ผู้เขียน หัวข้อ: รถจีนและ BYD จะยังอยู่มั้ยเมื่อผ่านไป 10 ปีหลังสงครามราคาของรถจีน  (อ่าน 5974 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
  แต่เรามาเข้าเรื่องกันเถอะครับ
  เรื่องใครแบนใครจะกลายเป็นอีกกระทู้ก็น่าจะดีกว่าไหม
  แต่คิดว่าน่าจะจบแล้ว

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
  เรื่องใครแบนใครจะกลายเป็นอีกกระทู้ก็น่าจะดีกว่าไหม

เห็นด้วยครับ การที่แลกเปลี่ยนข้อมูลหรือความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไปเป็นเรื่องดี แต่การทะเลาะกันจนไปไกลถึงเรื่องอื่นบางครั้งเราจะไม่ได้ข้อมูลหรือประเด็นที่อยากรู้จริงๆ การพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลไม่มีถูกผิด คือทุกคนสามารถแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันได้ แต่ต้องพูดคุยในประเด็นที่เข้าเรื่องด้วย และที่สำคัญคือต้องแลกเปลี่ยนโดยที่ไม่โจมตีหรือทะเลาะใส่อีกฝ่าย จึงจะสร้างบรรยากาศอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2024, 14:12:51 โดย F. BMW »
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
กระทู้รถ EV มักจะออกทะเลไปไกลแบบนี้หละครับ :D
เมกา จีน ญี่ปุ่น เศรษฐกิจ การเมือง มาครบ 5555

ออฟไลน์ pim_cute

เห็นด้วยครับ การที่แลกเปลี่ยนข้อมูลหรือความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไปเป็นเรื่องดี แต่การทะเลาะกันจนไปไกลถึงเรื่องอื่นบางครั้งเราจะไม่ได้ข้อมูลหรือประเด็นที่อยากรู้จริงๆ การพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลไม่มีถูกผิด คือทุกคนสามารถแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันได้ แต่ต้องพูดคุยในประเด็นที่เข้าเรื่องด้วย และที่สำคัญคือต้องแลกเปลี่ยนโดยที่ไม่โจมตีหรือทะเลาะใส่อีกฝ่าย จึงจะสร้างบรรยากาศอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัยได้ครับ

มันช่วยไม่ได้หรอกครับ เพราะมันจะมีคนที่อวยจีนอยู่ทุกที่เสมอ ผมไม่ได้เป็นคนเริ่ม แต่ในเมื่อมาโต้แย้ง มันมีคนที่คิดต่างอยู่เสมอเเหละ แต่ผมก็ต้อง defense ตัวเอง คือคนที่โต้แย้งค่อนข้างมั้วเลยทีเดียว ผมก็ตอบซ้ำๆ ไปดิ มันเหนื่อยครับ
ถ้าข้อมูลเขาถูกต้องผมจะยอมรับนะ แต่มันไม่ใช่อย่างนั้นน่ะสิ ข้อมูลเขาเคยถูกแค่ fta จีน-อาเซียน อันนั้นผมก็ยอมรับ แต่เวลาเขาผิด เขาจะเงียบกริบหายไป ผมก็ไม่ได้คำตอบอะไร? เขาบอกผมมั่ว...อ้าวแล้วใครมั่วละทีนี้
มันไม่ใช่การสู้กันเลย มันคือข้อเท็จจริงที่ถูกต้องคืออันไหนกันแน่ คนเราใช้คำว่ามันเป็นความเห็นมากเกินไป แม้แต่กับข้อเท็จจริง มันมีแค่ผิดกับถูกเท่านั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2024, 16:48:48 โดย pim_cute »

• Newbie
  • *

มันช่วยไม่ได้หรอกครับ เพราะมันจะมีคนที่อวยจีนอยู่ทุกที่เสมอ ผมไม่ได้เป็นคนเริ่ม แต่ในเมื่อมาโต้แย้ง มันมีคนที่คิดต่างอยู่เสมอเเหละ แต่ผมก็ต้อง defense ตัวเอง คือคนที่โต้แย้งค่อนข้างมั้วเลยทีเดียว ผมก็ตอบซ้ำๆ ไปดิ มันเหนื่อยครับ
ถ้าข้อมูลเขาถูกต้องผมจะยอมรับนะ แต่มันไม่ใช่อย่างนั้นน่ะสิ ข้อมูลเขาเคยถูกแค่ fta จีน-อาเซียน อันนั้นผมก็ยอมรับ แต่เวลาเขาผิด เขาจะเงียบกริบหายไป ผมก็ไม่ได้คำตอบอะไร?
มันไม่ใช่การสู้กันเลย มันคือข้อเท็จจริงที่ถูกต้องคืออันไหนกันแน่ คนเราใช้คำว่ามันเป็นความเห็นมากเกินไป แม้แต่กับข้อเท็จจริง มันมีแค่ผิดกับถูกเท่านั้นแหละ
  ผมพอจะเข้าใจทุกท่านก็ต่างใช้เหตุผลมาพูดคุย แต่
อยากจะให้ใช้คำพูดที่มันน่าฟังกว่านี้จะดีกว่าไหม เช่น
 ข้อมูลยังไม่ถูกต้องนะครับ ไม่ควรจะไปใช้คำว่า ข้อมูลคุณมันมั่ว
 ผมอาจจะทุ่งลาเวนเดอร์ไปหน่อย แต่ ความหมายเดียวกันใช้คำพูดต่างกัน อารมคนฟังมันก็เปลี่ยนครับ
  ลองดูครับ

