ผู้เขียน หัวข้อ: หารถมือสองให้แฟน  (อ่าน 2324 ครั้ง)

ออฟไลน์ พริกไทยดำ

• Newbie
  • *
หารถมือสองให้แฟน
« เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 12:23:33 »
สวัสดีครับ

กำลังมองหารถมือสองให้แฟนที่เพิ่งได้ใบขับขี่ ยังขับไม่แข็ง ใช้ไป-กลับที่ทำงานประมาณ 50 กม. ในตัวเมืองต่างจังหวัด
แฟนชอบรถ 5 ประตู พวก jazz, swift ครับ
ตั้งงบไว้ 2-3 แสน ดูแลง่ายๆ ประหยัดน้ำมัน
พี่ๆเพื่อนๆมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: หารถมือสองให้แฟน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 12:54:25 »
2 คันนี้ราคาแข็งทั้งคู่
Jazz ข้างในกว้างกว่า พับเบาะได้เรียบ
รถวัยรุ่น ขยี้ใบ ยำกันซะเยอะ ต้องดูดีๆ แบบละเอียดยิบจริงๆ

ส่วนสวิฟ คันเล็กจอดง่าย อะไหล่ในอนาคต หามือ1เบิกศูนย์ได้ครบทั้งคัน

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 13:20:06 »
เชียร์ Jazz ครับ ด้วยเหตุผลดังนี้
1. วิ่ง ตจว ตัวเครื่อง 1500 จะได้อัตราเร่งที่ดีกว่าในย่านความเร็วลอยตัว
2. มือใหม่หัดขับ อะไหล่หาง่ายกว่าใน ตจว อู่ไหนก็ซ่อมได้
3. ซื้อง่าย ขายคล่อง เนื่องจากเป็นรถคันแรกของแฟน เดี๋ยวซักพักต้องอยากเปลี่ยนรถ ซึ่งตอนนั้น ต่อให้รถโทรมก็ยังขายออก

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 13:56:36 »
Jazz ดีกว่าเรื่องอัตราการเร่งและอะไหล่ที่พอจะหาตามอู่ได้บ้าง + มีช่างพอทำเป็นเยอะกว่า ส่วน Swift ถ้าแถวที่อยู่ไม่ได้มีอู่ที่ทำเป็นหรือศูนย์บริการ อาจจะต้องเรียนรู้เอง

ทั้งสองคันไม่ได้มีปัญหาจุกจิก แต่จะมีอาการเฉพาะตัว
jazz มีสามตัวถัง งบเท่านี้หาได้มากสุดก็ตัวแรก (GD) & 2 (GE)
GD ปัญหาที่น่ากลัวมีตัวเดียวคือเกียร์ CVT ที่เปราะมาก เป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ ถ้าเลขไมล์เกินแสนห้าแล้วควรจะผ่านการเปลี่ยนคลัทช์อย่างน้อยๆก็ 1-2 แผ่น ถ้าไม่เคยเปลี่ยนแนะนำให้เลี่ยง มันจะมีอาการรถเร่งไม่ขึ้น
นอกนั้นคือดีสุดในกลุ่มแล้ว ช่วงล่างไม่เกวียน หน้าตาอีกสิบปีก็ยังดูไม่เก่ามากนัก อ้อ ข้อเสียอีกอันคือที่วางแก้วโคตรน้อย

GE นี่สลับกัน เกียร์ออโต้ 5 แล้ว เหยียบให้ตีนแตกยังไงก็พังยากกว่า ข้อเสียคือรถมันเกวียน และหารถสภาพเดิมๆยาก (GD หารถบ้านได้สบายอยู่) ถ้าเป็นรุ่นประกอบไทยอาจจะต้องทำใจเรื่องสนิมเพราะตัวไมเนอร์นี่ผลิตหลังน้ำท่วม ส่วนตัวก่อนไมเนอร์มีบ้างแต่น้อย

Swift มีอาการเกียร์เย่อที่น่ากลัวหน่อย อาจจะต้องลองดูในคลับว่าแก้ปัญหายังไงได้บ้างในระยะยาว

โดยรวมทั้ง 3 แบบไม่มีปัญหาอะไร เป็นรถใช้ขับคันแรกได้สบาย แต่ถ้าใจยัง ขับไม่ดี ผมแนะนำหา Yaris หน้าแมลงสาปใช้ก่อนครับ (ไอ 1.2 ตัวแรกนั่นแหละ)

ลืมเขียนไป คือ Jazz เนี่ยคันเร่ง + เบรคมันไวมาก ถ้าขับใหม่ๆจะตกใจหน่อยๆโดยเฉพาะเบรคนี่เอาไว้ฝึกความใจเย็นได้เลยแหละ เหยียบแล้วจับๆ ใครไม่ชินก็หัวโยกกันสนุกอยู่

ส่วนยาริสมันจะดีกว่าหน่อยๆ คือคันเร่งกับเบรคไม่ได้ไว ช่วงล่างซับแรงได้ดีกว่า เกียร์พังยาก + อัตราเร่งต่อยกับ 1.5 ได้ (เฉพาะหน้าแมลงสาปนะ) จะมีแค่พวงมาลัยที่แบบทื่อ (แต่คม) กับดีีไซน์ภายในจืดๆชืดๆ ถ้าไม่คิดมากเรื่องเอาไปแต่ง เน้นขับจุด A ไป B ก็จัด Yaris ตัวแมลงสาปได้ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 15:53:24 »
ขับในเมือง  + ต่างจังหวัด

ตอนแรกผมก็กะให้เลือกพวกรถเล็ก ๆ ปีใหม่ที่สุดเท่าที่จะหาได้

แต่พอมาเห็น 50km ต่อวัน  นี่มันคือ ไม่บ้านอยุ่นอกเมือง ก็ที่ทำงานอยุ่นอกเมือง  น่าจะมีวิ่งข้ามอำเภอแน่ ๆ  (ระยะทางนี้ถ้าเชียงใหม่ คือ อ เมืองเชียงใหม่ ไป อ เมืองลำพูนเลย)  ทีนี้ประเด็นมันก็จะกลายเป็น วิ่งถนนเส้นใหญ่แค่ไหน  ถ้าต้องวิ่งถนนระดับ 4-6 เลน ด้วยความเร็ว 100+ ก็คงต้องหารถใหญ่หน่อย  เพราะเจอรถสิบล้อ รถพ่วง ขับพวกท้ายสั้นอย่าง Brio, Mirage ก็น่ากลัวไม่ใช่น้อย อะไรประมาณนี้อะคับ

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 19:24:32 »
ขับในเมือง  + ต่างจังหวัด

ตอนแรกผมก็กะให้เลือกพวกรถเล็ก ๆ ปีใหม่ที่สุดเท่าที่จะหาได้

แต่พอมาเห็น 50km ต่อวัน  นี่มันคือ ไม่บ้านอยุ่นอกเมือง ก็ที่ทำงานอยุ่นอกเมือง  น่าจะมีวิ่งข้ามอำเภอแน่ ๆ  (ระยะทางนี้ถ้าเชียงใหม่ คือ อ เมืองเชียงใหม่ ไป อ เมืองลำพูนเลย)  ทีนี้ประเด็นมันก็จะกลายเป็น วิ่งถนนเส้นใหญ่แค่ไหน  ถ้าต้องวิ่งถนนระดับ 4-6 เลน ด้วยความเร็ว 100+ ก็คงต้องหารถใหญ่หน่อย  เพราะเจอรถสิบล้อ รถพ่วง ขับพวกท้ายสั้นอย่าง Brio, Mirage ก็น่ากลัวไม่ใช่น้อย อะไรประมาณนี้อะคับ

บ้านอยู่นอกตัวเมืองออกมาหน่อย ขับไป 25 กม. ขับกลับ 25 กม. ครับ ;D
ถนนที่ต้องวิ่ง มีทั้ง 2 เลน และ 4 เลน มีรถ 10 ล้อวิ่งบ้างไม่บ่อย แต่ไม่มีรถพ่วงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 19:27:11 »
Jazz ดีกว่าเรื่องอัตราการเร่งและอะไหล่ที่พอจะหาตามอู่ได้บ้าง + มีช่างพอทำเป็นเยอะกว่า ส่วน Swift ถ้าแถวที่อยู่ไม่ได้มีอู่ที่ทำเป็นหรือศูนย์บริการ อาจจะต้องเรียนรู้เอง

