ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์แบรนด์ไทย  (อ่าน 2419 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
รถยนต์แบรนด์ไทย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2024, 19:44:43 »
คุยเล่นนะครับ แค่มาขอความเห็นเป็นแนวทางครับ
ถ้าแบรนด์รถยนต์ไทยใช้ชื่อ stellosso ทำรถรุ่น velocignation(เปลี่ยนเป็น vls) ซึ่งเป็นรถ hypercar ขาย 16 ปี เป้า 6,000 คัน มีปรับดีไซน์ใหญ่ทุกๆ 4 ปีคล้าย koenigsegg cc8s-jesco ราคา 9,000,000 บาท สเปคดังนี้
Ev 4 มอเตอร์ ล้อละ 1 มอเตอร์ 1800 แรงม้า 2500 นิวตันเมตร
เกียร์ 3 สปีด ไว้ทำท็อปสปีด(ตัดออกแล้วครับ ไม่มีเกียร์)
แบตเตอรี่ 120 kwh วิ่งได้ 700-800 km/charge
หลังคากระจก แชสซีส์คาร์บอน monocoque เฟรมคาร์บอน โครงรถคาร์บอน ภายในคล้าย konigsegg ผสม pagani ภายนอกมากับทรงลาดต่ำ กว้าง ท้ายยาวนิดนึง มีสปอยเลอร์ แบบคล้าย ferrari f50 ขนาดยักษ์
พี่ๆให้ความเห็นว่ายังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 08:49:03 โดย love street »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: รถยนต์แบรนด์ไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 00:40:14 »
ชื่อแบรน และรุ่นคิดว่ามีปัญหาครับ คือยาวจำยาก ไม่ติดหู ต้องฟัง/อ่าน หลายๆรอบถึงจะจำได้
จะง่ายกว่าถ้าเป็นชื่อสั้น 1-3 พยางค์ที่มีความหมาย tone เดียวกับตัวรถ

ระบบขับเคลื่อนดูขัดกันครับ มอเตอร์สี่ตัว ล้อละ1 ตัว แล้วมีเกียร์ 3 speed
ถ้ามอเตอร์หมุนล้อแยกกัน จะมีเกียร์ก็น่าจะต้องมีเกียร์ 4 ชุดเลย เพื่อลงแต่ละล้อด้วย น้ำหนักน่าจะสูงขึ้น หลายสิบหรืออาจถึง 100kg เลย
อาจต้องทำเหมือน taycan ที่เป็น1มอเตอร์ ที่ล้อหลังแล้วต่อกับเกียร์ก่อนจะลงล้อคู่หลัง

เลือกใช้หลังคากระจกที่หนักกว่าหลังคาทั่วไป แต่พยายามยัด Carbon Fiber มาทั้งกันก็ดูขัดๆกันครับ

ผมมองว่ากลุ่ม SuperCar/Hypercar มันมีอะไรที่มากกว่าแค่รถครับ คนถึงซื้อ ไม่ใช่แค่แรงอย่างเดียวพอ
การที่เป็นใครไม่รุ้ ไม่ได้มี Story หรือมีชื่อเสียงในวงการมาทำรถ ดูไม่ขลัง และไม่น่าสนใจเลยครับ
เมื่อก่อนไทยก็เคยมีรถยี่ห้อ Attham ที่คนไทยทำเองครับ ตอนนี้มีใครเคยเห็นรถคันจริงไหม... หรือมีใครเคยรู้จักอะไรกับแบรนหรือเปล่า...

เรื่องราคาและสมรรถณะ spec ระบบขับเคลื่อนไม่มีควาเห็นครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 09:19:51 »
ถ้าออกแบบมาสวย มองแล้วดูแพงสมราคา ก็ขายได้ขายดีแหละ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 09:39:21 »
ถ้าจะให้มองแบบแฟร์  ๆ เป็นไปได้คับ  เพราะอย่างพวก Koenigsegg, Hennessy เอง ก็ไม่ได้มีเครือ่งยนต์ตัวเอง   แต่ต้องมี knowhow เพียงพอที่จะโม +ทำต่อให้ถึง และแรงพอ ที่จะ claim ชื่อเสียงได้อะคับ

ถ้าจะเอาอุปกรณ์จีน OEM แล้วมาแปะแบรนด์ไทย  มันไม่ได้สร้าง Value จริง ๆ ให้กับแบรนด์รวมถึง value ที่คนซื้อจะได้อะคับ จะกลายเป็น รถสวยราคาประหยัดกันไป (นึกถึง GPX อะคับ )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 09:41:16 »
จริงๆ ปัญหา ไม่ใช่การทำรถ นะครับ