ผมพอจะเข้าใจทุกท่านก็ต่างใช้เหตุผลมาพูดคุย แต่
อยากจะให้ใช้คำพูดที่มันน่าฟังกว่านี้จะดีกว่าไหม เช่น
 ข้อมูลยังไม่ถูกต้องนะครับ ไม่ควรจะไปใช้คำว่า ข้อมูลคุณมันมั่ว
 ผมอาจจะทุ่งลาเวนเดอร์ไปหน่อย แต่ ความหมายเดียวกันใช้คำพูดต่างกัน อารมคนฟังมันก็เปลี่ยนครับ
  ลองดูครับ

ขอแค่ไม่ผิดกฎหมายพอครับ นอกนั้นแล้วแต่คน คุณไม่เจอคนสุภาพตลอดชีวิตหรอกครับ
ถ้าคุณเจออุบัติเหตุ แล้วคู่กรณีมีทั้งโกหก ด่าแหลก จะทำยังไงละ ให้คนอื่นคุยแทนเหรอ มันต่างบอกฝ่ายตัวเองถูกกันทุกคนนั่นแหละ ยังไงก็ต้องเจอ เสรีภาพครับ ถ้าไม่ใช่ญาติ พี่น้องกัน ผมไม่ไปบอกว่าคุณต้องคุยดีๆ หรอก ผมสนใจว่าใครถูกมากกว่าา ผมไม่แคร์ครับ

คุณลองไปพูดว่า "bitcoin ที่มี supply จำกัด ทำให้เกิด deflation จึงไม่สามารถนำมาใช้เป็นเงินได้" ในกลุ่มคริปโตดูสิครับ แต่เชื่อไหมว่าจะไม่มีคนคุยดีกับคุณหรอก ทั้งๆ ที่คุณพูดความจริง ถูกต้อง ไม่มีตรงไหนที่ไม่สุภาพ ไม่มีตรงไหนที่ผิดเลย แค่ไม่ถูกใจคนฟังแค่นั้นเอง
คุณจะเข้าใจโลกนี้มากขึ้นเองครับ ถ้าพร้อมจะโต้แย้ง ก็ต้องพร้อมที่จะรับมือกับคนที่หลากหลาย สิ่งที่คุณพูดมันทำไม่ได้จริงครับ ผมบอกเลย เวลาคุณเจอคนที่คิดเหมือนๆ กัน มารวมกลุ่มกัน พูดแต่สิ่งที่ตัวเองอยากฟัง มันจะมีครับ คนที่ไม่ได้มีความรู้อะไรเลย ไม่ศึกษา มาบอกว่ามันไม่จริง อธิบายไปก็ไม่สามารถเข้าใจได้ เพราะไม่รู้เรื่อง เพราะมีอคติ แล้วพวกนี้ก็จะแตกประเด็นไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ เพราะไม่สามารถตอบประเด็นแรกได้ แล้วก็ไปจบที่มันเป็นความเห็น คิดไม่เหมือนกัน ความเห็นต่าง บลาๆๆ ทั้งๆ ที่มันเป็นข้อเท็จจริง ผมเห็นมาเยอะครับ กลุ่มนั้นหนักกว่า ev จีนเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2024, 17:36:32 โดย pim_cute »

ก็แปลกดีนะครับ ผมพูดถึงเรื่องนี้ไม่กี่วัน คลิปก็ปล่อยออกมา กฎหมายเขาออกมาตั้งแต่ 2022 แล้ว(ถ้าอ่านกัน) ถ้าคลิปมันออกเร็วกว่านี้จะได้ไม่ต้องมีใครมานั่งเถียงกับผมซะยืดยาว ตัวเลขส่วนแบ่งการตลาดจีนชิปที่ต่ำกว่า 7 nm ลงมาแค่ 1% เท่านั้นเอง คนละเรื่องกับข้อมูลของคุณคนที่โชว์เลยใช่ไหมละ การโชว์ข้อมูลแล้วโน้มน้าวให้เข้าใจผิด ต้องใช้วิจารณญาณดีๆ

ส่วนมันจะเกี่ยวกับ ev จีนยังไง มันก็ขึ้นอยู่กับว่ารถ ev จีน จะพัฒนาไปในทางที่ต้องใช้ชิปขั้นสูงหรือไม่ แต่มือถือนี่โดนแน่ๆ ขนาดแค่ tesla model 3 เปลี้ยนจาก hw 3.0 มาเป็น 4.0 คนมันยังทิ้งรุ่นเก่ากันเลย ชิปมันมีผลนะครับ

ให้ความรู้ ข้อเท็จจริงกันเยอะๆ ครับ จะได้แก้การมโนเอาเองได้ ถ้าจะโต้แย้งก็ต้องมั่นใจว่าข้อมูลตัวเองนั้นถูกต้องด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2024, 00:08:55 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
ผมเห็นใจคู่กรณีที่ทำบุญทำกรรมมาร่วมกันแต่ชาติปางก่อน

ถ้าไม่มีกริยา วาจา ที่แย่ถึงขั้นนั้น ส่วนใหญ่แม้จะคิดว่าไม่ผิดผมก้อยอมเคลมประกันตัวเอง

ประเทศไทยแปลกมาก ถึง มากกกกกกกที่สุด!

ราคาเบี้ยประกันขึ้นอยู่กับรถ ไม่ใช่คนขับ

อาเมน

ปล…ยานภาหนะที่จะขับเคลื่อนเราไปจุดมุ่งหมายที่ดีที่สุดคือคุณ…คนขับ

• Newbie
  • *

ลองดูครับ

ขอแค่ไม่ผิดกฎหมายพอครับ นอกนั้นแล้วแต่คน คุณไม่เจอคนสุภาพตลอดชีวิตหรอกครับ
ถ้าคุณเจออุบัติเหตุ แล้วคู่กรณีมีทั้งโกหก ด่าแหลก จะทำยังไงละ ให้คนอื่นคุยแทนเหรอ มันต่างบอกฝ่ายตัวเองถูกกันทุกคนนั่นแหละ ยังไงก็ต้องเจอ เสรีภาพครับ ถ้าไม่ใช่ญาติ พี่น้องกัน ผมไม่ไปบอกว่าคุณต้องคุยดีๆ หรอก ผมสนใจว่าใครถูกมากกว่าา ผมไม่แคร์ครับ

คุณลองไปพูดว่า "bitcoin ที่มี supply จำกัด ทำให้เกิด deflation จึงไม่สามารถนำมาใช้เป็นเงินได้" ในกลุ่มคริปโตดูสิครับ แต่เชื่อไหมว่าจะไม่มีคนคุยดีกับคุณหรอก ทั้งๆ ที่คุณพูดความจริง ถูกต้อง ไม่มีตรงไหนที่ไม่สุภาพ ไม่มีตรงไหนที่ผิดเลย แค่ไม่ถูกใจคนฟังแค่นั้นเอง
คุณจะเข้าใจโลกนี้มากขึ้นเองครับ ถ้าพร้อมจะโต้แย้ง ก็ต้องพร้อมที่จะรับมือกับคนที่หลากหลาย สิ่งที่คุณพูดมันทำไม่ได้จริงครับ ผมบอกเลย เวลาคุณเจอคนที่คิดเหมือนๆ กัน มารวมกลุ่มกัน พูดแต่สิ่งที่ตัวเองอยากฟัง มันจะมีครับ คนที่ไม่ได้มีความรู้อะไรเลย ไม่ศึกษา มาบอกว่ามันไม่จริง อธิบายไปก็ไม่สามารถเข้าใจได้ เพราะไม่รู้เรื่อง เพราะมีอคติ แล้วพวกนี้ก็จะแตกประเด็นไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ เพราะไม่สามารถตอบประเด็นแรกได้ แล้วก็ไปจบที่มันเป็นความเห็น คิดไม่เหมือนกัน ความเห็นต่าง บลาๆๆ ทั้งๆ ที่มันเป็นข้อเท็จจริง ผมเห็นมาเยอะครับ กลุ่มนั้นหนักกว่า ev จีนเยอะ

ครับผม ผมให้คุณชนะเลยครับ
 นี่ขนาดแค่ผมขอให้ใชัคำพูดจากันดีๆยังโดนโต้แย้งเลย นับประสาอะไรกับคนที่ดห็นต่างกับท่าน
 ผมขอจบแค่นี้นะครับ ขอให้ฟาดฟันกันสนุก ยอมได้ก็ห้ามยอมนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
มองแบบไม่หาข้อมูลอะไรมากนะ ผมว่าอยู่ใด้แหละ แต่จะสภาพไหน ยอดขายเท่าไรว่ากันอีกที

ตอนนี้เขาขายใด้ขนาดนี้ ไม่ธรรมดา ลองเอามา ranking ดูยี่ห้อที่จะอยู่ไม่ยาวคือยอดขายท้ายๆเเหละ

ลองดูครับ

นี่ขนาดแค่ผมขอให้ใชัคำพูดจากันดีๆยังโดนโต้แย้งเลย นับประสาอะไรกับคนที่ดห็นต่างกับท่าน
 ผมขอจบแค่นี้นะครับ ขอให้ฟาดฟันกันสนุก ยอมได้ก็ห้ามยอมนะครับ

คุณขอไม่ใช่เหรอ ผมไม่ทำ มันแปลกงั้นเหรอ ขอไม่ได้แปลว่าจะได้นะครับ
แล้วก็สำหรับผม การพูดคุยแบบนี้ถือว่าโต้แย้งปกตินะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร ถ้าอ่อนไหวมากจะอยู่ในสังคมไม่ได้นะครับ ผมก็แนะนำคุณกลับ คุณก็ไม่รับเหมือนกันไม่ใช่เหรอ?
ดังนั้น คุณคิดว่าสุภาพคุณก็ทำไป ผมก็ทำตามที่ผมคิด เสรีภาพครับของแต่บะคน ไม่ดีเหรอคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2024, 13:43:28 โดย pim_cute »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member

ลองดูครับ

คุณขอไม่ใช่เหรอ ผมไม่ทำ มันแปลกงั้นเหรอ ขอไม่ได้แปลว่าจะได้นะครับ
แล้วก็สำหรับผม การพูดคุยแบบนี้ถือว่าโต้แย้งปกตินะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร ถ้าอ่อนไหวมากจะอยู่ในสังคมไม่ได้นะครับ ผมก็แนะนำคุณกลับ คุณก็ไม่รับเหมือนกันไม่ใช่เหรอ?
ดังนั้น คุณคิดว่าสุภาพคุณก็ทำไป ผมก็ทำตามที่ผมคิด เสรีภาพครับของแต่บะคน ไม่ดีเหรอคุณ

ไม่ดีครับ คือมันน่ารำคาญหน่ะครับ แทนที่จะคุยกับด้วยเหตุผล คุยกันแบบให้เกียรติกัน
คุณอ้างเสรีภาพในการแสดงออก แต่ทุกคนที่เข้ามาอ่านต้องมาเสพ toxic content แบบนี้ผมคิดว่าไม่ไม่เหมาะสมครับ
ลองสังเกตุไหมครับ ว่าผลสุดท้ายที่คุณตามเถียงไปเรื่อยๆ กระทู้นั้นมันจะร้าง
ในโลกออนไลน์ เถียงชนะมันก็ไมไ่ด้อะไรขึ้นมาครับ มานั้งจับผิดกัน เพื่ออะไร
คู่กรณีโกหก ก็หาหลักฐานมาแย้ง จะเปิดกล้องหน้า ขอกล้องวงจรปิดมา แล้วให้ประกันเคลียไปสิครับ ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็รอประกันแจ้งตำรวจ จะไปยืนด่ายืนเถียงทำไม

• Newbie
  • *

ลองดูครับ

ไม่ดีครับ คือมันน่ารำคาญหน่ะครับ แทนที่จะคุยกับด้วยเหตุผล คุยกันแบบให้เกียรติกัน
คุณอ้างเสรีภาพในการแสดงออก แต่ทุกคนที่เข้ามาอ่านต้องมาเสพ toxic content แบบนี้ผมคิดว่าไม่ไม่เหมาะสมครับ
ลองสังเกตุไหมครับ ว่าผลสุดท้ายที่คุณตามเถียงไปเรื่อยๆ กระทู้นั้นมันจะร้าง
ในโลกออนไลน์ เถียงชนะมันก็ไมไ่ด้อะไรขึ้นมาครับ มานั้งจับผิดกัน เพื่ออะไร
คู่กรณีโกหก ก็หาหลักฐานมาแย้ง จะเปิดกล้องหน้า ขอกล้องวงจรปิดมา แล้วให้ประกันเคลียไปสิครับ ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็รอประกันแจ้งตำรวจ จะไปยืนด่ายืนเถียงทำไม

เห็นด้วยที่สุดครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

"คู่กรณีโกหก ก็หาหลักฐานมาแย้ง จะเปิดกล้องหน้า ขอกล้องวงจรปิดมา แล้วให้ประกันเคลียไปสิครับ ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็รอประกันแจ้งตำรวจ จะไปยืนด่ายืนเถียงทำไม"
ที่คุณพูดนี่ ผมโคตรจะทำเลย ไม่เห็นเหรอ หาหลักฐานมาแย้งเนี่ย ทั้งหาข่าวมาให้ หาคลิปมาให้ บอกให้ไปอ่านกฎหมายก็ไม่ไปอ่านกัน
แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ มันคุยกันไม่รู้เรื่องครับ จะให้ไปตามตำรวจคงไม่ได้ เพราะไม่ได้ผิดกฎหมายแต่อย่างใด สำหรับผมการโต้แย้งนั้นเป็นเรื่องปกติมาก ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย

ดังนั้น ถ้าคุณคิดเห็นว่าสุภาพดี ก็ทำไปครับ ผมเห็นด้วย แต่ถ้าจะให้ผมไม่เป็นตัวของตัวเอง ผมขอปฏิเสธ เหมือนผมจะเคยเห็นว่ามีคนขอให้คุณจิมมี่พูดสุภาพหน่อยได้ไหม เป็นผมจะไม่ทำอย่างนั้นนะครับ หรือเคยมีคนมาบอกผมว่านิค เรแบน หยาบถ่อย คุณจะไปบอกให้เขาสุภาพไหมละ ผมบอกได้แค่ว่า ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปดู ไม่ต้องไปอ่าน แค่นั้นเองครับ ใครจะเป็นอะไรยังไงผมไม่ไปยุ่งเรื่องของเขาหรอกครับ
เรื่องข้อมูล ข้อเท็จจริงที่โต้แย้ง เถียงได้มีผิด-ถูก แต่ตรงประเด็นนี้เป็นความคิดเห็น คุณจะเห็นด้วยก็ทำครับ ผมไม่ว่าอะไร มีคนที่สุภาพเยอะๆ ก็ดี แต่ไม่จำเป็นที่ผมจะต้องเห็นด้วยนี่ครับ จริงไหม

น่าจะจบกันได้แล้วนะ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับประเด็นหัวข้อกระทู้เลยไม่ใช่เหรอ เห็นไหม พอมีการโต้แย้งแล้ว มันก็จะแตกประเด็นไปเรื่อยๆ ไอ้เรื่องก่อนหน้านี้ ชิปมันยังเกี่ยวกับ ev จีนนะ แต่มันมาเรื่องสุภาพได้ยังไงก่อน? ผมไม่ได้เป็นคนเริ่มทุกประเด็นเลยด้วยซ้ำ ทั้งโต้แย้ง ทั้งขอทั้งแนะนำ ถ้าไปดูเม้นผมแทบจะทุกเม้นมีคำว่า ครับ ตลอดนะ ถ้ามันยังไม่พอ เห็นว่าไม่สุภาพ ผมว่าไม่ถูกใจมากกว่า ถ้าจะต้องทำให้ถูกใจทุกคนผมขอผ่านดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2024, 20:53:51 โดย pim_cute »

"ในโลกออนไลน์ เถียงชนะมันก็ไมไ่ด้อะไรขึ้นมาครับ มานั้งจับผิดกัน เพื่ออะไร"
พูดถึงตรงนี้มันก็มีประเด็นนะครับ คุณอาจจะคิดว่าเถียงชนะก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา
แต่ผมว่าไม่ใช่เลย ถ้าโต้แย้งแล้วมันจะทำให้เกิดการพัฒนา รู้มากขึ้น ก่อนหน้านี้ไม่มีใครรู้ว่า us แบนจีนเรื่องชิป คนที่โต้แย้งก็รู้มากขึ้น(ถ้าไม่เอาแต่คิดว่าตัวเองเสียหน้า ความรู้มีค่ามากกว่าอีโก้เยอะ)
ถ้าไม่จับผิดเลย มันก็จะเกิดอุปทานหมู่ขึ้น เป็นความเชื่อที่ผิดๆ ขึ้นมา ยกตัวอย่าง เช่น ซื้ออสังหาเก็บสิ ราคามีแต่ขึ้น(อุปทานหมู่ก่อนปี 2007)

เอาเถอะ ยังไงมันก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องหัวข้อกระทู้เท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2024, 21:01:54 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าตามข่าวรถจีน ในจีน จะพอรู้ว่า ยี่ห้อรถ(ไฟฟ้า) ในจีนนั้น ตายไปเรื่อยๆ นะ รถทิ้งร้างเยอะแยะ

ถ้าถามว่า 10 ปีผ่านไป BYD อยู่ได้ไหม ผมตอบแบบมั่นใจสุดๆ ว่าได้

แต่ถามว่า ยี่ห้ออื่นละ อันนี้ผมชักไม่แน่ใจ ว่ามันจะรอดไปทุกยี่ห้อ(ที่ขายในไทยตอนนี้) ไหม...

ออฟไลน์ shando

แหม ... บอกให้ผมไปอ่าน กฎหมาย chips act ผมไปอ่านมาและ ลิ้งค์ตามนี้นะ ที่ผมอ่านมา

https://oldweb.ditp.go.th/ditp_web61/article_sub_view.php?filename=contents_attach/791387/791387.pdf&title=791387&cate=650&d=0
https://www.blognone.com/node/129527
https://www.mreport.co.th/experts/business-and-management/340-What-is-the-CHIPS-Act-2022

สรุปเนื้อหาคือ รัฐบาลสหรัฐฯ ออกกฎหมาย CHIPS for America Act เพื่อดึงดูดการตั้งโรงงานและการผลิตชิปกลับเข้ามาในประเทศ ไม่ใช่แบนการขายชิปให้จีนเลย ไม่รู้ไปเอามาจากไหน บอกไปเอาจากแบไต๋ ถ้าเป็นงั้นจริงผมว่าคุณควรหาข้อมุลจากแหล่งอื่นด้วยนะ

หรือตรงไหนที่บอกแบน ลองเอามาให้ดูหน่อยสิ แค๊ปมา หรือส่งลิ้งค์มาก็ได้ แต่ที่ผมไปหาอ่าน ตามที่คุณว่ามาเนี่ยมันคนละเรื่อง

กฎหมาย CHIPS for America Act   เป้าหมายหลักคือการสร้างความเข้มแข็งให้แก่อุตสาหกรรม semiconductors สหรัฐฯ ลดการพึ่งพาประเทศผู้ผลิตรายอื่น และสร้างความสามารถในการแข่งขันในตลาดโลก โดยเฉพาะจากจีนที่ปัจจุบันครองตลาดการผลิตของโลกในส่วนแบงร้อยละ 24 รองลงมาคือไต้หวันร้อยละ 21 เกาหลีใต้รอยละ 19 และสหรัฐฯ ที่มีสวนแบงตลาดเพียงร้อยละ 10 และต้องพึ่งพาการนำเขาจากประเทศผู้ผลิตในเอเชียตะวันออก

ผมอ่านแล้ว และสรุปได้ดังนี้ มีตรงไหนที่บอกแบนจีน แบนชิประดับสูง และไอ้ชิประดับสูงมันคือชิปอะไรครับ ผมค้นหาใน google ชิประดับสูงที่เจอก็ขึ้นว่า Snapdragon ของ Qualcomm ซึ่งมือถือค่ายจีนมีใช้ทุกค่ายอะ และ ตรงไหนที่บอกว่า กฎหมาย CHIPS for America Act คือการแบนชิปจีน ... เอามาให้ดูทีครับ ขอแหล่งข่าวมากกว่า 1 นะ แบไต๋ไม่เอานะ

https://www.beartai.com/life/trends/1122489

ข่าวจากแบไต๋เองก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าแบนนะ CHIPS for America Act เนี่ย ... ไปจำที่ไหนมาผิดป่าวครับ ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่า "ห้ามขายชิประดับสูงให้จีน หรือห้ามขายชิปให้จีนโดยออกเป็นกฏหมายเลย"

