ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีการเลือกใช้ยางแบรนด์รองอย่างไรให้เหมาะกับตัวเองครับ  (อ่าน 1831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nomman

• Newbie
  • *
ถ้าผมมีงบประมาณในการซื้อยางไม่เกิน 3,000 บาท/เส้น ซึ่งแน่นอนว่าต้องเป็นยางแบรนด์รองแน่ ๆ แต่จะเลือกอย่างไรให้เหมาะกับตัวเองดีครับ เพราะดู/ฟังการรีวิวยางแต่ละยี่ห้อ/รุ่น ของผู้ชำนาญแต่ละคนก็ดูจะดีและน่าลองไปเสียหมด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ตอบยากนะครับ

ขนาดแบรนด์ดัง ยางตัว top แต่ละค่าย ยังมีข้อดี ข้อเสีย กันอยู่เหมือนกันครับ บางค่ายเกาะ ทน แต่เสียงดัง บางค่าย เกาะ เสียงเงียบ แต่ไม่ทน คงต้องแล้วความชอบกับงบตอนนั้นๆไปละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

รีวิวตามยูทูปพวกนี้เค้าจ้างมา เลยจะออกไปทางอวยกันทั้งนั้น
ให้ลองไปค้นๆ ตามที่ผู้ใช้เค้าบ่นๆ หรือปัญหาดูบ้าง จะรู้ว่าไม่ดีตรงจุดไหน
พวกนี้ตามราคาครับ ถ้าซีเรียสก็ต้องยอมจ่ายแพง
หากไม่คิดอะไรมาก อะไรก็ใช้ได้ ถึงเวลาก็เปลี่ยนตามอายุก็พอครับ

เลือกยางต้องดูว่าขับ แบบไหน ?
นุ่มเงียบ ? สปอท ? ชอบเล่นโค้ง ?

ออฟไลน์ apinui

ทำไมต้องแบรนด์รองอะ ... ถ้าเลือกร้านดีๆ โปรดีๆ มีให้เลือกมากมายครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Jr. Member
  • **
ตอบแบบรวมๆนะครับ อ่านรีวิวเยอะๆครับ ยางแต่ละตัวมันก็มีดีไปคนละแบบครับ เอาแบบง่ายๆ เลย ทั้งดี (สปอร์ต หรือนุ่มเงียบ แล้วแต่ความต้องการ) ทน ก็ต้องไม่ถูก ดึ ถูก ก็ไม่ทน ทน ถูก ก็มักจะไม่ดี ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ไม่แน่ใจว่ายางไซส์ไหนครับ ผมเคยเปลี่ยนขอบ 16 ใน Jazz GE ก็จบในงบ 8000 มีทอน กับ BF goodrich advantage แต่ไม่แน่ใจว่าราคาปัจจุบันเป็นยังไง
ถ้าขับรถแบบคนปรกติทั่วไป ไม่ซิ่ง ไม่ยัดโค้ง ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับกับงบนี้ครับ นอกเสียจาก ไปหายางขอบ 17++

ส่วนตัวมองว่ายางเป็นอะไรที่เทียบยากครับ ใช้ 3-4 ปีเปลี่ยนทีนึง
ตอนเปลี่ยนเส้นเก่าก็แข็งโทรมแล้ว ถึงเป็นยางใหม่เป็นเกรดรองกว่า มันก็รู้สึกว่ามันดีกว่าครับ ยกเว้นจำความรู้สึกยางเดิมได้แม่นๆ

ส่วนตัวเน้นคุยกับเจ้าของร้านยางดูว่าตัวไหนคุ้มค่าในงบที่มี หรือถ้าอยากได้ตรงจุดหน่อย อาจถามเชค feedback ใน internet ก่อนครับ

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่ายางไซส์ไหนครับ ผมเคยเปลี่ยนขอบ 16 ใน Jazz GE ก็จบในงบ 8000 มีทอน กับ BF goodrich advantage แต่ไม่แน่ใจว่าราคาปัจจุบันเป็นยังไง
ถ้าขับรถแบบคนปรกติทั่วไป ไม่ซิ่ง ไม่ยัดโค้ง ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับกับงบนี้ครับ นอกเสียจาก ไปหายางขอบ 17++

ส่วนตัวมองว่ายางเป็นอะไรที่เทียบยากครับ ใช้ 3-4 ปีเปลี่ยนทีนึง
ตอนเปลี่ยนเส้นเก่าก็แข็งโทรมแล้ว ถึงเป็นยางใหม่เป็นเกรดรองกว่า มันก็รู้สึกว่ามันดีกว่าครับ ยกเว้นจำความรู้สึกยางเดิมได้แม่นๆ

ส่วนตัวเน้นคุยกับเจ้าของร้านยางดูว่าตัวไหนคุ้มค่าในงบที่มี หรือถ้าอยากได้ตรงจุดหน่อย อาจถามเชค feedback ใน internet ก่อนครับ
ยางขอบ 17 ครับ (215/55R17)

ออฟไลน์ tom46

[/quote]

ลองดู dayton dt30 ยางทางเลือกจาก Bridgestone กับ alliance al30 ยางทางเลือกจาก yokohama ดูครับ เท่าที่เจอบนถนน ก็เห็นเขาใช้กันเยอะอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bravo

แนะนำยางไทย โอตานิครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

215/55R17 ยางมีเยอะแยะครับ ยี่ห้อดังๆ ก็มี +/- นิดหน่อย ก็ได้ไม่ต้อง 3,000 เป๊ะๆ หรอกมั้ง

ไม่ใช่ว่า แบรนด์ดังๆ จะมีแต่ตัวแพง เริ่มต้น ตัวถูก ตัวกลางๆ ก็มีครับ

ไหนจะมีแบบ 4 จ่าย 3 หรือ 2 ฟรี 2 อะไรพวกนี้ เยอะแยะ ครับ

ไหนจะยางตกปี(แค่ปีเดียว ไม่มีปัญหาอะไรหรอก) ราคาก็อยู่ในงบๆ แล้ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ส่วนตัวผมมอง แยก3ก้อน
ก้อนแรกคือ พรีเมี่ยม(สำหรับผม) MC BS Yoko
ก้อนสอง ยางmassทั่วไป ยางเกาหลี Dunlop Toyo โอตานิ Apollo
ก้อนสาม ยางสายประหยัดเลย ก็ยางจีน อินโด