางหน่อยนะครับ ใช้ยาง Toyo Open country AT 3 ขนาด 275/60R20 สังเกตุทุกครั้งที่เจอฝนหรือถนนเปียก ยางจะหอนดังตั้งแต่ความเร็ว 90 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป หอนดังเหมือนมีมอเตอร์ไซด์มาบิดแข่งอยู่ข้างๆรถ เป็นปกติของยาง AT เวลาเจอถนนลาดยางเปียกไหมครับ ยางพึ่งเปลี่ยนมาได้ไม่ถึง 1 ปี ก่อนหน้านี้เคยใช้ BF Ko2 ก็เป็นอาการเดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ Aor

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามดังนี้นะครับ
1.อยากทราบว่าปัจจุบัน CLS220d ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ หรือถ้าเทียบกับ CLS300d มือสอง อันไหนจะดีกว่ากันครับ

2.เห็นราคา CLS300dร่วงมากๆ 2 ล้านนิดๆมีให้เห็นกันเเล้ว เดียวนี้เบนซ์มือสองราคาร่วงหนักเพราะอะไรครับ

3.เห็นโมเดลนี้ออกมาหลายปีเเล้ว จะมีโฉมใหม่เร็วๆนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

รถที่เก่าที่สุดที่พวกพี่ๆเคยขับ คือรุ่นใดครับ แล้วคุณภาพการขับขี่เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Kannasak

• Newbie
  • *
ครั้งก่อนเคยถามคุณจิมมี่เรื่ิองมินิออฟโรด ตอนนี้ได้ซูซูกิวีทาร่า 3 ประตุมาใช้งานแล้วครับ แต่ฟิล์มติดรถมาบางเกินไปอยากเปลี่ยนใหม่ ช่วยแนะนำว่าใช้ของยี่ห้อไหนดีมีงบประมาณ 5000 - 6000 บาทครับ อยากได้แบบที่มองจากด้านนอกทึบๆ แต่มองจากในรถสว่างชัดเจน หรือต้องเพิ่มงบมากกว่าดีแนะนำมาได้ครับ
ขอบคุณครับ

สอบถามพี่จิมครับ hybrid  ehev ของ honda กับ epower ของ kick ต่างกันยังไงครับแล้ว
ถ้าจะรอรถ ev จาก toyota หรือ Nissan ที่ผลิตในไทย ต้องรอหลังปี 2025 ไปแล้วเลยไหมครับ

ป.ล. ขอคำแนะนำร้านอาหารที่พี่จิมทานแล้วถูกใจใช่เลยในเมก้าบางนาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ
หารถสำหรับเดินทางไกล ครอบครัว 3 คน เน้นแถวสองนั่งสบายและหลับสบาย
[ พ่อขับ ลูกและภรรเมียนั่งแถวสอง ]

ขับเรื่อยๆ เฉื่อยๆ ไม่ซิ่งไม่ซ่า ไม่เกิน 100km/hr
เน้นนุ่ม คอสะพานไม่โดดแรงจนตื่น
ขับทางไกลบ่อยเส้นมอเตอร์เวย์ พัทยา-กรุงเทพ  / วงแหวนช่วงเมกะบางนา-ลำลูกกา / ยกระดับบางนาตราด (บูรพาวิถี) ช่วง บางนา-บางปะกง
เส้นทางอื่นอาจจะไปท่องเที่ยวบ้าง ปีละ 2-3 ครั้ง

ตั้งงบไว้ 1.2-1.4 ล้าน ที่เล็งไว้มีดังนี้
1. INNOVA
2. SERENA
3. MU-X 1.9
4. TERRA

คิดว่าคันไหนตอบโจทย์ครับ (ยอมรับได้กับศูนย์บริการ ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ของทั้ง 4 คันที่กล่าวมา)