นั่นไงมีคนอ่านแล้วนะ กฎหมาย chips act มีอยู่จริงนะ จะได้จบ(อย่าอ่านแต่ข่าว สามารถอ่านตัวเนื้อหาของกฎหมายได้เลย) คุณได้อ่านที่ผมพูดไหม ว่าเขาไม่ได้เขียนตรงๆ ว่าห้ามขาย ทีนี้ถ้าคุณอ่านแล้ว ผมมีคำถาม ถ้าอ่านแล้วต้องตอบได้นะครับ?
ตามเงื่อนไขของการได้รับเงินอุดหนุน "ห้ามมีส่วนร่วมในการวิจัยร่วมกัน หรือมีความพยายามจะออกใบอนุญาตทางเทคโนโลยีกับหน่วยงานต่างประเทศ ไม่สามารถลงทุนใหม่หรือขยายกำลังการผลิตในจีนเป็นเวลา 10 ปี" ใช่หรือไม่

ถ้าอ่านจริง เขาจะระบุด้วยว่า ชิปที่ขายอยู่แต่เดิมให้กับตลาดจีน ยังสามารถขายเหมือนเดิมได้(เพราะมันมาจากเครื่องรุ่นเก่าไง)
ทีนี้ ถ้าคุณเป็น tsmc คุณจะขายให้จีนยังไงครับ ลองตอบดู

ผมให้ข่าวคุณไปคิดอีกข่าว
"วันที่ 17 ตุลาคม 2023 สหรัฐฯ ประกาศการควบคุมการส่งออกใหม่ที่จะมีผลบังคับใช้ภายใน 30 วัน โดยลดประเภทของชิปเซมิคอนดักเตอร์ที่บริษัทอเมริกันจะสามารถขายให้กับจีนได้ เพื่อปิดช่องโหว่ในกฎระเบียบที่มีอยู่ซึ่งประกาศเมื่อปีที่แล้ว"

เห็นแล้วใช่ไหมว่าไอ้ชิป xaomi ที่อีกคนมาโชว์ ไม่ได้เกี่ยวอะไรเล้ย หวังว่าจะไม่วนกลับไปเรื่องชิปเก่าแบบอีกคนนะ วนมันอยู่ตรงนั้นแหละ อ่านกฎหมาย chips act ก็จบแล้ว มันระบุรายละเอียดชิปแบบไหนที่ขายได้ไว้ ถ้าอ่านมันก็จะไม่มานั่งเถียงเรื่องเดิมๆ

อ่านดูกฎหมายมันก็แค่ห้ามวิจัยกับลงทุนหรือไปทำการผลิตในจีน ไม่ได้ห้ามขายชิปที่ผลิตขึ้นมาให้จีนหนิ

ส่วนในข่าวที่คุณเอามาเค้าก็บอกว่าห้ามขายแค่ชิปเอไอ "อย่างไรก็ตาม การจำกัดการส่งออกชิปไปยังจีนยังไม่ครอบคลุมชิบสำหรับการใช้งานอื่น ๆ เช่น สมาร์ทโฟน วิดีโอเกม และยานยนต์ไฟฟ้า" แปลว่าก็ยังไม่ได้แบนการขายชิปสมาร์ทโฟน และรถไฟฟ้าให้จีนหนิ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
กระทู้รถกลายเป็นกระทู้ไรไปซะแล้วหนิ เห้ออออ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

อ่านดูกฎหมายมันก็แค่ห้ามวิจัยกับลงทุนหรือไปทำการผลิตในจีน ไม่ได้ห้ามขายชิปที่ผลิตขึ้นมาให้จีนหนิ

ส่วนในข่าวที่คุณเอามาเค้าก็บอกว่าห้ามขายแค่ชิปเอไอ "อย่างไรก็ตาม การจำกัดการส่งออกชิปไปยังจีนยังไม่ครอบคลุมชิบสำหรับการใช้งานอื่น ๆ เช่น สมาร์ทโฟน วิดีโอเกม และยานยนต์ไฟฟ้า" แปลว่าก็ยังไม่ได้แบนการขายชิปสมาร์ทโฟน และรถไฟฟ้าให้จีนหนิ

