ผู้เขียน หัวข้อ: 【【กระทู้แสดงความคิดเห็น】】- เพื่อนสมาชิกคิดอย่างไรกับการมาชูป้าย รถดับ หน้าบูธ  (อ่าน 2709 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ตามหัวข้อโพสต์เลยครับ

ส่วนตัวมองว่า อาจะดูไม่เหมาะสมกับสถานที่ และ กาลเทศะ

แต่ถ้าหาก ค่ายรถเค้าดูแลจบเคสได้ดีจริง คงไม่มาทำแบบนี้

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
สงสารครับ
ถ้าค่ายรถมีความรับผิดชอบ ถ้ารัฐบังคับใช้กฏหมายปกป้องผู้บริโภคจริงจัง
เหตุการแบบนี้ ต้องไม่เกิด

นี่ค่ายรถก็ห่วย ราชการก็ห่วย

และ ลูกค้า ไม่มีทางเลือก ก็ต้องทำแบบนี้แหละ ...เหมาะแล้ว

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
การประท้วงหน้าบูธก็เหมือนกับการประท้วงทั่วไปในสังคมอะครับ เป็นเรื่องที่ควรจะปกติเพราะสังคมเราความอดทนต้องมีที่สิ้นสุดอยู่แล้ว

มันจะไม่มีการประท้วงเกิดขึ้นถ้าคนกลุ่มหนึ่งไม่ถูกเอาเปรียบ ถูกเสียเงินที่เก็บมาหลายปีกับสินค้าที่ทำตัวเค้า, คนรอบๆ และคนอื่น อยู่ในอันตรายได้
ในเมื่อเค้าเจอไปแล้ว และบริษัทดูแลแบบโยนขี้หมาให้ ก็ควรประท้วงแล้วผมว่าควรมาเยอะกว่าหนึ่งคนเลยเพราะ desperate times requried desperate measures ถ้าตะโกนดังเท่าไหร่ ยิ่งได้ผลมากเท่านั้น

บางทีคนอาจจะน่ารำคาญหรือไร้กาลเทศะ แต่ผมว่าการที่บริษัททำตัวแบบไร้จริยธรรม ไร้ความรับผิดชอบแต่แรก ผมก็ว่าเป็นสิ่งที่ไม่ช้าเร็วก็ต้องเกิดขึ้นครับและควรเกิด มีปัญหาไม่ควรเก็บไว้ในใจ ควรปล่อยออกมาครับ บริษัทรถไม่ใช่พระเจ้า
'21 BMW 330Li (Mom's ride, my "daily)
' ? (COMING SOONer or later idk)

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
เหมาะสมแล้ว

รับเวร รับกรรมไป ทำยังไง ได้ยังงั้น

ออฟไลน์ a@s

ถ้าเจ้าของผลิตภัณรับผิดชอบ ก็คงไม่เกิดเรื่องแบบนี้ พอมีปัญหาก็ผลัดวันประกันพรุ่ง สคบ.ก็เสือกระดาษ ผู้บริโภคต้องเรียกร้องสิทธิ์เองแบบนี้ละ

ส่วนพวกลูกค้าจำพวกที่อวย ปกป้องก็เงียบกริ๊บ อย่างในกลุ่มกระบะเม้ง คนแชร์ปัญหาออกมาไม่ได้แอดมินไล่บล็อก แทนที่จะปล่อยปล่อยให้สื่อแรงด่าช่วยให้ค่ายแก้ปัญหา ไล่บล็อกซะหมดเลย งงใจ ขนาดผมไม่ได้เม้นว่าอะไร แค่ถามว่าช่วงล่างใช้งานหนักอะไรทำไมมันเปราะอย่างนี้ บล็อกผมเฉย ;D

ออนไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้ารถดี

หรือต่อให้รถไม่ดี มีปัญหา แต่ถ้าผู้จำหน่าย หรือ ศูนย์บริการ ไม่ร้อยเล่มเกวียน ชักหน้าชักหลัง ลีลาจัด

ผมสนับสนุนให้โชว์มันทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น หรือ ป่าวประกาศ ลากออกมาแขวน ลากออกมาตบ กลางสี่แยก เลยครับ

มันคือ user's feedback ของแทร่

ณ เหตุการณ์ที่เกิดวันนั้น คนที่เขาไปชูป้าย เรียกร้อง เขาไปศูนย์มาแล้ว แต่ไม่ได้รับความช่วยเหลือ มันถึงขีดสุดแล้ว

แถมมันเป็นทางลัด ทำให้คนสนใจด้วย

ออนไลน์ saran_1st

ปีนี้ค่าย S. ไม่ได้ออกมอเตอร์โชว์ ไม่งั้นก็อาจเห็นผมไปยืนถือป้ายเหมือนกันครับ  :'(
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

น่าจะโดนมาเยอะครับ
เอาจริงๆคิดว่าไม่มีใครอยากเปิดหน้าสร้างตำนานให้มี DigitalFootprint แบบนี้หรอกครับ
ถ้า ทางค่ายรถ TakeAction เร็วเหมือนตอนพยายามพาท่านนั้นออก เรื่องแบบนี้มันจะไม่เกิดครับ

ออฟไลน์ apinui

มีค่ายไหนที่ยังไม่โดนบ้างน้าา .. จริงๆค่ายญี่ปุ่นเค้าเจอมาหมดแล้ว ถือป้ายประท้วงเนี่ย ...

ค่ายจีนมาทีหลัง ก็ต้องเรียนรู้อีกมาก ลูกค้าชาวไทยไม่ใช่พวกซื้อแล้วจบ มันมีหลังจากนั้นอีก

อยู่ที่ใครจะเจอก่อนเจอหลัง ปีนี้เจอ 2 ยี่ห้อเลยที่ถือป้าย

ส่วน EV ฝรั่งที่มีศูนย์บริการเดียว ก็รอเวลาปะทุ ไม่รู้เมื่อไรจะระเบิดเท่านั้นเอง  ::) ::)

ออฟไลน์ seeker

คนที่ไปถือป้ายประท้วงในงาน คงไม่ได้ทำสิ่งนี้เป็นสิ่งแรก
ค่ายรถที่อุตส่าห์จ่ายเงินค่าบู๊ธมหาศาลก็สมควรโดนไปละกัน

ออฟไลน์ shando

สมควรครับ ถ้าติดตามอ่านเรื่องรถรุ่นนี้มาตลอดจะรู้ว่าค่ายรถแก้ปัญหาได้แบบสมควรโดนยิ่งกว่านี้มากกกกก

1.เริ่มจากหน้าร้อน"ปีที่แล้ว" รถไฟฟ้ารุ่นP(ที่สาวกอวยกันว่าไม่มีปัญหาเทียบกับรุ่นอื่นๆของค่ายนี้เพราะออฟชั่นโล้น ไม่มีอะไรให้เสีย)ทยอยดับกลางอากาศรัวๆทั้งๆที่เพิ่งออกรถมาได้ไม่กี่เดือน วิ่งอยู่100กว่าก็ดับได้

2.พอเข้าศูนย์เช็คก็บอกว่าคอมแอร์เสีย ต้องเปลี่ยนคอมแอร์

3.แทนที่จะrecallรถรุ่นนี้ทุกคันไปเปลี่ยนคอมแอร์ กลับบอกว่า เกิดจากการแวคคั่มแอร์ไม่ดีตอนผลิต เกิดกับรถรุ่นPล็อตเดียวจำนวน2000คัน(แต่ล็อตไหน เลขserialเท่าไหร่ไม่บอก) ส่วนรถปี2023หรือใหม่กว่านั้นและรถรุ่นSที่เป็นminorchangeที่กำลังขายอยู่ไม่มีปัญหา

4.การแก้ไขในช่วงแรกที่อีหยังวะมากคือ เปลี่ยนคอมเฉพาะรถที่ดับ ส่วนรถคันอื่นๆทุกคันที่ยังไม่ดับทางค่ายเรียกไปอัพfirmwareให้รถถ้าจะดับก็ดับที่ความเร็วไม่เกิน5kmph(จากแนวทางการแก้ปัญหาก็พอบอกได้ระดับนึงแล้วว่าตอ...เพราะถ้าเป็นแค่รถล็อตเดียว2000คันจริง เปลี่ยนคอมแอร์2000คันก็จบ หรือไม่มีปัญญา ทำได้แค่อัพfirmwareก็ทำแค่ล็อตที่มีปัญหา2000คันก็พอไม่เห็นต้องทำทุกคัน)

5.เวลาผ่านไป รถก็ยังดับอยู่เรื่อยๆ รถล็อตปี2023ก็ดับ รุ่นSก็ดับ ก็ชัดเจนว่าเรื่อง2000คันเป็นเรื่องตอ...เพื่อให้รุ่นใหม่ยังขายได้ต่อ แถมบางคันที่เคยเปลี่ยนคอมแล้วก็ยังดับซ้ำ

6.ถึงตอนนี้ผ่านไปปีนึง แทนที่ปัญหาจะถูกแก้ให้หายขาดกลายเป็นยิ่งเลวร้ายกว่าเดิม คราวนี้ถ้ารถดับค่ายไม่เปลี่ยนคอมให้แล้ว แต่ให้แวคคั่มแอร์ใหม่ให้เฉยๆ บางคนดับมา3รอบก็แวคมันอยู่นั่นแหละ3รอบ

7.หน้าร้อนปีนี้ร้อนกว่าเดิม ก็รอดูได้เลยว่ารถรุ่นนี้จะดับอีกเท่าไหร่ในเมื่อผ่านมา1ปีปัญหาไม่ได้รับการแก้ไขเลย(หรืออาจน้อยลงก็ได้เพราะเจ้าของรถขายทิ้งไปหมดแล้ว)

ออฟไลน์ baipai

• Newbie
  • *
ถ้าคนที่มาเรียกร้อง (หรือประจานก็ตาม) ไม่ได้โกหก ทุกอย่างเป็น fact

ก็สมควรที่ค่ายรถจะโดนครับ ให้ผู้บริโภคได้เห็นข้อมูลอีกด้านและตัดสินใจเอาเอง

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นปัญหาจริงๆ ก็น่าสงสารเค้า
ไม่นับพวกที่จะสร้างกระแส หรือทำลายค่ายอื่นด้านลบนะ

เรื่องกาลเทศะ มันไม่เกี่ยว ถ้าศูนย์ยอมแก้ให้ดีๆ ใครจะมาทำแบบนี้
ทำแบบนี้ข่าวดัง เรื่องจะได้จบ(สักที)

ออฟไลน์ Left lane driver

เคสแบบนี้มีให้เห็นเรื่อยๆเลย เจ้าของรถคงสุดจะทนแล้วถึงทำแบบนี้
แต่ระวังโดนบริษัทรถฟ้องแบบค่าย H ละกัน

ออฟไลน์ monomomo

• Newbie
  • *
อันนี้ยังมาถือป้ายหน้าบูธ
สมัยก่อนมีทุบรถไปเลยพร้อมลงข่าวหน้า 1 สะเทือนวงการมาก เขาคงเจ็บแค้นจนถึงที่สุดจริงๆ เลยออกมาแบบนั้น
ค่ายรถใหม่ๆ ไม่จำบทเรียนมาบ้าง 

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

จำได้ว่า เคสชูป้าย รถดับ ประจานหน้าบูธ เคยมีให้เห็นในค่ายรถ H จากญี่ปุ่น น่าจะ 6 ปีที่แล้ว และปีล่าสุดตอนนี้ เจอข่าวคนชูป้าย รถดับ ประจานหน้าบูธ ค่ายรถ M จากจีน

https://mgronline.com/onlinesection/detail/9670000028411
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ AZMVI

เป็นสิทธิที่ทำได้ครับ เป็นเรื่องปกติเสียด้วยซ้ำ ความอดทนคงถึงที่สุดแล้วแหละ ต้องมีคนแบบนี้เยอะ ๆ ค่ายรถถึงจะรับฟังบ้าง

ออฟไลน์ turbofever

พึ่งนักกวนเมืองที่เลือกมันมาไม่ได้ จะหวังข้าราชเกินที่ให้ทำงานจ่ายภาษีให้ตอบแทนก็ไม่เห็นหัวเวลาได้ปัญหา สุดท้ายต้องทำเองออกสื่อเองแก้แค้นเท่าที่แรงตัวจะมี

ออนไลน์ DiKiBoyZ

เคสแบบนี้มีให้เห็นเรื่อยๆเลย เจ้าของรถคงสุดจะทนแล้วถึงทำแบบนี้
แต่ระวังโดนบริษัทรถฟ้องแบบค่าย H ละกัน

้ถ้ามันเป็นความจริง เป็น fact ฟ้องไป ระวังโดนเขาฟ้องกลับ หรือ เสียหมา แบบที่บางยี่ห้อที่แพ้คดี ไปแล้วนะครับ

จำได้ว่า เคสชูป้าย รถดับ ประจานหน้าบูธ เคยมีให้เห็นในค่ายรถ H จากญี่ปุ่น น่าจะ 6 ปีที่แล้ว และปีล่าสุดตอนนี้ เจอข่าวคนชูป้าย รถดับ ประจานหน้าบูธ ค่ายรถ M จากจีน

https://mgronline.com/onlinesection/detail/9670000028411

ในไทยก็มีนิครับ เขาชนะคดีกันไปเรียบร้อยแล้วนิ

ออฟไลน์ berzerk

• **
ผมเห็นใจเค้าครับ และ นับถือในความกล้าหาญ
ถ้าเป็นผมก็คงจะทำเหมือนกัน

ออฟไลน์ NoName__???

สคบ.ประเทศนี้มันอ่อนแอ ช่วยอะไรคนไทยไม่ได้

ออฟไลน์ S6

ปีนี้ค่าย S. ไม่ได้ออกมอเตอร์โชว์ ไม่งั้นก็อาจเห็นผมไปยืนถือป้ายเหมือนกันครับ  :'(

Suzuki ไม่ได้มาออกบูธปีนี้หรือครับ

ออฟไลน์ S6

ส่วนตัวก็ว่า สมน้ำสมเนื้อกันดีครับ  ;D

ออฟไลน์ Destiny_gun

เกิดอะไรขึ้นหรอครับ ซูมีสองอย่าง เครื่องกับเกียร์

ออฟไลน์ Left lane driver

Suzuki ไม่ได้มาออกบูธปีนี้หรือครับ
น่าจะหมายถึง Subaru นะครับ

เกิดอะไรขึ้นหรอครับ ซูมีสองอย่าง เครื่องกับเกียร์

ของผมแจ็คพ็อตเรื่องเกียร์ครับ

ไม่โอเคตรงที่ ทั้งดีลเลอร์และบริษัทแม่ พาพายเรือรอบอ่างแก้ไม่จบ จน Warranty จวนจะหมดอยู่แล้วครับ
รวมถึงการประสานงานภายในที่ล่าช้าและไม่ชัดเจนครับ ทำให้เห็นว่าบริษัทแม่ขาดความกระตือรือร้นและความใส่ใจอย่างมาก

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ tvm

ก็เพราะไม่เหมาะแหล่ะครับเขาถึงไปชู ส่วนควรไหม ผิด กม. ไหม อันนนี้ ไม่ทราบ แต่เข้าใจว่าคงไม่รู้จะไปทำอะไรที่ดีกว่านี้ครับ
ส่วนตัวคงไม่ไปยืนในงาน แต่ถ้าเจอสถานการณ์แบบเดียว คงต้องคิดต่อว่าเอาไงขนาดไหนดี

ออฟไลน์ Destiny_gun

ของผมแจ็คพ็อตเรื่องเกียร์ครับ

ไม่โอเคตรงที่ ทั้งดีลเลอร์และบริษัทแม่ พาพายเรือรอบอ่างแก้ไม่จบ จน Warranty จวนจะหมดอยู่แล้วครับ
รวมถึงการประสานงานภายในที่ล่าช้าและไม่ชัดเจนครับ ทำให้เห็นว่าบริษัทแม่ขาดความกระตือรือร้นและความใส่ใจอย่างมาก

ใช่เกียร์ levorg ไหมครับ ศูนย์ผมเคยเข้าพระราม3 ปทุม แต่ยังไม่เคยไปเสรีไทย

แต่นี่ขนาดดีลกับ บ.แม่แล้ว ไว้ใจยากเลยครับ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

บ้านเรามันฟ้องสื่อไม่ได้เหมือนประเทศที่เจริญแล้วนี่สิครับ ปัญหาเลย

ใช่เกียร์ levorg ไหมครับ ศูนย์ผมเคยเข้าพระราม3 ปทุม แต่ยังไม่เคยไปเสรีไทย

แต่นี่ขนาดดีลกับ บ.แม่แล้ว ไว้ใจยากเลยครับ

เอาใจช่วยครับ

ใช่ครับ ขอบคุณมากครับ น่าจะต้องเอาให้จบกลางปีนี้ละครับ   8)