ขอบคุณมากครับ  8) 8)
ปล. ที่เลือก 7 ที่นั่ง ทั้งๆที่นั่งแค่ 3 เพราะเบาะแถวสองจะปรับเอนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 14:51:07 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
รถ toyota  Revo ฟรีค่าแรง 100,000 กิโล เอารถไปเช็คระยะ 2 ปี 6 เดือน ครบ60,000 กิโล เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปกติตามหน้าเว็บแจ้ง

ที่ศูนย์ toyota logo ผึ่ง เสรีไทย เจอค่าแรง 3,800 ค่าอะไหล่ 3,100

ถามพนักงานทำไมมีค่าแรงพนักงานบอกฟรีค่าแค่ 50,000 กิโล ให้ฟรีค่าแรงถึง 100,000 กิโลเฉพาะที่ซื้อเดือนแรกตอนเปิดตัวรุ่น 2020 และในบิลลบประวัติเข้าบริการที่มีระบุฟรี 100,000 ออกด้วย ถามคนในกลุ่มบอกฟรีกันหมด

วันนี้ครบ 70,000 ย้ายศูนย์ ฟรีค่าแรงเฉย พนักงานบอกฟรีถึง 100,000 ในบิลมีช่องประวัติเช้ตระยะกลับมา

แบบนี้ที่เสีย 3,800 จะไปแจ้งส่วนงานไหนของ toyota ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

พี่ๆทุกท่าน ปีนี้จะไม่มีแบรนด์จีนแบรนด์ใหม่มาทำตลาดในไทยใช่มั้ยครับ (แบรนด์จีนล่าสุดที่ทำตลาดในไทยเป็น Changan Deepal) เพื่อเปิดโอกาสให้ค่ายญี่ปุ่นผลิตรถ EV ในไทย

ปล. Proton(Geely) และ Chery ไม่ถือว่าเป็นแบรนด์ใหม่ เพราะเคยทำตลาดในไทยมาแล้วแล้วหายจากตลาดรถยนต์ไทยไปซักพัก

และขอเสริมว่า ตอนที่ Chery มาไทยในยุค 2010‘s มีรุ่นไหนมาไทย ศูนย์บริการเยอะหรือไม่ และบริการหลังการขายในตอนนั้นเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 14:17:15 โดย SommerMitsuoka »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับ พอจะทราบบไหมครับว่า Changan Lumin ที่มีรถเทสหลุดวิ่ง จะเปิดตัวในไทยและช่วงไหนครับ
พอดีตอนนี้เล็งเจ้า Wuling เป็นคันที่สอง ไว้ไปซื้อของจ่ายตลาด รับลูกที่โรงเรียน
พอดีชอบที่คันมันเล็ก หาที่จอดง่าย โดยเฉพาะจังหวัดที่ถนนเล็กและแคบแบบเชียงใหม่

ปล.วันนี้มาช้าเพราะพี่บาสน้องร้องไห้ เพราะ JK ลาออกเมื่อคืนหรือเปล่าครับ
ไม่เป็นไรนะครับ งานเลี้ยงย่อมมีเลิกลา เดี๋ยวคุณชายอลลอนโซ่ ก็มาสานต่อครับ

