โพลล์

คิดว่า Chevy Cruze จะขายได้ถึง 1 พันกว่าคันหรือไม่

ได้
30 (44.1%)
ไม่ได้
38 (55.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 62

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ คุณคิดว่า Chevrolet Cruze จะถึงเป้า 1,000 กว่าคัน/เดือนได้หรือไม่ ++ (มีราคา)  (อ่าน 14862 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
อ่านข่าวแล้วเจอนี่ครับ  :D

"ยอดจำหน่ายของเชฟโรเลต ครูซ ที่เติบโตอย่างต่อเนื่องทั่วโลก ถือเป็นปรากฎการณ์ความสำเร็จครั้งยิ่งใหญ่ โดยเชฟโรเลต ประเทศไทย มีเครือข่ายผู้แทนจำหน่ายอันแข็งแกร่ง 93 แห่งทั่วประเทศ ที่มีความพร้อมในการให้บริการลูกค้าอย่างเต็มที่ ทำให้ผมเชื่อมั่นว่า เชฟโรเลต ครูซ จะสามารถดึงดูดลูกค้า และทำยอดจำหน่ายได้มากกว่า 1 หมื่นคันในปี2554”

1.6 base เกียร์ธรรมดา 7.29 แสนบาท
  1.6 LS เกียร์อัตโนมัติ 8.09 แสนบาท
  1.8 LS เกียร์ธรรมดา 8.29 แสนบาท
  1.8 LS เกียร์อัตโนมัติ 8.59 แสนบาท
  1.8 LT เกียร์อัตโนมัิติ ราคา 9.19 แสนบาท
  1.8 LTZ เกียร์อัตโนมัติ 9.84 แสนบาท
  2.0 LTZ เกียร์อัตโนมัติ 1.149 ล้านบาท

ดูราคาแล้วนี่เอาตาราง Toyota Corolla มากางเทียบชัด ๆ
เพื่อน ๆ คิดว่าทำได้หรือไม่

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมโหวตว่าได้ แต่จริงน่าจะไม่ได้ ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ถ้า1ปีคิดว่าน่าจะได้นะครับ เพราะถ้า6เดือนเดือนแล้วยอดยังไม่ดีก็ทำโปรขายข้าราชการ..มุกเดิม 55

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้า1ปีคิดว่าน่าจะได้นะครับ เพราะถ้า6เดือนเดือนแล้วยอดยังไม่ดีก็ทำโปรขายข้าราชการ..มุกเดิม 55

+1  ;D ;D ;D
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ตอนแรกผมก็สนใจตัว CRUZE 1.8 เพราะปลายปีนี้ที่ดูอยู่คือ prius กับ cruze นี่แหละ
แต่พออ่านที่คุณ JIMMY เขียนเกี่ยวกับ Altis 1.8 แล้ว
กลับสนใจตัว Altis แทน CRUZE ทันที เพราะเชื่อมั่นในเรื่องความพร้อมของศูนย์บริการ อะไหล่ ราคา ฯลฯของ TOYOTA มากกว่า แต่รอดูตัวจริงช่วง MOTOR EXPO ก่อน เผื่อกลับไป CRUZE อีกที  :P

ออฟไลน์ jay-burn

• **
ผมว่าน่าจะได้ครับ ถ้าทำโฆษณาดีสื่อจุดเด่นให้คนจดจำได้ และมีการตลาดดีๆก็น่าจะได้ตามเป้า แต่ถ้าให้ดีต้องมาลงโฆษณากับ HLM และรีบเอารถมาให้พี่จิมมี่มารีวิวโดยด่วน รับรองว่ายอดขายพุ่งแน่ๆอันนี้ไม่ได้คิดไปเองนะครับสังเกตุว่าหลังรีวิวรถของพี่จิมมี่ทุกคันยอดขายจะดีขึ้นเพราะคนซื้อได้ข้อมูลที่ละเอียดครบถ้วนเลยสามารถตัดสินใจซื้อรถได้เร็วขึ้น(เช่นผมเป็นต้น)หรืออย่างน้อย ก็ได้ยอดจากชาว HLM หลายสิบคันอยู่ครับ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:02:58 โดย jay-burn »