อ่านครับ

"นอกจากมาตรการสนับสนุนทางด้านการเงินแล้ว สหรัฐฯ โดยกรมการค้าสหรัฐฯ ยังได้ประกาศห้ามการส่งออกสินค้าที่เกี่ยวกับเทคโนโลยีไปยังจีน เพื่อตัดจีนออกจากการได้รับหรือผลิตชิปสำคัญและชิ้นส่วนสำหรับคอมพิวเตอร์ขั้นสูง โดยประเด็นสำคัญของกฎการควบคุมนี้ประกอบด้วย
1. บริษัทเทคโนโลยีที่ได้รับเงินสนับสนุนจากรัฐบาลสหรัฐฯ จะไม่ได้รับอนุญาตให้ลงทุนใน
 ประเทศอื่น และข้อสำคัญ คือ ห้ามสร้างโรงงานที่ใช้เทคโนโลยีขั้นสูงในจีนเป็นระยะเวลา 10 ปี
 รวมถึงห้ามไม่ให้ส่งออกเทคโนโลยีล่าสุดด้วย แต่ยังสามารถตั้งโรงงานเพื่อผลิตชิปที่ใช้เทคโนโลยีเก่า
 (Mature Node) เพื่อขายในตลาดจีนได้
2. บริษัทต่างๆ จะต้องมีใบอนุญาตในการส่งออกชิปคุณภาพสูงที่ออกแบบสำหรับ แอปพลิเคชันปัญญาประดิษฐ์ (AI) ไปยังจีน
3. การควบคุมนี้ครอบคลุมถึงชิปที่ผลิตโดยต่างชาติที่เกี่ยวข้องกับปัญญาประดิษฐ์ (AI)
 และคอมพิวเตอร์ขั้นสูงที่ใช้เครื่องมือและซอฟท์แวร์ของสหรัฐฯ ในการออกแบบและผลิต
4. บริษัทสัญชาติสหรัฐฯ จะต้องคุมเข้มการส่งออกเครื่องจักรไปยังบริษัทสัญชาติจีนที่ ผลิตชิปของเทคโนโลยีขั้นสูงโดยเฉพาะ 7"

เหมือนคุณจะข้ามเม้นนี้ไปหรือป่าว ผม copy มาแปะให้เลย ขี้เกียจตอบใหม่ครับ ห้ามขายไหมครับตกลง ชิปขั้นสูง
คือไม่เข้าใจว่าทำไม ถึงได้เข้าใจว่าชิปขั้นสูง คือชิปที่ใช้อยู่ในปัจจุบันกัน มันคือชิปที่จะผลิตจากเครื่อง euv ใหม่ ที่ไม่ขายให้จีน ดังนั้นชิปขั้นสูงที่เล็กกว่า 3-5 nm ลงมา ในอนาคตจีนจะไม่มี(ไม่ขายให้) ต้องพัฒนาเอง ถ้าคุณคิดว่า smartphone หรือ รถ ev ไม่ต้องการชิปที่เร็วขึ้นกว่านี้ มันก็ไม่กระทบ แต่ถ้าคิดว่าในอนาคต ev ต้องใช้ชิปที่ดีขึ้นกว่านี้ เร็วขึ้นกว่านี้ อันนี้ก็อาการหนัก ผมให้เสรีภาพคุณเลือกเลยครับ?

ทำไมกับแค่การที่จีนถูกแบนชิปขั้นสูงไม่ขายให้ ถึงได้ popular ขนาดนี้นะ สำหรับผมมันไม่ได้สำคัญอะไรกับชีวิตเลย ก็แค่พูดไปตามข้อเท็จจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2024, 01:50:25 โดย pim_cute »

ล่าสุดจริงๆ มันก็มีประเด็นใหม่จากทางที่ญี่ปุ่นนะ ว่าอุตสาหกรรมรถไทยจะเผชิญปัญหาอุปสงค์อ่อนแอ และซัพพลายล้นตลาดในอนาคต จากโครงการ ev 3.0 และ 3.5 เพราะค่ายรถจีนถูกบังคับให้ต้องผลิตรถ ev คืน จากโครงการอุดหนุนดังกล่าว ถ้าหาก ศก ไทย ไม่เติบโตได้ดีจะมีปัญหาทันที พอคิดดูแล้ว มันก็จริงแฮะ มันก็คงเป็นราคาที่ต้องจ่ายสำหรับโครงการ ev ที่ยังไม่ทันได้คิดถึงกัน

• Newbie
  • *
กระทู้รถกลายเป็นกระทู้ไรไปซะแล้วหนิ เห้ออออ

ออฟไลน์ apinui

เห็นมันขึ้นหน้าฟีดว่า ยังมีคนมาโต้ตอบโพสนี้อยู่ ...

พอเข้ามาอ่านนี่อื่อหือ ... พี่เค้าไม่มีเห็นด้วยอะไรกับใครเลยจริงๆ .. เอาเป็นว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ก็ อ่านแล้วปิดโพสนี้ไปแบบเงียบๆดีกว่าอย่ามาโพสต่อเลยครับ 5555

ให้เค้าเข้าใจในแบบของเค้าไปนั่นล่ะ 

เห็นมันขึ้นหน้าฟีดว่า ยังมีคนมาโต้ตอบโพสนี้อยู่ ...

