ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 มีนาคม 2024  (อ่าน 1663 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

ในปัจจุ​บัน​นี้ยังสามารถ​พูดได้อย่างเต็มปากมั้ยครับ​ ว่ารถค่ายพี่โต (Toyota​) ยังสามารถ​รักษา​ Standard​ "อึดถึก​ทน" ได้อยู่​ และหากจัดอันดับ​กันในกลุ่ม​รถญี่ปุ่น​ คิดว่า Top Three ของความอึดถึก​ทนนี้ จะมีใครบ้างครับ ป.ล. ผมสงสัย​ประเด็น​นี้ เพราะเข้าใจ​ว่า​วงการรถยนต์​ มันมีการ "ลดต้นทุน​ตามยุคสมัย" เช่นโคมไฟแก้วเป็นโคมไฟพลาสติก​, โซ่เป็น​สายพาน ทำให้ Life​ Cycle ของรถในปัจจุ​บันอาจไม่ยืนยงคงกระพัน​เท่ารถในอดีต (ถ้ารถในอดีตไม่สนิมกินไปเสียก่อน​) เช่นเคสมหากาพย์​การลด​ต้นทุน​สมัย Tiger เปลี่ยน​เป็น Vigo ครับ

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ มีเรื่องจะรบกวนตามตรงครับ
ออกรถ Toyota Ativ Premium 2023 เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคมปีที่แล้ว ใช้งานมาได้ไม่ถึงปี พบปัญหาจุกจิกน่ารำคาญใจดังนี้ครับ
1.เวลาออกรถ หรือเร่งความเร็วระหว่างขับ ได้ยินเสียงปั้มสูญญากาศเบรคทำงาน สั่นเข้ามาถึงในห้องโดยสาร เคลมเปลี่ยนปั้มตัวใหม่ไปรอบนึงแล้ว ไม่ดีขึ้น
2.สนิม กินห้องเก็บของท้ายรถด้านใน
3.สีตรงบริเวณซุ้มล้อรถด้านหลังซ้าย ลอก
ใช้โตโยต้ามาหลายคัน ไม่เคยเจอความรู้สึกที่แย่แบบนี้มาก่อนเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น ANE11 AHV40 NCP42 NCP93

พี่จิมจะมีทำ full review lotus eletra มั้ยครับ
ในราคา หกล้านกว่าบาทกับรถคันนี้ ความเห็นพี่จิม คิดว่าควรค่าแก่การมีไว้ครอบครองสักคันมั้ยครับ แล้วโลตัสเขามีโชว์รูมแถวไหนบ้างครับ

ขอความกรุณาไม่โพสลิ้งจาก Pantip ใน WEBBOARD แห่งนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2024, 16:19:47 โดย Putthiphat W »

ออฟไลน์ Penyod

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามปัญหาติดฟิล์มกระจกบานหน้ารถซุบารุ ฟอร์เรสเตอร์หน่อยครับว่า ไม่ทราบติดได้เข้มสุดกี่เปอร์เซ็นต์โดยที่
ระบบ Eyesight ยังทำงานได้ดีไม่มีปัญหาครับ  และรบกวยช่วยแนะนำยี่ห้อด้วยครับที่ราคาไม่สูงมาก
ตอนนี้อากาศร้อน แดดจัดมาก ฟิล์มเดิมที่ติดมาจากศูนย์รถ(ไม่ทราบเปอร์เซ็นต์ความเข้ม) เอาไม่อยู่เลย ขับไปหลังแฉะเหงื่อเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ autopurely

• Newbie
  • *
ระบบ EGR ใน forester ทำให้มีเขม่ามาอุดตันในเครื่องยนต์จริงหรือไม่ครับ ควรดูแลรักษารถอย่างไรดี เห็นในกลุ่มแนะนำให้ไปปิด แต่ถ้าปิดประกันก้จะขาด ถ้าปล่อยไว้จะมีปัญหาภายหลังไหมครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับทุกท่าน
จากการที่ศูนย์บริการของซูซูกิ เริ่มปิดตัวลงในหลายจังหวัด และเกิดเหตุการณ์ไม่มีศูนย์บริการในจังหวัดเหลืออยู่เลย การเดินทางไปเข้าเช็คระยะในช่วงการรับประกันอาจเป็นเรื่องที่ยากลำบาก ทั้งระยะทาง ค่าน้ำมัน และเวลา อยากฝากคุณจิมมี่สอบถามทางซูซูกิว่าจะดูแลเรื่องนี้อย่างไร ถ้าจำเป็นต้องเข้าอู่นอก ที่ใกล้บ้านจะยังสามารถอยู่ในการรับปะกันคุณภาพรถ 3ปี หรือ 1แสนกิโลเมตรได้อย่างไร

ในกลุ่มหลายท่านอยากได้รถซูซูกิ แต่ก็กังวลเรื่องนี้กันหลายคน เดี๋ยวสุดท้ายก็เสร็จพี่โตหมดครับ

ปล. ประเทศเรา ไฟตัดหมอกหน้าเอาไว้เปิดตอนกลางคืนบนถนนที่สว่างใสไร้ฝนให้โลกรู้ว่ารถฉันมีไฟตัดหมอก(โดยเฉพาะไฟตัดหมอกหลัง ยิ่งต้องเปิดเพื่อบอกว่ารถฉันมีรถแกไม่มีละสิ)  แต่พอหมอกลง ฝนตกไม่มีแมวตัวไหนเปิด ทั้งหน้าทั้งหลัง ไฟหน้าก็ไม่เปิด สิ่งที่จะเปิดคือ”ไฟฉุกเฉิน” เฮ่อ ชีวิต
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่
พอดีจะเปลี่ยนรถใหม่ตอนนี้ใช้ honda odyssey Gen 5 พอดีรถจะครบ 10 ปีแล้วว่าจะเปลี่ยนเป็น
kia grand carnival 7 ที่นั่งที่พึ่งออก ศูนย์บริการเป็นไงบ้างครับ แล้ว Kia จะอยู่ยาวๆไหม
แล้วรถขับดีกว่ากันมากไหมครับ มีอะไรที่มีปัญหาไหมครับ
หรือมีตัวไหนแนะนำไหมครับ หรือออกตัวเดิมที่เป็น Hybird แทน ที่ประกอบจีนขายในญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทีมงานจะมี แผนทดลองขับ corolla cross 2024 กำลังรอรีวิวพี่ๆอยู่ครับ
หรือรอรถ corolla cross พี่เม มาก่อน^^

ออฟไลน์ wsi11

• **
CRV G5 เบรคเสียงดัง จี๊ดๆ เฉพาะตอนปล่อยเบรค น่าจะเกิดจากอะไรบ้าง ผ้าเบรคยังหนา 7 มิลครับ ตอนแรกนึกว่าเพราะช่วงฝนตก แต่ตอนนี้ก็ยังเป็นบ้าง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่ๆครับ Toyota Camry ใหม่ที่จะเปิดตัวในไทย อยากทราบครับว่าเทรนด์เครื่องยนต์ยังมีเครื่องเบนซินล้วนๆให้เลือก หรือ จะเป็นเครื่องไฮบริดล้วน แบบ Yaris Cross แบบ Accord ครับ และถ้าการเลือกใช้รถยนต์ที่เป็นระบบไฮบริดแต่เราไม่ได้ใช้รถยนต์ทุกวัน ระยะยาวพวกระบบพวกนี้มันจะมีปัญหาในการใช้งานการดูแลรักษาไหมครับ ผมเห็นหลายๆคนซื้อมาแล้วจอดมากกว่าใช้งาน แต่เขาบอกว่าไม่มีทางเลือกเพราะมีแต่เครื่องไฮบริด แต่เขาอยากได้รุ่นนี้เพราะความคุ้มค่าของราคา กับ ออฟชั่นและชื่อของแบรนด์ พี่ๆคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ Adios2nd

• **
สอบถามครับ
Mitsubishi Pajero Sport
รุ่น Prime ต่างกับ Ultra ยังไงบ้างครับ
พอดีหารายละเอียดออพชันแล้ว ไม่เจอ/เจอไม่ละเอียด ว่าตัดอะไรออกบ้าง
ขนาดเข้าไปในเว็บมิตซูแล้ว ยังหาตัวตารางเปรียบเทียบออพชันทั้งหมดไม่เจอ

ถามถึงรถไฟฟ้าจีนเพิ่มครับ
เห็นพี่จิมมี่เขียนกระทู้ เห็นด้วยเรื่องนิสัยการค้าขายของจีนนะครับ
แต่อยากรู้เบื้องหลังครับ มียี่ห้อไหนไหม ที่พอจะเข้ามาแบบดีๆ พอวางใจได้ว่าไม่แพ มีการสร้างงานในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2024, 14:05:30 โดย Adios2nd »

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- ระหว่าง R32 33 34 35
พี่ๆชอบ GT-R ตัวไหนสุดครับ

- อยากเห็นพี่ๆ พกท่อแป๊ปกับถาดมาอีกครับ มาเวย์เฮฮาก้อไปให้สุดเวย์

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ระหว่าง CHR มือ2 ราคา 6 ต้นๆถึงกลางๆ กับ CITY Ehev มือ 1 ถ้าเป็นพี่จิมมี่ จะเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม corolla cross รุ่นหน้า mg ครับ ไม่ทราบว่าจะมีการใส่ auto brake hold มาให้ในอนาคตมั้ยครับ แล้วตัวนี้เรื่องความแรง, ช่วงล่าง มีอะไรต่างจากตัวก่อนไมเนอร์มั้ยครับ
ปล ถ้าวันนี้คุณบาสมา ฝากถามทรรศนะเรื่อง saab 900 ที่เคยถามไว้เมื่อ week ที่แล้วหน่ยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2024, 14:26:50 โดย heyzo-1668 »

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ

วันนี้จะขอรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. รถยนต์กระบะใน Gen หลังจากนี้ จะกลายเป็น mild hybrid ทั้งหมดไหมครับ

2. ช่วงนี้กระแสกระบะ 4X4 มาแรง เลยอยากจะสอบถามทีมงานว่าให้คะแนนโดยรวมคันไหนสูงสุดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
นิสสันไทยแลนด์เปลี่ยนผู้นำ จะมีผลอย่างไรกับแผนการดำเนินงานในด้านการบริการและการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ของบริษัทหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
Bridgestone Alenza ขนาดเดียวกัน (225/50/18) มีสองรุ่น H/L33 กับ 001

ตัว H/L33 มากับ HRV
ตัว 001 มากับ Corolla Cross, iX, iX3, Q8 e-tron

แต่ราคาขาย ไซส์เดียวกันตัว 001 กลับถูกกว่า H/L33 เพราะอะไรคับ ทั้งๆ ที่ถ้าดูตามรุ่นที่ใช้ 001 น่าจะแพงกว่า?

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
มนความเห็นของทีมงาน คืดว่าืรภไฟฟ้า มันจะ ทำแบบรถสะนดาปได้มั้ย
เช่น ยกมอเตอร์ ตัวที่ เล็กๅวิ่งได้ใกล้กว่าออก เอามอเตอร์ ที่แรงกว่าใส่/ยกแบตที่ความจุมากกว่า มาแทน

อย่างรถสันดาป ยังเอาเครื่องรถบ้านออก เอาเครื่องยี่ห้อเดียวกัน ปต่ตระกูลรถแรงมาใส่แทนโดยที่ แท้เครื่อง/เกียร์ ชนกันได้เลย ไม่ต้องเปลี่ยน/wiring สายใหม่ หรือ อย่างเวลา model change มันจะมี part/ระบบอะไร ที่ compatible กับ model ก่อนหน้ามั้ยครับ

แล้วคิดว่า รถจีน/ญี่ปุ่น/เยอรมัน/อเมริกา ยี่ห้อไหน จะทำแบบนั้นบ้างมั้ย

ออฟไลน์ IceT

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับ จากตอนนี้รถในปีนี้เริมมีการใช้ Adblue กับรถดีเซล จะเริ่มเข้าเต็มรูปแบบ ที่ดีเซลที่ผลิตทุกคันจะต้องใช้เมื่อไหร่ครับ
การเติมAdblue อาจจะทำให้เพิ่มCostการบำรุงรักษาใช้งานรถอีก มุมมองพี่ๆคิดอย่างไรบ้างครับคาใช้จ่ายมันจะมากขึ้นมากไหม

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ ถ้าอยากได้รถครอบครัวสำหรับใช้งานเดินทางไปทำงานในชีวิตประจำวัน และเดินทางท่องเที่ยวต่างจังหวัดได้ทุกเส้นทาง นั่งโดยสาร 4 คน เน้นรถที่ขับดีและความปลอดภัยใช้งานยาวๆ 8-10 ปี เน้นความทนทานใช้งานไม่จุกจิก และค่าบำรุงรักษาไม่แพง งบประมาณ ไม่เกิน 1.2 ล้าน พี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับระหว่าง

1. Toyota Corolla Cross
2. Subaru XV

ออฟไลน์ A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ ทีมงาน  ผมติดตามรายการมา 4-5 ปีแล้ว
ชอบรายการนี้มาก ฟังไปล้างรถไปมีความสุขครับ
ทุกวันเสาร์ ๆ ไหนไมได้ฟังสด ก็ดูย้อนหลัง
ไม่พลาดทุกคลิป
เนื้อหารายการ หาไม่ได้จากที่อื่น
ครบเครื่องครับ
อยากสอบถาม สถานะการณ์ ของรถมือสอง
ตามเต้นต่างๆ
พอดีจะขายรถครับ
จะโดนกดราคาลง
ประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ boost

Nissan Serena ตัวที่จะมาขายไทยเป็นขุมกำลัง e-Power ใช่ไหมครับ ถ้าใช่แน่ๆและราคาตัวเริ่มต้นไม่เกิน1.2ล้าน คงได้มาจอดในโรงรถครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

สวัสดีพี่จิมมี่ และทีมงาานทุกท่านครับ ขอปรึกษาดังนี้ครับ
รถมาสด้า 2 DE ปี 2010 กำลังจะเปลี่ยนยาง เดิมใช้ v552 195/55 r15 ติดใจครับ ใช้มา 3 ชุดแล้ว แต่เห็นราคาตอนนี้(15,200 บาท)แล้ว เลยต้องมาขอคำปรึกษาครับ

ส่วนตัวมอง Yokohama BluEarth-ES Es32(11,200 บาท) ไว้เป็นทางเลือก เลยอยากจะขอคำแนะนำครับว่าพอจะมียางรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ที่ราคาประมาณ Es32 แนะนำมั้ยครับ
เน้น (ให้คนที่นอนข้าง ๆ นอนแบบ) นุ่ม ๆ เงียบ ๆ ครับ หรือกัดฟันใส่ v552 เหมือนเดิมดีครับ
ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถความเร็วไม่เกินกฏหมายกำหนด บูรพาฯ / มอเตอร์เวย์ ไม่เกิน 120 (มี 130-150 ในจังหวะเร่งแซงบ้าง) แต่มุด เปลี่ยนเลนส์เร็ว และบ่อยเพราะเบื่อพวกแช่ขวา ใช้รถใน กทม. เป็นหลัก และไประยอง(บรรทุกของไปส่งลูกค้า มีน้ำหนักพอสมควร) อาทิตย์ละครั้งเป็นอย่างต่ำ ตจว. ทางไกล ๆ นาน ๆ ทีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2024, 15:09:23 โดย เงินก็เหมือนผี รู้ว่ามีแต่สัมผัสไม่ได้ »

ออฟไลน์ codekiller

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
Honda civic ehev rs หรือ Toyota cross gr หรือ cx 30 ดีครับ ขับทางไกล 500 กิโล สัปดาห์ละครั้ง
ชอบความแรงของเครื่อง civic แต่กังวลกับปัญหาเรื่องแร็คพวงมาลัยและหัวฉีด (เคยใช้ f10 520i ครับ) แล้วมีศูนย์บริการ Toyota /  Honda/Mazda แนะนำมั้ยครับ แถวสีลม / กรุงธนบุรี