ทั้งสองคันไม่ได้มีปัญหาจุกจิก แต่จะมีอาการเฉพาะตัว
jazz มีสามตัวถัง งบเท่านี้หาได้มากสุดก็ตัวแรก (GD) & 2 (GE)
GD ปัญหาที่น่ากลัวมีตัวเดียวคือเกียร์ CVT ที่เปราะมาก เป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ ถ้าเลขไมล์เกินแสนห้าแล้วควรจะผ่านการเปลี่ยนคลัทช์อย่างน้อยๆก็ 1-2 แผ่น ถ้าไม่เคยเปลี่ยนแนะนำให้เลี่ยง มันจะมีอาการรถเร่งไม่ขึ้น
นอกนั้นคือดีสุดในกลุ่มแล้ว ช่วงล่างไม่เกวียน หน้าตาอีกสิบปีก็ยังดูไม่เก่ามากนัก อ้อ ข้อเสียอีกอันคือที่วางแก้วโคตรน้อย

GE นี่สลับกัน เกียร์ออโต้ 5 แล้ว เหยียบให้ตีนแตกยังไงก็พังยากกว่า ข้อเสียคือรถมันเกวียน และหารถสภาพเดิมๆยาก (GD หารถบ้านได้สบายอยู่) ถ้าเป็นรุ่นประกอบไทยอาจจะต้องทำใจเรื่องสนิมเพราะตัวไมเนอร์นี่ผลิตหลังน้ำท่วม ส่วนตัวก่อนไมเนอร์มีบ้างแต่น้อย

Swift มีอาการเกียร์เย่อที่น่ากลัวหน่อย อาจจะต้องลองดูในคลับว่าแก้ปัญหายังไงได้บ้างในระยะยาว

โดยรวมทั้ง 3 แบบไม่มีปัญหาอะไร เป็นรถใช้ขับคันแรกได้สบาย แต่ถ้าใจยัง ขับไม่ดี ผมแนะนำหา Yaris หน้าแมลงสาปใช้ก่อนครับ (ไอ 1.2 ตัวแรกนั่นแหละ)

ลืมเขียนไป คือ Jazz เนี่ยคันเร่ง + เบรคมันไวมาก ถ้าขับใหม่ๆจะตกใจหน่อยๆโดยเฉพาะเบรคนี่เอาไว้ฝึกความใจเย็นได้เลยแหละ เหยียบแล้วจับๆ ใครไม่ชินก็หัวโยกกันสนุกอยู่

ส่วนยาริสมันจะดีกว่าหน่อยๆ คือคันเร่งกับเบรคไม่ได้ไว ช่วงล่างซับแรงได้ดีกว่า เกียร์พังยาก + อัตราเร่งต่อยกับ 1.5 ได้ (เฉพาะหน้าแมลงสาปนะ) จะมีแค่พวงมาลัยที่แบบทื่อ (แต่คม) กับดีีไซน์ภายในจืดๆชืดๆ ถ้าไม่คิดมากเรื่องเอาไปแต่ง เน้นขับจุด A ไป B ก็จัด Yaris ตัวแมลงสาปได้ครับ

ยาริส แมลงสาบ หมายถึงรุ่น 5 ประตู ตัวปัจจุบันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 19:51:35 »
ทั้งสองคันใช้งานได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ขับขึ่้นเหนือลงใต้ได้ครับ แถมเป็นรถคันแรกด้วยไม่มีคันอื่นให้เปรียบเทียบ

โดยปรกติแล้ว รถที่อัตราเร่งดีกว่าจะขับแล้วเครียดน้อยกว่า เพราะเวลาเร่งแซงมันแตะนิดๆก็ไปแล้ว ไม่ต้องกดเยอะไม่ต้องลุ้น
และรถที่ฐานล้อยาวกว่า กว้างกว่า มีแนวโน้มที่จะทรงตัวที่ความเร็วสูง ได้ดีกว่า
ถ้ามองตามนี้ Jazz น่าจะตรงโจทย์มากกว่าครับ
Jazz ก็เป็นรถขวัญใจสายซิ่งครับ อาจต้องดูรถดีๆ ข้อเสียคือมันราคาแข็งครับ...
งบ 2-3 แสน อาจพอหา GK ได้แค่ก็เริ่มเก่าแล้ว
GE ผมไม่ค่อยเชียร์เท่าไหร่ ผมว่ามันเก่าไปละ ถึงจะทนน้องกระบะ แต่เสียงดังและตึงตังมาก และอายุมันก็น่าจะเกือบ 10 ปีละ