ออฟไลน์ PPRW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
อยากสอบถามถึงรถ Honda Ehev (Civic, Accord ตัวล่าสุด) ว่าเหมาะกับการจอดรถเปิดแอร์นานๆ หรือแม้กระจอดนอนนานๆ มั๊ยครับ การทำงานของเครื่องจะเป็นแบบไหน
เช่น จอดนอนในรถ 5 ชม. เครื่องยนต์ติดเป็นเวลา 1 นาที ในทุกๆ ครึ่งชม. (ตัวเลขสมมติ) อะไรแบบนี้รึเปล่าครับ
หรือหากไม่ใช่ เครื่องยนต์จะติดถี่ประมาณไหน นานแค่ไหนนะครับ
สองรุ่นนี้ คอมแอร์ต่อกับแบตลูกเล็กหรือลูกใหญ่นะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นมีดราม่าเรื่องราคาอะไหล่มหาโหดของ Atto3 ที่โดนชนหนัก ทางทีมงานคิดว่าในอนาคต Rever เค้าจะปรับราคาให้มันสอดคล้องกับราคาตัวรถมั้ยครับ 
อีกหน่อยพอรถเริ่มหมดประกัน ถ้าราคาอะไหล่ยังแพงแบบนี้ ผมลองคิดเล่นๆ สมมติเราไปซื้อรถมือสองสภาพดีหรือรถใหม่จากเมืองจีน เอาศูนย์ใกล้หน่อย เช่น แถวๆยูนนาน ในเรื่องของ แล้วขับเข้ามาสับอะไหล่ในเมืองไทย เอาพวกอะไหล่ตัวถัง, มอเตอร์, แบต, จอ, ไฟหน้า/ไฟท้าย อะไรแบบนี้ เสร็จแล้วให้ slide on ขนซากกลับไปทิ้งที่เมืองจีน จะทำได้มั้ยครับ เผื่อจะเขียนโครงการไปออกรายการ shark tank ครับ 555

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ระหว่างMICHELIN PRIMACY SUV+ กับ BRIDGESTONE Ecopia HL001
เป็นยางเกรดเดียวกันไหมครับ แล้วข้อดีข้อด่อยของแต่ละรุ่นเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ในตอนนี้รถยนต์แต่ละค่ายเน้นอัด Option Adas ฟ้่งชั่นช่วยเหลือการขับขี่เป็นจุดดึงดูดลูกค้า จะมีค่ายรถไหนไหมครับที่กลับมาเน้นสมรรถณะทางด้านการขับขี่(ให้ความสำคัญเรื่องความเป็นยานยนต์มากกว่า Gadget)ประมาณว่ารถราคาเท่ากันแต่การขับขี่ดีกว่า แต่ Option มาแบบโล้นๆเลยครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
Honda City โฉมใหม่ มีแพลนจะมาประมานช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Teepol

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมกำลังตัดสินใจซื้อBenz GLC300e ครับเพราะได้ราคาถูกกว่ารุ่นใหม่เกือบ1ล้านครับ
ผมมีความกังวลเรื่องระบบปลั๊กอินไฮบริทในเวอร์ชั่นเก่า ไม่แน่ใจว่าปลายรุ่นจะแก้ไขได้แล้วหรือยัง
พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 14:39:12 โดย Teepol »

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
พี่ๆมีควรความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เกี่ยวกับการเลี้ยวรถออกจากซอยแล้วปาดมาเลนส์2เลย ช่วงหลังๆนี่รู้สึกเจอบ่อยมากๆครับ และอยากทราบต่อว่าถ้าอุบัติเหตุ(คันเลี้ยวออกมาจากซอยกับคันทางตรงเลนส์2) ใครจะเป็นฝ่ายผิดครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Mini ตระกูล JCW เจ๊เล้ง Cooper Works เป็นไลน์อัพตัวแรงประมาณไหนครับ สมมุติว่าเทียบ Countryman JCW กับ GLA ต้องเทียบกับ GLA35 หรือ GLA45 ครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสเรื่องยางซูบารุ ฟอเรสเตอร์ครับ ใช้งานถนนดำ งบประมาณเส้นละ 5,000 - 6,000 บาท/เส้น แนะนำรุ่นไหนดีครับ
มีในใจ Yoko AE61, Yoko G058, Toyo CR1 SUV
ป.ล. ชอบยางติดรถมากครับ

ออฟไลน์ Fookkuyu

• Newbie
  • *
สนาม Isuzu 4x4 Land ถ้าเป็นรถยี่ห้ออื่นจะผ่านได้แบบชิวเหมือนกัน หรือว่ามียี่ห้อไหนที่จะผ่านได้แบบปาดเหงื่อ ไหมครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วันเกิดผมคือเมื่อวันที่ 23 ครับ ขออวยพรแบบเพลง reimagine ของฮอนด้า ซิตี้หน่อย

2 วีคก่อน ในเฟซถามถึงแบรนด์ ruf (รุฟ) แต่ยังไม่มีคนตอบครับ

ออฟไลน์ GIFT.T

• Newbie
  • *
2 สัปดาห์ก่อน มีสมาชิกแจ้งใน live ว่า มีโปรยางของ Autobacs เลยไปตามหาบ้าง วันพฤหัสที่ผ่านมาไปจองได้ Alenza 001 225/50/R18 4 เส้น 16,180 บาท ที่สาขาปั๊ม PT กรุงเทพกรีฑา ตอนนี้ Autobacs กำลังเร่งเปิดสาขาใหม่อีกหลายแห่งเลย สมาชิกผู้อ่าน HLM ท่านใดสนใจ ติดตามที่เพจของ Autobacs ได้ โปรคุ้มมากๆ ครับ สิทธิมีน้อย ต้องรีบไปตั้งแต่วันแรก

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถามสั้นๆครับ 1. ทำไมเครื่อง Tata Xenon CNG เสียงเครื่องมันดังแบบแรงมาก ไม่ทราบว่าระบบของเครื่องยนต์เดิมเป็นเบนซินใช่ไหมครับ และระบบอะไรที่ทำให้เสียงเครื่องดังเป็นเอกลักษณ์ครับ  2. ทำไม Toyota และ Lexus ที่เป็น Hybrid บางรุ่นใช้แบต Li-Ion บางรุ่นยังใช้ Ni-Mh ทั้งๆที่ Ni-Mh เป็นเทคโนโลยีเก่าแล้วแต่รถรุ่นใหม่ๆบางรุ่นยังใช้อยู่ การเลือกใช้แบตขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ช่วยแนะนำยางใสกับ Subaru Forester หน่อยครับ
Size เป็น 225/55/18 ขับไม่เร็ว ไม่เน้นลุย
ยางรุ่นเดิม size เดิมที่ติดมากับรถไม่ค่อยเจอร้านขาย ขอราคาไม่แรงมากนะครับ

และหลังจากเปลี่ยนยางแล้วต้องตั้งศูนย์ด้วยไหมครับ
ถ้าตั้งศูนย์ ช่วยแนะนะร้านแถวโซน ปทุม-นนทบุรี หน่อยครับ

ปล. เมื่อเสาร์ที่แล้วได้ไปร่วมงานกับ Headlightmag เป็นครั้งแรก ได้เจอพี่ๆทีมงานทุกคนเลย
สนุกมากครับ อยากให้มีอีกเรื่อยๆ และไว้มีโอกาสจะไปร่วมงานอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 15:06:29 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
ช่วยแนะนำแหล่งซื้อโมเดลรถที่ญี่ปุ่นหน่อยครับไปซื้อที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน แตกต่างเยอะไหม
 ระหว่าง corolla altis 1.8 E170 , civic fc 1.5bo ,camry 2.0 extremo

แนะนำฟิลม์หน่อยครับ ติดรถ vigo 4 ประตู อยากได้กันร้อนดี กลางคืนไม่มืด งบ 5000-10,000

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ acphet

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
เรื่องแบตลิเธียม ที่จีนไปประมูลแร่ลิเธียม หมดทั่วโลก ไม่เหลือให้ญี่ปุ่น
สอบถาม แบต Solid State ของ Toyota หรือ  Nissan ใช้แร่ ลิเธียมเป้นส่วนประกอบหลัก มั้ยครับ
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
พวงมาลัยไฟฟ้า กับพวงมาลัยไฮดรอลิก

ของรถขับ 4 พวงมาลัย 2 แบบดี/ด้อยยังไงครับ

ขอโทษทีครับเพิ่งเห็นว่า เลยเวลาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 16:07:44 โดย Lammerison »