ผู้เขียน หัวข้อ: mini MPV ญี่ปุ่น เกรย์ อย่าง Noah/Voxy ขับเองได้ไหม หรือควรมีคนขับรถ น่าใช้ไหม?  (อ่าน 2133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
สนใจซื้อ mini MPV ญี่ปุ่น เพิ่มครับ (ตอนนี้มี Mazda3 กับ Audi RS5) เนื่องจากพ่อแม่สูงอายุขึ้นครับ
แต่ส่วนตัว ไม่เคยขับรถประเภทนี้ ใช้ sedan/coupe เป็นหลัก ตอนแรกว่าจะดู SUV แต่เหมือน MPV น่าจะเหมาะกว่า หรือไม่ครับ กับการขนผู้สูงอายุ หรือ SUV ยุโรป/lexus ดีๆ เหมาะแล้ว (มอง NX/RZ/RX/Q5) (อย่างดีก็นั่ง 4-5 คนครับ แต่อยากให้นั่งสบาย ขึ้นลงสบาย)

อยากรู้ว่ารถประเภทนี้ ส่วนใหญ่ ขับในชีวิตประจำวันคล่องตัวไหมครับ คนซื้อส่วนใหญ่ขับเอง หรือมีคนขับให้
และถ้าวันไหนไม่ได้ขนใครไปไหน สามารถขับไปใช้งานคนเดียวได้ไหมครับ

ดูพวกเกรย์ Noah, Voxy ครับ ตัวท้อป 2 ล้านนิดๆ Alphard ตอนนี้ 4-5 ล้าน แรงไปหน่อยครับ
รถเกรย์ญี่ปุ่นอยากได้อยู่ครับ พี่โตซ่อมง่าย จอภาษาญี่ปุ่น ได้บรรยากาศด้วย ขนาดรถก็ไม่ใหญ่ เอาจริงๆ คือกว้างxยาว เล็กกว่า RS5 อีก แต่ไม่แน่ใจเรื่อง driving dynamic/การสะเทือน/การโยนตัว เวลาใช้ความเร็วหรือเข้าโค้งครับ

รถใช้ในกทม 99% ออกต่างจังหวัดไม่น่าทำ แต่เผื่อไว้ 1% ครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
ขับได้ครับ ไม่ได้ขับยากอะไร .. คันเล็กกว่า ปิคอัพ ตั้งเยอะนะ

Alhard คันใหญ่ๆ ยาวๆ ก็ขับเองกันเยอะแยะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ามองๆ กลุ่มนี้อยู่ (ยิ่งถ้าไม่เคยใช้)

ผมว่าตัดเรื่อง driving dynamic/การสะเทือน/การโยนตัว เวลาใช้ความเร็วหรือเข้าโค้ง ออกไปก่อนครับ

ประเภทรถ มันไม่ได้ตอบโจทย์พวกนี้เท่าไหร่

มันเป็นรถที่เน้นใช้งาน เน้นโดยสาร ครับ

เคยไปเช่าขับที่ญี่ปุ่นบ้านเกิดของพวกมัน NOAH นะครับ ผม(ไม่แน่ใจ) ว่าที่ญี่ปุ่นมีกี่เกรด และ ตัวที่ได้คือ ตัวท๊อป หรือ ตัวไหน (เป็นเบาะผ้า)

พอได้ใช้ ก็ขอย้ำคำเดิมว่า มันเป็นรถใช้งานจริงๆ ครับ

ภายในไม่ได้หรู (ถูกที่ alphard / velfire หรูกว่า)

ช่วงล่าง ก็มีโคลงเคลงครับ (ขนาด alphard ผมว่ามันยังมีอาการเลย)

ความเร็วสูงไม่ได้ใช้ เพราะที่โน่น มันไม่น่าขับเร็ว ด้วยหลายๆ อย่าง

ข้อดี คือ ขับเองได้ เหมือนรถเก๋ง มันคันไม่ยาว(มาก) ไม่กว้าง(เวอร์) นั่งสบาย เป็นรถครอบครัวที่คล่องตัว

ใช้งานในเมือง ในกรุงเทพฯ ผมว่า เหมาะสุดแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นรถให้ลูก เด็ก ไปโรงเรียน ไปห้าง หรือ พ่อแม่ คนแก่ นี่เหมาะมากๆ ขึ้นลงสบาย ครับ

เรื่องการโดยสาร ถ้าเอาไปเทียบกับ SUV ผมเลือก NOAH เลยครับ มันคือทาง หรือ จุดแข็ง ของรถพวก MPV อยู่แล้ว

นอกซะจากว่า อยากได้จากความเป็น SUV ที่ MPV ให้ไม่ได้

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ผมว่าขับเองก็น่าใช้นะครับ แต่จะไม่ค่อยวางใจก็เรื่องช่วงล่างด้านหลังที่อิสระ คือมีประสบการณ์เลวร้ายมาจาก CX-3 เลยแหยงกับรถช่วงล่างแบบนี้ไปเลย
ไม่ทราบว่า Noah/Voxy มีอาการกระด้าง หรือลักษณะที่ว่า เวลาล้อหลังซ้ายเจอพื้นไม่เรียบ แล้วล้อหลังขวาจะขยับตามกันไปด้วยไหมครับ (เจอถนนไม่เรียบข้างเดียว แต่โยกคลอนไปทั้งคัน)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า โอเคเลยนะ .. โดยส่วนตัวก็ไม่เคยใช้งานนะ แต่จะเห็นบ่อยกับการใช้งานในเมือง คือหลักๆที่เห็นคือ มันเข้าจอดในห้างได้หมดและง่ายด้วย

ถ้าเราพาคุณพ่อแม่ เข้าห้างบ่อย มาหาอะไรทาน และเวลาจะจอดถ้าเจอห้างที่มีลานจอดใต้ดินอย่างเซ็นทรัลเวิลด์ ถ้าเป็น H1 นี่ลงไม่ได้เลยนะ อัลพาทนี่น่าจะลงได้แค่ชั้น B1 ส่วน B2 นี่อาจจะลงไม่ได้ แต่ H1 ลงชั้น B2 หลังคนชนตรงทางลงเลยครับ ผมเห็นกับตาเลย ติดคาตรงนั้นเลย

ดังนั้นถ้าใช้ในเมืองผมว่าขนาดกำลังดีนะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จริงๆแล้ว Mini MPV ไมไ่ด้คันใหญ่ครับ ขนาดจริงๆ ใกล้ๆกับ Honda Civic ครับ แต่พอเป็นรถทรงกล่องเลยจัดการพื้นที่ได้ง่ายกว่า
ส่วนตัวคิดว่า มันขับง่ายครับ เบาะคนขับ ท่านั้งสไตล์นั้งหลังตรงห้อยขา ทำให้ตัวเราอยู่สูง กระจกบานใหญ่ ทัศนะวิสัยดี กะระยะง่ายครับ
ใช้งานในชีวิตประจำวันได้สบายๆเลยครับ เอาจริงๆถ้าให้เลือก mazda 3 / mini mpv ขับใช้งานในเมือง สำหรับผม mini mpv อาจขับง่ายกว่าครับ

จุดแขีงของ mpv คือ ประตู slide ครับ มีที่ให้เกาะดึงตัวเยอะ ไม่ต้องกังวลที่จอดแคบๆกลัวประตูกระแทก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2024, 20:12:10 โดย เนื้อน่องไม่หนัง »

ออฟไลน์ kiwiwi

ขนาดพอๆกับ civic ตามคห.ท่านบนบอกไว้ครับ
แคบกว่า 3 ที่คุณใช้อยู่ แต่ยาวกว่าไม่มาก ขับเองชิลๆเลยครับ

หาที่จอดง่าย เอนกประสงค์​มากๆครับ สเต็ป​การก้าวดีกว่า alphard มากๆครับ

ซื้อตัวมีที่รองขาให้ผู้สูงอายุนั่งจะดีมากๆครับ แนะนำเลย

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าดูจากลักษณะการใช้งาน เหล่านี้

- ใช้ในเมืองเป็นหลัก กังวลเรื่องความคล่องตัว
- ต้องการให้พ่อแม่นั่งสบาย ขึ้นลงสะดวก (ไม่ได้สบายที่สุด แต่ก็สบายกว่ารถ SUV)
- นั่ง 4-5 คน ขับเอง
- ไม่ใช่รถคันเดียวของบ้าน มีรถสมรรถนะสูงไว้ขับเองอยู่แล้ว

ดูแล้วก็เหมาะกับรถแนวนี้เลยแหละครับ แต่ต้องทำใจว่า Driving Dynamics คงคาดหวังอะไรไม่ได้ เพราะมันคือรถ MPV ทรงสูง เข้าโค้งทีก็มีความโคลง ไม่เหมือนรถเก๋ง

ออฟไลน์ PREM

เคยเช่า Noah Hybrid G ที่ญป ขับง่ายครับ รถไม่กว้าง ทรงกล่องกะระยะง่ายมาก ไม่มีโป่งนูนยื่นอะไร
ช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบาย แต่ขับทางด่วน(ที่นู่น) เกิน 100 จะค่อนข้างโคลงเคลง เครื่องก็เร่งไม่ค่อยขึ้น (นั่ง 5 คนบวกสัมภาระ) ถ้าใช้ในกรุงเทพ 99% ก็สบายๆครับ
ระบบ Safety Sense ล้ำกว่าโตต้าในไทยไปอีกขั้น สามารถชะลอตามคันหน้าได้โดยที่เราไม่ต้องเปิด cruise control เวลารถคลานๆ ตามกัน แตะคันเร่งอย่างเดียวไม่ต้องสลับเท้าไปเบรก

ถ้าอยากแรงหน่อยแนะนำไปดู Honda Stepwgn e:HEV 184 แรงม้า เบาะแถวสามฮอนด้าพับได้เรียบไปใต้พื้นได้ด้วย แต่ช่วงล่างคงไม่ต่างกันมาก
แต่เหมือน Stepwgn ส่วนมากเกรย์จะเอามาติดเครื่องเสียงในไทยเอง ถ้า Noah รุ่นท็อปๆ จะได้จอติดรถจากญปเลย ถ้าชอบความ JDM ก็น่านำมาพิจารณา
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
รถไม่ได้กว้างครับ ขับเองเหมาะกว่า นั่งคนเดียวก็ไม่ได้ดูใหญ่ไป เครื่อง1.8hybrid ไม่แน่ใจว่าตัวเดียวกับcrossมั้ย แต่น่าจะดูแลง่าย

แต่ภายในไม่หรูนะครับ ต่างจากalphardเยอะ แต่ราคาก็ต่างกันเยอะด้วยเหมือนกัน ถ้าเน้นคล่องตัว voxy/noahก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ palma

รถใช้ในกทม 99% ออกต่างจังหวัดไม่น่าทำ แต่เผื่อไว้ 1% ครับ

อ่านมาถึงประโยคนี้ ถ้าเป็น Noah/Voxy ประตูสไลด์น่าจะตอบโจทย์ครับ  ขับได้ไม่ยากครับ ปรับตัวนิดหน่อยเท่านั้น

ส่วนตัวได้ใช้ miniMPV อย่างเซียนต้า โดยตัวรถประกอบอินโด ถือว่าค่อนข้างแย่ แต่ในเรื่องการออกแบบตั้งแต่กำเนิดที่เป็น JDM ถือว่าทำได้ดีมากๆ ดีสุดเรื่องการปรับเปลี่ยนพื้นที่ใช้สอยภายใน ทำได้สุดยอดมาก และ ได้เคยเช่าขับ Sienta ตัวญี่ปุ่น ซึ่งประกอบดีมาก ขับดี ช่วงล่างดีกว่าตัวไทยแบบนึกว่ารถคนละคลาส คนละรุ่นเลยทีเดียว ขับดีน้องๆเก๋งซีดาน นุ่มหนึบ เงียบ ใช้ความเร็ว 100-120 ได้ไม่น่ากลัว ขับ+โดยสารสบายมาก ถ้าตัวเกรย์ขาย ล้านกว่าบาท ก็ถือว่าคุ้มค่าครับ เพราะต่างกันมากจริงๆ

วกกลับมาก Noah/Voxy เคยได้เช่าขับที่ญี่ปุ่น 4-5 วัน น่าจะเป็นตัวเริ่มต้น เรื่องภายในก็ไม่ได้กว้างขวางจนรู้สึก wow แต่ปรับการใช้งานได้ดี  ช่วงล่างถือว่าโคลงมากสำหรับผม เกิน 90-100 กม-ชม นี่ต้องตั้งใจจับ พมล.ดีๆ(ขนาดตัว JDM นะครับ เดิมๆผมขับ L33, Sienta + Flex-Z) แต่ถ้าขับแต่ในเมือง ถือว่าผ่านครับ  เครื่อง 2.0 ก็อืดพอสมควร ต้องค่อยๆไปครับ

กลับกันผมเคยเช่าขับ Serena ตัวก่อนๆ ภาพรวมผมให้ Serena เหนือว่าด้านช่วงล่างครับ รถขับดี น่ากลัวน้อยกว่า Voxy ยามใช้ความเร็วสูงเกิน 100

คหสต. ถ้าต้องซื้อรถ class นี้ ผมอาจจะรอดู serena ที่ขายในไทยก่อน เพราะผมเน้นการขับขี่ สำคัญ ภายในผมว่าพอๆกันครับ และการประกอบของนิสสัน  เท่าที่ผ่านมาทำได้ดี สูสีรถประกอบในญี่ปุ่นที่เคยเช่าขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2024, 10:43:31 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
มีโจทย์คล้าย ๆ กันครับ ว่าจะเลือก mini MPV หรือ SUV ให้พ่อแม่ นั่งดี จากการได้ลอง ผมมีความเห็นดังนี้ครับ

1. การขับขี่ mini MPV ไม่ต่างกับพวกรถ SUV ขนากกลาง (พวก Honda CRV) ทั้งในเรื่องความยาวและความสูง

2. ผมให้ความสำคัญกับการเข้าออกรถง่ายเป็นอันดับ 1 และความสบายกับพื้นที่ห้องโดยสาร เป็นอันดับ 2 ที่เลือกการเข้าออกก่อน เพราะบางครั้งเมื่อเราเป็นคนขับรถ อาจจะจอดเพื่อส่งท่านลงใกล้ประตู ทำให้บางทีท่านต้องขึ้นลงรถเอง การเข้าออกรถที่ง่าย ไม่สูง ต่ำจนเกินไป ทำให้ท่านสามารถขึ้นลงรถได้สะดวก โอกาสที่ลงรถแล้วล้ม หรือเซจะมีน้อยกว่ามาก หรือขึ้นรถแล้วนั่งได้เลย หัวไม่ติดเอาขาขึ้นง่าย มากกว่า (แต่ก็ต้องนั่งสบาย และพื้นทีเพียงพอ)

ใจผมเอนไปทาง mini MPV ครับ แต่ยังไม่มีรุ่นที่มีในศูนย์ไทยเลยรอไปก่อน (เคยลอง Aion Y Plus แล้วตรงโจทย์ที่ เข้าออกง่าย พื้นที่เยอะ แต่ไม่มั่นใจแบรนด์)