ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Michelin Primacy 4 เทียบกับ e Primacy หน่อยคับ  (อ่าน 1963 ครั้ง)

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ใช้กับ BYD Atto3 คับ ขับเร็ว 120-130 เป็นปกติ

เก่าใช้ Bridgestone Alenza 225-50-18 อยู่ คันอื่นก็ไม่เคยใช้ Michelin ส่วนใหญ่ใช้ T005A

พอดีเจอโปร 2 แถม 2 ทั้งสองรุ่น ทั้ง Primacy4 กับ e-Primacy

อยากรู้สองตัวนี้ คาแรกเตอร์การขับขี่ต่างกันยังไงคับ

ราคาต่างกันพันเดียว (4เส้น)

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำ Michelin Primacy 4 เทียบกับ e Primacy หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2024, 09:33:06 »
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม ถ้าใช้ความเร็วนั้นประจำ หายางออกสปอร์ตนิดนึงดีมั้ยครับ
Primacy4 ใหม่ๆดูจะใช้ดี เงียบ เกาะพอสมควร แต่พอเกิน15000 ผมรู้สึกว่ามันเกาะน้อยลง
เสียงเอี๊ยดตอนเบรค หรือเลี้ยวแรงนิดนึง มาเร็วไปหน่อย
แถม

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ Michelin Primacy 4 เทียบกับ e Primacy หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2024, 10:05:26 »
สนับสนุนให้เลือกบริดจ์สโตน ครับ
ผิดหวังกับไพรมาซีรุ่นนี้พอควร

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2024, 12:10:18 »
ผมไม่มีข้อมูลยาง E-primacy ครับ
แต่เพิ่งเปลี่ยน Primary 4 ใน Mazda 2 ทางตรงเงียบและซับแรงสะเทือนดี แต่เข้าโค้งย้วย และไม่คมครับ

เทียบกับ Pilot sport 4 ใน Focus กับ V40 ผมว่าความมั่นใจในโค้งดีกว่าแบบรู้สึกได้ แต่ก็ไม่แน่ว่าใน SUV จะดีไหม เพราะผมใช่ใน XC60 มันก็ย้วย ๆ เหมือนกันครับ ถ้าขับเร็วลองมอง P Zero ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2024, 12:31:37 »
Primacy 4 เทียบไม่ได้กับ Alenza เลยนะ

ePrimacy ไม่เคยลอง แต่เดาว่า ความเสียดทานน่าจะต่ำ อาจจะวิ่งได้ไกลขึ้น แต่แน่นอน การทรงตัว มันก็ด้อยลงแหละ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 07:45:33 »
ที่เคยฟังคนทำช่วงล่างรถมา พวกรถไฟฟ้า ไฮบริด ต่างๆจะมีเรื่อง น้ำหนักแบต ที่ไม่เหมือนรถปกติ การเซทโช้คอัพจะทำกันคนละแบบ

ยาง ก็คงแบบเดียวกัน ทางที่ดี ลองดูเรื่อง น้ำหนักบรรทุก ของยางติดรถก่อนดีกว่าครับ ว่าดัชนีรับน้ำหนักเขาเท่าไร แล้วค่อยไปหายางที่ ดัชนีรับน้ำหนัก เดียวกัน ในรุ่นที่ชอบอีกทีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 10:39:52 »
จากที่ไม่เคยใช้ e Primacy แต่เดาว่า จากชื่อ น่าจะเป็นยางที่ประหยัดน้ำมัน(ประหยัดไฟฟ้า) ลดแรงเสียดทาง วิ่งได้ระยะมากขึ้น แก้มยางแข็งขึ้น

ถ้า 2 ตัวนี้ ให้เลือก จากรายละเอียดของยาง ผมก็เลือก e Primacy ครับ

ที่เคยฟังคนทำช่วงล่างรถมา พวกรถไฟฟ้า ไฮบริด ต่างๆจะมีเรื่อง น้ำหนักแบต ที่ไม่เหมือนรถปกติ การเซทโช้คอัพจะทำกันคนละแบบ

ยาง ก็คงแบบเดียวกัน ทางที่ดี ลองดูเรื่อง น้ำหนักบรรทุก ของยางติดรถก่อนดีกว่าครับ ว่าดัชนีรับน้ำหนักเขาเท่าไร แล้วค่อยไปหายางที่ ดัชนีรับน้ำหนัก เดียวกัน ในรุ่นที่ชอบอีกทีครับ

Primacy 4 กับ e Primacy ค่า ioad index เท่ากันครับ ขนาด speed index ยังเท่ากันเลย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 14:28:00 »
Primacy 4 กับ e Primacy ค่า ioad index เท่ากันครับ ขนาด speed index ยังเท่ากันเลย

อ๋อครับ แต่ผมลองเอาเบอร์ยางที่ จขกท เขาไปกดดูเวปร้านขายยาง จะไม่เท่ากันนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2024, 16:27:15 »
ขอตอบในส่วน Primacy4 เมื่อเทียบ AE61 ดีกว่าเรื่องเสียง และนุ่มกว่า แต่โดยรวม

AE61 ดีกว่า แต่ถ้าจะให้ซ้ำ ราคาต้องถูกกว่านี้หน่อย ดีนะ แต่แพงไป

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2024, 08:15:34 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ

สรุป..ผมกลับไป Bridgestone Alenza 225-50-18 เหมือนเดิม พอดีหาโปรได้พอๆ กับ Michelin สองรุ่นที่ตอนแรกเล็งไว้