ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านหนึ่งหลังกับรถยนต์หลายๆยี่ห้อ VS บ้านหนึ่งหลังกับรถยนต์ยี่ห้อเดียวกันทั้งหมด  (อ่าน 4801 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ข้างบ้านผม สนิทกันพอสมควร
ทั้งบ้านใช้แต่ Nissan หมดเลย ทีน่า นาวาร่า ทีด้า มาชร์
ในขณะที่บางบ้าน เคยเห็น ซีอาวี แอคคอด แจ๊ส ซิตี้

แต่บ้านญาติคนนึง มีทั้งโฟกัส แจ๊ส ทีน่า และฟอร์จูนเนอร์

ทุกท่านคิดว่า
บ้านหนึงหลัง ทุกคนในครอบครัวควรที่จะใช้รถยี่ห้อเดียวกันหรือไม่ครับ??
อันนี้อยากที่จริงๆ เพราะทางบ้านผม ขับซีวิคเข้าศูนย์โตโยต้าซะงั้น เพราะความเคยชิน

อย่างบ้านผมส่วนมากใช้โตโยต้าเพราะไม่คิดมากเรื่องสมรรถนะ ขอแค่ขับได้ไปวันๆก็พอแล้ว
มีแต่ซีวิคกับBMWเนี้ยแหละครับที่ญาติผมสอยมาเพราะสมรรถนะล้วนๆ

จะมีใครบ้างมั้ยครับ ที่ไม่คิดถึงจุดนี้ แล้วถอยรถเฉพาะยี่ห้อนั้นๆ มาเพื่อใช้อย่างเดียว
หรือจะมีใครมั้ยครับ ที่คิดถึงแต่ประโยชน์ใช้สอย โดยไม่แคร์เรื่องแบรนด์เลย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:22:18 โดย YenChar »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็ต้องมีแน่นอน
เรื่องนี้ใช้คำว่า "ควร" หรือ "ไม่ควร" ไม่ได้หรอกครับ

หากทุกคนคิดเหมือนกันหมดทั้งโลก
ก็ไม่ต้องมีศาสตร์วิชาทางด้านการตลาด เศรษฐศาสตร์ และบริหารธุรกิจ
เพราะอะไรทุกอย่างมันคาดเดาได้ และเป็นไปตามนั้นเสมอเสมอ

ออฟไลน์ Nioka

ทุกบ้านที่ผมรู้จักแล้วใช้รถยี่ห้อเดียว เค้าไม่ได้คิดว่าซื้อมาใช้งั้นๆหรอกครับ

เพียงแต่เชื่อมันในยีห้อมากกว่า และซื้อที่เหมาะกับบ้านเค้า

อย่างบ้านแฟนเก่าผม เค้ามีแต่honda ก็ซื้อทุกรุ่นเลย ยกเว้น CR-V เพราะไม่เหมาะ

ตอนนี้เปลี่ยนมา Bmw หมด เพราะต้องใช้ให้เหมาะกับสังคม

บ้านผมซื้อ nissan หมด ก็ไม่ได้ใช้ไปงั้นๆ แต่พ่อมีความมั่นใจเรื่องของรถกระบะสงของมากกว่าเจ้าอื่น

และผมคนแรกเริ่มเปลี่ยนไปใช้ honda เพราะ Jazz ตอบสนองผมได้ครบ ^^

พ่อผมนี่ตอบผสมได้มะ คือ ซื้อแต่nissan ไม่ใช่เพราะซื้อไปงั้นๆใช้อย่างเดียว แต่ซื้อเพราะมั่นใจในยี่ห้อและประโยชน์ใช้สอยล้วนๆ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ในหมู่บ้านผมมีอยู่บ้านนึงทั้งบ้านมีแต่เบนซ์ slk 1 คัน c-class 2 คัน e-class 2 คัน s-class 1 คัน vito 1 คัน สีบรอนซ์หมดเลย

อีกบ้านนึงใช้ X6, Vellfire, Peugeot 407 coupe, Odyssey, Camry สีดำหมดทุกคัน

ส่วนตัวผมกับพ่อไม่ชอบอะไรที่มันซ้ำๆจำเจ ไม่ต้องถึงขนาดยี่ห้อเดียวกันหรือรุ่นเดียวกันหรอกครับ ที่บ้านผมมีรถสีบรอนซ์ 2 คันยังเบื่อเลย ต้องจับมันแยกไม่ให้จอดคู่กัน
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออนไลน์ off_033

บ้านผมซื้อรุ่นที่ชอบครับ  ไม่คำนึงถึงยี่ห้อ

เน้นที่ตัวรถเป็นหลัก  เพราะเราต้องขับทุกวันครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
เป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคนนะครับ ไม่ต้องทำความเข้าใจ ไม่ต้องหาเหตุผล
สรรพสิ่งมีชีวิตในโลกเป็นความหลากหลายทางชีวภาพตามกฎชาล ดาวิน เนอะ
ของผมใช้ soluna สีแดง ตามมาด้วย dmax highlander สีดำ ตามมาด้วย civic fd สีดำ
ตามมาด้วย teana 250xv v6 สีขาวมุก เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามกำลัง ไม่มีก็หยุดเก็บเงิน
มีก็สร้างหนี้ต่อ  เฮ้อตนหนอตน

