ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HR-V พุ่งชนแบริเออร์ไฟท่วม ย่างสดคนขับ  (อ่าน 5179 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

รถยนต์ ฮอนด้า เอชอาร์-วี เสียหลักชนแบริเออร์ บนถนนมอเตอร์เวย์กรุงเทพ-มาบตาพุด มุ่งหน้าเข้าระยอง เสียงระเบิดดังสนั่นหวั่นไหว ไฟลุกท่วมทั้งคัน คนขับถูกอัดก๊อบปี้ติดอยู่ในรถถูกย่างสดเสียชีวิตคาที่ ยังไม่ทราบชื่อ ตำรวจคาดอาจหลับใน

05.40 น. วันที่ 15 มีนาคม 2567 ทาง พ.ต.ท.โสภณ โกมลสุทธิ รอง ผกก.(สอบสวน) ส.ทล.1 กก.8 บก.ทล. ได้รับแจ้งมีอุบัติเหตุรถยนต์เก๋งเสียหลักพุ่งชนแท่งปูนแบริเออร์ข้างทาง มีไฟลุกไหม้ตัวรถ เหตุเกิดบนถนนมอเตอร์เวย์กรุงเทพฯ-มาบตาพุด มุ่งหน้าเข้าระยอง หลักกิโลเมตรที่ 120+700 หมู่ 1 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังรับแจ้งจึง รีบรุดไปทำการตรวจสอบพร้อมด้วยหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างบริบูรณ์ฯเมือง และหน่วยกู้ภัยมอเตอร์เวย์

เกิดเหตุ พบรถเก๋ง เอสยูวี พุ่งชนกับแท่งแบริเออร์ ทางช่องเลนขวาสุด จนเกิดไฟลุกไหม้ท่วมทั้งคันอย่างรุนแรง ทีมกู้ภัย พยายามระดมพ่นถังสารเคมีและฉีดน้ำสกัดกั้นเพลิง ใช้เวลาเกือบ 20 นาที จึงสามารถควบคุมเพลิงได้ ตรวจสอบในเบื้องต้น ทราบว่า เป็นรถเก๋งเอสยูวี ยี่ห้อฮอนด้า เอชอาร์-วี ไม่ทราบสี และป้ายทะเบียนถูกไฟไหม้หลงเหลือเพียง เลขท้าย 3 ตัว คือ 856 กทม.

นอกจากนี้ ตรวจสอบภายในรถที่เบาะคนขับ พบร่างลักษณะเป็นผู้ชายยังไม่ทราบชื่อ ถูกไฟคลอกไหม้ดำเป็นตอตะโก ถูกอัดก๊อบปี้ติดรถ กู้ภัยฯ ต้องใช้อุปกรณ์เครื่องตัดถ่างถึงจะสามารถนำร่างผู้เสียชีวิตออกมาจากรถ

สอบถาม นายวสันต์ เสมามิ่ง อายุ 52 ปี อาสากู้ภัยสว่างบริบูรณ์ฯเมืองพัทยา ทราบว่า ตนเองกำลังขับรถมุ่งหน้าไปศรีราชา สังเกตเห็นควันไฟ มีเปลวเพลิงกำลังลุกไหม้รถ แต่ยังไม่รุนแรงมาก จึงรีบจอดรถแล้วนำกระเป๋ายา หวังจะเข้าช่วยเหลือตามสัญชาตญาณกู้ภัย ตอนนั้นผู้บาดเจ็บที่อยู่ในรถยังมีสติดีอยู่ พยายามบีบแตรส่งสัญญาณขอความช่วยเหลือ ตนก็พยายามงัดประตูอย่างเต็มที่แล้ว แต่จังหวะนั้นรถเกิดระเบิดขึ้นดังสนั่นหวั่นไหว แล้วไฟปะทุขึ้นอย่างรวดเร็ว จึงต้องถอยห่างจากตัวรถไม่สามารถช่วยเหลือผู้เคราะห์ร้ายออกมาได้ หลังจากนั้นจึงรีบโทรแจ้งทีมเจ้าหน้าที่กู้ภัยฯ นำกำลังเข้ามาช่วยเหลือ

เบื้องต้น ทาง พ.ต.ท.โสภณ โกมลสุทธิ รอง ผกก.(สอบสวน) ส.ทล.1 กก.8 บก.ทล. สันนิษฐานว่า คนขับอาจหลับใน จนรถเสียหลักไปชนกับแบริเออร์ปูนข้างทาง แล้วเกิดเพลิงไหม้ คนขับติดอยู่ในรถไม่สามารถออกมาได้จึงเป็นเหตุให้เสียชีวิต อย่างไรก็ตาม ตำรวจจะได้ทำการส่งศพไปทำการชันสูตร และตรวจอัตลักษณ์บุคคล เพื่อทำการตรวจสอบว่าผู้ตายเป็นใคร พร้อมทั้งตรวจสอบกล้องวงจรปิดเพื่อสรุปสาเหตุการเกิดอุบัติเหตุในครั้งต่อไป

https://www.thairath.co.th/news/crime/2770728?gallery_id=6

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Honda HR-V พุ่งชนแบริเออร์ไฟท่วม ย่างสดคนขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2024, 16:45:58 »
เหมือนจะลุกจากห้องเครื่อง ดังนั้น ประเด็นแบตเตอรี่ไฮบริด ตัดเนอะ

จากสภาพ เสียบเข้ากลางรถ ผ่านคานกันชน หม้อน้ำ เสื้อสูบ แน่นอนว่า เสื้อแตกแน่ ท่อน้ำมัน ก็น่าจะแตกด้วย แตกแล้วฉีดกระจายทั่วห้องเครื่อง เจอท่อไอเสียร้อนๆ จากที่รถวิ่งด้วยความเร็วสูงมา ดังนั้น ติดไฟทันที

ส่วนคนขับ รถยุบขนาดนั้น ดันผนังห้องเครื่อง ดันคอนโซลหน้า ทับขาผู้ขับแน่นอน รวมถึง ประตูคนขับเสียรูปเปิดไม่ออกอยู่แล้ว

เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: Honda HR-V พุ่งชนแบริเออร์ไฟท่วม ย่างสดคนขับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2024, 16:50:04 »
ผมเคยคุยกับเพื่อนที่เป็นลูกค้าฮอนด้าว่า ถังน้ำมันฮอนด้า จะวางไว้ใต้เบาะคนขับ เวลาเจอการชนลักษณะนี้มันเสี่ยงที่จะโดนถึงถังน้ำมันมากๆ

แต่ก็ได้รับคำตอบกลับมาว่า เค้าเทสมาแล้วไม่ถึงหรอก ..

สุดท้ายเจอวัตถุแท่งๆแบบนี้ก็ถึงถังน้ำมันจริงๆแบบที่คิดไว้เลย

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2024, 17:06:06 »
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

น่าคิดนะครับว่า ระบบ ADAS จะตรวจเจอวัตถุแท่งๆแบบนี้แล้วช่วยให้หลีกเลี่ยง/บรรเทาอุบัติเหตุนี้ได้ไหม
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2024, 19:33:39 »
ชนแรงมากๆ โอกาสเกิดไฟไหม้สูง เพราะ มีทั้งแบต และ น้ำมัน ความร้อน  :'(
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 08:26:47 »
รถทุกคันที่ใช้น้ำมันเบ็นซิน  มีท่อน้ำมันเข้าเครื่องถ้าท่อนี้ขาด หลุด  แตก  น้ำมันจากปั๊มติ๊ก  มันจะดูดออกจากถังพ่นเข้าบริเวณเครื่อง-ท่อไอเสีย เกิดไฟลุกไหม้ได้  ไม่แปลกครับ

ยกเว้นรถบางรุ่น มีระบบตัดน้ำมันทันทีที่เครื่องดับ  ช่วยป้องกันการไหม้ได้ดีขึ้นอีกหน่อย..

แต่  99 %   ปั๊มติ๊กมันดูด  จนหมดถังนั่นแหละ..

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 09:14:39 »
รถทุกคันที่ใช้น้ำมันเบ็นซิน  มีท่อน้ำมันเข้าเครื่องถ้าท่อนี้ขาด หลุด  แตก  น้ำมันจากปั๊มติ๊ก  มันจะดูดออกจากถังพ่นเข้าบริเวณเครื่อง-ท่อไอเสีย เกิดไฟลุกไหม้ได้  ไม่แปลกครับ

ยกเว้นรถบางรุ่น มีระบบตัดน้ำมันทันทีที่เครื่องดับ  ช่วยป้องกันการไหม้ได้ดีขึ้นอีกหน่อย..

แต่  99 %   ปั๊มติ๊กมันดูด  จนหมดถังนั่นแหละ..

ระบบตัดการจ่ายน้ำมันเมื่อเกิดอุบัติเหตุ จำได้ว่า Toyota โฆษณามา 10 กว่าปีแล้วนะ Honda ไม่มีระบบนี้หรือนี่

ออนไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 09:24:06 »

ระบบตัดการจ่ายน้ำมันเมื่อเกิดอุบัติเหตุ จำได้ว่า Toyota โฆษณามา 10 กว่าปีแล้วนะ Honda ไม่มีระบบนี้หรือนี่

ระบบตัดไฟเวลามีการชนหนักผมว่ารถสมัยนี้มีนะ ที่แน่ๆBMW/Volvoที่ผมใช้มันมีทุกคัน. แต่ในเคสนี้ผมว่าถังน้ำมันน่าจะแตกเลยละครับ เลยไหม้ขนาดนี้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 10:11:34 »
ขับใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับแบบนี้ :'(

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 12:24:24 »
เทียบกับ Tesla ชนเสาไฟฟ้า BYD พลิกคว่ำ คนนั่งเดินออกมาได้แทบไม่บาดเจ็บ ก็อย่างว่ารถญี่ปุ่นไทยลด spec NCAP 4 ดาว ไม่รู้เหลือกี่ดาว ลองย้อนๆดูไฟไหม้บ่อยมากรถน้ำมัน

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 18:02:07 »
เห็นละสยองเลย

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 20:17:31 »
ชนด้านหน้าตรงๆ แบบนี้ ต่อให้ไฟไม่ไหม้ ก็น่าจะไม่รอดนะ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 21:50:17 »
05.40 น. นี่เมามารึเป่าครับ?

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2024, 22:04:57 »

รถยนต์ทุกคัน  ระบบ safety พื้นฐานในการอันดับ 1 คือ  เครื่องยนต์ดับ  ปั้มน้ำมันหยุดทำงานทันที 100%  ทุกยี่ห้อบนโลกนี้ครับ

คันนี้ ไฟไหม้  คาดว่า ถังน้ำมันแตกครับ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2024, 11:33:13 »
เทียบกับ Tesla ชนเสาไฟฟ้า BYD พลิกคว่ำ คนนั่งเดินออกมาได้แทบไม่บาดเจ็บ ก็อย่างว่ารถญี่ปุ่นไทยลด spec NCAP 4 ดาว ไม่รู้เหลือกี่ดาว ลองย้อนๆดูไฟไหม้บ่อยมากรถน้ำมัน

ลักษณะการชน ความเเรงมันเท่ากันไหมครับ?

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2024, 14:50:11 »
ถ้าไฟไม่ไหม้ มันก็ออกได้หมดอะครับ ต้องดูด้วยว่า เวลาชนมันอัดก้อปปี้ไหม ถ้าอัดก้อปปี้ก็ออกยาก มันต้องดูหลายปัจจัยครับ แต่ยอมรับรถยนต์สมัยนี้ ลดต้นทุนกันเยอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ xmrminer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2024, 15:19:21 »

Tesla มันรถผีสิงครับ คนพ่อตั้งใจสังหารหมู่ ขับตกเหว 70 เมตร รอดทั้งคัน ตึกถล่มทับรถข้างๆ บี้แบน ตัวมันไม่แบน ขับชนรถบัสที่ความเร็ว 160+ คนขับไม่ตุย คนขโมยหนีตำรวจชนอาคารที่ 200+ คนขับไม่ตุย

ล่าสุดในไทย ชนเสาไฟขาด 3 ท่อน คนขับหลับใน ไม่เบรคไม่เลี้ยวทะลุโค้งออกไปเต็มแรง ชนเสร็จกระจกหลังคารับเสาไฟไว้ทั้งต้นไม่แตก กระจกข้างไม่แตก(โครงสร้างห้องโดยสารไม่งอ) คนขับเปิดประตูออกมาไปประชุมที่อำเภอต่อ ยกให้มันไปยี่ห้อนึงครับ

ส่วนเทสเอาไปฟาดเสามุมข้างนี่ไม่กระดิกเลย เหนียวกว่า Volvo อีก (รูปทดสอบกับเสาที่เอามาเทียบ เทียบเฉพาะรุ่นที่เคยใช้และใช้อยู่นะครับ กลัวดราม่าหาว่า bias)

เทียบกับ HRV ที่เป็นประเด็นในกระทูนี้ version ไทยไม่แน่ใจโครงสร้างโดยรวมแข็งแรงเท่ากันไหม

ส่วนตัวมองว่าโครงสร้างของ Honda HRV กับ 4 ดาว ในยุคที่รถมัน 5 ดาวแทบทุกรุ่น จนต้องไปแข่ง % ด้านล่างต่อแล้ว "ส่วนตัว" มองว่า subpar สำหรับรถยุคนี้ แต่ก็อาจจะปลอดภัยกว่ารถปีเก่าๆ มากๆ หลายรุ่นอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2024, 19:10:31 »

รถยนต์ทุกคัน  ระบบ safety พื้นฐานในการอันดับ 1 คือ  เครื่องยนต์ดับ  ปั้มน้ำมันหยุดทำงานทันที 100%  ทุกยี่ห้อบนโลกนี้ครับ

คันนี้ ไฟไหม้  คาดว่า ถังน้ำมันแตกครับ

ถ้าไม่เชื้อลองถอดท่อน้ำมันเข้าเครื่องออก   เปิดกุญแจ  on   ก็รู้เองแหละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 02:20:48 »
ใครจะรู้ ผลของการลดต้นทุน ก็กระทบต่อความปลอดภัยลูกค้าด้วยนะ ยี่ห้อ H นี่ บ้านเราขยาดไปนานแระ โดยเฉพาะเวอชั่นขายคนไทยนี่ตัดอะไรออกไปเยอะมากมาย แต่สาวกก็ยังอวยอยู่ ยังกะเป็นผู้ถือหุ้นด้วยซะงั้น  ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2024, 17:08:13 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 10:42:01 »

Tesla มันรถผีสิงครับ คนพ่อตั้งใจสังหารหมู่ ขับตกเหว 70 เมตร รอดทั้งคัน ตึกถล่มทับรถข้างๆ บี้แบน ตัวมันไม่แบน ขับชนรถบัสที่ความเร็ว 160+ คนขับไม่ตุย คนขโมยหนีตำรวจชนอาคารที่ 200+ คนขับไม่ตุย

ล่าสุดในไทย ชนเสาไฟขาด 3 ท่อน คนขับหลับใน ไม่เบรคไม่เลี้ยวทะลุโค้งออกไปเต็มแรง ชนเสร็จกระจกหลังคารับเสาไฟไว้ทั้งต้นไม่แตก กระจกข้างไม่แตก(โครงสร้างห้องโดยสารไม่งอ) คนขับเปิดประตูออกมาไปประชุมที่อำเภอต่อ ยกให้มันไปยี่ห้อนึงครับ

ส่วนเทสเอาไปฟาดเสามุมข้างนี่ไม่กระดิกเลย เหนียวกว่า Volvo อีก (รูปทดสอบกับเสาที่เอามาเทียบ เทียบเฉพาะรุ่นที่เคยใช้และใช้อยู่นะครับ กลัวดราม่าหาว่า bias)

เทียบกับ HRV ที่เป็นประเด็นในกระทูนี้ version ไทยไม่แน่ใจโครงสร้างโดยรวมแข็งแรงเท่ากันไหม

ส่วนตัวมองว่าโครงสร้างของ Honda HRV กับ 4 ดาว ในยุคที่รถมัน 5 ดาวแทบทุกรุ่น จนต้องไปแข่ง % ด้านล่างต่อแล้ว "ส่วนตัว" มองว่า subpar สำหรับรถยุคนี้ แต่ก็อาจจะปลอดภัยกว่ารถปีเก่าๆ มากๆ หลายรุ่นอยู่ดีครับ
รถจีนที่หลายคนแอนตี้ยังดูปลอดภัยกว่าละครับ
https://ev.iphonemod.net/byd-seal-and-dolphin-earned-five-stars-in-ancap-rating/

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 16:48:49 »

รถจีนที่หลายคนแอนตี้ยังดูปลอดภัยกว่าละครับ

นั่นแหละครับท่าน ถึงมองว่า HRV ตัวนี้ค่อนข้าง subpar เลยสำหรับรถยุคนี้

ในขณะที่ HR-V ได้มา 4 ดาว รถจีนอย่างพวก Dolphin หรือ Seal ก็ยังได้ 5 ดาวจาก Euro NCAP กันหมด จนต้องไปแข่งกันที่คะแนนย่อยแล้ว เช่น ความปลอดภัยผู้โดยสารตอนหน้า ได้ 89% ส่วน HRV ได้ 82% ส่วนรถผีสิงแบบ Tesla ปาไป 97% สูงกว่าชาวบ้านไปมาก รวมทั้งรถยุโรปอื่นๆ ด้วย อันนี้คือตอนชนแล้ว ส่วนตอนก่อนชน ป้องกันไม่ให้ชน Safety Assist พวก HR-V กับ Seal, Dolphin เกรดเดียวกัน HR-V ชนะนิด ๆ 75-77% vs 78% ส่วน Tesla รถผีสิงปาไป 98% ทดสอบทั้งโลกมีมันเบรคทันจักรยานโผล่จากซอกมาตัดหน้าอยู่คนเดียว Volvo ยังไม่ทัน เสียดายที่ Tesla ทำแต่รถไฟฟ้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 16:50:18 »
ชนแรงมากแน่ๆ

การทดสอบการชน ทำแค่ความเร็วระดับนึงเท่านั้น ถ้ามาแรงมากๆ ต่อให้ได้ 5ดาว ก็ไม่รอดครับ

RIP

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 17:32:55 »

นั่นแหละครับท่าน ถึงมองว่า HRV ตัวนี้ค่อนข้าง subpar เลยสำหรับรถยุคนี้

ในขณะที่ HR-V ได้มา 4 ดาว รถจีนอย่างพวก Dolphin หรือ Seal ก็ยังได้ 5 ดาวจาก Euro NCAP กันหมด จนต้องไปแข่งกันที่คะแนนย่อยแล้ว เช่น ความปลอดภัยผู้โดยสารตอนหน้า ได้ 89% ส่วน HRV ได้ 82% ส่วนรถผีสิงแบบ Tesla ปาไป 97% สูงกว่าชาวบ้านไปมาก รวมทั้งรถยุโรปอื่นๆ ด้วย อันนี้คือตอนชนแล้ว ส่วนตอนก่อนชน ป้องกันไม่ให้ชน Safety Assist พวก HR-V กับ Seal, Dolphin เกรดเดียวกัน HR-V ชนะนิด ๆ 75-77% vs 78% ส่วน Tesla รถผีสิงปาไป 98% ทดสอบทั้งโลกมีมันเบรคทันจักรยานโผล่จากซอกมาตัดหน้าอยู่คนเดียว Volvo ยังไม่ทัน เสียดายที่ Tesla ทำแต่รถไฟฟ้า
ทดสอบจักรยานออกมาจากซอย Corolla Cross, Civic ก็เบรคทันอยู่นะครับ เท่าที่เห็นของ Euro NCAP
และเดาว่าน่าจะมีอีกหลายรุ่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 18:34:44 »

ทดสอบจักรยานออกมาจากซอย Corolla Cross, Civic ก็เบรคทันอยู่นะครับ เท่าที่เห็นของ Euro NCAP
และเดาว่าน่าจะมีอีกหลายรุ่น

ผมจำผิดครับ น่าจะเป็น Test เด็กออกจากมุมอับ ของปี (น่าจะปีแรกๆ ที่ทดสอบ) นั้นไม่มีใครรอดนอกจาก Tesla ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนปีปัจจุบัน

Civic ไม่รอด กลางคืน / Tesla รอดหมดเตือนก่อนด้วย / ส่วน C40 ไม่รอดตั้งแต่กลางวันครับ

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 19:49:03 »
hrv รุ่นนี้ยังใช้พื้นฐาน jazz อยู่ไหมครับ