ผู้เขียน หัวข้อ: // วันนี้ ครบรอบ 15 ปี Headlightmag.com //  (อ่าน 4066 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// วันนี้ ครบรอบ 15 ปี Headlightmag.com //
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 13:18:55 »
สวัสดีครับ

15 ปี เป็นเวลาที่ผ่านไปเร็วมากกว่าที่ผมคิด และตอนนี้ เราเดินทางมาถึงวันที่ Headlightmag มีอายุครบ 15 ปีแล้ว

ช่วงเวลา 3 ปีที่ผ่านมา มีเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงมากมายเกิดขึ้น มีการออกไป และเข้ามา ของสมาชิกในทีมใหม่
ท่ามกลางสถานการณ์แข่งขันที่รุนแรงมากเรื่อยๆ การเข้ามาของ Youtube Tiktok Ai รถ EV ฯลฯ ไปจนถึงปัญหามากมายที่เกิดขึ้น
ในสังคมสื่อมวลชนสายยานยนต์ด้วยกันเอง ไปจนถึงคนอ่านสายดราม่าหาเรื่องไปทั่ว หรือล่าสุด คือ กลุ่มกองกำลัง iO ที่ก่อตั้งโดยค่ายรถจากเมืองจีน ซึ่งถูกจ้างมาเพื่ออวย ปกป้อง พิทักษ์แบรนด์รถจีน กล่อมประสาทกันเข้าไป ให้คนหลงเชื่อ และซื้อรถของพวกเขา พอซื้อเสร็จ เกิดปัญหา ก็ถีบหัวส่ง

จนผมเริ่มตั้งคำถามกับตัวเองว่า เราจะยังยืนหยัดดำรงอยู่กับการรักษาคุณภาพ
มาตรฐาน ในการนำเสนอข้อมูลข่าวสาร บนพื้นฐานของการตั้งมั่นในจริยธรรมสื่อ และความถูกต้องได้หรือไม่? ได้อีกนานแค่ไหน?

การที่เราอยู่รอดมาได้ ถึง 15 ปี ต้องกราบขอบพระคุณ คุณผู้อ่านทุกท่าน บริษัทรถยนต์หลายๆแห่ง ที่เข้าใจในจุดยืนของเรา
ว่า เราทำเพื่อทุกคน จะได้เรียนรู้ เข้าใจ ในข้อมูลข่าวสารที่ถูกต้อง ตรงไปตรงมา ไม่มีเคลือบแฝง จึงทำให้เรายยังคงอยู่รอดมาได้ถึงทุกวันนี้

ผมไม่รู้ว่า ผมจะมีชีวิตอยู่ได้อีกนานแค่ไหน จะทันเห็นความรุ่งเรือง หรือความพินาศ ของหลายสิ่งหลายอย่างที่ผมเคยคาดการณ์หรือไม่
แต่อย่างน้อย วันนี้ ผมยังมีเรี่ยวแรงพอที่จะเดินหน้า ทำเว็บแห่งนี้ ให้ยังเป็นที่พึ่งพิงของคุณผู้อ่าน ที่มีจิตใจดี และต้องการเห็นความถูกต้องเป็นธรรม
เราจะไม่ยอมรับบริษัทรถยนต์ที่เอาเปรียบลูกค้า ขณะเดียวกัน เราก็ไม่ยอมรับ กลุ่มผู้บริโภคประเภทชอบสร้างปัญหา ไปพร้อมๆกัน

ก้าวต่อไปของ Headlightmag คือ ลดการทำ Youtube ลงมา เพราะ ณ วันนี้ คนทำ Youtube เต็มไปหมด
การซื้อยอดวิว ปั่นตัวเลข หรือทำ Content ปั่นกระแส เพื่อหวังหลอกเงินโฆษณาจากบริษัทรถ และเอเจนซี่ ยังมีให้เห็นอยู่

แต่เราจะเริ่มกลับมาทำในสิ่งที่เราถนัด และเป็นตัวเรามากที่สุด นั่นคืองานเขียน ที่หายไปนี่ นั่งเตรียมไว้เยอะมาก แต่อย่างที่ทราบ งานเขียนมันต้องใช้เวลารังสรรค์อยู่นานกว่า จึงต้องใช้เวลานานหน่อย แต่ เราเตรียมเรื่องราวต่างๆรอเล่าให้คุณอ่าน อีกมากมาย

ปีนี้ สัญญาว่า จะเข้ามาสอดส่องดู Webboard ให้บ่อยขึ้น จากเดิมที่ต้องเข้ามา Monitor อยู่แล้ว

ขอฝาก Headlightmag ไว้เหมือนเช่นเคยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
Re: // วันนี้ ครบรอบ 15 ปี Headlightmag.com //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 13:21:21 »
ดูแลสุขภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: // วันนี้ ครบรอบ 15 ปี Headlightmag.com //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 13:50:41 »
ขอบคุณสำหรับผลงานดีๆที่มีมาตลอดก็รักษาสุขภาพกันทุกคนนะครับ  :)

ตอนนี้ content เป็นวีดีโอทั้งหลายมันก็มีมากมายจนท่วมไปหมด ก็รอเวลาเฉลยตัวเองถึงคุณค่าของมัน
แต่งานเขียนอยู่ยงมาตั้งแต่อดีตเป็นพันๆปีจนปัจจุบันก็ถือเป็นสิ่งที่มีคุณค่าในตัวของมันเสมอ
ผมก็คิดว่าแนวทาง paper มันไม่มีทางหายไปและควรจะตีพิมพ์ไว้เป็นเป็นระยะๆก็น่าสนใจ

สุดท้ายสังคมก็จะเข้าสู่การ balance แบบใหม่ด้วยตัวของมันเอง
ก็ได้แต่ต้องยอมรับและช่วยกันเท่าที่เป็นไปได้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 13:53:09 »
หลายปีที่ติดตามผลงานต่างๆ ขอบคุณทีมงาน Headlightmag ทุกคน ทั้งชุดที่ผ่านมาและชุดปัจจุบัน

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 14:09:41 »
เป็นเว็บๆเดียวเกี่ยวกับรถยนต์ในประเทศนี้ที่ผมติดตามมาตลอด 15 ปีครับ

ทำดีต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 14:41:38 »
เห็นด้วยเรื่องการลด Content Youtube แล้วกลับมาเพิ่มงานเขียน ยังไงจะรอติดตามผลงานของทาง Headlightmag และขอให้สุขภาพแข็งแรงครับคุณจิมมี่

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 14:47:40 »
ขอบคุณ content ดีๆ จากทีมงานนะครับ ติดตามมาตลอดตั้งแต่เริ่มรู้จักเวปนี้
จะซื้อรถใหม่ ก็หาข้อมูลจากข้อมูลและความเห็นในนี้เป็นหลักมาตลอด
ส่วนตัวคิดว่าจุดแข็งนึงของ Brand HLM คือตัวเวปบอร์ด สมาชิกช่วยเข้ามาให้ความเห็นดีๆ หลายท่าน สละเวลาเข้ามาตอบ ดีใจทีมงานจะสนใจเวปบอร์ดมากขึ้น ก่อนที่บรรยากาศจะเปลี่ยนไป
content VDO ผมว่าด้วยพฤติกรรมผู้บริโภคในการรับสื่อเปลี่ยนไปตามยุคตามสมัย ใจก็ไม่อยากให้ลดไป แต่ก็ยอมรับว่าบางทีเห็นคลิปที่มันดูเรียบๆไปของ HLM ก็ดูไม่จบเหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้จะแนะนำทีมงานอย่างไรเหมือนกัน

ออฟไลน์ dekdeedee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 15:12:19 »
ขอให้พี่จิมมี่ และทีมงาน สุขภาพแข็งแรง
รังสรรค์ผลงานการเขียนให้ได้อ่านในอนาคตอีกครับ ^ ^

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 15:29:56 »
HBD ครับ ขอให้ HLM อยู่คู่กับสังคมไทยเราไปนานๆนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 15:53:41 »
ยินดีด้วยคับ

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 16:21:24 »
รอติดตามครับ
ยังไงก็ชอบอ่านงานเขียน มากกว่าดูครับ โดยเฉพาะช่วงเกริ่นนำมานี่แหละ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ nopasak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 16:28:30 »
ยินดีด้วยครับ :) :)

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 16:37:48 »
ยินดีด้วยครับ
เป็นกำลังใจให้ ทีมงานทุกคน
ผลิตบทความ content ดีๆ สืบต่อไปครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 16:39:12 »
HBD ครับ ขอให้ชาว HLM มีสุขภาพร่างแข็งแรง ร่ำรวยๆและมีความสุขตลอดไปครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 16:45:35 »
สู้ๆครับ
ขอให้ทีมงานทุกท่านสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 17:05:22 »
มาถูกทางแล้วครับ ผมเองเป็นคนนึงที่ชอบอ่านงานเขียนมากกว่ารีวิวyoutube และอยากให้เวบกลับมาทำงานเขียนเยอะๆเหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 17:18:01 »
พี่จิม รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
แล้วอย่าลืมบทความ NV ล่ะ ครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 18:51:33 »
ยินดีด้วยครับ ไม่รู้เรามาเป็นสมาชิคตอนไหนไม่อยากจะย้อน แต่ต้องเข้ามาอ่าน web นี้ทุกวันครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 18:52:37 »
ยินดีด้วยครับ งานเขียนกับเว็บบอร์ดเป็นจุดแข็งของ HLM เข้าใจเลยว่าข้อมูลประกอบกว่าจะเป็นบทความนึงต้องใช้พลังมาก
ในฐานะสมาชิกคนนึงก็ขอสนับสนุนเป็นกำลังใจให้พี่จิม และทีมงาน ผลิต content ที่มีจุดยืนชัดเจน และมีมาตรฐานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ kingcom2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 19:11:30 »
เป็น 1 ใน website ที่ต้องอ่านและติดตามเสมอครับ

เป็น fc น่าจะพอๆ กับการก่อตั้ง

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านเสมอนะครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 19:21:30 »
ยินดีด้วยครับ เป็นเวปบอร์ดที่เข้ามาอ่านทุกวัน

และจะติดตามต่อไป

แต่ Youtube การดูคลิปมันง่ายกว่าอ่านบทความจริงๆ  แต่ Full review  Heaglightmag มีคือคำภีร์ของวงการรถยนต์ไทย

อยากให้ทำทั้งสองอย่าง  เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 19:55:34 »
เห็นโพสนี้แล้ว เลยย้อนไปดูว่าเราอยู่ในเว็ปมากี่ปีแล้ว ก็เออ นานและแฮะ นั่งอ่านมาตั้งแต่สมัยเป็นเซลแมนหนุ่ม

หลายคนก็เคยพูดคุยกันมาเกิน 10ปี จริงๆทั่วไปคงเรียกว่าเพื่อนซี้ได้แล้ว แต่ก็ บางทียังมีกระทบกระทั่งกันบ้าง ตามประสาเว็ปบอร์ดอะแหละ

ก็ยังยินดีและก็ยังอยากเปิดเว็ปนี้ทุกครั้งในทุกๆเช้า แม้จะไม่ค่อยมีเรื่องคุยกันเท่าไร แต่เวลามีกระทู้เดือดๆเข้ามา ก็สนุกและได้ความรู้ทุกครั้ง

จุดแข็งของเว็ปเรา คือการได้พิมพ์ และอ่านนี่แหละ รวมถึงการได้แสดงความเห็นลงไปด้วย ถูกผิดบ้าง เข้าท่าบ้าง ไม่เข้าท่าบ้าง ก็แลกเปลี่ยนกันไป

