ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ใช้ GLA 200 ซื้อ extra guarantee หลัง 3 ปีกันไหมครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)

ออฟไลน์ Drizzle

• Newbie
  • *
พอดีเป็น MB คันแรกของผมครับตอนนี้ 2 ปีแล้วกำลังจะเข้าปีที่ 3 ศูนย์เสนอต่อ extra guarantee มา 5 ปีแต่ราคาสูงพอควร ประมาน 200k นิดๆ

พอจ่ายไหวครับ แต่ไม่มีประสบการณ์กับ MB เลยไม่รู้ว่าคุ้มใหม

อีกใจก็คิดว่าระบบมันไม่มี mild hybrid ไม่มีอะไรเลย ถ้าเสียจริงๆซ่อมอู่นอกน่าจะได้

กลัวตัดสินใจผิด

ปล.ท่านที่ใช้มายาวๆส่วนมากเริ่มงอแงที่ปีไหนเหรอครับ ผมกะใช้ยาวสัก 6-7 ปีน่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ท่านที่ใช้ GLA 200 ซื้อ extra guarantee หลัง 3 ปีกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 15:52:27 »
ผมไม่ได้ใช้ดาวนะครับ ขอแชร์ในมุมของผมละกัน

รถ 1 คัน มีความเสี่ยง (ผมใช้คำนี้) ต่อการเกิดปัญหา น้อย ใหญ่ ทุกคัน

แต่ความเสี่ยงนั้น มากน้อย ตามยี่ห้อ รุ่น ด้วย

แล้วจะรู้ได้ยังไง คำตอบคือ ต้องไปอยู่ในกลุ่ม หรือ คลับ รถยี่ห้อ รุ่น นั้นๆ เพื่อศึกษาจริงๆ เก็บข้อมูล และ อื่นๆ

พอทราบแล้วว่า รถรุ่นนั้น ยี่ห้อนั้น มีปัญหาอะไรที่คิดว่า ซีเรียส หนักหนา หรือ ค่าบำรุงรักษาสูง

คำตอบที่ได้ คือ ต่อวารันตี หรือ ประกันตัวรถ ไปเลยครับ (ตราบใดที่จ่ายไหว หรือ ไม่แพงจนเกินไป)

สำหรับผม extra กับ 200,000 ผมว่า แพงไปหน่อยนะ มันทำให้คิดเหมือนกันว่า เก็บ 2 แสนไว้ซ่อม หรือ จ่ายไปแล้วจบๆ (ถ้าพอมีตังเหลือ)

ถ้าสัก 50,000 ผมยินดีจ่ายนะ ซื้อความสะบายใจ

อย่าลืมว่า สุดท้ายแล้ว จ่าย 2 แสนไป กับ ตอนขายรถไป มันก็คือ ยิ่งขาดทุน หรือ เข้าเนื้อ (ถ้ากะว่าไม่ได้ใช้ยาว)

ปล.รถผมเปลี่ยนเครื่องยนต์(พัง) เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ทั้งตัว ตอนหมดวารันตี 5 ปี(ขนาดซื้อต่อจาก 3 ปี เป็น 5) ก็ว่าหนักเอาการนะ แสดงว่า 5 ปีที่ผ่าน "อาจจะ" ไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ได้

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Re: ท่านที่ใช้ GLA 200 ซื้อ extra guarantee หลัง 3 ปีกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 16:31:02 »
รถวิ่งปีละกี่กมครับ
จากปสก. เบ็นซ์สันดาปล้วน ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะแบบปีละ 30000+ ผมว่า 5 ปีแรก ไม่น่ามีอะไรเสียเยอะขนาดนั้นนะครับ 
สองแสนบาทนี่ต้องโดนอะไหล่ชิ้นใหญ่ 3-4 ชิ้นเลยถึงจะคุ้ม ส่วนตัวคิดว่าเป็นไปได้ค่อนข้างยาก
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 18:22:43 »
รถวิ่งปีละกี่กมครับ
จากปสก. เบ็นซ์สันดาปล้วน ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะแบบปีละ 30000+ ผมว่า 5 ปีแรก ไม่น่ามีอะไรเสียเยอะขนาดนั้นนะครับ 
สองแสนบาทนี่ต้องโดนอะไหล่ชิ้นใหญ่ 3-4 ชิ้นเลยถึงจะคุ้ม ส่วนตัวคิดว่าเป็นไปได้ค่อนข้างยาก

วิ่งปีละประมาน 15000 ครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 18:49:32 »
พอดีเป็น MB คันแรกของผมครับตอนนี้ 2 ปีแล้วกำลังจะเข้าปีที่ 3 ศูนย์เสนอต่อ extra guarantee มา 5 ปีแต่ราคาสูงพอควร ประมาน 200k นิดๆ

พอจ่ายไหวครับ แต่ไม่มีประสบการณ์กับ MB เลยไม่รู้ว่าคุ้มใหม

อีกใจก็คิดว่าระบบมันไม่มี mild hybrid ไม่มีอะไรเลย ถ้าเสียจริงๆซ่อมอู่นอกน่าจะได้

กลัวตัดสินใจผิด

ปล.ท่านที่ใช้มายาวๆส่วนมากเริ่มงอแงที่ปีไหนเหรอครับ ผมกะใช้ยาวสัก 6-7 ปีน่ะครับ

ผมอาจจะพิมไม่เคลียด้วย 200k คือ 3+5 เป็น 8 ปีน่ะครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 18:52:41 »
ผมใช้ e-class นะครับซื้อไว้ 5 ปี ปีที่ 4 มีเสียยิ้บย่อยอยู่ครับ แต่เป็น 300e และบิลมาเป็นหลักแสน รายละเอียดจำไม่ได้แล้วเพราะให้พ่อใช้ แต่คันนี้กินเซอวิสจุกๆ ครับ

gla เองไม่ได้มีปัญหามากมายในตลาดอยุ่แล้ว ถ้าใช้รถไม่เยอะอย่างที่บอก 15k ผมถือว่าพอดีๆ ผมคงไม่ซื้อครับ แต่ขึ้นอยู่กับจะใช้อีกนานแค่ไหน ถ้าคิดว่า 5ปีขาย ซื้อไว้ให้ติด warranty ขายมือสองเอง ก็ภาษีดีอยู่ครับ ถ้าไม่ได้ลำบากจะจ่ายมากมายผมคงซื้อ

แต่เข้าไปคลับก่อนจะดีสุดครับ จะได้รู้ว่าปีที่ 4-5 มีอะไรเซอไพรส์มั้ย เพราะโดยปกติ เบนซ์จะเริ่มเสียปีที่ 5-6 เท่าที่เคยใช้มา 2-3 คันครับ น้อง c น้อง e

สรุปๆเป็นผมไม่ซื้อครับ รถมันไม่แพงอ่ะ แต่ warranty 2แสน เกินปุยมุ้ยแค่ 2 ปี

-----------
edit: หลังเป็นรีพลายบนครับ

อ่อสรุปเป็น 8ปี ถ้าใช้ยาวผมซื้อครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าจะใช้นานขนาดนั้น ไม่ซื้อครับ ผมใช้ไม่ค่อยเกิน 5ปี แต่ 8 ปีมีโช๊คให้เห็นแน่ๆครับ gla เท่าไหร่ไม่แน่ใจ แต่ e300e รวมๆเกือบ 2แสน รวมพวกอะไหล่ควบทั้งหมดแล้ว เปลี่ยนแล้วตื่นเต้นมากครับ รักลุง lexus 10ปีที่บ้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 18:54:53 โดย axister »

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 19:54:56 »
เป็น 8 ปี ใช้ยาวๆ ผมว่า คุ้มนะครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนรุ่นใหม่ ไม่คุ้ม
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2024, 23:22:09 »
ถ้าใช้ยาวซื้อไว้คุ้มครับ BMW750eผมเพิ่งซื้อเพิ่ม3ปีจ่ายไป119,000บาท หมาดๆ แต่ไม่รวมเบรคกับพวกCosmeticและกระจกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kaew1971

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 08:15:57 »
ถ้ามีกำลังจ่าย ก็ซื้อได้ครับ เหมือนประกันรถชั้น 1 คิดซะว่า
ปีละ 50,000 และตอนนี้อะไหล่ของ Benz แต่ละชิ้นก็ไม่
ใช่จะถูกๆ และขายรถต่อน่าจะได้ราคาดีกว่าเพราะยังมีประ
กันเหลือให้คนใหม่อุ่นใจครับ

