ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2024  (อ่าน 1838 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02h1ae5U6KDKgKSwcnwzWEkcePSZKiv1bDwWghw3EMF2SRVp4MSwoaV6MdbMKVjZUMl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2024, 13:29:32 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ พอจะมีโอกาสรึเปล่าครับที่ในอนาคตรถประเภท Wagon จะกลายเป็นกระแสขึ้นมาในกลุ่มรถจีนและรถญี่ปุ่น
เหมือนอย่าง SUV ที่กำลังนิยมกัน อยากใช้ Wagon ซักคันก็มีแต่รถยุโรปที่แพงเกินไปครับ

ปล. MG ES กับ Subaru WRX Wagon ขอผ่านครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ซินเจียยู่อี้ มีหนี้ต้องช้ายยยยย ครับพี่ๆ
แต่คำถามไม่จีนครับ
ขอย้อนไปตอน จิมมี่ จู๊คบ็อกซ์ อีกรอบ รายการนั้นทำให้ผมกลับมาชอบเพลง Pop Star ของ ฮิไร เคน อีกครั้ง
- พี่จิมเจอเพลงนี้และชอบเพราะอะไรครับ
- เทียบเท่า ปั๊มติ๊กเลอะ ของ ตปิน เอ้ย พลาสติก เลิฟ ของ มาริยะ ทาเกอูจิ และ Ride on Time ของ ทัตสึโร่ ยามาชิตะ ในแง่ของ City Pop สายเพิ่งเข้าวงการหรือไม่

ออฟไลน์ Royteane

Camry acv40 hybrid อายุ13ปี เลขไมล 2แสน8 ปกติจะซ่อมเต็มที่ตลอด คราวนี้หวยออกที่เกียร์ เลื่อนคันเกียร์มาทีาDแล้ว แต่ระบบยังคาอยู่P

-ค่าซ่อมเท่าไหร่ถึงตีว่าไม่คุ้มซ่อมครับกับรถอายุขนาดนี้
-ถ้าไม่ซ่อม ผมทำยังไงกะซากมันครับ เพราะขายใครก็ไม่น่าจะได้
-เป็นรถลำดับ2ของบ้าน ใช้ซื้อของที่ไม่อยากเอาไปเลอะรถแพง กะนานๆจะใช้พร้อมกัน2คัน ปีไม่ถึงหมื่นโล เดาว่าเมียอยากได้โลมา มีคันไหนน่าสนในงบเดียวกันมั้งคับ หรือแท็กซี่เหอะ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
corolla cross ช่วงล่างตัวGR sportกับตัวปกติต่างกันยังไงบ้างครับ

ซินเจียยู่อี่ซินนี้ฮวดไช้ ขอให้พี่ๆทีมงานทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ

สอบถามพี่จิม เกี่ยวกับการออกแบบหน้าตาดีไซน์รถของโตโยต้าหน่อยครับ เขามีหลักเกณฑ์ในการเลือกว่าจะเอาหน้าตาแบบไหนมาขายคนในแต่ละประเทศอย่างไรครับ
เห็น cross ใหม่แล้วยังคิดว่าหน้าแบบนี้มันยังไม่สุด ส่วนตัวอยากให้เป็นหน้าแบบ พรีอุสครับ
แล้ว camry ใหม่จะมาหน้ารูๆ แบบจีนอีกมั้ยครับ

ป.ล. รบกวนคุณวัน แนะนำร้านนวดผ่อนคลายย่านศรีนครินทร์ บางนา สุขุมวิท
ที่แบบถูกใจใช่เลยหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
สวัสดีปีใหม่จีนครับ
เข้าคำถามเลยครับ

1. พี่ๆ มีความเห็นยังไงกับ Corolla Cross 2024 ครับ ไม่แน่ใจว่าได้ทดสอบกันรึยัง
อยากรู้เกี่ยวกับระบบช่วยขับพวก adaptive cruise ว่า ดีกว่า Yaris Cross ไหม? การช่วยเร่ง-ช่วยเบรกทำได้เนียนไหม?
ช่วงล่าง GR ดีกว่าช่วงล่างตัวธรรมดาอย่างไรบ้างครับ?

2. Isuzu เครื่อง 2.2 ใหม่ มาปีนี้ไหมครับ? ที่บอกว่าจะมีตัว Bi-Turbo ด้วย

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอจะมีโอกาสรึเปล่าครับที่ในอนาคต Volvo จะนำรถประเภท Wagon แบบ V60 แต่เป็น EV เข้ามาจำหน่ายในประเทศไทย

ปล 1 MG EP ES ขอผ่านครับก่อนครับขอบคุณครับ
ปล 2 อยากขอลองเสนอแนวทางแก้เรื่องคำถามในเฟสบุ๊คไม่ตรงกัน โดยพอหมดเวลารับคำถามให้ทีมงานแคปคำถามแล้วปรินต์แจกทั้งสี่ท่านแทนครับ สามารถแก้เรื่องถามเกินเวลาได้ด้วยเพราะหมดเวลาปุ๊บก็แคปปั๊บขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ ทีมงานสุขสันต์วันตรุษจีนครับ

วันนี้ขอถามเรื่องผ้าพันเทอร์โบและ header ครับ มันมีความสำคัญอย่างไรและจะเสริมสมรรถนะรถยนต์ให้ดีขึ้นได้อย่างไรครับ ถ้า Turbo ยิ่งร้อนยิ่งดีหรือครับ? แล้วรถ standard ควรใส่ไหมครับ

ออฟไลน์ almaz3

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทีมงานสุขสันต์วันตรุษจีนครับ

Altis Hybrid ตัว gr
พอจะมีทางทำให้ขับแล้วฟีลคล้าย mazda3 ได้มั้ยนะครับ
ทั้งทางตรง แล้วเข้าโค้ง

ในการยืมรถ1คันมาเทส พี่จิมใช้ไทม์ไลน์ในการทดสอบอย่างไรบ้างครับ จับ0-100 ทำtopspeed จับอัตราสิ้นเปลือง และพี่จิมใช้เวลานานแค่ไหนในการฟีลลิ่งทุกอย่างของรถคันนั้น จนสามารถมาถ่ายทอดให้ผู้ชมฟังครับ เช่นรับรถมา ต้องออกไปขับรถเล่นก่อนสักรอบนึงไหม จนจับอาการได้ แล้วจึงมาถ่ายทำคลิป

ปล.ไอติม mixue ที่คุยกันสัปดาห์ก่อน ลองทานรสช๊อคโกแลตครับ อร่อย ไม่หวาน ต่างจากรสนมที่รสค่อนข้างหวานปลอม ผมนี่กินทุกวัน วันละ2โคน ราคาดีครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การที่มีร้านรับออกแบบแผ่นปิดใต้ท้องรถสำหรับรถรุ่นต่างๆ หากลูกค้่นำรถเข้าไปติดตั้ง ทาง 0 บริการค่ายรถต่างๆมีสิทธิ์ปฎิเสธการรับประกันไหมครับ ถือเป็นการดัดแปลง รถยนต์ไหมครับ โดยเฉพาะพวกรถไฟฟ้า หากไปติดตั้งจะมีผลต่อ น้ำหนักตัวรถและภาพรวมการขับขี่ไหมครับ.
ปล.ขอทราบเทคนิคการปรับพวงมาลัย ตำแหน่งเบาะนั่งคนขับ ให้ถูกสรีระลดการเมื่อยล้าของทีมงานหน่อยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน พอดีต้องการเปลี่ยนยางขนาด 235/50 R19 สำหรับรถ Volvo XC40 ครับ
ตอนนี้มีเรื่องกังวลใจและสงสัยอยู่ครับ อาจจะยาวสักนิดต้องขออภัยด้วยครับ

1. เห็นว่ายางเดิมที่ใส่มาจากโรงงานคือ PIRELLI ZERO และมีระบุตัวอักษร VOL ไว้ที่แก้มยางอันนี้หมายถึงยางตัวนี้เป็นยางเฉพาะสำหรับรถ Volvo หรือป่าวครับ ถ้าใช่การเปลี่ยนยางจำเป็นต้องหาเฉพาะยางที่มีระบุว่า VOL ไหมครับ
2. เนื่องจากลองหาข้อมูลแล้วยางเดิมค่อนข้างหายากและราคาแพงเลยอยากทราบว่า ถ้าสามารถเปลี่ยนแบรนและรุ่นของยางได้อยากรบกวนให้พี่ๆช่วยแนะนำยาง 235/50 R19 แบรนและรุ่นอื่นๆ ที่คุณภาพเทียบเท่าหรือดีกว่ายางเดิมที่ใส่มาจากโรงงานครับ
3. ดูเหมือนว่ายางซีรียส์นี้มีขายค่อนข้างน้อย เพราะลองถามร้านยางหลายๆร้านแล้วแจ้งว่าต้องเช็คของก่อนว่ามีหรือไม่ และมีตัวเลือกไม่เยอะ เลยอยากทราบว่าพี่ๆทุกท่านพอมีร้านแนะนำสำหรับเปลี่ยนยาง ซีรียส์นี้ หรือ ยาง Volvo โดยเฉพาะไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลจากพี่ๆทุกท่านครับผม

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
ผมได้ขับรถ tesla ของเพื่อนเที่ยวภูเขาทางภาคเหนือ ทำให้ผมอยากใช้งานระบบ one pedal / e pedal หรือในชื่ออื่นที่ทำงานคล้ายกัน แต่ผมไม่อยากซื้อรถ BEV ในตอนนี้ ผมต้องการเป็นรถ HEV คือนอกจาก nissan kicks แล้วที่ผมเข้าดูใน club รถมี defect มากเหลือเกิน ทำให้อยากมองหารถ HEV รุ่นอื่นเท่าที่เจอก็มีแต่รถจีนคือ Haval h6 กับ MG HS อยากทราบว่าทำไมรถ hybrid ญี่ปุ่น เจ้าตลาดถึงไม่มีระบบนี้ใส่มาในรุ่นที่จำหน่ายในบ้านเรากันเลยครับ หรือทีมงานมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับที่ให้ระบบนี้ในงบล้านต้นๆขอบคุณครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
kia carnival mc 2024 มอเตอร์โชว์จะได้เห็นมั้ยครับ เห็นพวงมาลัยขวาสิงค์โปรเริ่มโชว์ตัวแล้ว ผมตัดสินใจรอตัวนี้แล้วครับ เห็นรีวิวแล้วชอบมากครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
มีแพลนจะเปลี่ยนรถช่วงปลายปีนี้ครับ รถเดิมเป็น Jazz GE ส่วนใหญ่ใช้งานขับไปทำงานไป-กลับวันละ 15โล และมีไปต่างจังหวัด กทม-ชลบุรี อาทิตย์ละครั้ง เล็งตัว City Hatchback ตัวใหม่ที่เพิ่งเปิดตัวมาครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะเอาตัว 1.0 turbo RS หรือว่าไปตัว eHEV RS ดีครับ

ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถ ความเร็วไม่สูงมาก ราว 100-120 ชอบรถที่ตอบสนองได้ดั่งใจ ใจแอบอยากลองตัว 1.0 turbo แต่กับแอบลังเลตัว ehev ที่ราคาลดลงพร้อมกับ option ที่ได้เยอะกว่าตัวเครื่อง พี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2024, 15:02:23 โดย Snapjack »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ทำไม Suzuki Caribian เครื่องเล็กแค่ 1.3 ลิตร ถึงลุย Off-Road ได้ดีครับ

ผมเข้าใจเองว่า รถเล็ก เบา กับเกียร์ขับ 4 ที่เหมาะสม

แต่เห็นใส่ล้อโตบิ๊กบึ้ม ก็ยังขับลุยได้ไม่ยั้ง  เลยชักไม่แน่ใจว่ามีเหตุผลอื่นร่วมด้วยหรือไม่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
จากที่อาทิตย์ก่อนโน้น มีเกริ่นว่า dmax หลุดไปลานประมูลเยอะ
เลยอยากทราบว่า มีแนวทางในการประมูล + ดูสภาพรถไหมครับ

คือ มือใหม่สุดๆ ครับอยากหารถกระบะเอาไปใช้ขนผลไม้ในสวนที่ ตจว. ครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่า cross minor นี้ คานกันชนหลังได้กลับมาหรือยังหนะครับ
หรือว่าต้องเป็น option ที่ชาวไทยต้องจ่ายเพิ่ม
แล้วทางทีมงานคิดว่า มันช่วยเรื่องความปลอดภัยมากน้อยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
พูดถึงเรื่องโบรชัวร์ อยากทราบวิธีเก็บรักษาโบรชัวร์ของพี่จิมครับ พอวันตรุษจีน ได้ฤกษ์รื้อมาจัดปัดฝุ่น อยากรู้ว่าปกติพี่จิมเก็บแบบไหนครับ ใส่สองพลาสติกไหมครับหรือใส่แฟ้ม วางแนวตั้งเรียงกันหรือแนวนอนทับกัน ใส่ซองกันชื้นไหม และอื่นๆครับ

ปล.ตอนวันพฤหัส ผมไปดูงานเปิดตัว Corolla Cross ที่ CTW ชอบมากครับที่ใช้เพลง Can’t smile Without you ของ Barry Manilow ตอนเปิดรถเปิดราคาก็ปกติดี แต่ช่วงต่อจากนั้น ยกคณะผู้บริหารและพรีเซ็นเตอร์ไปทดลองขับที่ลานหน้าห้าง จังหวะสื่อกำลังถ่ายรูปพรีเซ็นเตอร์คู่กับรถ อยู่ดีๆมีเสียง ตุ้งแช่! ตุ้งแช่! หันควับไปดู เวทีเทศกาลอาหารเยาวราชฝั่งตรงข้ามกำลังเชิดสิงโต! แย่งซีนอลังการมาก ผมนี่ยืนขำเลย (เดี๋ยวหลังไมค์ส่งคลิปให้ฮะ) กลายเป็นเปิดตัว Corolla Cross ท่ามกลางเชิ่ดสิงโต ตุ้งแช่ ตุ้งแช่ แค่นี้คนก็ล้อว่าหน้าเหมือน MG อยู่แล้ว เจองี้เข้าไป ภาพลักษณ์ Can’t smile Without you กลายเป็น Can’t smile without กวนอิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2024, 15:33:34 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับ
กระบะเตี้ยเอาไปทำยกสูงดีไหมครับ
ส่งผลต่อความปลอดภัย การขับขี่ ไหม อย่างไรบ้าง
ค่าใช้จ่ายเยอะไหม หรือขายแล้วไปซื้อตัวสูงดีกว่า

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ TerngST

toyota voxy และ nossan serena จะเข้าขายเดือนไหนครับ
จากที่ลองเบาะแถว 2 กับ 3 ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
อยากให้บทความหรือข่าวสารต่างๆที่มีข้อความ กดแสดงความคิดเห็น ให้คลิกไปต่อในเว็บบอร์ด แป๊ะลิงค์เว็บบอร์ดมาด้วยครับ ช่วงหลังๆมานี่ลิงค์หายตลอดเลยครับ กดไปต่อไม่ได้ เข้าไปค้นหาดูก็ไม่ค่อยเจอครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ในการเลือกซื้อรถ พี่ๆคำนึงถึงตอนซ่อมบำรุงหรือเผื่อใจกรณีเกิดอุบัติเหตุกันไหมครับ  และมีแนวคิดอย่างไรกับการเลือกรถแบรนด์รอง ซึ่ง มีโอกาสรออะไหล่นาน ซ่อมไม่จบ  ผมสงสัยว่า คนที่เล่นแบรนรอง ที่เป็นรถไฟฟ้า ซึ่งรู้ๆว่าเป็นประเทศไหน เขาแทบไม่เอาเรื่องการซ่อมมาคิดเลย ครับ จริงๆแล้วควรนำมาเป็นหนึ่งในข้อตัดสินใจนอกจาก สเปครถ ออพชั่น ศูนย์บริการ หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ปล. 3 ข้อแรก ในการเลือกใช้รถของผม 1.เป็นรถที่ตัวเองชอบตรงกับการใช้งาน 2.ศูนย์บริการดี 3.อะไหล่มี support รอไม่นาน เรื่องประหยัดน้ำมันไม่เอามาคิดเลยครับ แต่ดันชอบมีคนรอบตัวบอกผมว่า ใช้ทำไมเปลืองน้ำมัน เลยตอบกลับไปว่า ตังกรู กรูมีปัญญาเติม 5555
ฟิ๊วๆ