การทำรถ จะเอาแรงบรรดาลใจ จากใคร ยี่ห้อไหน รุ่นไหน มายำรวมกัน ได้หมด เทคโนโลยีสมัยนี้ มันลับแบบไม่ลับแล้ว

เอามา reverse engineer ยังได้เลย

สเปคที่คุณว่ามา คิดว่า ยี่ห้ออื่น เขาไม่คิดจะทำเหรอครับ ถ้าสมมุติ ม้าลำพอง กระทิงดุ หรือ ดาว ใบพัด เขาทำ แล้วคุณจะเอาอะไรไปสู้เขา

ปัญหาใหญ่ที่สุดเลย คือ ขายใคร ใครเป็นเป้าหมายกลุ่มลูกค้า และ เหตุผลอะไร ที่เขาต้องซื้อคุณ (ในเมื่อมีตัวเลือกอื่นอยู่แล้ว)

ตรงนี้ต่างหากครับ

การเหมือนใคร กับ การไม่มีใครเหมือน มันต่างกันนะครับ

ผมพูดฮาๆ นะครับ ไม่ต้องซีเรียส

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 09:50:30 »
จริงๆ ปัญหา ไม่ใช่การทำรถ นะครับ

การทำรถ จะเอาแรงบรรดาลใจ จากใคร ยี่ห้อไหน รุ่นไหน มายำรวมกัน ได้หมด เทคโนโลยีสมัยนี้ มันลับแบบไม่ลับแล้ว

เอามา reverse engineer ยังได้เลย

สเปคที่คุณว่ามา คิดว่า ยี่ห้ออื่น เขาไม่คิดจะทำเหรอครับ ถ้าสมมุติ ม้าลำพอง กระทิงดุ หรือ ดาว ใบพัด เขาทำ แล้วคุณจะเอาอะไรไปสู้เขา

ปัญหาใหญ่ที่สุดเลย คือ ขายใคร ใครเป็นเป้าหมายกลุ่มลูกค้า และ เหตุผลอะไร ที่เขาต้องซื้อคุณ (ในเมื่อมีตัวเลือกอื่นอยู่แล้ว)

ตรงนี้ต่างหากครับ

การเหมือนใคร กับ การไม่มีใครเหมือน มันต่างกันนะครับ

ผมพูดฮาๆ นะครับ ไม่ต้องซีเรียส

เห็นด้วยนะ การตลาดสำคัญมากๆ
ผมไม่มองรถสปอร์ทมา 10 ปีแล้ว
เห็นข่าวค่ายจีนเปิดตัว super car hyper car แล้ว ผมเฉยๆมากครับ ไม่ว้าว ไม่ตื่นเต้น

แต่อะไรดลใจให้ผมชอบ MG Cyberster​ ซะงั้น

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 10:51:18 »
รถไทยใช้ชื่อไทยบ้างเถอะครับ เราไม่ค่อยชาตินิยมไม่ค่อยจะsubsidize อุตสหกรรมเราจึงมีแต่บริษัทต่างชาติที่ประสบความสำเร็จยอดขายในบ้านเรา  แบรนด์สินค้าเทคโนโลยีไทยที่คุ้นๆผมนึกออกแค่ธานินทร์ที่สุดท้ายก็เปลี่ยนเป็นอัลทรอน

ลองตั้งชื่อแบรนด์ตามชื่อ-นามสกุล ของผู้ก่อตั้งก็ได้ครับ แบบแบรนด์ระดับโลกหลายๆแบรนด์
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 11:41:44 »
คุยเล่นนะครับ แค่มาขอความเห็นเป็นแนวทางครับ
ถ้าแบรนด์รถยนต์ไทยใช้ชื่อ stellosso ทำรถรุ่น velocignation(เปลี่ยนเป็น vls) ซึ่งเป็นรถ hypercar ขาย 16 ปี เป้า 6,000 คัน มีปรับดีไซน์ใหญ่ทุกๆ 4 ปีคล้าย koenigsegg cc8s-jesco ราคา 9,000,000 บาท สเปคดังนี้
Ev 4 มอเตอร์ ล้อละ 1 มอเตอร์ 1800 แรงม้า 2500 นิวตันเมตร
เกียร์ 3 สปีด ไว้ทำท็อปสปีด(ตัดออกแล้วครับ ไม่มีเกียร์)
แบตเตอรี่ 120 kwh วิ่งได้ 700-800 km/charge
หลังคากระจก แชสซีส์คาร์บอน monocoque เฟรมคาร์บอน โครงรถคาร์บอน ภายในคล้าย konigsegg ผสม pagani ภายนอกมากับทรงลาดต่ำ กว้าง ท้ายยาวนิดนึง มีสปอยเลอร์ แบบคล้าย ferrari f50 ขนาดยักษ์
พี่ๆให้ความเห็นว่ายังไงบ้างครับ

ลองศึกษาการเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และ… ของแบรนด์ Vinfast, Proton ดูครับ

เพราะถ้าจะสร้างแบรนด์ไทย ก็ต้องศึกษาแบรนด์มาเลย์ แบรนด์เวียด
เป็นกรณีศึกษาในการทำธุรกิจ เพื่อหลีกเลี่ยงข้อผิดพลาดที่มีเป็นแบบอย่าง
ให้เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 11:44:22 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 12:04:28 »
9 ล้านนี่ตัวเลือกเพียบ

เรื่อง Spec ไม่มช่ประเด็น ประเด็นคือเรื่องแบรนด์ รถคุณมีอะไรที่ทำให้คนยอมจ่าย 9 ล้าน เพื่อได้รถ Supercar ของไทย นี่แหล่ะยากมากๆ

ออฟไลน์ love street

• Thailand international automotive
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 16:20:43 »
ถามอีกนิดครับระหว่าง ev แบบนี้ กับ v8 4.0l bi turbo amg 800 แรงม้า ขับสี่เหมือนกัน น้ำหนักเบากว่าแบบ ev 300 กิโลกรัม มีเกียร์ 8 จังหวะ dual clutch ราคาเท่ากัน เป็นพี่ๆเลือกอะไรชอบกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2024, 17:50:05 »
ถามอีกนิดครับระหว่าง ev แบบนี้ กับ v8 4.0l bi turbo amg 800 แรงม้า ขับสี่เหมือนกัน น้ำหนักเบากว่าแบบ ev 300 กิโลกรัม มีเกียร์ 8 จังหวะ dual clutch ราคาเท่ากัน เป็นพี่ๆเลือกอะไรชอบกว่าครับ

ผมว่าคุณค่อนข้างฝั่งใจกับตัวเลขหลายๆ อย่างเกิน

จนมองข้ามหลายๆ อย่างเช่นกัน

ตัวเลือกนี้ มันคือการเลือกระหว่าง ICE กับ BEV มันมีความต่างมากครับ

ถ้าผมคิดจะเลือก BEV ไอ้ 800 ม้า มันก็ไม่มีความหมายสำหรับผมหรอก

ในทางกลับกัน ถ้าคิดจะเลือก ICE ต่อให้มี 400 ม้า เพียงครึ่งเดียว ผมก็เลือกอยู่ดีครับ

ดังนั้น ควรเทียบหรือเลือก ตรงๆ ไม่ได้ มันอยู่ที่ "โจทย์" หรือ "ความต้องการ" เป็นหลักครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ มีคนชอบพูดว่า คนขับ Porsche เขาชอบความเป็น เครื่องยนต์ เสพความเป็น ICE และ รักในความเป็น boxer / flat6

แต่ลืมอะไรไปหรือป่าว เพราะ Porsche มี V6 ด้วย ยังไม่พอ คนกระโดใส่ Taycan ที่เป็น BEV อีกก็เยอะ (เอ้าแล้วกลุ่มนี้ไม่แฟนพันธ์แท้ของ Porsche หรือป่าว ก็ไม่ใช่นะ)

มันแสดงให้เห็นถึงอะไร = ความชอบและการใช้งานที่แตกต่างกัน ในแต่ละคน ครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 14:48:00 »
รถ Hypercar แบรนด์ไทย ราคา 9,000,000 บาท สเปค
Ev 4 มอเตอร์ ล้อละ 1 มอเตอร์ 1800 แรงม้า 2500 นิวตันเมตร เกียร์ 3 สปีด ไว้ทำท็อปสปีด นั้น ถ้าออกแบบมาในแนว GT-R R35 และ “ประกอบด้วยมือ” จะสุดยอด

และผมต้องการมี Supercar ในราคาย่อมเยา ราคา 4,500,000 บาท สเปคดังนี้ EV 2 มอเตอร์ วางล้อหลัง ล้อละ 1 มอเตอร์ 900 แรงม้า 1250 นิวตันเมตร เกียร์ 1 จังหวะ (มี Option เสริม เกียร์ 2 จังหวะ ไว้ทำท็อปสปีด เพิ่มเงินเข้าไป 430,000 บาท)
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT