ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเข้าโค้งแล้วเหมือนล้อล็อค เกิดจากอะไร มีวิธีแก้ยังไงหรอครับ  (อ่าน 1327 ครั้ง)

ออฟไลน์ greencheer

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีรถตอนเข้าโค้งขวาด้วยความเร็วประมาณ 80-100 แล้วเหมือนพวงมาลัยมันล็อค

ต้องใช้แรงนิดนึง ในการดึงพวงมาลัยกลับมาให้ล้อตรง

เป็นแค่เฉพาะโค้งขวา แล้วก็เป็นเฉพาะตอนเข้าโค้งด้วยความเร็ว 80-100

ตอนเลี้ยวขวาช้าๆ หรือ ยูเทิร์น ไม่มีอาการครับ

ท่านไหนเคยเจออาการนี้ แก้ไขยังไงหรอครับ

ปล. BMW730 Ld M sport ขับเคลื่อนล้อหลังครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2024, 10:45:45 โดย greencheer »

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจออาการนี้กับ ACV40 เพราะตั้ง Camber ล้อหน้าซ้ายเป็น - มากเกินไป (เปลี่ยนน็อตให้ปรับเพิ่มได้อีก)

อาการเหมือนกันเลยครับ แต่เป็นเวลาโค้งซ้าย กับความเร็ว 40-60
อาจจะเพราะว่ายังไม่เคยลองเร็วกว่านี้มั้งครับ ขายทิ้งไปก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
อันตรายนะครับ ถ้าตามที่เล่า

ผมเคยเห็น แต่เกิดจากผมเปิด adaptive cruise control ไว้ แล้ว เปิด lane keeping ไว้

บางจังหวะ ยิ่งเป็นจังหวะในโค้ง บางทีเราจะฝืนๆ หรือ มีแรงเตะจากพวงมาลัยหน่อยๆ (ถ้าตั้ง sensitive high จะเตะมือเราแรงอยู่นะ)

แต่ถ้ารถปกติๆ ไม่ได้เปิดระบบใดๆ แล้ว บอกพวงมาลัยล็อค นี่ว่า มันไม่ปกติอย่างมาก มีผลกับความปลอดภัยในชีวิตเลยนะครับ

เข้าศูนย์ด่วนๆ แล้ว เอาช่างไปนั่งด้วยก็ได้ เขาจะได้ซึมซับอาการดังกล่าวได้ชัดเจน

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
ได้ทำอะไรแถวๆคอพวงมาลัยบ้างหรือเปล่าครับ
ผมเคยมีการคล้ายแบบนี้ ช่วงล่างหน้าล้อตั้งตรงแต่ไม่ได้ตั้งพวงมาลัยให้ตรง
เวลาเลี้ยวองศาคอพวงมาลัยจะไม่สัมพันธ์กับทิศท่งของแรงgที่yaw rate sensor ท้ายรถจับได้
กล่องespเลยสั่งให้เบรคบางล้อเพื่อปรับทิศทางรถให้กลับมาตรง

ตอนนั่นเหวอไปหลายรอบ รู้ตัวว่าพวงมาลัยตั้งเอียงอยู่แต่ลืมนึดว่ามันมีเซนเซอร์วัดองศาคอพวงมาลัยอยู่ ไปดูเบรคดูยางโน่นเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
อาการนี้เหมือนเป็นที่แร็คไฟฟ้าเลยครับ ไม่น่าจะเป็นที่ 0 ล้อครับ
ผมเคยขับกระบะ 0 ล้อเน่าๆ เข้าโค้งเร็วๆ มันจะมีอการฝืนแบบธรรมชาติ แต่จะไม่สะดุดจนจับความผิดปกติได้ขนาดนี้น่ะครับ