ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 13 เมษายน 2024  (อ่าน 544 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ผมเตรียมงบซื้อรถใหม่เอาไว้ประมาณ 2mb ตั้งใจจะซื้อรถไฟฟ้าครับ (ปัจจุบันใช้ forester sj, collora cross, และ atto3  ถ้าซื้อรถใหม่ จะขาย forester ออกครับ) ปรากฏว่าเจ้านายที่ออฟฟิสบอกขาย BMW 740le ปี 2019 ให้ในราคา 1.7mb รถวิ่งมาประมาณ 16,000 km รถคันนี้ผมเห็นทุกวัน ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ เดิมผมไม่ได้มองรถ segment นี้เลยเพราะคิดว่ามันเกินตัวไปและค่าดูแลน่าจะโหดมาก (เคยใช้ e38 อยู่เลยพอรู้ครับ) แต่คันนี้มันวิ่งน้อย, สภาพใหม่มากเลยสนใจครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ดังนี้ครับ
1. สมรรถนะ, ช่วงล่าง, ความประหยัดน้ำมัน เมื่อเทียบกับรถไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆในระดับราคาประมาณ 2-2ล้านกลางๆ 740le ถือว่ายังพอทันกันไหมครับ เทคโนโลยี hybrid ของ BMW ยังสู้ได้ไหมครับ
2. ถ้าตั้งใจจะใช้ไปอีก 5-7 ปี ผมควรเตรียมค่าดูแลรักษาไว้ปีละเท่าไรครับ ปัจจุบันผมอายุ 42 ปี มีเงินเดือนประจำประมาณ 280k หลังหักค่าใช้จ่าย, ค่า RMF/SSF อะไรต่างๆแล้ว เหลือเงินปลอดภาระประมาณเดือนละ 50-60k ไม่ทราบว่าพอดูแลรถรุ่นนี้ได้ไหมครับ ส่วนตัวเคยใช้รถยุโรปมาบ้างสมัยเรียนกับตอนเริ่มทำงานแรกๆครับ มี E34, E38, E60, Mini R56 แต่ว่าตั้งแต่เลิกขอเงินพ่อใช้ก็ไม่เคยแตะรถยุโรปอีกเลยครับ
3. รุ่นนี้มีจุดอ่อนอะไรที่สำคัญหรืออะไหล่แพงๆตัวไหนบ้างครับ อู่นอกสามารถดูแลได้ไหมครับหรือต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว มีเพื่อนที่ทำ fleet รถโรงแรมบอกว่า โช๊คถุงลมถ้าต้องเปลี่ยนนี่ราคาชุดละ 400k จริงหรือไม่ครับ ไม่ทราบว่ามันสามารถเอาโช๊คซิ่งแบบธรรมดาพวก bilstien, sachs หรืออะไรพวกนี้มาเปลี่ยนแทนได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2024, 13:52:10 โดย Carbon Neutral »

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
สอบถามศูนย์บริการ Volvo ปัจจุบัน บริการเป็นยังไงบ้างครับ
กำลังสนใจ EX30 พอมีศูนย์แนะนำบ้างไหมครับในกรุงเทพ
แล้วการขับขี่ วัสดุภายในห้องโดยสาร EX30 เป็นยังไงบ้างครับ ไม่แน่ใจพี่จิมมี่ได้ไปลองมาหรือยังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
จากคลิป นโยยาย Niisan The ARC ได้เห็นกระบะ Navara ที่ผ่านๆมาเราด่าเขา แสดงว่า เขาทำตัวรถใว้แล้วใช่ไหมคะรับ แล้วเป็นตัวเดิม Big Minor หรือใช้ โครงสร้าง New Triton อย่างที่ ช่องยูทูปปั่นครับ แล้วรถตู้เชิงพาณิชย์ Urvan ทาง Nissan จะมีตัวใหม่ออกมาไหมคะรับ

สอบถามพี่จิมครับ
สนใจ toyota harrier gen 3 ปี 2014 มือสอง
กะซื้อมาติด LPG ข้อพิจารณาดังนี้ครับ
- ปัญหาประจำรุ่นมีอะไรบ้างครับ
- การบำรุงรักษาสามารถเข้าศูนย์โตโยต้าได้หรือไม่
- อะไหล่สามารถใช้ร่วมกับแคมรี่ได้หรือไม่

หรือมีรุ่นอื่นที่ใกล้เคียงกันแนะนำบ้างมั้ยครับ
สำหรับผู้สูงอายุนั่งโดยสาร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2024, 14:34:23 โดย ชอบ_Mazda_แต่ค่าซ่อมแพง »

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้ผมมาขิงพี่เมย์ ครับ เพิ่งได้รถ corolla cross มาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ^^ พี่เมย์ได้หรือยังครับ

รับรถมาสองวันแรกผมก็โดนหินดีด ตรงเส้นบางนาเลยครับ
ได้รอยมาสองรอย

พี่ๆ มีวิธี ปลอบใจ ทำใจ หรือวิธีป้องกันมั้ยครับ ผมพยายามปลอบใจตัวเองว่า เส้นบางนา รถใหญ่เยอะมากๆ สักวันก็ต้องโดนอยู่ดี...

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน ในวันสงกรานต์ ผมมีคำถามเพียงอย่างเดียว GWM Experience Store ที่ IconSiam ปิดแล้วหรือครับ สาเหตุเพราะอะไรครับ

ปล.แม้ POER SAHAR เปิดตัวครั้งแรก ยอดจองทะลุ 600 คัน แต่ยังไงๆก็สู้ ORA Good Cat บ่ได้ เพราะยอดจอง ORA Good Cat เกือบแตะ 700 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2024, 17:08:21 โดย Sommerดอยแม่สลอง »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ buun.sook

• Newbie
  • *
สุขสันต์วันสงกรานต์ครับพี่ๆ  :)

ปี 2025 ที่โครงการลดภาษี eco car หมด คิดว่าเครื่อง 1.0 turbo ใน almera หรือ city รวมทั้งเครื่อง 1.2 ของ suzuki หรือ toyota จะยังได้ไปต่อใน all new ไหมครับหรือน่าจะหยุดผลิตแล้วไป hybrid กันหมดเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
เกิดอะไรขึ้นกับ Toyota BZ4X ครับ  รถรุ่นนี้มีปัญหาอะไร

เหมือน Toyota ไม่สนใจทำมาขาย ในไทยก็เงียบหายไปเลย

ส่วนในตลาดต่างประเทศรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ยังขายไหม

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เรียนถามพี่จิม
แบรนด์ยุโรปทั่วๆ ไป เช่นเรอโนลต์ เฟียต โฟล์ค
มีความเป็นไปได้ที่จะกลับมาทำตลาดไหม
อย่างกรณี เปอโยต์นี่ มีเหมือนไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ บ้านปลูกมะพร้าว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิม และพี่ๆทุกท่าน

ผมจะไป Road Trip ที่ออสเตรเลียเส้นทาง Great ocean road
และได้จองเช่ารถ Kia Cerato Hatch มาครับ ค่าเช่าถูกกว่า Suzuki Swift อีกครับ

ไม่ทราบว่าพี่จิมเคยได้ทดลองขับรถรุ่นนี้ไหมครับ ถ้าเคย การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ นั่ง 3 คน ผู้ใหญ่ทั้งหมด

ขอบคุณมากครับ และแฮปปี้วันสงกรานต์ครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดีครับ พอดีเมื่อวันที่ 7 เมษายน ที่ผ่านมาที่บ้าน จอง Mercedes-Benz GLS 450d AMG Dynamic ไปครับ อยากรู้ว่า Mild Hybrid ของ Mercedes-Benz defect เยอะไหมครับ คือที่บ้านกะใช้รถไม่เกิน 5 ปี ครับ และ เขาต้องการรถ Performance ดี และ นั่งสบายครับ ส่วนใหญ่นั่งกันแค่ 4 คน ครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
สนใจเปลี่ยนรถ แต่ไม่ได้รีบร้อนมากครับ
เห็นทางพี่จิม และ ข่าวHML บอกว่าช่วงปี 2025 จะมีการเปลี่ยนโครงสร้างทางภาษี รวมถึงข้อกำหนดต่างๆ ของอุตสาหกรรม ตลาดรถในประเทศไทย

ไม่ทราบว่าจะมีผลดี หรืออะไร ที่แตกต่างจากระบบตลาดปัจจุบัน แค่ไหนครับ
พวกกแนวโน้มทิศทาง สเป็ค และราคาหน่ะครับ

แบบที่นึกออกก็สมัยปี 2016 ที่เปลี่ยนจากข้อกำหนดระบบภาษีแรงม้า มาเป็นภาษีที่ based on การปล่อยค่ามลพิษแทน ทำให้รถที่เครื่องเกิน 220 ม้า ขายกันมากขึ้นและราคาจับต้องง่ายขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
สวัสดีวันสงกรานต์ครับ วันหยุดยาวก็ยังมาจัดรายการ ขยันกันมากเลยครับ

พี่ๆ น่าจะเห็นข่าวที่แชร์กัน Haval H6 ที่รับวันเดียวแล้วมีปัญหาเลย
แล้วดูความรับผิดชอบจะต่ำมาก คือ ซ่อมไม่จบซักที พูดจาไม่ดีด้วย
แบรนด์ GWM จะไปได้รอดไหมครับในตลาดไทย นี่คือเค้าเอาจริงในการทำตลาดแล้วเหรอครับ?
เค้ามีรถน่าสนใจหลายรุ่นนะ แต่บริการหลังการขายแบบนี้ ดูไม่น่าเสี่ยงเลย  :-\

ถ้าให้พี่ๆ แนะนำ รถมือ 2 ใช้ประมาณ 4-5 ปี ระหว่างรอดูรถไฟฟ้าญี่ปุ่น รอดูการล้มหายของรถจีน รอให้ตลาดนิ่งๆ
ราคาไม่เกิน 5 แสน และยกสูงนิดนึง หนีน้ำรอระรายของกทม. ไหว
มีรุ่นที่แนะนำบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ Royteane

เห็นรถกระบะแบบRevo rocco มีroll barหรือ sport bar(ไม่ใช่ sport braนะคับวรรณ) บนกระบะหลังห้องโดยสาร

มันมีประโยชน์อะไรหรอคับ

ออฟไลน์ greenfreeset

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามวิธีการขับรถหน่อยครับ รถที่ใช้อยู่เป็น corolla cross hybrid 2024
- ขับรถแบตเตอรี่ไม่เคยเต็มเลย ได้แค่ 4ขีดจาก8ขีด มีผลเสียไหมครับ
- เวลารถติดไฟแดง ระหว่าง D แล้วเหยีบเบรค กับ ใส่ brake hold อันดีกว่าครับ
- วิธีการใช้ brake hold คือเหยีบเบรคกด เวลาปลด ก็เหยีบเบรคก่อนปลด ทำประจำคณะจอดติดไฟแดง ถูกต้องไหมครับ
- เบรคมือไฟฟ้าใช้ตอนไหนครับ ซื้อมาไม่เคยใช้เลย
- ฟิลติดหน้าจอที่ติดมาจากโรงงานต้องเอาออกไหมครับ หรือไปเปลี่ยนฟิลม์ข้างนอกดีครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
ทำไม corolla cross hybrid ถึงไม่แถมคานกันชนหลังมาให้หรอครับ
- ถ้าไปติดเพิ่มจะมีผลกับประกันไหมครับ
- ดูในกลุ่มรถมา มีของ altis ซึ้งมันเป็นแท่งเรียบๆ ส่วนข้างนอกที่นำเข้ามาจาก ตปท
มันจะโค้งๆ เข้ากับรถ ในการใช้ใน เวลาเกิดอุบัติเหตุ มันจะ ปลอดภัยพอกันไหมครับ

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จากการที่เห็นข่าวเรื่องของการทำสงครามราคาของรถจีน แล้วถ้า 10 ปีผ่านไปจะมีค่ายไหนอยู่ต่อโดยที่ไม่ทอดทิ้งตลาดไทยครับ แล้ว BYD ที่โดนดราม่าเรื่องนั้นเยอะจะมีโอกาสทำตลาดต่อมั้ยครับถ้าไม่ทำสงครามราคาหลังจากเปิดรุ่น CKD ไปแล้ว ขอบคุณครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

อยากให้เปรียบเทียบ การขับขี่ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง
ของ ranger stromtrak 2.0 vs ranger v6
ให้หน่อยครับ กำลังตัดสินใจอยุ่ครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน พอดีช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา จู่ๆก็มี โพสจากกลุ่ม EV กลุ่มนึงเด้งขึ้นมาหน้า feed รายละเอียดจำไม่ได้ แต่น่าจะเรื่อง "ล่ม" ปรากฎว่าใส่กันเอง แถมมีรถน้ำมันเข้าไปซ้ำอีก น่าเห็นใจนะครับ ผมเองก็เป็นคนนึงที่ใช้รถน้ำมัน(hybrid) เจอคำว่าเหม็นน้ำมันก็รู้สึกแย่หน่อยๆ ก็เลยลองสำรวจตัวเอง พบว่า ผมไม่ได้มีปัญหากับรถไฟฟ้า แต่คิดว่าติดที่แบรนด์ เพราะถ้าลองคิดว่าวันนึง TOYOTA ประกอบรถ EV C-SUV ในราคาที่แพงกว่าจีน สักสองแสน ผมคงไปพี่โตแบบไม่คิด (เป็นทาสยุ่นจอมกั๊ก55) ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากบอกว่า ไม่มีใครผิดถูกนะครับใจเย็นๆแล้วแต่สะดวกตามชีวิตตามแนวคิดนะครับ ร่ายยาวเลยขออภัยนะครับ ถามเลยนะครับว่า prius ที่จะนำเข้ามา พอหลังจากนั้นจะมีการประกอบในไทยหรือไม่ครับ ข่าวชัดเจนรึยังครับผม