สำหรับผมที่ยังใช้ computer เป็นหลักในการท่องสื่อต่างๆ ยังไงก็ยังชอบเว็ปบอร์ดอยู่เช่นเดิม

สุดท้ายก็ ยังชอบที่นี่อยู่ครับ เหมือนได้คุยกับเพื่อนที่คบกันมา 10 ปี และก็ขออวยพรให้คุณ JIMMY สุขภาพแข็งแรง อยู่คู่พวกเราไปนานๆ เขียนบทความออกมาตามสไตร์ของตัวเอง ไห้พวกเราได้อ่านกันยาวๆครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 21:00:10 »

ยินดีกับตัวเองที่มีสื่อหลักดีๆให้ศึกษาต่อไป
ขอบคุณทีมงานทุกท่านและคุณ Jimmy มากๆครับ
  HBD HLM 

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 21:05:42 »
ยินดีด้วยครับ ผมติดตามมาตั้งแต่ช่วง เปลี่ยนผ่านจากอีกเวปนึงเข้ามา พอเห็นกระทู้นี้ก็รู้ว่าติดตามมา เกือบจะครึ่งนึงของชีวิตผมแล้ว

ในส่วนของ Content เอาตรงๆ คือผมชอบบทความมากกว่า ตามอ่านได้ง่าย ไม่ต้องคอยเปิดเสียง
กับส่วนของเวปบอร์ดที่มีคุณภาพมากกว่าส่วนของ Facebook

แต่ก็ต้องยอมรับว่าทั้ง Facebook / Youtube น่าจะเป็นส่วนที่ Generate รายได้ให้กับทางเวปได้ดีกว่าในระยะยาว
อีกส่วนที่น่าสนใจคือ Reel / Youtube Short ไหนๆก็มีรถมาเทสแล้ว ทำ vdo สั้นๆ Present รถรุ่นนั้นไปด้วย อาจพอสร้างรายได้ให้ทางเวปไซต์ได้ครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 21:12:19 »
ยินดีด้วยครับพี่จิมมี่ ผมตามว่าผทอ่านมาเกิน 1/2 จากที่เป็นเว็ปต้องหห้ามจนถึงตอนนี้ ^^

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 21:52:22 »
อยู่ด้วยกันไปยาวๆครับ :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 22:22:57 »
อย่างแรกต้องขอกล่าวคำแสดงความยินดีกับครบรอบ 15 ปี Headlightmag.com ด้วยนะครับ ตั้งแต่ติดตามเว็ปมาตั้งแต่ปี 2011 จนตอนนี้ก็ 13 ปีแล้ว บอกได้เลยว่านี้คือเว็ปสื่อสารมวลชนสายรถยนต์ที่ผมให้เป็นที่ 1 เรื่องความจริงใจตรงไปตรงมาขอให้พี่จิมและทีมงานทุกทานสุขภาพแข็งแรง และยังคงสร้างสรรค์ผลงานดีๆและรักษามาตราฐานของเว็ปต่อไปครับ

ออฟไลน์ YOCHAI

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 23:13:30 »
ติดตามตลอดครับ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2024, 23:44:38 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเกี่ยวกับรถยนต์มาตลอด 15 ปีครับ ผมน่าจะติดตามมาสัก 11-12 ปี จะซื้อรถแต่ละคัน เมื่อก่อน เลือกจากคลิป พี่แพน พี่จิม เช็คเช็คเอ้า เลยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2024, 01:03:32 »
ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบอ่านบทความมากกว่าดูคลิปครับ  จริงอยู่ว่าดู Youtube มันได้เห็นบรรยากาศ เห็นหลายอย่างได้ชัด สะดวกกว่า แต่เวลาอยากศึกษาข้อมูลใดๆ บทความหาข้อมูลได้ง่ายกว่า เลื่อนหา ย้อนอ่านได้เร็วกว่า และเว็บนี้มีความแม่นยำสูงอยู่แล้วด้วย

ขอแสดงความยินดีกับปีที่15นะครับ