Swift ไม่ได้แย่ครับ ยิ่งถ้าไม่ได้วิ่งถนน 2เลนสวนบ่อยๆ ผมว่าอัตราเร่งก็เพียงพอ แค่เวลาเร่งแซงอาจต้องรอจังหวะหน่อย
ในสถาณะการกระชั้นชิด เช่นมีสิบล้อวิ่งช้า แล้วรถวิ่งต่อแถวกันมาอีก 4 คัน คันที่ 1-3 อาจแซงไปทัน แต่เราอาจแซงตามเขาไม่ได้ ซึ่งมือใหม่ก็ไม่ควรเสี่ยงกับสถาณะการแบบนี้อยู๋แล้วครับ
ตัวนี้อาจได้รถ โฉมปัจจุบันครับ

สรุป ถ้าเขาให้เราเลือกให้ ผมเลือก Jazz ให้ครับ แต่ถ้าเขาชอบ Swift ผมก็ไม่ขัดครับ

อีกตัวที่น่าสนใจคือ Vios ครับ โดยรวมมันนิ่มนวลกว่า jazz และราคามือสองไม่แรงเท่าไหร่ครับ เผื่อจะสนใจครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 21:57:34 »

ยาริส แมลงสาบ หมายถึงรุ่น 5 ประตู ตัวปัจจุบันใช่ไหมครับ

Yaris 1.2 ตัวแรกเลยครับ ที่ด้านหน้ามีเส้นโครเมี่ยมใหญ่ๆคาดลงหน้าบึ้งเป็นหนวดแมลงสาบอะครับ

ตัวถังนั้นเป็นรถสอน&สอบขับของผม (ขอใบหลังเรียนจบ พอดีไม่ได้ต้องใช้รถขับไปมหาลัย นั่งรฟฟเอา) จำได้ว่าประทับใจทั้งผมทั้งครูฝึกตอนเอาไปขับออกนอกสนาม
ตอนที่ต้องขับซิกแซกหลบรถพุ่งออกมาจากซอยสองคันซ้ายขวาพร้อมกัน (ครูช่วยเบรคให้หน่อยๆเพราะพื้นมันเป็นแอ่งน้ำนิดๆ)
พวงมาลัยมันไร้ชีวิตชีวาตามสไตล์ไฟฟ้าโตโยต้า แต่คม คือโยกเท่าไหนก็เท่านั้น

ตอนหลังได้ GD มา ก็พูดตามตรงดีคนละแบบ คือพับเบาะกับดีไซน์ภายในผมให้ GD
ส่วนการขับขี่ผมให้พอๆกัน GD อาจจะเหนือกว่าเรื่องพวงมาลัย Feedback กลับมาดีกว่า ของ Yaris ผมหมุนแล้วเหมือนขับยานอะไรสักอย่างที่ไม่มีชีวิตชีวามากๆ
หมุนล้อจนล้อเริ่มเบียดกับฟุตบาทก็ยังไม่รู้เรื่องจนครูต้องเคาะกระจกเตือน ขณะที่ GD แค่หมุนไปแตะขอบพวงมาลัยก็มีดุ้งแล้ว
ส่วน Yaris ผมประทับใจกับการปรับคันเร่ง/เบรค เพราะ GD มีปัญหาคือสองอย่างนี้ไวมากๆ ผมต้องสลับขับกับอีกคันคือ W124 บ่อยๆ บอกตามตรงประสาทเกือบแดกครับ
คันนึง Analog ทื่อๆ คันเร่งแข็งปวดขา เบรคก็ครึ่งนึงกว่าจะสุดใจ (ไม่แน่ใจเพราะน้ำมันเบรคไหม แต่ผ้าเบรคเพิ่งเปลี่ยน)
อีกคันนึงเบรคกับคันเร่งไวประสาทจะกิน ขับลงคอนโดคือเกร็งสุดใจ เบรคนิดๆก็ทิ่มหน้าคะมำได้ แตะคันเร่งนิดๆรถก็เชิด เกียร์จะพังไวอีก
ช่วงล่าง Yaris ซับแรงได้ดีกว่าครับ GD มันนุ่มสุดใน Jazz แต่เจอร่องถนนหรือลูกระนาดยังไงก็มีสะเทือนก้นนิดๆ ยาริสผมพารูดแทบจะไม่รู้สึก (มันเหมือนขับยานอวกาศจริงๆอะ)

ก็เลยแนะนำให้เป็นช้อยส์ครับ เพราะผมเองก็ยังไม่มั่นใจว่าปัจจุบัน GD ทะลุ 2 แสนรึยัง แถมต้องมาโดนค่าเกียร์แน่ๆ (ค่าแรงกับค่าอะไหล่ก็สูงไล่ๆกัน) อาจจะทำให้ท้อเปล่าๆ
ส่วน GE ก็เกวียนมาก + รถแต่งเยอะกว่ารถบ้านอีก

ออฟไลน์ NANAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 00:47:06 »
Yaris 1.5 ก็ใช้ดีครับ ที่วางแก้วเยอะ ที่เก็บของจุกจิกเยอะมาก ผู้หญิงน่าจะชอบครับ
เครื่องทน เกียร์โครตทน เรี่ยวแรงมี ประหยัดใช้ได้ ช่วงล่างดีครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 08:58:24 »
งบ 2-3 แสนก็ได้ Jazz GE ปี13-14 แล้วครับ
หรือจะหาโฉมล่าสุดปี 14 ก็เห็นมีอยู่ แต่มาไม่บ่อย

Jazz ผมว่าตอบโจทย์ได้พอสมควรละครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 09:04:53 »
Jazz หรือ vios 1.5 ตัวท้ายๆ น่าจะอยู่ในงบ

Jazz ทน (ยกเว้น GK มีเรื่องเกียร์ CVT แต่ก็ซ่อมจบ) แต่ช่วงล่างกระด้างมาก เก็บเสียงไม่ได้เรื่องเลย แลกกับ ดูแลง่าย ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ อะไหล่ไม่แพง

Vios รถบ้านๆ นุ่มนวลกว่า ขับสบายกว่า แต่อาจจะไม่อเนกประสงค์เท่า (ถ้าขนของ)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 10:34:34 »
หัดขับไม่จำเป็นต้องรถเล็ก ขับไกลๆตจว เอา size กลางๆพวก Altis ก็ได้ ถนนตจว กว้าง แต่อย่าไปเอา Honda เลย ช่วงล่างแข็งเก็บเสียงห่วย ความปลอดภัยต่ำ ถ้าอยากได้รถ5ประตูเล็กๆจริงๆ Yaris ดีกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 10:56:11 »
ถ้าตามช้อยส์ผมจะเลือก Swift ครับ ค่าดูแลรักษาถูกกว่าคันอื่น  ยิ่งเข้าศูนย์ยิ่งชัด

แนะนำเพิ่ม Ciaz คันใหญ่ ประหยัดวิ่งทางไกล 100 นึง  มี 22-23 กิโลเมตร/ลิตรให้เห็น 

Yaris 1.5 ตัวสุดท้ายเครื่องทนดีนะครับ เปลี่ยนอะไหล่ง่าย 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 13:19:32 »
จริงๆ คันไหนก็ได้นะครับ แต่ Honda จะได้เปรียบเรื่องศูนย์บริการ อู่นอก อะไหล่ มากกว่า

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 03:36:29 »
ลองมองวีออสเจน 2 มั้ยครับ ผมเห็นราคาแสนต้นๆเต็มไปหมดเลย ราคาต่ำกว่าแจ้สเยอะเลยในปีพอๆกัน
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 11:34:52 »
หัดขับไม่จำเป็นต้องรถเล็ก ขับไกลๆตจว เอา size กลางๆพวก Altis ก็ได้ ถนนตจว กว้าง แต่อย่าไปเอา Honda เลย ช่วงล่างแข็งเก็บเสียงห่วย ความปลอดภัยต่ำ ถ้าอยากได้รถ5ประตูเล็กๆจริงๆ Yaris ดีกว่า

เห็นด้วยครับ วิ่งตจว. ทางไกล เน้นรถใหญ่ดีกว่า
หัดขับไม่มีผล เพราะไม่ได้ไปมุดในเมือง

เชียร์ Yaris 1.5 เพราะ Jazz ราคาแข็งเกินไป
หรือไม่ก็ข้ามไป Altis Civic ดีกว่าครับ

ถ้าไม่มีโจทย์เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมจะเชียร์ให้เอา crv g3 ครับ