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 08:42:43 »
ถ้ามันเป็น proprietary product ที่มีแต่ศูนย์เบนซ์ที่ซ่อมได้เขาจะออกโปรแกรมนี้มาทำไม อย่าลืมนะว่านี่เป็นรุ่นเริ่มต้นของเบนซ์ เบนซ์ไม่เก่งเรื่องรถเล็กหรอกรุ่นนี้ก็ใช้เครื่องของเรโนลต์ ก็เพราะว่าอู่นอกซ่อมได้ถ้าไม่มีโปรแกรมนี้ Heavy Users หนีไปอู่ นอกกันหมด

อะไหล่เบนซ์ที่ว่าแพงนั้น มันเป็นตัวเลขที่ไว้โชว์ในบิลเวลาที่อยู่ในระยะรับประกัน หรือแม้แต่นอกระยะเวลารับประกัน ราคาที่ขายให้กับ End User กับอู่ไม่เท่ากัน ยกเว้นชิ้นส่วนที่เป็น  proprietary productจริงๆ หาของเทียบไม่ได้ ราคานี้จะฟันกำไรจริงๆ

อ้าวแล้วเขาไม่ขาดทุนหรือ? ไม่หรอกครับเขาเก็บข้อมูลในอดีตแล้วว่ามันมีกำไร ถ้ามันขาดทุนคราวหน้าเขาก็เพิ่มค่าบริการแค่นั้น โดยกำไรนั้นมาจากพวก light users นั่นเอง

ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่ามันไม่คุ้มสำหรับ คนใช้รถน้อยนะครับ ถ้าคุณไม่รู้เรื่องรถและระยะเวลา 3-5ปีที่อยู่ในระยะรับประกันคุณไม่อยากเสียเวลาหาอู่นอกหรือค้นคว้ากับ User Club ต่างๆหรือไม่อยากใช้อู่นอก แต่อยากเข้าศูนย์นั่งห้องแอร์ จิบกาแฟรอ อย่างนี้มันก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 09:25:10 »
อย่าลืมว่าต่อการันตีเป็น8ปี แปลว่าคุณต้องเอาเข้าศูนย์ตลอด8ปีนะครับ  เข้าศูนย์ขั้นต่ำก็1-2หมื่นขึ้นทุกครั้ง

และอะไหล่สิ้นเปลืองทั้งหลายไม่อยู่ในการันตี 8ปีนี่อาจจะได้เปลี่ยนผ้าเบรค ลูกหมาก ยางซีลนู่นนี่นั่นราคาศูนย์จุกๆ ทั้งๆที่ทำที่อู่นอกราคาไม่ถึงครึ่ง จะไปทำข้างนอกก็หลุดวารันตีอีก

GLA200เป็นเครื่องเบนซินล้วน โอกาสเสียน้อย เสีย200,000+ต้องเข้าศูนย์ตลอด8ปีเพื่อประกันเครื่อง เกียร์ที่โอกาสเสียต่ำผมว่าไม่คุ้ม เสียขึ้นมาผมว่าอู่นอกทำได้เผลอๆดีกว่าศูนย์ด้วย

เป็นผมเอา3ปีพอ หมด3ปีเข้าอู่นอกสบายกระเป๋ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 09:33:12 โดย shando »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 09:37:53 »
ถ้าใช้ยาวซื้อไว้คุ้มครับ BMW750eผมเพิ่งซื้อเพิ่ม3ปีจ่ายไป119,000บาท หมาดๆ แต่ไม่รวมเบรคกับพวกCosmeticและกระจกครับ

ยิ่งอ่านดูแล้ว ผมยิ่งรู้สึกว่าจขกท.ไม่คุ้มหนักเข้าไปอีกนะครับ ทำไมราคาwarranty GLAเท่าseries 7 hybridเลย

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 09:53:05 »
เอาจากประสบการณ์ตัวเองนะคะ ตอนใช้ GLA ไม่ได้ซื้อ warranty เพิ่มเลย ขึ้นปีที่3เสียยิบย่อย ไฟเครื่องยนต์โชว์หลายรอบเหมือนแก้ไม่ถูกจุด จนเบนซ์ไทยแลนด์ขยาย warranty เพิ่มให้เองอีก 1ปี แต่สุดท้ายก็ขายทิ้งในปีที่ 3 ไปออก C200 Coupe เลยซื้อ warranty เพิ่มอีก 2ปี รวมเป็น 5ปี กลางปีนี้จะครบ 5ปีแล้ว กลับไปเจอปัญหาอะไร นอกจากเปลี่ยนถังพักน้ำฉีดกระจกที่รั่วเป็นตามด นอกนั้นคือเข้าเซอร์วิสปกติ

คือจะบอกว่า มันคาดเดาอะไรไม่ได้จริงๆค่ะ ว่ารถเราจะเจออะไร นอกจากจะถือว่าซื้อเพื่อความอุ่นใจ

นี่จะครบ 5ปีแล้ว คุ้มไม่คุ้มมันตอบยากนะ แต่ถ้าสบายใจไหม ตอบได้ว่ามากกกก
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 11:38:49 »
ถ้าเรื่องเงินไม่มีปัญหา ซื้อไว้ก็ดีครับ

อ่านตรงข้อยกเว้นดีๆนะครับ จะได้ทราบว่าอะไรคุ้มครอง ไม่คุ้มครองบ้าง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 14:24:28 »
เอาจากประสบการณ์ตัวเองนะคะ ตอนใช้ GLA ไม่ได้ซื้อ warranty เพิ่มเลย ขึ้นปีที่3เสียยิบย่อย ไฟเครื่องยนต์โชว์หลายรอบเหมือนแก้ไม่ถูกจุด จนเบนซ์ไทยแลนด์ขยาย warranty เพิ่มให้เองอีก 1ปี แต่สุดท้ายก็ขายทิ้งในปีที่ 3 ไปออก C200 Coupe เลยซื้อ warranty เพิ่มอีก 2ปี รวมเป็น 5ปี กลางปีนี้จะครบ 5ปีแล้ว กลับไปเจอปัญหาอะไร นอกจากเปลี่ยนถังพักน้ำฉีดกระจกที่รั่วเป็นตามด นอกนั้นคือเข้าเซอร์วิสปกติ

คือจะบอกว่า มันคาดเดาอะไรไม่ได้จริงๆค่ะ ว่ารถเราจะเจออะไร นอกจากจะถือว่าซื้อเพื่อความอุ่นใจ

นี่จะครบ 5ปีแล้ว คุ้มไม่คุ้มมันตอบยากนะ แต่ถ้าสบายใจไหม ตอบได้ว่ามากกกก

มองอีกแง่ คือการอยู่ในประกัน ซ่อมศูนย์ไม่ได้แปลว่าจะแก้ปัญหาได้ ซ่อมได้เลยนะครับ แค่ซ่อมฟรีเฉยๆ

ไปซ่อมอู่นอกอาจจะซ่อมถูกจุดกว่า จบกว่าก็ได้

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 15:33:11 »
เป็นไปได้ ควรเอา MBSP Ultimate 8 ปี ตั้งแต่แรก แถมคุ้มสุดๆ ในกรณีใช้รถทุกวัน ไปต่างจังหวัดทุกเดือน
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 16:40:54 »

มองอีกแง่ คือการอยู่ในประกัน ซ่อมศูนย์ไม่ได้แปลว่าจะแก้ปัญหาได้ ซ่อมได้เลยนะครับ แค่ซ่อมฟรีเฉยๆ

ไปซ่อมอู่นอกอาจจะซ่อมถูกจุดกว่า จบกว่าก็ได้

เอาจริงๆมันก็ไม่ได้ซ่อมฟรีหรอกนะคะ เพราะเราจ่ายเงินไปตั้งแสนนึงล่วงหน้า  :'(

ถึงได้บอกว่า ซื้อความสบายใจของตัวเองมากกว่าค่ะ สุดท้ายแล้วที่เคลมไปยังไม่ cover กับ warranty ที่จ่ายไปเลย แต่ก็ช่างมัน

อันนี้ต้องแล้วแต่มุมมองแต่ละคนจริงๆค่ะ ตอบแทนยากมาก นอกจากแค่จะแชร์ประสบการณ์ของตัวเองที่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ สุดท้ายแล้วอยู่ที่เจ้าของรถละ จะตัดสินใจอย่างไร ::)

1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2024, 17:36:09 »
เก็บเงินก้อนนี้ไว้ซ่อมอู่นอกอีก 5 ปียังมีเงินเหลือครับ
ผมใช้ CLA250 มาจะ 10 ปีแล้ว เสียค่าดูแลและซ่อมรวมกันยังไม่ถึงแสนเลย