ผู้เขียน หัวข้อ: แบตกล้องหน้ารถบวม ถอดแบตออกเลยได้มั้ยครับ  (อ่าน 1721 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พอดีไปขุดเจอกล้องหน้ารถอันเก่า Yi Dashcam จะเอาไปใส่รถสำรอง แบตมันเสื่อมทุกครั้งที่เปิดมันจะให้ตั้งวันที่ เวลาทุกครั้ง ทีนี้ผมเลยลองแกะออกมา ถอดแบตออกแบตบวมเหมือนจะระเบิดได้ แล้วลองเสียบ powerbank ดู พบว่ามันใช้ได้ โดยไม่ขึ้นให้ตั้งวันที่และเวลาเลย เลยลองตั้งวันที่และเวลาดู บันทึกต่อเนื่องด้วย แล้วถอดสายออกสักพัก แล้วเสียบสายใหม่ วันที่และเวลาก็อยู่เหมือนที่ตั้ง ทีนี้เลยเกิดคำถามว่าผมสามารถใช้กล้องหน้ารถโดยถอดแบตออกเลยได้มั้ย โดยผมไม่สน parking mode และวันที่เวลาใดๆ (ถ้าเกิดโดน reset) เอาไว้บันทึกเวลาขับขี่เท่านั้น

คำถามคือผมกลัวว่าจะทำให้เกิดลัดวงจร หรือกระแสไฟเกิน, กระชาก ทำให้วงจรกล้องเสียมั้ยครับ ตอนนี้ต่อกับ powerbank ใช้ได้ปกติ แต่แบตก็สั่งมาแล้วล่ะครับ แค่สงสัยเผื่อท่านสมาชิกมีประสบการณ์ ขอบคุณครับ  ;D ;D
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

Re: แบตกล้องหน้ารถบวม ถอดแบตออกเลยได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 09:40:52 »
ไม่แน่ใจว่า มันยังมีตัวแทนรับ service ไหม ?

แต่ก่อนใช้ Transcend DP100 แบตบวม เอาส่งศูนย์ที่ฟอร์จูน รอรับได้เลย 300 บาท กลับมาใช้ได้ต่อจนทุกวันนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: แบตกล้องหน้ารถบวม ถอดแบตออกเลยได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 09:54:42 »
สามารถถอดแบตเอง สั่งแบตลิเทียม (เหมือน AA แต่จะมีสายต่อพร้อมขั่ว) มาเปลี่ยนเองได้ครับ ถ้าเชิงช่างนิดนึง

ของผมเป็น 70MaiPro ผมก็สั่งมาเปลี่ยนเอง เพราะแบตเสื่อม แล้วมัน reset วันที่ นี่ละครับ

จำไม่ได้ว่าราคาน่าจะไม่ถึง 100 หรือ 100 กว่าบาทนี่ละ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 11:54:09 »
yi dash cam มีแบตขายในแอปส้มครับ
search หาวิธีเปลี่ยนใน YT มีครับ
ไม่ยาก ผมว่า yi ออกแบบมาภายในมาดีนะ รุ่นอื่นๆเปลี่ยนยากกว่านิดนึง

แก้ไข ผมเข้าใจผิด
ถ้าซื้อแบตมาแล้วเปลี่ยนเลยดีกว่า
เสียบ powerbank ผมว่าน่ากลัวกว่าอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 12:02:19 โดย Sit: ) »

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 12:04:27 »
เปลี่ยนแบตครับ
ซื้อมาให้ร้านมือถือทำก็ได้
ถ้าไม่มีทักษะเชิงช่าง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2024, 14:12:38 »
แบตแบบปกติ มันเสื่อมง่าย บวมง่ายครับ
ถ้าจะให้ดีต้องเล่นรุ่นที่ใช้แบตแบบ คาปาครับ จะทนกว่าและไม่บวม
กล้องตัวเก่าผมแบต คาปาใช้มาน่าจะ 6 ปี แบตยังไม่เสียครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 09:37:29 »
ผมว่าทำได้ครับ  ยิ่งถ้ารถจอดในร่มก็สบายครับ

แต่ถ้าจอดตากแดดร้อนๆ ผมจะกังวลตัว Power Bank จะร้อนจนเกิดอันตรายมากกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 23:16:17 »
ใช้ yi รุ่นนี้อยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าแงะแบตปล่อยสายทิ้งไว้จะเวิร์คไหม เพราะผมแกะถอดออกมาแล้วเปลี่ยนเอาแบตใหม่ใส่ไปเลย

เห็นว่าไหน ๆ สั่งมาแล้ว แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับ ไม่ยาก แงะฝาออก เสียบแบตกับขั้วต่อตรงรุ่น ลอกกาวแบตเดิมมาแปะที่ตัวใหม่ ประกอบกลับใช้งานได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ net1

• Newbie
  • *
    • Thailand Email Hosting
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2024, 01:19:32 »
วิธีตามนี้เลยครับ