ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Leaf ราคาห้าแสนจัดว่าถูกหรือแพง  (อ่าน 2303 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Nissan Leaf ราคาห้าแสนจัดว่าถูกหรือแพง
« เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 15:21:55 »
ราคารถไฟฟ้ามือสองราคาตกระดับนี้ถือว่ารับได้หรือไม่ ผมไม่รู้จักเต็นท์นี้นะครับ Link มาเพื่อแสดงว่าราคานี้มีจริงแค่นั้น

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: Nissan Leaf ราคาห้าแสนจัดว่าถูกหรือแพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 18:56:08 »
เรื่องราคาอันนี้ไม่ออกความเห็นดีกว่าครับ ..

เอาเป็นว่า ให้พี่เค้าขายได้ไวๆ อย่าติดมือนาน เดียวราคารถใหม่ป้านแดงค่ายจีน จะถูกกว่า เดียวตามราคาไม่ทันนะ ...  ::) ::)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: Nissan Leaf ราคาห้าแสนจัดว่าถูกหรือแพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 20:20:15 »
ราคานี้ผมไป dolphine ดีกว่า sw จีนอาจไม่ได้เนียนเท่า jp//อันนี้มโนเอา
แต่ tech ที่ต่างกันหลายปี ทั้งแบต มอเตอร์รอมถึงระบบชาร์จ คิดว่า dolphine ปัจจุบันทำได้ดีกว่า

ผมคิดว่าไม่ควรเอา Leaf เป็นตัววัดรถไฟฟ้าทั้งตลาดครับ
เขาทุบราคาตัวเองตั้งแต่แรกแล้ว แถมจำนวนรถด้อไม่ได้เยอะ ราคาเปิดที่ถือว่าแพงอีกด้วย
ควรจะวัดด้วยกลุ่ท atto3 dolphin / tesla3 th พวกนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2024, 22:29:23 »
ในตลาดรุ่นใหม่ๆ มาเยอะเลย  ดูแล้วอนาคต คล้าย มือถือ ตกรุ่นไวกันมากๆ  :-X

เป็นผม ไป byd dolphin  ได้ของใหม่ มีประกัน สบายใจ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2024, 07:33:00 »
หลายคนบอกว่า ราคานี้ ไป โลมาดีกว่า
ใช่ครับ ถูกเลย ผมก็คิดแบบนั้น

แต่คลิปนี้มันก็สะท้อนอะไรได้อีกมุมคือ
โลมาแสนดี แสนคุ้มในวันนี้

อีก 2-3 ปี หรือถ้ามีเทคโนโลยีแบตใหม่เข้ามา
คนก็จะบอกว่า โลมามือ 2 ราคานี้ ไปปลาทูป้ายแดงดีกว่า
ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2024, 10:14:40 »
หลายคนบอกว่า ราคานี้ ไป โลมาดีกว่า
ใช่ครับ ถูกเลย ผมก็คิดแบบนั้น

แต่คลิปนี้มันก็สะท้อนอะไรได้อีกมุมคือ
โลมาแสนดี แสนคุ้มในวันนี้

อีก 2-3 ปี หรือถ้ามีเทคโนโลยีแบตใหม่เข้ามา
คนก็จะบอกว่า โลมามือ 2 ราคานี้ ไปปลาทูป้ายแดงดีกว่า
ได้เหมือนกัน

ZSev มีคนปล่อยแค่ 3 แสนกว่าเองครับ ล็อตแรกราคาล้านสอง แบตรับประกันไม่จำกัดระยะทางด้วย

ตลาดรถไฟฟ้ามือสองยังไงก็เละครับ เพราะมันวัดกันด้วยระยะทางที่วิ่งได้ กับความไวในการชาร์จกลับ

อย่าง Leaf ใช้หัวชาร์จรุ่นเก่า ระยะทางวิ่งก็น้อย ต่อให้ซื้อมา 2 ล้าน ผมว่าราคานี้ยังไงก็ดูแพงสำหรับคนจะซื้อต่ออยู่ดี

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2024, 14:10:24 »
จากที่เคย (เช่า) ใช้
ผมว่ารถดี ขับดีนะครับ

แต่ เรื่องชาร์จแบตนี่น่าเบื่อ (ระยะทางที่วิ่งได้น้อย หัวชาร์จไม่เหมือนชาวบ้าน)

ส่วนเรื่องราคา ถ้าซื้อผ่อน โดนดอกเบี้ยอีก ผมว่าไม่น่าจะคุ้ม

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 07:48:52 »
ขายแพงนะเนี่ยผมเคยเห็นเจ้าของขายเองในเว็บโพสต์ขายเองอยู่ประมาณ 300,000 กว่าบาทเองเมื่อปีที่แล้ว

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 16:13:59 »
ตอนทุบรถ display ราคาเหลือ 950k อะครับ 5 ปี ลดมา 2 แสน ก็แล้วแต่คนจะมองราคาตั้ง 1.9m หรือ 1m

แต่ผมว่าปัญหามันไม่ใช่ที่ราคา ด้วยเทคโนโลยี ระยะวิ่ง และอีก 108 ของนิสสัน มันไม่คุ้มค่าเท่าไหร่ครับ

ผมเองไม่ใช่แฟนนิสสันไฮบริดด้วย แค่เบรคสู้เท้าก็แย่แล้ว, 1-pedal เองยังไม่ smooth อีกใช้งานยากครับ

ไม่รู้ว่า setting ในไทยเป็นยังไงแต่เป็นรถที่ผมใช้ประจำตอนอยู่อังกฤษนะ dolphin เหมาะสมกว่าเยอะครับไม่ใช่แค่ราคา

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2024, 18:46:59 »
วิ่งจริงได้ไม่ถึง300โล แถมหัวชาร์จDCหายากไม่เหมือนชาวบ้านอีก สเปคนี้ ณ เวลานี้มันไม่ได้แล้ว

คนซื้อนี่ถ้าไม่ใช่แฟนพันธ์แท้นิสสันก็คงต้องเกลียดรถจีนมากๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 17:33:25 »
อันนี้ผมฟันเลยว่า"แพง"สำหรับซื้อมาใช้งาน คหสต.นะครับ  ::)

1.รวมเทคโนโลยีที่ตกรุ่นแล้วหลายอย่าง
2.มาตรฐานที่ใช้อย่างหัวปลั๊กก็ตกรุ่น

คือถ้ามันไม่ตกรุ่น ใช้งานได้ทั่วไป ราคาก็น่าจะแล้วแต่ความพอใจ
แต่การใช้งานที่ลำบาก การซัพพอร์ตที่น่าจะยากหรือมีแต่แพงมากเหมือไม่มี
ใช้แล้วเครียด ไม่มีความสุขก็ถือว่าแพงครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 10:33:03 »
ผมว่าราคาปกติ ของ Leaf นะ

ตอนมือ 1 ผมต้องใช้คำว่า ขายแพงไปมากกกกกกกกกก

เรียกว่า โครตตตตตตตตตตตตตตตตแพงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เลย

พอเป็นมือสอง อัตราภาษีนำเข้า และ อื่นๆ มันไม่มีได้เอามาคิดแล้ว มันจะเป็นราคาความเป็นจริงของมันแล้ว

จะคิดว่า มือ1 ราคา 1.8 ล้าน แล้ว มือ2 จะขาย 1 ล้าน เหมือน accord , camry ที่ราคาไกล้ๆ กันเหรอ เป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 14:03:40 »
ราคามือสองอะถูก แต่ค่าซ่อมอะ…..แพงงงงงงง

แบตเตอรี่ EV ลูกใหญ่ ของ Leaf (มูลค่าเกือบ 1 ล้านบาท) ยังแพงกว่าราคา Leaf มือสอง 5 แสนบาทอีกนะครับ อย่าหวังว่าจะประหยัดค่าน้ำมัน
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT