ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ดีเซล Euro5 ครับ  (อ่าน 2279 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
สอบถามเรื่อง ดีเซล Euro5 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 10:54:55 »
รถใหม่ี่ขายปีนี้ เป็นดีเซล Euro5 หรือยังครับ
มีผลเรื่องราคารถไหมครับ

แล้วน้ำมันตามปั๊มตอนนี้เป็นมาตรฐาน Euro5 หรือยังครับ

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง ดีเซล Euro5 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 11:52:32 »
ตามปั๊มยังอยู่ในมาตรฐาน EURO4 ราคารถไม่มีผล ราคารถล้อไปตามค่านิยม เงินเฟ้อ และการแข่งขันของคู่แข่งขันในตลาดมากกว่า
EURO5 จะก่อมลพิษต่ำกว่า รถรุ่นเก่ากระบะใช้ได้ทุกเวอร์ชั่นของชนิดน้ำมัน ส่วน EURO5 จึงไปมีผลกับรถยุโรปเป็นหลักเพราะชื่อมาตรฐานก็บอกแล้วครับ ส่วนรถสันดาปทั่วไปใช้ได้หมด EURO5 มีการใส่ additive มากขึ้นเผาไหม้หมดจดมากขึ้นและคงไว้การผสมของไบโอดีเซล B7 ซึ่งนโยบายพลังงานของไทยเรา เลยคงหัวจ่ายฐานเป็น B7 ครับ จะไม่มีหัวจ่าย B10 เพราะจะไม่ผ่านค่าของ EURO5 ส่วนดีเซล B20 จะออกมาตอนสินค้าปาล์มน้ำมันราคาตกต่ำและล้นตลาด จะมีหัวจ่ายเพิ่มมาเป็นทางเลือกในราคาที่ถูกกว่า แต่ช่วงสั้นนี้หมดสิทธิเพราะราคาปาล์มน้ำมันแพงกว่าและยังไม่ล้นตลาด

รถสันดาปรุ่นเก่าใช้ได้ทุกชนิดน้ำมันครับ ขึ้นอยู่ตามอัธยาศัยของปัจจัยการเติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ tua12

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง ดีเซล Euro5 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 13:30:38 »
ตามปั๊มยังอยู่ในมาตรฐาน EURO4 ราคารถไม่มีผล ราคารถล้อไปตามค่านิยม เงินเฟ้อ และการแข่งขันของคู่แข่งขันในตลาดมากกว่า
EURO5 จะก่อมลพิษต่ำกว่า รถรุ่นเก่ากระบะใช้ได้ทุกเวอร์ชั่นของชนิดน้ำมัน ส่วน EURO5 จึงไปมีผลกับรถยุโรปเป็นหลักเพราะชื่อมาตรฐานก็บอกแล้วครับ ส่วนรถสันดาปทั่วไปใช้ได้หมด EURO5 มีการใส่ additive มากขึ้นเผาไหม้หมดจดมากขึ้นและคงไว้การผสมของไบโอดีเซล B7 ซึ่งนโยบายพลังงานของไทยเรา เลยคงหัวจ่ายฐานเป็น B7 ครับ จะไม่มีหัวจ่าย B10 เพราะจะไม่ผ่านค่าของ EURO5 ส่วนดีเซล B20 จะออกมาตอนสินค้าปาล์มน้ำมันราคาตกต่ำและล้นตลาด จะมีหัวจ่ายเพิ่มมาเป็นทางเลือกในราคาที่ถูกกว่า แต่ช่วงสั้นนี้หมดสิทธิเพราะราคาปาล์มน้ำมันแพงกว่าและยังไม่ล้นตลาด

รถสันดาปรุ่นเก่าใช้ได้ทุกชนิดน้ำมันครับ ขึ้นอยู่ตามอัธยาศัยของปัจจัยการเติมน้ำมันครับ

ตามปั๊มมาตรฐานเป็น Euro5 แล้วไหมครับ ตามข่าวนี้ https://tna.mcot.net/business-1288800 เพราะเลื่อนมาหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ kaew1971

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 13:47:48 »
ก่อนหน้านี้ Euro 5 เท่าที่ทราบมี PTT กับ บางจาก ครับ
เมืออาทิตย์ที่แล้วโทรถาม Shell แจ้งว่ากำลังทยอยส่งน้ำมัน Euro 5
ไปตามสถานีบริการครับ จะประกาศพร้อมกันวันที่ 1 เมษา สำหรับทุก
สถานีบริการของ Shell ครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 14:26:39 »
จะเป็น Euro เท่าไหร่ขึ้นกับโรงกลั่น ในไทยมีโรงกลั่นอยู่ 2 เจ้าหลักๆคือปตทกับบางจาก (บางจากกินของเอสโซ่ไปแล้ว)

ฉะนั้นถ้าสองเจ้านั้นประกาศว่าน้ำมันเป็น Euro 5 แล้ว ไอที่เติมเข้ารถก็เป็นหมดครับ เพราะเรื่องนี้มันเป็นเรื่องของตัวน้ำมันว่าพ่นเขม่าขนาดไหน เรื่อง Additive ที่ไปเติมที่บริษัทแต่ละเจ้าอันนั้นมีผลแต่ไม่ได้มากนัก

ออฟไลน์ GOBBS

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 15:35:42 »
จะเป็น Euro เท่าไหร่ขึ้นกับโรงกลั่น ในไทยมีโรงกลั่นอยู่ 2 เจ้าหลักๆคือปตทกับบางจาก (บางจากกินของเอสโซ่ไปแล้ว)

ฉะนั้นถ้าสองเจ้านั้นประกาศว่าน้ำมันเป็น Euro 5 แล้ว ไอที่เติมเข้ารถก็เป็นหมดครับ เพราะเรื่องนี้มันเป็นเรื่องของตัวน้ำมันว่าพ่นเขม่าขนาดไหน เรื่อง Additive ที่ไปเติมที่บริษัทแต่ละเจ้าอันนั้นมีผลแต่ไม่ได้มากนัก
ไม่แน่ครับ
อย่างบางจาก ช่วง PM2.5 สูงของทุกปี น้ำมันมาตราฐานก็ปรับเป็น euro5 แต่เจ้าอื่นๆก็ euro4 เหมือนเดิม
เพราะงั้นรอประกาศอย่างเป็นทางการของแต่ละเจ้าดีกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 16:14:44 »
เห็นของ ptt เริ่มทยอยปรับเป็น euro 5 ไปหลายสาขาละครับ

ลองดูได้จากใน fb page ของ ptt ครับ
https://www.facebook.com/photo?fbid=770869215068592&set=a.656915313130650

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2024, 17:46:57 »
ปตท. กับ บางจาก เป็น Euro 5 แล้วครับ น่าจะทุกสาขา แต่ต้องเป็นพรีเมียม (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น่าจะทั่วประเทศ)

ถ้าเป็น B7 ที่เป็น Euro5 จะมีแค่บางสาขา (ส่วนมากก็อยู่ในกรุงเทพมหานคร)