ออฟไลน์ Nioka

ผมโหวตว่า ไม่ได้ละกันแต่จริงๆน่าจะได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขาย cruze แล้ว optra CNG จะขายคู่กันแบบเดียวกับ EX หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
คงไม่ได้คับ

แต่ถ้าปีหละหมื่นคัน ปีแรกอาจจะได้อยู่

ได้แต่คอยช่วยลุ้น 2.0LTZ นี่วิ่งไป 1.149 เลยแหะ^o^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เหนื่อยอยู่ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
คงยากครับ เพราะผมว่าสุดท้ายคนไทยหลายๆคนคงไปตายรังกับรถตลาดอยู่ดี  ::)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ SUPAPID

เปิดเว็บโตโยต้า ดูราคาอัลติส แล้ว ผมว่า Cruze 1,000คัน/เดือน
 :'(
เหยื่อย ครับ

ออฟไลน์ YenChar

2.0 ถ้าไม่บ้ารถจริงๆ ผมว่าไป Prius หมดครับ
แถมคนเล่น2.0 ก็คงชอบรถพอสมควร เจอเปรียบมวยหลายยี่ห้อแน่ๆ
ทั้งซีวิค2.0 อัลติส 2.0 โฟกัสดีเซล2.0 มาสด้า3 2.0
แต่ละแบรนก็มีข้อดีของตัวเองทั้งนั้น

1.8 เอง ก็ราคาแพงเกินไป ถ้าเทียบกับโตโยต้า
แถม เจอประกบด้วยซีวิค ผมว่า 1.8 ยาก ครับ
(ดีที่มีMT เนี้ยแหละ)

1.6 อันนี้ก็เหนื่อย
เพราะ1.6 เจอคู่แข่งเป็นอัลติส แถมเป็นรุ่นแรกๆที่คนจะซื้อ
ตามประกบด้วยทีด้า1.6 และทีด้าลาติโอ้1.6
และยังมีกลุ่มลูกค้าบางกลุ่มเลือกมาสด้า3 แทนอีกต่างหาก

เหนื่อยครับ เห็นใจเชฟวี่จริงๆ

ออฟไลน์ cu2nite

เปิดราคาออกมาก็พลาดแล้วครับ คงไม่ได้เดือนละ 1000
คิดหรือว่ามีแรงดึงดูดลูกค้ามากพอออกจากแบรนด์ตลาดในราคาเดียวกัน
เรื่องคุณภาพ ศูนย็บริการ ราคาขายต่อ และอะไหล่ เป็นเรื่องที่ลูกค้ายังกังวล

แนะนำให้ออกรุ่น cng ออกมาเลยตั้งแต่เปิดตัว ไม่ต้องกั๊ก เผื่อจะได้เดือนละ 1000
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่าไม่ได้ครับ

ส่วนตัวคิดว่าเป็นแบบนี้

Cruze 2.0 LTZ 1149000 เสมอ Corolla 2.0 V 1054000
Cruze 1.8 LTZ 984000 เสมอ Corolla 2.0 G 969000 (แต่ถ้าภายหลังพบว่า Cruze 1.8 อืดเกิน Corolla 2.0 G ให้ชนะแทน)
Cruze 1.8 LT 919000 ชนะ Corolla 1.8 G 919000
Cruze 1.8 LS 859000 เสมอ Corolla 1.8 E 864000
Cruze 1.8 LS M/T 829000 เสมอ Corolla 1.6 G 834000
Cruze 1.6 LS 809000  ชนะ Corolla 1.6 J 779000 (แต่ถ้าภายหลังพบว่า Cruze 1.6 อืดเกิน ให้เสมอทั้งคู่)
Cruze 1.6 Base M/T 729000 ชนะ Corolla 1.6 J M/T 751000 (แต่ถ้าภายหลังพบว่า Cruze 1.6 อืดเกิน ให้เสมอทั้งคู่)

