ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยวกระพริบเร็ว ๆ มีประโยชน์ยังไง เพื่อนสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ  (อ่าน 2875 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ช่วงนี้เห็นบ่อยมาก
บางคันกระพริบเร็วจนเหมือนมันค้างอยู่ตลอดจนไม่เห็นจังหวะการกระพริบ

เพื่อนสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ oryor

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
มันมาจากการไปเอาหลอดแต่ง led ไปเปลี่ยนแทนหลอดเดิมที่เป็นหลอดไส้ โหลดของ led มันน้อยกว่าหลอดไส้ ก็เลยกระพริบเร็วอย่างที่เห็นครับ
ถ้าใส่เป็นหลอดไส้แล้วข้างหน้าขาด 1 หลอด หลอดข้างหลังฝั่งเดียวกันก็จะกระพริบเร็วเหมือนกันครับ

ถ้าใส่ led แล้วอยากให้กระพริบช้าแบบหลอดไส้ก็ต้องหาตัวต้านทานมาต่ออนุกรมเพิ่ม
ส่วนถ้าจะถามว่าตัวต้านทานค่าเท่าไหร่ผมก็ไม่ทราบครับ ถ้าอยากรู้ก็เอามิเตอร์มาวัดค่าความต้านทานของหลอดไส้เทียบกับ led แล้วหักลบค่ากันก็ตามนั้น แต่การกระพริบของ led มันก็จะไม่ค่อยเนียนแบบหลอดไส้ครับ (ติดเร็วดับเร็ว หลอดไส้จะดีเลย์กว่า)

ดังนั้นใครที่อยากเปลี่ยนหลอดไฟท้ายเป็น led แนะนำว่าทำได้ครับ แต่ยกเว้นไฟเลี้ยวไว้สักหลอดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2024, 13:14:31 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ samaklen

อยากให้เร้าใจ เลี้ยวเร็วๆ มั้งครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมชอบเจอในกลุ่มรถแต่งซิ่งนะครับ อาจเป็นเทรนของเขา หรืออาจเพราะไปเปลี่ยนไฟท้ายมา

ส่วนตัวไม่ชอบ รำคาญเวลาเจอไฟแดงเราจอดข้างหลังแล้วมันกระพริบรัวๆ แต่ยังดีกว่าแบบเปลี่ยนไฟสีๆครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
มันมาจากการไปเอาหลอดแต่ง led ไปเปลี่ยนแทนหลอดเดิมที่เป็นหลอดไส้ โหลดของ led มันน้อยกว่าหลอดไส้ ก็เลยกระพริบเร็วอย่างที่เห็นครับ
ถ้าใส่เป็นหลอดไส้แล้วข้างหน้าขาด 1 หลอด หลอดข้างหลังฝั่งเดียวกันก็จะกระพริบเร็วเหมือนกันครับ

ถ้าใส่ led แล้วอยากให้กระพริบช้าแบบหลอดไส้ก็ต้องหาตัวต้านทานมาต่ออนุกรมเพิ่ม

ตามนี้เลยครับ  เพราะถ้าเอาหลอด LED แต่งมาโดยไม่ได้เปลี่ยน แฟลชเชอร์ มันจะเป็นอย่างที่สงสัย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
มีทั้งแบบตั้งใจและไม่ตั้งใจ
ถ้าเดิมเป็นหลอดไส้แล้วไปใส่ led มันจะกระพริบเร็ว
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเหมือนกันเวลาขับมันดูรีบๆ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ kiwiwi

เพิ่งไถเฟสเจอรีเลย์​แต่งไฟเลี้ยว ไฟเบรคให้กระพริบรัวๆตามสเต็ปเมื่อเช้านี้เลย

ส่สนตัว กระพริบรัวยังดีกว่าไม่เปิดหรือเสียนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่มีประโยนช์อะไรครับ เป็นความชอบที่แปลกประหลาดของคนขับ ชอบแต่ตัวเองไม่เห็น  แล้วก็เข้าข้างตัวเองว่าคนที่เห็นจะชอบ

ประสาทแ_ก ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Floppy-T

เจ้าของรถที่เอารถไปทำไฟเลี้ยงกระพริบรัวๆเร็วๆ ส่วนใหญ่เป็นรถกระบะขยะครับ

ดังนั้นประโยชน์เดียวสำหรับผมคือ เอาแยกแยะประเภทคนครับ จะได้บอกลูกบอกหลาน ห้ามคบหากับคนประเภทนี้