ออฟไลน์ motion

บ้านผมใช้นิสสัน ทั้งหมด  x-trail march navara ต่อไปก็จะเป็น juke

สาเหตุเพราะ เมื่อเราใช้รถยี่ห้อเดียวกัน อะไหล่บางตัว การทำงานบางอย่างมันคล้ายๆ กัน

เวลาบำรุงรักษา ก็ไม่ต้องไปจำอะไรเยอะ แถมไปศูนย์บ่อยตีสนิทกับหัวหน้าช่างได้อีก

แต่ถ้าตามหัวข้อ ไม่มีอะไรถูกหรือผิดครับ

ออฟไลน์ 6162002

ของผมเอาตามที่ชอบอ่ะครับ เบื่อๆจะได้เปลี่ยนๆกัน จะได้เห็นข้อดีข้อเสีย รุ่นต่อไปอาจจะเหมือนกันหมดก็ได้ ถ้ามันดีจริงนะ แหะๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เลือกในสิ่งที่ใช่ ใช้ในสิ่งที่ชอบครับ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บ้านผมเลือกรถที่ชอบครับ แต่ไม่ให้ซื้อสีดำ เพราะเป็นรอยง่าย แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ poonshop

5555...
บ้านผมตั้งแต่เกิดมา..ใช้รถมาหมดครบทุกยี่ห้อแล้วครับ..(ญี่ปุ่นนะ) 55555555

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ผมก็เลือกรถตามที่ชอบครับ ไม่ซื้อแค่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งอย่างเดียว

อย่างตอนนี้มีรถ 4 คันก็ 4 ยี่ห้อเลยครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ยุโรป VS ญี่ปุ่น ได้ไหมครับ

ฮ่า
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ TTL

บ้านผมก็เลือกในรถที่ชอบครับ แต่ว่ายังรถยี่ห้อที่ๆบ้านเคยใช้แล้วประทับใจก็จะดูๆเอาไว้เป็นตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าซี้อยู่แล้ว หรือตีซี้ได้ จะเป็นประโยชน์ครับ หรือไม่ก็ถ้าชอบยี่ห้อและรุ่นนั้นๆจริงๆ

แฟนเก่าผมก็วีออส โคโรลล่า และฟอร์จูเนอร์ครับ รุ่นใหญ่เลยไม่ได้นับแคมรี่

ออฟไลน์ boyce

ผมว่าอยู่ที่ "คันแรก" ของบ้านนั้นเป็นยี่ห้ออะไร + คนขาย ครับ
ถ้ารถใช้ดี เซลบริการดีประทับใจ ศูนย์พอใช้ได้
คันต่อไปก็คง
เป็นยี่ห้อนั้น + คนขายคนเดิมด้วยครับ

... อย่างผม ใช้มาหลายยี่ห้อ พอดีหลงไปซื้อ Navara
(เบื่อยี่ห้อเจ้าตลาด + ไม่ชอบคนที่ขับยี่ห้อพวกนี้ นิสัยแย่ ๆ
เจ้าบนถนนประจำ มันนึกว่ารถมันวิเศษมาก ...)
เซลบริการดี ส่วนลด ของแถม มูลค่าหลายหมื่น
คันต่อมา เจ้า March (ของ ผบ.ทบ.) ก็เซลคนเดิม
บริการดีเหมือนเดิม แถมได้โควต้าพิเศษ ในฐานะลูกค้าเก่า
จองไม่ถึงเดือน ก็ได้รถแล้ว (ถามคนรู้จัก จองปลายปีนี้ ได้
กลางปีหน้าโน้นนนนนน...)

ครับ แชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
บ้านผมฮอนด้าทั้งบ้าน ไม่ได้เพราะสมรรถนะเป็นหลัก

ทั้งหมด...อารมณ์ล้วนๆ  ;D

ส่วนใหญ่บ้านผมชอบดีไซน์ของฮอนด้าครับ แต่คันต่อไปสำหรับตัวผมเอง อาจมีปันใจไปยี่ห้ออื่น
เพราะเริ่มอยากมองรถที่สมรรถนะมากขึ้นแล้ว  8)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ patzahut

คันเก่า E car ---> คันใหม่ EX                แต่จริงๆแล้วก็ไม่ได้ fix ยี่ห้อขนาดนั้นนะ เน้น Performance มากกว่างะ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ที่บ้านใช้ Benz มาตลอดๆเลยครับ 

ตัว E-class นี่ใช้ตั้งแต่ W124>W124minor>W210>W210Minor>W211>W211Minor>W212>???   สีดำ&เงิน สลับๆกัน
S-class นี่ W140>>W221 ไม่มี W220 เพราะมันแพงมั้ง เปลี่ยนบ่อยๆไม่ไหว^^??

แล้วผมก็เป็นคนฉุดประกายให้ใช้ยี่ห้ออื่นๆครับ^^  VolvoXC90 , VW T4 > VW T5 > VW T5 minor     
ก็เลยรู้่สึกว่า Benz ไม่จำเป็นต้องทำรถทุกประเภทได้ดีเสมอไปหรอกครับ ^^ 

ออฟไลน์ FlavorWheel

ไม่ยึดติดครับ แต่จะมาลงที่โตโยต้าบ่อยหน่อย

เพื่อนผม CRV แท้ๆ ตั้ง แต่
G1-1997
G1-2000 มีOD ล้อ 5 รู
G2-2003
G3-2009

ยังยุเลยว่าน่าจะทำ CRV Digest Diary
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold