ผู้เขียน หัวข้อ: รถตากแดดครึ่งคัน ครึ่งวัน และทุกวัน จะมีผลให้โคมไฟหน้ารถเหลืองเร็วมั้ยครับ?  (อ่าน 1957 ครั้ง)

ออฟไลน์ Komutmas

• Newbie
  • *
รถที่บ้าน (Volvo XC60) ซื้อมาจอดเป็นส่วนใหญ่ครับ   ไม่ค่อยได้ขับออกไปไหน
รถปี2022 เลขไมล์เพิ่งจะ 18,000 โล
ที่นี้โรงรถที่บ้านผมมันหันหน้าทิศตะวันออกครับ ช่วง7.00 -12.00 รถคันนี้จะโดนแดดส่องมาครึ่งคัน
ผมพยายามหาม่านบังแดดมาปิดกระจกบานหน้าเพื่อป้องกันภายในกรอบซีด
แต่ก็ยังกังวลเรื่องโคมไฟหน้า ว่ามันจะเหลืองเร็วมั้ยอ่ะครับ?

จริงๆก็ลองจอดเอาหน้าเข้า เอาท้ายออก ให้ท้ายโดนแดดดูบ้าง
แต่ข้อเสียคือ ถ้าเอาหน้าหลบแดด หนู กับ กระรอกมันชอบไปวิ่งเล่นในห้องเครื่อง ปวดใจพอกัน 

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
สำหรับผม มีผลครับ เมื่อก่อนจอดโรงรถในร่มตลอด 10 ปี ไม่เหลือง ไม่ลอก
พอปีที่ 11 ย้ายบ้าน ไมไ่ด้ทำที่จอดรถ ครึ่งหน้าจะโดนแดดเลีย ปีเดียวอมเหลืองแล้วเริ่มลอกเลย
ถ้ารถใหม่ๆ คิดว่ากว่าจะเหลืองน่าจะมี 3-5 ปีครับ

ถ้าโคมยังยังสภาพดี คิดว่าการเคลือบแก้ว / wax อาจช่วยป้องกันได้ประมาณนึงครับ

ออฟไลน์ gorilla

แดดมีผลมากครับ

เคลือบ wax  อย่างน้อยเดือนละครั้ง ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
เหลืองแน่นอนครับ ผมจอดแบบนี้เหมือนกัน

ด้านที่โดนแดดเนื้อพลาสติกเริ่มจะขุ่นๆ แล้ว

ออฟไลน์ samaklen

คันที่บ้าน จอดในอาคารตลอด เข้าปีที่ 11
ยังใสครับ
แดดมีผลจริงๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็มีวิธีป้องกันสำหรับไปหน้าอยู่นะครับ
Honda Freed ผมจอดตากแดงที่ทำงานมา 9 ปีแล้ว ไฟหน้ายังใสแจ๋วอยู่เลย

ผมติดฟิล์มกันรอยที่กัน uv ครับ(ตัวหนาสุด)​ 4 ปีเปลี่ยนครั้ง ข้างขวาเคยโดนรถขับชนไฟหน้ากับแก้มข้าง ปรากฏว่าไฟหน้ายังอยู่ในสภาพดีมาก แต่แก้มข้างที่เป็นเหล็กบู้บี้ไปนิดหน่อย

กำลังจะขายรถ ปรากฏไฟหน้าใสแจ๋วเลย วิ้งๆ

ออฟไลน์ Tien.W

มีผลแน่นอนครับ

บ้านผม หันหน้าทิศเหนือ โดนแดดเข้าด้านข้าง ตั้งแต่ หลังเที่ยง ยาวๆเลย เข้าฝั่งซ้าย รวมไฟหน้าด้วย

นี่ ผมจับรถจอดขวางละ คันเก่า ไฟหน้าเหลืองเร็วมาก ยิ่งฝาครอบที่เปลี่ยนของจีนมา เจอแดดจัดๆปีกว่า เหลืองเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มีผลแน่นอนครับ เพราะ uv ในแดดนะไม่ใช่เพราะร้อน
แนะนำหาผ้าคลุมรถแบบครึ่งคันมาใช้ครับ ไม่เกิน 2-3 นาที คล่องๆก็ 1-2 นาทีคลุมง่ายเก็บง่าย
ใช้มาคลุมทุกวันไม่มีเบื่อเลยครับ เปิดออกมาโคมน้องเทสล่ายังใสปิ๊งทุกวัน  ::)

คือผ่านมีรถมาหลายคันหละ uv คือที่สุดของการทำร้ายรถเลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
แดดมีผลแน่นอนครับ

เคลือบ wax พอช่วย ยืดอายุได้ ครับ

ถ้าให้ดี แบบกางได้ หุบได้ ปิดตอนแดดออก ตอนแดดเปลี่ยนทิศค่อยเก็บครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ PREM

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออนไลน์ I_AM_M

• Full Member
ถ้าไฟหน้าเริ่มลอกแล้วควรทำยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ Nonhae

• Newbie
  • *
เคลือบแก้มช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
มีผลแน่นอนครับ จะช้าหรือเร็ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าไฟหน้าเริ่มลอกแล้วควรทำยังไงต่อครับ

เท่าที่ดูๆมานะครับ ยังไม่ได้ลองเอง
ถ้าเหลือง/ลอก ต้องขัดหน้าที่เหลืองออกก่อนครับ ใช้กระดาษทรายละเอียดขัดแล้วเคลือบทับ ทีนี้ก็จะอยู่ที่ตัวเคลือบแล้วว่า ช่วยป้องกันไม่ให้มันเหลืองได้นานแค่ไหนจะมีกลุ่มน้ำยาเคลือบ ที่เป็นกาพ่น กับ พ่นเคลียโค๊ททับอีกที แล้วอาจใช้น้ำยาเคลือบแก้วทับอีกชั้นนึง.
ถ้าเอาสะดวกก็เข้า carcare ดีกว่าครับ

ถ้าเป็นรถบ้านๆ ที่อะไหล่ราคาไม่สูงมาก เปลี่ยนยกโคมจบแน่นอน แล้วใช้ต่อได้อีกยาวกว่าจะเหลืองอีกที.. หรือหาเป็นกรอบไฟหน้าก็ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นรถยุโรปที่ชุดโคมราคาสูง ขัดน่าจะดีกว่าครับ