ผู้เขียน หัวข้อ: 530e VS S90 (and S60)  (อ่าน 1629 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
530e VS S90 (and S60)
« เมื่อ: เมษายน 12, 2024, 19:04:15 »
สวัสดีครับ

อ้างอิงจากกระทู้ https://community.headlightmag.com/index.php?topic=87720.msg1517650#msg1517650

ผมได้ไปทดลองขับและคุยเงื่อนไขกับทาง sale ทั้งสองฝั่งมาแล้ว

แต่ครั้งนี้ ตัวเลือกเปลี่ยนนิดหน่อยครับ

รบกวนขอความคิดเห็น, ประสบการณ์และคำแนะนำของเพื่อนๆ อีกครั้งครับ

ทั้ง 3 รุ่น ( used car)

530e (ปีประมาณ 2017 - 2019)
S90, S60 ปีประมาณ 2019 - 2021

ส่วนตัว ค่อนข้างเซอร์ไพร์ กับ S90 นั่งสบาย กว้างขวาง ปีรถ และราคา แต่ก็ยังติดที่ 0, บริการ กับอะไหล่ รวมถึงแบตเตอรี่ หลังจากนี้
ส่วน S60 (น่าจะเทียบเท่า S3 ใช่ไหมครับ) ข้างในกลับรู้สึกโปร่ง เหมือนจะกว้างๆ กว่า S3 และราคาก็ถูกกว่า S90 พอสมควร

530e ก็โอเค อะไหล่ต่างๆ รวมถึงอู่ ก็น่าจะคุ้นเคยกับอาการประจำรุ่นได้ดี

เป็นรถที่จะใช้ยาวๆ อาจจะส่งไปถึงลูก

ทั้งสามตัวเลือก เพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: 530e VS S90 (and S60)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2024, 22:42:24 »
ถ้ามือ 2 แนะนำดังนี้ครับ .

ในงบที่ใกล้เคียงกัน อย่างแรกพิจารณาเปรียบเทียบ "เลขไมล์ ศูนย์ที่ออก และวารันตี" ก่อนเลยครับ

ถ้า BMW คุณสามารถจดเลขตัวถัง แล้วโทรเข้าศูนย์ BMW ที่คันนี้ออกมาได้ว่า มีอุบัติเหตุหรือไม่ แนะนำให้เช็ตตรงนี้ด้วยเพราะสำคัญมาก ส่วนวอลโว่ก็ทำได้เช่นกัน

ต่อมาให้เปรียบเทียบวารันตีที่เหลือ พิจารณาดูว่า คันไหนวารันตีเหลือเยอะสุดเมื่ออยู่ในมือเรา

ส่วนตัวรถ เรื่องความจุกจิก บอกเลยว่า วัดดวงทั้งคู่ครับ ไม่มีใครดีไปกว่ากันเลย ส่วนอู่ซ่อม มีอู่ก็ใช่ว่าอู่จะซ่อมจบครับ ซ่อมไม่จบ ลามไปเรื่อย หาสาเหตุไม่เจอก็มีเยอะ

-------------------------------------

ความเห็นส่วนตัวผม ในงบที่เท่ากัน เราจะได้วอลโว่ ที่ปีใหม่กว่า บางทีอาจมีวารันตีเหลือ ถ้าเจอรถไมล์น้อยๆด้วย ผมเลือกวอลโว่ครับ   

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2024, 23:28:16 »
ส่วนตัวคิดว่าเล่นได้ทั้งคู่ครับ เอาที่ถูกใจดีกว่า คิดว่าคาแรคเตอน่าจะต่างกันพอควรครับ
ทั้ง bmw / volvo PHEV ไม่ค่อยได้ยินปัญหาสักเท่าไร่
ในราคามือสองเท่าๆกัน volvo จะได้รถใหม่กว่าครับ เพราะ ตัวรถราคาป้ายแดงถูกกว่า และราคาตกเยอะกว่า
อู่นอกคิดว่า BMW น่าจะหาได้ง่ายกว่า Volvo ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2024, 06:43:44 »
น่าใช้ทั้งคู่ละครับ ถ้าเป็นผมจะเลือก ผมมองแบบนี้ครับ

5 ผมจะไปมอง 530i / S90 ผมจะไปมองตัว D4 ครับ

ส่วนสองค่าย ถ้าจะมีตกแต่งแบบเปลี่ยนช่วงล่าง เปลี่ยนล้อยางด้วย ผมเลือก 5 ของตกแต่งฝั่งบีเอ็มจะเยอะกว่า ส่วนถ้าขับเดิมๆเต็มที่ทำเรื่องโช้คอย่างเดียวผมเลือก S90

ถ้าขับเร็ว มีนึกสนุกเอารถไปขับเล่นตามสนามทางเรียบ หรือ จิมคาน่า บ้าง เลือก 5 ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2024, 13:51:21 »
ผมชอบหน้าตาvolvoทั้งs90 และs60เลยครับ แต่ถ้าจขกทกะจะใช้ยาวๆ volvoประกาศจะผลิตรถไฟฟ้าอย่างเดียวแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะบริการอะหลั่ยเครื่องสันดาปไปอีกนานแค่ไหน และถ้าphev อนาคตจะมีเปลี่ยนแบตได้ยังไง

ถัาbwmน่าจะหาอะหลั่ยได้ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2024, 09:50:36 »

ในงบที่ใกล้เคียงกัน อย่างแรกพิจารณาเปรียบเทียบ "เลขไมล์ ศูนย์ที่ออก และวารันตี" ก่อนเลยครับ

ถ้า BMW คุณสามารถจดเลขตัวถัง แล้วโทรเข้าศูนย์ BMW ที่คันนี้ออกมาได้ว่า มีอุบัติเหตุหรือไม่ แนะนำให้เช็ตตรงนี้ด้วยเพราะสำคัญมาก ส่วนวอลโว่ก็ทำได้เช่นกัน

ต่อมาให้เปรียบเทียบวารันตีที่เหลือ พิจารณาดูว่า คันไหนวารันตีเหลือเยอะสุดเมื่ออยู่ในมือเรา

ส่วนตัวรถ เรื่องความจุกจิก บอกเลยว่า วัดดวงทั้งคู่ครับ ไม่มีใครดีไปกว่ากันเลย ส่วนอู่ซ่อม มีอู่ก็ใช่ว่าอู่จะซ่อมจบครับ ซ่อมไม่จบ ลามไปเรื่อย หาสาเหตุไม่เจอก็มีเยอะ

-------------------------------------

ความเห็นส่วนตัวผม ในงบที่เท่ากัน เราจะได้วอลโว่ ที่ปีใหม่กว่า บางทีอาจมีวารันตีเหลือ ถ้าเจอรถไมล์น้อยๆด้วย ผมเลือกวอลโว่ครับ   

ขอถามนอกเรื่องนะครับ ...

สืบเนื่องจากเม้นท์ที่ผมอ้างอิงนี้ คือผมสงสัยว่าใครก็ได้โทรไปสอบถามถึงประวัติของรถที่จดเลข VN มา แล้วศูนย์เค้าจะบอกประวัติได้เหรอครับ

มันควรจะเป็นข้อมูลเฉพาะของเจ้าของรถไม่ใข่เหรอครับ ถ้าเจ้าของขอไปเองแล้วส่งเป็นเอกสารให้ผู้ที่สนใจจะซื้อนั่นน่าจะถูกต้องมากกว่า ไม่ใช่ใครที่ไหนก็จะมาถามได้

ทำนองเดียวกับข้อมูลสุขภาพครับที่เป็นความลับ ไม่ใช่ใครก็จะมาขอดูได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2024, 11:43:34 »

ขอถามนอกเรื่องนะครับ ...

สืบเนื่องจากเม้นท์ที่ผมอ้างอิงนี้ คือผมสงสัยว่าใครก็ได้โทรไปสอบถามถึงประวัติของรถที่จดเลข VN มา แล้วศูนย์เค้าจะบอกประวัติได้เหรอครับ

มันควรจะเป็นข้อมูลเฉพาะของเจ้าของรถไม่ใข่เหรอครับ ถ้าเจ้าของขอไปเองแล้วส่งเป็นเอกสารให้ผู้ที่สนใจจะซื้อนั่นน่าจะถูกต้องมากกว่า ไม่ใช่ใครที่ไหนก็จะมาถามได้

ทำนองเดียวกับข้อมูลสุขภาพครับที่เป็นความลับ ไม่ใช่ใครก็จะมาขอดูได้

ขอได้ครับ ใครๆก็ขอได้ครับ ประวัติซ่อมสีตัวถัง ถ้าขอจริงๆ เค้าปริ๊นให้มาเป็นแผ่นๆเลยครับ บอกเลยว่า เปลี่ยนน๊อตไปกี่ตัว จุดไหน ตรงไหน บอกเลขพาทด้วย ละเอียดยิบเลย..

การขอเนี่ย ผมก็จะบอกว่า ผมจะซื้อรถคันนี้ เลขตัวถัง xxx ขายมือ 2 อยู่ ขอประวัติซ่อมสีตัวถังหน่อยครับ ถ้าไม่มี เจ้าหน้าที่ก็จะบอกว่าไม่มีประวัติซ่อม ก็จบไป ถ้ามี ชนหนัก เค้าก็จะบอกว่า มีหน้า มีท้าย หรืออื่นๆ

ข้อมุลที่ขอ เป็นข้อมุลรถ ไม่ใช่ข้อมูลลูกค้า รถบางคันจอดขายเต้นท์ เราลูกค้าเช็คได้มันเป็นประโยชน์ครับ  เราไม่ได้โทรถามว่าเจ้าของเดิมเป็นใครนะครับ เราถามข้อมูลรถที่เจ้าของเค้าขายออกมาแล้ว 

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2024, 13:39:25 »
ราคา volvo มือสอง ช่วงนี้เร้าใจมากครับ รถปี2019-2020
XC90 ล้านปลายๆ
XC60 ล้านกลางๆ
S90 ล้านต้นๆ
V60 ล้านต้นๆ