พอเข้ามาอ่านนี่อื่อหือ ... พี่เค้าไม่มีเห็นด้วยอะไรกับใครเลยจริงๆ .. เอาเป็นว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ก็ อ่านแล้วปิดโพสนี้ไปแบบเงียบๆดีกว่าอย่ามาโพสต่อเลยครับ 5555

ให้เค้าเข้าใจในแบบของเค้าไปนั่นล่ะ

เอาจริงๆ นะ ผมโต้แย้งคนที่พาดพิงถึงผม แค่นั้นนะ คนอื่นที่ไม่ได้ ก็แสดงความเห็นไป ผมไม่ได้ไปแตะต้องอะไรไม่ใช่เหรอ
ถ้าจะให้ผมไม่โต้แย้ง คนที่โต้แย้งมาก่อน ผมว่ามันไม่แฟร์นะแบบนั้น แล้วความเห็นผมอาจจะไปกระทบจิตใจกับคนที่อวยจีนมั้ง ถึงได้มีคนมาโต้แย้งเต็มไปหมด(แม้จะไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้) ซึ่งผมไม่ได้เป็นคนเริ่มนะ ดูดีๆ ครับ

แล้วก็อีกข้อ สิ่งที่โต้แย้งกันเป็นข้อเท็จจริง มีผิด-ถูก แต่ถ้าคุณมองว่าเป็นความเห็น มันไม่ถูกต้องเลย เพราะถ้าเป็นความเห็นมันจะไม่มีผิด-ถูก มันคงไม่ต้องมาโต้แย้งผมแต่แรกแล้ว ซึ่งประเด็นมันมีอยู่แค่นี้แหละ "us ไม่ขายชิปขั้นสูงให้จีน(sensitive กับคำนี้กันเหรอ งง)" ซึ่งมันสามารถหาความจริงได้(ไปค้นหาความจริงกันเยอะๆ ก็ดีนะครับ แล้วกลับมามองดูตัวเองที่โต้แย้งในวันนี้ สังคมมันจะพัฒนาขึ้น รู้มากขึ้น) มันจะเป็นความเห็นว่าไม่เห็นด้วยไปได้ยังไง อันนี้ งง จริงๆ ครับ
ผมอยากให้แยกแยะระหว่าง ความเห็น กับ ข้อเท็จจริง นะ ก็สนุกดีครับ คนอวยจีนมันมีเยอะ ก็พอเข้าใจได้อยู่ ดีกว่าปล่อยให้เข้าใจผิดๆ ไปแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2024, 23:57:04 โดย pim_cute »

แต่ถ้าหมายถึงอีกเรื่อง ที่มีคนไม่สบายใจ คิดว่าไม่สุภาพ เอ่อ..มันเรื่องส่วนตัวไม่ใช่เหรอ ผมไม่อยากใช้คำแรงนะ แต่แนะไปแล้วว่าเป็นผมจะไม่ยุ่งเรื่องส่วนตัวใคร มันมีแต่เจ็บเวลาโดนสวนน่ะ

คือเรื่องนี้อะ ใครฟังมันก็เห็นด้วยทั้งนั้นแหละ เพียงแต่พอมันเป็นเรื่องส่วนตัว มันทำได้แค่คนที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะเท่านั้นแหละ แถมต้องเป็นคนรู้จัก หรือญาติพี่น้องเท่านั้น ถ้าเป็นคนอื่นเหรอ...บอกได้คำเดียวว่าหมาเลย ถ้าเขาเข้าใจละก็นะ ผมถึงได้บอกว่า เป็นผมจะไม่ทำอย่างนั้น

คือผมก็เข้าใจอะนะ ว่ามันไม่เกี่ยวกับหัวข้อ แต่มันไม่ใช่ผมนะที่มาโต้แย้งเรื่องที่ไม่เกี่ยวนี้ ครั้นจะให้ผมไม่โต้แย้งเลย มันก็ไม่ได้ ในเมื่อพาดพิงมา
ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่าจะ sensitive กับคำนี้กัน "us ไม่ขายชิปขั้นสูงให้จีน" ทั้งๆ ที่มันก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลย

ถ้าจะบอกว่าสาเหตุมาจากผม...แน่ใจแล้วจริงๆ เหรอ? มันไม่ใช่คนที่มาโต้แย้งในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับหัวกระทู้ หรือไม่(ผมไม่ได้เป็นคนเริ่มด้วยนะ)
อันนี้ผมตั้งคำถามนะ? เพราะยังเห็นทำกันอยู่เลย ลองคิดกันดูเล่นๆ

เพราะถ้าหากว่าประเด็นนี้คือ "เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เลย" คนที่โต้แย้งกับผมมานี่โดนกันหมดเลยนะ หลายคนเลย แล้วใครที่ไปแสดงความเห็นกับเรื่องที่ไม่เกี่ยวอันนี้ก็โดนไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2024, 00:37:34 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Auto

ผมขอไม่เกี่ยวเรื่องคุย  ๆ  กัน

รถไฟฟ้า 10 ปีผ่านไป จะเหลือคนใช้งานในรถคันเดิมเท่าไหร่กัน    เพราะถึงเวลานั้นมูลค่าเหลือเท่าไหร่  ค่าภาษี ประกันภัย ถ้าเกิดแบตเสียไม่มีใครซ่อมเปลี่ยนกันแล้วมั้งคงเลือกทิ้งรถไปเลย    ห้ามตอบว่ารอ อนาคตมีการเปลี่ยนแบตเร็วขึ้น หรือแบตถูกลง        อนาคตแบต 7 แสน ก็ราคา 7 แสนเหมือนเดิมละ 
  เพราะฉะนั้นรถไฟฟ้าที่วิ่งทุกวันนี้พอ 10 ปี ผ่านไป   จะเหลือในเวลานั้นกี่คัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2024, 12:57:32 โดย Auto »