ออฟไลน์ mochalatte

มันเคยนิยมในบางกลุ่มในต่างประเทศ เรียกว่า Ricky’s Effect เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว เลียนแบบมาจากรถแข่ง
ผมว่าตอนนี้มันค่อนข้างเชยแล้วครับ แต่คนบางกลุ่มยังนิยม

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
เป็นการแต่งรถ ที่ต้องการความแตกต่าง  ความชอบส่วนบุคคลครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
ผมนี่อย่างเกลียดเลย  ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ 
เพราะตอนมันกระพริบ  การโฟกัสของตาผมจะเสียการโฟกัสไปสักพักนึง อาการเหมือนตาเบลอๆ ตอนไฟกระพริบแยงตาแปปนึง
แต่จะเป็นเฉพาะตอนค่ำหรือตอนกลางคืน  กลางวันไม่เป็น   

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ก็อึดอัดบางจังหวะ เพราะบางทีไม่รู้ว่าไฟเลี้ยวมันปกติ หรืออะไร แต่ก็ ok นะ ดีกว่าพวกไฟเลี้ยวสี หรือไม่มีไม่เปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ AZMVI

ไม่ใช่ว่าหลอดไฟขาดเหรอครับ 55+

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
ถ้้าเป็นรถยุคปี 90 ตอนนั้นผมใช้ AE 101 ต้องไปซื้อรีเลย์แต่งแบบปรับความเร็วได้ของไฟเลี้ยว และ ไฟเบรค เหมือนรถซิ่ง ที่ร้านเฮียเปี๊ยก สะพานเหล็กซึ่งนำเข้ามาจากญี่ปุ่น

ออฟไลน์ apinui

ไฟรัวๆ ผมไม่มีประเด็นนะ ถ้าทำให้เรามองเห็นชัดหรือสว่างมากพอ

แต่ที่เป็นปัญหาเลยคือ อัลตีสตั้งแต่ปี 19 และตัว 2023 นี่แหละที่นำไฟเลี้ยวไปไว้ติดกับไฟ daylight ซึ่งเวลากลางวัน ไฟ DRL มันสว่างมากและมันสว่างกว่าไฟเลี้ยวที่เปิด ผมที่วิ่งสวนมาจะไม่เห็นเลยว่าเค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้ว

พูดมาถึงตรงนี้ขอด่าโตโยต้าตรงนี้เลยแล้วกันว่าออกแบบรถ นึกถึงคนอื่นบ้างไม่ใช่สับแต่ทำมาขายแบบค่ายจีน 

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)... OK นะ เร็ว/ช้า ไม่แคร์ ขอให้เปิดแล้ว มันกระพริบ ให้ทั้งรถคันที่ สวนมากับวิ่ง ตามรู้ว่าจะเลี้ยวไหนก็ OK แล้ว  ดีกว่าเลี้ยวกัน " ดิบๆ ดื้อๆ  " :-X

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

ไฟรัวๆ ผมไม่มีประเด็นนะ ถ้าทำให้เรามองเห็นชัดหรือสว่างมากพอ

แต่ที่เป็นปัญหาเลยคือ อัลตีสตั้งแต่ปี 19 และตัว 2023 นี่แหละที่นำไฟเลี้ยวไปไว้ติดกับไฟ daylight ซึ่งเวลากลางวัน ไฟ DRL มันสว่างมากและมันสว่างกว่าไฟเลี้ยวที่เปิด ผมที่วิ่งสวนมาจะไม่เห็นเลยว่าเค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้ว

พูดมาถึงตรงนี้ขอด่าโตโยต้าตรงนี้เลยแล้วกันว่าออกแบบรถ นึกถึงคนอื่นบ้างไม่ใช่สับแต่ทำมาขายแบบค่ายจีน 

เช่นอะไรบ้างครับที่ค่ายจีนออกแบบรถไม่นึกถึงคนอื่น

ออฟไลน์ apinui

เช่นอะไรบ้างครับที่ค่ายจีนออกแบบรถไม่นึกถึงคนอื่น

ลองไปฟังในรายการที่คุณ jimmy ได้พูดไว้ครับ

ออฟไลน์ POKKHET

รถปกติ=หลอดขาด
รถซิ่ง=บ่งบอกถึงความแรง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. หลอดขาด โหลดไม่สมดุล ไฟจะกระพริบเร็วกว่าปกติ
2. ใส่หลอด LED ที่ไม่มี CANBus ทำให้โหลดไม่สมดุล ไฟจะกระพริบเร็วกว่าปกติ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

ถ้าหลอดไม่เสีย ผมว่าไม่มีประโยชน์อะไรเลย แต่งเพราะความชอบเท่านั้น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บางทีหลอดมันเสียครับ

ต้องดูเป็นคันๆ ไป