ผู้เขียน หัวข้อ: Camry hybrid เบรกกระทันหันแล้วรถดับ ต้องกดปุ่มสตาร์ทใหม่  (อ่าน 2030 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
เป็น 2 ครั้งแล้วครับ เบรกกระทันหัน จนรถหยุดนิ่ง แล้วรถดับ ต้องเหยียบเบรกกดปุ่ม start ใหม่ ใหัรถขับต่อได้ สงสัยว่าเป็นเพราะอะไร?
ตัวรถมีฟังก์ชั่นตัดการทำงานอัตโนมัติหรือไม่?
เพราะปกติรถเกียร์ auto เบรกฉุกเฉินยังไงเครื่องก็ไม่เคยดับ

รถเข้าศูนย์ตลอด เช็คระยะครั้งเว้นครั้งตลอด ก่อนหน้านี้เช็คระบบไฟฟ้าและระบบ hybrid สมบูรณ์ดี คอยล์ หัวเทียน หมดมาแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
ถ้าเช็คระบบไฮบริดหมดแล้ว ลองเช็คระบบเกียร์ดูครับ อาการเหมือนเกียร์มันทดไม่ทันความเร็วที่ลดลงแบบกระทันหัน

ออฟไลน์ sukhontha

เปิดระบบออโตสต็อปด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิด  ลองปิดดู

ออฟไลน์ Symphonic

คงต้องให้ศูนย์บริการเช็คนะครับ รถยังอยู่ในระยะรับประกันไม่น่าจะมีค่าใช้จ่ายอะไร

แต่ก่อนอื่น ขอฝากคำถามให้ช่วยสังเกต เผื่อเวลาพูดคุยกับช่าง
จะได้ให้ข้อมูลได้ละเอียด เพื่อให้ช่างวิเคราะห์ปัญหาได้ถูกจุด

1. ที่ว่าเบรคกระทันหันจนหยุดนิ่งนั้น เป็นการกดเบรคโดยคนขับ
    หรือรถเบรคอัตโนมัติตามระบบ safety sense ครับ
2. คำว่าเครื่องยนต์ดับ หมายถึงระบบมัน power off แล้วขึ้นหน้าจอ
    สรุปทริป ระยะทาง อัตราสิ้นเปลืองขึ้นโชว์ 
    หรือแค่เครื่องยนต์เงียบดับเฉยๆ  (แต่ระบบยัง Ready อยู่) ครับ

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
เปิดระบบออโตสต็อปด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิด  ลองปิดดู

ถ้าโฉมปัจจุบัน  auto stop ไม่มีในรุ่น Hybrid ครับ

ออฟไลน์ V221

เข้าศูนย์เลย มีปัญหาแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าเป็นจริงก็แปลกครับ

อาจเป็๋นอย่างคุณ Symphony ว่าหรือเปล่า คำว่าดับ คือ หน้าจอขึ้นดับ สรุป trip หายไปเลย หรือแค่เครื่องยนต์ดับ แต่ไฟยังติด

ออฟไลน์ spn

เบรกโดยคนครับ ไม่ใช่ระบบ safety sense
เท่าที่จำได้คือเบรกจนหยุดนิ่ง แล้วเหยียบคันเร่งออกตัวต่อ รถไม่ไปครับ เลยกดปุ่ม start
ทั้งนี้ผมไม่ทันได้สังเกตว่ามัน power off รึเปล่า ไฟ ready ติดไหม
ต้องไปให้ศูนย์เช็คแล้วหล่ะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT