ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ BEV ถึงยังต้องมีอุโมงค์ หรือ พื้นที่ตรงกลาง ของด้านหน้า อยู่อีก  (อ่าน 2141 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามที่ สมช.ได้เห็นๆ มา ว่า platform รถ BEV ใหม่ๆ มานี้ ที่นั่งหรือที่โดยสารด้านหลัง อุโมงค์ตรงกลาง จะราบ หรือ พื้นจะราบ หมดแล้ว

ทำไมฝั่งด้านหน้า ยังต้องมีอุโมงค์กลาง (หรืออาจจะไม่ใช่อุโมงค์แต่ทำให้มีจุดวางแขน หรืออะไร ก็ว่าไป) อยู่อีก??

ทำไมเขาไม่ดีไซต์ให้ราบ หรือ เรียบ ไปเลย

บางท่าอาจจะมองว่า ก็เขาทำให้เป็นที่วางตำแหน่งของเบรคมือ สวิตต่างๆ บลาๆๆๆๆ

รถตู้ หรือ MPV หลายรุ่น เขายังไม่มีตรงนี้ เขาก็ยังใช้งานกันได้นะครับ

หรือบางคนบอก รถขับหน้า ไม่มีเพลากลาง เขาก็ยังมีอุโมงค์นี้เลย

ผมว่า อย่างน้อยก็ยังมีเกียร์อยู่ ถึงแม้จะมีบางรุ่นเกียร์อยูที่พวงมาลัย แต่อาจจะไม่ถนัด หรือ ไม่นิยม ของคนใช้อยู่

แต่สำหรับรถไฟฟ้า ผมว่า มันแทบไม่ต้องมีอะไรตรงนั้นแล้วเลย อย่าว่าแต่เกียร์พวงมาลัยเลย เกียร์บนจอ เขาก็มีละ หรือ ทำปุ่มเกียร์เล็กๆ บนคอนโซลยังได้

ผมว่า น่าจะมีพื้นที่เพิ่มได้อีกพอสมควรเลย ถ้าตัดอุโมงค์กลาง ตรงนี้ ออกไป

ออฟไลน์ sukhontha

เพื่อความเป็นสัดส่วน   เดี๋ยวไปนั่งตักกันได้ง่าย ๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่ามันเป็นดีไซน์ของรถครับ การที่มี console ใหญ่ๆห้อมล้อม วัสดุดีๆมันก็ดู หรูหราขึ้นมาหรือเปลี่ยนความรู้สึกการขับขี่ได้ครับ นึกถึง alphard / majesty ก็ได้ครับ.. ฟิลลิ่งต่างกันประมาณนึงเลย
ส่วนตัวถ้าเป็นเก๋งผมอยากให้มีอยู่ครับ อาจใส่เป้นที่วางของ​ วางแก้ว หรือปุ่มต่างๆ
ส่วนของ mpv / suv อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเดินทะลุได้ก็ต้องระวังของกลิ้งไหลมาฝั้งคนขับด้วย

เคสของรถขับหน้า น่าจะเป็นพวก ชุดท่อไอเสียที่ต้องไปออกท้ายรถครับ อาจไม่ต้องใหญ่เท่า ขับหลัง เพราะไม่เจออุโมงเกียร์เกียและเพลาขับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อยู่ที่ดีไซน์มั๊งครับ
ส่วนตัวนะ ครั้งแรกที่ใช้รถที่ไม่มีที่ขั้นกลาง(Mitsu SpaceWGN ก็ตื่นเต้นดี

คันที่ 2 Honda Freed ก็เริ่มเฉยๆ คันที่ 3 และ 4 ก็ยังไม่มี
แต่ก็ได้ไปซื้อคันอื่นที่มีมาใช้เสริม ก็รู้สึกว่า มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ถามว่า เกี่ยวกับ platform ซะทีเดียวเลยมั๊ย อย่าง Space Wgn เอง เมืองนอกก็มี awd แถมก็ไม่มีคอนโซลขั้นกลางนะ

ส่วนตัวรู้สึกว่า ถ้ามี ควรออกแบบให้เป็นที่เก็บของดีๆไปเลยน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ apinui

ให้มีคอนโซลกลางอะสวยแล้วครับ จัดวางอุปกรณ์ต่างๆให้ดูน่าใช้ ดูถนัดมือแบบรถหรูๆทำน่ะดีแล้ว ถ้าไม่มี มันก็จะกลายเป็นรถ 10 ล้อ รถบรรทุก รถตู้ แบบในภาพเลย

มันหาความสวยได้จากตรงไหนครับ (ฮา)

รภเก๋ง ภายในรถตู้ มันดูปะหลาดนะครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
พื้นที่ตรงกลางอย่างน้อยมันก็ควรจะมีที่วางแขน วางของ วางสัมภาระ วางแก้วน้ำรึป่าว
ถ้าทำเป็นพื้นโล่งๆไปเลยมันดูใช้งานไม่สะดวก แถมดูลดต้นทุนไปอีก

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
ผมละนึกถึง Pontiac รุ่นพ่อผมเลย (น่าจะ 50 กว่าปีแล้ว) เกียร์อยู่ที่คอพวงมาลัย เบาะหน้ายาวตลอด ไม่มีที่วางแขน ไม่มีหัวล็อค seat belt พิงหลังก็ยาวตลอดชิ้นเดียว อัดๆกันหน่อยเบาะหน้าอย่างเดียวนั่งได้สี่ห้าคน เด็กๆ ชอบนั่งตรงกลางดูหน้าปัทม์ตอนพ่อขับรถ ผมก็ว่ามันนั่งสบายอยู่นะ แถมกระโดดเล่นได้อีกต่างหาก เหมือนๆมีคนเล่าให้ฟังว่าเป็นที่มาของคำว่า รถเก๋ง 7 ที่นั่ง ข้างหน้า 3 ข้างหลัง 4 คน BEV ทำแถวยาวแบบนี้แล้วนั่งได้สามคนบ้างก็จะดีนะ เอาไว้ขนคน ใช้แค่สองแถว ข้างหลังเก็บของได้อีกเพียบ   

ออฟไลน์ Tien.W

เอาแบบไม่ต้องย้อนไปไกล CR-V G2 / G3

G2 นี่ เดินไปเบาะหลังได้เลย ก็สะดวกดี

G3 หน้าปัด กับ คอนโซล ไม่ต้องกัน เหลือที่ไว้หน่อย ผมไว้วางกระเป๋ากล้องใบเล็ก กับ ปีนข้ามไปอีกฝั่ง เวลาออกฝั่งคนขับไม่ได้ ก็สะดวกดีนะ

ออฟไลน์ dht_tubes

เอาแบบไม่ต้องย้อนไปไกล CR-V G2 / G3

G2 นี่ เดินไปเบาะหลังได้เลย ก็สะดวกดี

G3 หน้าปัด กับ คอนโซล ไม่ต้องกัน เหลือที่ไว้หน่อย ผมไว้วางกระเป๋ากล้องใบเล็ก กับ ปีนข้ามไปอีกฝั่ง เวลาออกฝั่งคนขับไม่ได้ ก็สะดวกดีนะ

ใช่ครับ สะดวกดีออก นึกถึงสมัยก่อนเบาะหน้ายาวๆ ย้ายไปนั่งอีกฝั่งง่ายดี ไม่ต้องลงจากรถ จู๋จี๋แฟนง่ายดีด้วย แหะๆ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ส่วนตัวผมชอบนะ มันเป็นสัดเป็นส่วนดี แล้วก็วางมือวางของได้สบาย หยิบจับสะดวก

อีกมุมนึงก็ป้องกันสิ่งของจากฝั่งคนนั่งไหลมาติดเบรค ติดคันเร่งได้ด้วย อย่างแฟนผมก็ชอบวางของไว้ที่ขา
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
กำลังคิดอีกมุมว่าเป็นในแง่ของเรื่องความปลอดภัยด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ madboy

estima ACR50 ไม่มีคอนโซลตรงกลางเช่นกัน ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ ไม่มีที่เก็บของจุกจิก ไม่มีที่วางของ (แม้จะมีที่เท้าแขนมาให้ ก็รู้สึกไม่เหมือนวางบนคอนโซล)  ::) ::) ::) ::)

ผมว่ามันทำให้ไม่มีก็ได้แหละ แต่จะเอาไปทำอะไรเนี่ยสิ ใส่เบาะอีกตัวก็กะไรอยู่  ::)

ออฟไลน์ AgentMolder

รถปัจจุบัน หน้าจอมันต้องใหญ่ครับ ใหญ่ๆไว้ก่อน รถไฟฟ้าก็จอใหญ่เป้ง

ทีนี้ที่วางแก้วน้ำจะอยู่ตรงไหน ที่วางมือวางแขนจะเอาไว้ไหน ที่เก็บของจุกจิก ที่ชาร์จแบตมือถือไวเลส ... สุดท้ายมันก็ต้องมีตรงกลาง แล้วก็ดีไซด์ไปตามเรื่องราว

ยกเว้นว่าคุณจะเอาทุกอย่างไปกองที่คอนโซล แล้วไม่ต้องมีจอกลาง มันก็โล่งได้ (ลองดู NetaV) แต่โ,่งไป ก้ไม่สวย มันเหมือนรถบรรทุก

ออฟไลน์ lexus

ผมชอบให้มีนะครับ
เอาไว้วางของได้ วางแก้ว วางกระเป๋าตัง วางโทรศัพท์ กุญแจบ้าน บลาๆๆ ถ้าไม่มีตรงกลางผมไม่สะดวกใช้งานแน่ๆ ดีกว่าปล่อยว่างโล่งๆแล้วไร้ประโยชน์

ออฟไลน์ muff

• Newbie
  • *
พื้นที่วางเท้าตอนหลังถ้าไม่เรียบไม่ซื้อครับ ครอบครัวผมไม่มีใครยอมนั่งตำแหน่งกลางถ้ามีใครขึ้นรถไปเกิน4คน บางยี่ห้อใช้ตัวถังจากรถน้ำมัน เอามาเป็นตำแหน่งชุดสายไฟผ่านไปด้านหลัง
ส่วนตำแหน่งหน้าช่วงหลังทำมาใหญ่โตกันหมด เคยใช้ crv g2 , freed เวลาจอดชิดเสาเดินไปออกประตูอื่นง่ายมาก พอมาใช้รุ่นใหม่ๆ ก็ต้องเลี่ยงที่จอดแบบนั้น ก็แอบคิดถึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ

จริงๆ ผมว่า มี หรือ ไม่มี ก็ได้

เรื่องความปลอดภัย ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวหรอกมั้ง เพราะรถคันที่ไม่มีคอนโซลกลาง ก็มี แสดงว่ากลุ่มเหล่านั้น ไม่ปลอดภัย เหรอ ผมก็ว่าไม่ใช่

เรื่องการจัดวาง หรือ พื้นที่วางของ รถผม(คันนึง) มีคอนโซลกลาง(เพราะเป็นขับสี่) แต่เอาจริงๆ วางอะไรแทบไม่ได้ วางได้แต่กุญแจ กับ แก้ว 1 ใบ แต่รถบางคัน บางได้เยอะแยะเลย ทั้งที่คันเล็กกว่า อันนี้ผมว่าเรื่องของการออกแบบ และ การใส่ใจมากกว่า

หลักๆ น่าจะเห็นการดีไซต์ เหมือนหลายๆ ท่านว่าจริงๆ แหละ

แค่คิดว่า พอไม่มีอุโมงเกียร์เกียร อุโมงกลางแล้ว มันจะทำให้โล่งๆ ไปเลย ได้ ตามยุค ตามสมัย แค่นั้นละครับ

ออฟไลน์ SM.

เป็นที่การออกแบบนะผมว่า

อีกอย่างที่อาจจะเป็นไปได้คือรถ EV ที่เอาพื้นฐานของรถสันดาปมาทำ มันอาจจะมีข้อจำกัดบางอย่าง