ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแบบนี้ มาจากระบบเบรคอัตโนมัติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1440 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
รบกวน ท่านใดขับ CR-V Gen 5 บอกผมหน่อย ในคลิปคนขับเค้าเบรค หรือ ระบบเบรคอัตโนมัติ ถ้าระบบเบรคเอง น่ากลัวมาก รถก็ไหลตามกันไป เบรคหยุดนิ่งแบบนี้ คราวหลังจะขับตามรถเก่าๆ ที่ดูแล้วไม่มีระบบไฮเทคทั้งหลายดีกว่า

ปล. โปรดปิดเสียงตอนดูนะครับ

https://www.facebook.com/share/v/PXZGetFRhEDj7nRY/?mibextid=w8EBqM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2024, 21:24:29 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ในกลุ่ม G5 คอมเมนต์กันว่าดูจากกันชนและไฟท้าย น่าจะเป็นตัวก่อน MC ซึ่งไม่มีระบบเบรคอัตโนมัตื

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ของ cx30 มันจะเบรคตั้งแต่คันหน้า crv เข้ามาครึ่งเลนแล้วครับ
แต่ดูจากสภาพการจราจร ต่อให้มี acc ก็น่าจะห่างกว่านี้พอสมควร แล้วมันก็ไม่หยุดจึ๊กขนาดนี้ครับ

น่าจะคนเบรคแบบตกใจมากกว่า เช่น คนข้างๆอาจจะโวยวายว่ามีรถเข้าเลน คนขับก็คงเหม่อๆอยู่แล้วตกใจ

• **
ในกลุ่ม G5 คอมเมนต์กันว่าดูจากกันชนและไฟท้าย น่าจะเป็นตัวก่อน MC ซึ่งไม่มีระบบเบรคอัตโนมัตื

แล้วเค้าเบรคทำไมแบบนี้ ดูแล้วก็ยัง งงๆ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ของ cx30 มันจะเบรคตั้งแต่คันหน้า crv เข้ามาครึ่งเลนแล้วครับ
แต่ดูจากสภาพการจราจร ต่อให้มี acc ก็น่าจะห่างกว่านี้พอสมควร แล้วมันก็ไม่หยุดจึ๊กขนาดนี้ครับ

น่าจะคนเบรคแบบตกใจมากกว่า เช่น คนข้างๆอาจจะโวยวายว่ามีรถเข้าเลน คนขับก็คงเหม่อๆอยู่แล้วตกใจ

คนข้างๆ โวยวายนี่อาจมีส่วนครับ ผมเองก็เป็น ตอนเมียโวยวายตกใจมาก แต่ไม่ได้เบรคนะ (ตกใจเสียงนี่แหละ)

ออฟไลน์ apinui

รุ่นนี้ ไม่มีเบรคอัตโนมัตินิครับ และก็ถ้ามี มันจะเตือนปี๊บๆก่อนนะ ไม่ใช่อยู่ๆเบรคหยุดแบบนี้ และการทำงานจริงๆคือรถคันหน้า CRV มันไม่ได้หยุดนิ่ง ดังนั้น ระบบจะแค่เตือน จะเบรคให้ถ้ารถคันหน้าเบรคหยุดนิ่งเท่านั้น

สรุปเคสนี้คัน CRV เบรคเองแน่นอน ส่วนในเม้นต์ต้นทาง มีแต่คนบอกว่าไม่เว้นระยะห่าง ผมว่า รถไหลๆแบบนี้ใครๆเค้าก็ทิ้งระยะประมาณนี้แหละ และดูรูปการแล้ว ไม่มีเหตุผลอะไรที่คัน CRV จะต้องเบรคเลย เพราะรถหน้า CRV อยู่ห่างพอสมควรและเค้าเร่งเครื่องหนีออกไปด้วยไม่ได้เบรคเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ดูเม้นต์จากเจ้าของคลิปเลย เค้าแจ้งว่า ถามคนขับ CRV เค้าบอกว่า ตกใจกระทืบเบรคเองครับ

• **
รุ่นนี้ ไม่มีเบรคอัตโนมัตินิครับ และก็ถ้ามี มันจะเตือนปี๊บๆก่อนนะ ไม่ใช่อยู่ๆเบรคหยุดแบบนี้ และการทำงานจริงๆคือรถคันหน้า CRV มันไม่ได้หยุดนิ่ง ดังนั้น ระบบจะแค่เตือน จะเบรคให้ถ้ารถคันหน้าเบรคหยุดนิ่งเท่านั้น

สรุปเคสนี้คัน CRV เบรคเองแน่นอน ส่วนในเม้นต์ต้นทาง มีแต่คนบอกว่าไม่เว้นระยะห่าง ผมว่า รถไหลๆแบบนี้ใครๆเค้าก็ทิ้งระยะประมาณนี้แหละ และดูรูปการแล้ว ไม่มีเหตุผลอะไรที่คัน CRV จะต้องเบรคเลย เพราะรถหน้า CRV อยู่ห่างพอสมควรและเค้าเร่งเครื่องหนีออกไปด้วยไม่ได้เบรคเลย

ขอบคุณครับ ผมก็เห็นตามนั้น รถมันไหลได้เรื่อยๆ

ดูเม้นต์จากเจ้าของคลิปเลย เค้าแจ้งว่า ถามคนขับ CRV เค้าบอกว่า ตกใจกระทืบเบรคเองครับ

ขอบคุณครับ แต่ตกใจเกิ๊น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2024, 17:03:04 โดย Nuiiii »