Cruze มี option พื้นฐานชนะ Corolla แบบชัดๆ เลย ตั้ง 3 รุ่น แต่ต้องมองปัจจัยหลักๆ ด้วยว่า
รุ่น 1.6 ของ Cruze จะมีความอืดดดดดดฉึกมากขนาดไหน ต่อให้จับคู่มากับ Auto 6 speed ก็ตาม
กรณีของ 1.8 LTZ vs 2.0 G ก็เช่นกัน ถ้า 1.8 อืดเกิน ยังไงก็ประกบ Corolla ไม่อยู่
อีกด้านนึง คือ ยอดขายถ้าคิดง่ายๆ อัตราที่ Chev จะประสบความสำเร็จ อาจจะคูณด้วย 1 แต่ถ้า
เป็น Toyota ตัวคูณอาจจะเป็น 2 เพราะมีพลังอย่างอื่นช่วยผลักดันด้วย ดังนั้น Toyota แพ้ไป 3 รุ่นก็จริง
แต่ถ้าคูณด้วย 2 เข้าไป Chev ก็แพ้อยู่ดี ส่วนที่ว่าจะได้ตามเป้าเดือนละกว่า 1000 คันหรือไม่ อันนี้ผมว่า
ยาก เพราะรถในเมืองไทย ส่วนใหญ่ ก็ achieve เป้าหมายแทบจะไม่ได้กันอยู่แล้ว ยกเว้นว่า รถคันนั้น
Hit มากๆ ในกรณีของ Cruze ผมว่า Cruze ยังไม่ใช่ปรากฎการณ์ความฮิตขนาดนั้น ดังนั้น น่าจะขายได้อยู่ที่
750 คัน บวก ลบ หรือ 75% ของเป้าหมาย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่ต้องเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ prai

ผมว่าไม่ครับ ไหนจะเจอศึกมาสด้า 3 ใหม่อีก
ซีวิกเปิดตัวปลายปีหน้าอีก และโฟกัสปีนู้นๆ อีก
อัตติสก็ใช่ย่อย เหนื่อยครับ

ถ้ายอดนี้ฉะเพราะตลาดภายในประเทศไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ 2k

รอดูค่ายรถตีกันฮ่าๆๆๆๆ  ;D

หนุ่มสาวเอยพวกเธอจงเสพย์ครูซซซซ   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าตัว 2.0 คงขายยากครับ

มานั่งนึกๆ ดู ผมว่าที่ออพตร้าขายได้เรื่อยๆ ก็เพราะโปรโมชั่นด้วย
ก็ต้องดูครับว่า จะออกมา "แป๊ก" เหมือน แลนเซอร์ อีเอ็กซ์ รึเปล่า

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ตัว 1.8 น่าจะขายดีกว่า แลนเซอร์ อีเอ็กซ์
(หมายถึงในช่วงหลัง ที่เชฟฯ ออกโปรโมชั่นแรงๆ แล้ว ช่วงเปิดตัวแรกๆ ไม่น่าจะสู้ได้)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบอกว่า รุ่น LTZ คันจริง วัสดุที่ให้มาข้างในนั้น

ถ้าใครที่บอกว่า ดี เฉยๆ

ผมจะบอกเองเนี่ยแหละว่า "มันดีกว่าชาวบ้านเขามากกกกกกก!!!

ห้องโดยสาร นั่งหลังแล้ว หัวไม่ติด เบาะก็นั่งได้ครบจนถึงข้อพับ วางแขน ก็ถูกตำแหน่งเป๊ะ

เบาะนั่งด้านหน้า แปลกๆ ชวนให้นึกถึง Hyundai Tucson นิดๆ แต่ นั่งคร่าวๆ ถือว่า ให้ฟีลลิง ติดสอร์ตหน่อย

แผงหน้าปัดสีแดง ของจริง สวยมากครับ!!

ออฟไลน์ blackzaf

• **
ณ ตอนนี้เหตุผลเดียวที่ยังไม่ออก Cruze

คือ รอเครื่องดีเซลตัวใหม่ กับตัว Estate

ตอนนี้ผมตัด Focus TDCi ที่อยากได้ออกไปแล้ว

จะบอกว่าอัด option มาได้ขนาดนี้ตั้งแต่เปิดตัว  อีก 2 ปีจะมีอะไรเล่นได้นอกจาก airbag 6ลูก กับNavi

ส่วนตัวชื่นชม Chevrolet มากๆ ที่ทำได้ขนาดนี้  :)

ออฟไลน์ remontage

อยากได้ทั้ง อัลติส 1.8E กับ ครูซ 1.8 LS  ครับ

ออฟไลน์ unwellx

• **
ผมว่ายาก แต่ก็น่าลุ้น
ถ้าราคาถูกกว่านี้ซัก 3-5 หมื่นบาท ค่อยน่าสน
อันนี้ตั้งราคาสูงกว่าเจ้าตลาดอีก แม้ออฟชั่นจะให้มาเยอะก็เถอะ
ถ้าออฟชั่นเยอะแต่ถูกกว่าเจ้าตลาดนิดหน่อยผมว่าขายดี

ปล อยากได้ aveo 5 Door

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมก็หวังให้ได้ครับ เพราะผมชอบ Chevy

jaesz

อ่านข่าวแล้วเจอนี่ครับ  :D

"ยอดจำหน่ายของเชฟโรเลต ครูซ ที่เติบโตอย่างต่อเนื่องทั่วโลก ถือเป็นปรากฎการณ์ความสำเร็จครั้งยิ่งใหญ่ โดยเชฟโรเลต ประเทศไทย มีเครือข่ายผู้แทนจำหน่ายอันแข็งแกร่ง 93 แห่งทั่วประเทศ ที่มีความพร้อมในการให้บริการลูกค้าอย่างเต็มที่ ทำให้ผมเชื่อมั่นว่า เชฟโรเลต ครูซ จะสามารถดึงดูดลูกค้า และทำยอดจำหน่ายได้มากกว่า 1 หมื่นคันในปี2554”

1.6 base เกียร์ธรรมดา 7.29 แสนบาท
  1.6 LS เกียร์อัตโนมัติ 8.09 แสนบาท
  1.8 LS เกียร์ธรรมดา 8.29 แสนบาท
  1.8 LS เกียร์อัตโนมัติ 8.59 แสนบาท
  1.8 LT เกียร์อัตโนมัิติ ราคา 9.19 แสนบาท
  1.8 LTZ เกียร์อัตโนมัติ 9.84 แสนบาท
  2.0 LTZ เกียร์อัตโนมัติ 1.149 ล้านบาท

ดูราคาแล้วนี่เอาตาราง Toyota Corolla มากางเทียบชัด ๆ
เพื่อน ๆ คิดว่าทำได้หรือไม่

ถ้าขายราคานี้จริง ๆ ไม่มีส่วนลดพิเศษเป็นหมื่น ๆ ไม่ได้หรอกครับ

ทุกวันนี้ OPTRA ขายได้ปีนึงคงอยู่ราว ๆ 5000 -6000 คัน (ถึงรึเปล่า ?) เพราะมันลดเกือบแสน บางรุ่นลดเป็นแสน

ถ้าจะให้ขายได้ 1000 คันต่อเดือน กับยี่ห้อนี้ คงต้องลงราคาสู้อย่างเดียวครับ ถ้่าขายถูกกว่าเจ้าตลาดนิดหน่อย หมดสิทธิ์

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รอดูเรื่องเครื่องยนต์ กับความประหยัด และช่วงล่างละ

ส่วนปัญหาใหญ่ก็ อยู่ที่ศูนย์บริการอยู่ดี แพงกว่าชาวบ้านเค้า และบริการไม่ค่อยจะดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ timmz

• Newbie
  • *
ผมว่ายากนะครับ ส่วนตัวผมยอมรับว่าเชฟนั่นผลิตรถออกมาได้มีคุณภาพ แต่ถามใจคนทั่วไปตอนนี้ก้มองไปที่ อัสติสทั้งนั้น

ผมเดาว่าไม่ได้ก็แ้ล้วกับ

ผมยังเชื่อว่าคนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องรถส่วนใหญ่ยังเลือกแบรด์มากกว่าคุณงามความดีของตัวรถ

keanetona

ถ้าทำรุ่นถูกสุดๆออปชั่นแค่พอวิ่งได้ไว้ขาย FLEET หรือ แท็กซี่ น่าจะเพิ่มยอดได้พอสมควร

ปล. ผมมีรูปตัดต่อที่ทำเป็นแท็กซี่เก็บไว้นานแล้ว มีใครสนใจจะรับชมไหมครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ผมว่า ไม่น่าจะได้ครับ สำคัญคือศูนย์ บริการหลังการขาย แผนกซ่อมบำรุง  แม้รถจะดี แต่ถ้าไม่สร้างความเชื่อมั่นให้กับผู้บริโภคได้เพียงพอ คนขยาดก็ยังมีอีกเยอะครับ