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีม headlightmag ทุกคนครับ
ผมฟังอยุ่เรื่อยๆแต่ไม่ค่อยได้เข้ามาถาม วันนี้มี 3 คำถามครับ
1.รถมาสด้า เช่น 2,cx 3 ในทางปฎิบัติสามารถอัพเอาจอแบบญี่ปุ่นมาใส่ได้มั้ยครับ ของเมืองนอกจะมีทั้งจอใหญ่ 8 นิ้ว หรือล่าสุดเลยก็เป็น wide screen ยังอยากใช้งานระบบ infotainment เดิมอยู่ ไม่อยากใช้จอ android
2.ช่วงนี้เห็นหลายค่ายประกาศส่วนลดกันจัดเต็ม เช่น ลด 1 แสน อยากทราบว่าที่เห็นตามข่าวนั่นเป็นตัวเลข net แล้วมั้ยครับ เช่น ตัดประกันชั้น 1 และอื่นๆออกเหลือแต่ส่วนลดเพรียวๆแบบซื้อเงินสด
3.บางคนบอกว่าน้ำมัน E20 ไม่ดีจะส่งผลต่อเครื่องถึงแม้เครื่องจะรองรับถึง E20 E85 ก็ตาม ให้ไปเติม 95 จะดีกว่าเป็นความเชื่อที่จริงเท็จอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากล่าสุดที่เห็น isuzu เปิดโปรเจคEVกับ Toyota hilux EV เป็นการเปิดเพื่อมา กระตุ้นตลาด ให้รู้ว่า จะมี EV ขายนะ เพื่อดึงลูกค้าที่กำลังจะหนีไปEV จีนตามกระแสโซเชียลที่ปั่นรุนแรงมาก หรือ เป็นไปตาม road maps อยู่แล้วครับ

ปล.ไม่คิดว่า รถ ev จีน จะทำให้คนเปลี่ยนนิสัยได้ จากเพื่อนคุยกันดีๆ ตอนนี้ พอไปใช้ ev พฤติกรรมเปลี่ยน บอกกรอกทุกครั้งที่คุยว่า อย่าเอาเงินไปเติมน้ำมันเลย เก็บเงินไว้ใช้ดีกว่า ใช้ ev ดีกว่าประหยัดกว่าเยอะ โดยไม่สนเลยว่า การใช้งานแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน -*-
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน วันนี้มี2คำถามนะครับ 1. All new Pajero จะเสร็จพร้อมขายในช่วง ต้นปี-กลางปีหน้า ทันไหมครับ 2.เห็นว่าพี่บาสเคยทำงานที่ บ.ผลิตแอร์รถยนต์ชื่อดัง เลยอยากถามว่าเคยมีงาน NG หลุดไปถึงลูกค้าบ้างไหมครับ แล้วลูกค้าเจ้าไหนที่ Audit เข้มที่สุดครับ

ปล.ยอดวิวตกอย่าท้อนะครับ มีสื่อเข้ามาเยอะแถมหลาย Platform เป็นกำลังใจให้นะครับผม

ออฟไลน์ turbofever

สวัสดีครับทีมงาน HLM  ผมขอทราบข่าว New Pajero Sport โฉมถัดไปว่าจะเปิดตัวจำหน่ายภายในปีหน้าใช่ไหมครับ แล้วขุมพลังจะมีไฮบริดมาทันที หรือว่าเปิดตัวด้วย 4n16 gear auto 6 speed แบบที่โฉมปัจจุบันเพิ่ง MC ไปพลางก่อนครับ   และ Body เป็นการ Model Change 100% จริงๆ หรือแค่ Big  Minor change คันครึ่งคันเหมือน New Camry ครับ

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ยาง michelin pilot sport 4 suv 265/45-R20 ใช้ดีไหมครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครพูดถึงเลย ใช้ความเร็วสูง เล่นโค้งบ่อยๆครับ ใช้ใน Mu-7