ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 พฤษภาคม 2024  (อ่าน 942 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02cVdtwp6q1D6ms8cmHoP1FhZC9hYZrWCftRGkwX693tebZoCrYRCD1oMoaQtGs1nYl/?

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2024, 13:40:20 โดย DR!VE by J!MMY »

สอบถามพี่จิมครับ
สนใจ Lexus ซีดานมือสอง งบไม่เกิน 1 ล้าน
พอจะมีแนะนำบ้างไหมครับ

ป.ล. สอบถามเรื่องค่าส่วนกลางหมู่บ้านครับ
อยากทราบว่าที่หมู่บ้านพี่จิมมีวิธีจัดการกับคนที่ไม่จ่ายค่าส่วนกลางอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ใช้ 4.4 ลิตรรวมเปลี่ยนไส้กรอง แบบนี้ควรซื้อแบบ 5 ลิตรมา แล้วเหลือราวๆ ครึ่งลิตร แล้วคราวหน้า ซื้อแค่ 4 ลิตร แต่เป็น น้ำมันเครื่องยี่ห้อเดิมเบอร์เดิม ได้มั้ยครับ วิ่งเฉลี่ยเดือนละ 3600 โล ไม่ถึง 3 เดือนเปลี่ยนถ่ายทีนึง กับ อีกแบบ ซื้อแบบ 4 ลิตร แล้ว ซื้อพวก oil additive อย่าง 3M มาเติม ขนาด 473 ml ก็จะพอดีๆ เลย แบบไหนจะดีกว่ากันครับ หรือจะเติมแค่ 4 ลิตร ก็น่าจะอยู่ประมาณ ครึ่งก้านวัด

Liquid Moly มีหลายเกรดจัง งง ครับ ระหว่าง Molygen, Special Tech, Top Tech 4200, Top Tech 4600 งงเหมือนกันว่าควรใช้แบบไหนดี CRV G5 2.4 ครับ ขับเรื่อยๆ โค้งแค่ถอน เนินแค่รูด ไม่ชอบเบรคแล้วเร่ง ชอบปล่อยไหล

ออฟไลน์ mungkutt

• Newbie
  • *
สอบถามครับตามกฏหมายรถใหม่ป้ายแดงใส่ได้นานแค่ไหน แล้วทางทีมงานเคยเจอนานสุดกี่ปีครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

สวัสดีครับ ขอสอบถามว่า Nissan Serena E power C28 จะเข้าไทยทันต้นปีหน้าไหมครับ พอดีตอนแรกมีแพลนจะออก Crv ehev แต่เมื่อเมษาไปญี่ปุ่นได้ไปเช่าขับ Sienta Hybrid 2023 มา ที่บ้านเลยติดใจรถประตูสไลด์เลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามครับ Honda Jazz โฉมล่าสุดมือสอง ยังน่าใช้ไหมครับ
ลักษณะการขับขี่ อัตราการสิ้นเปลือง ต่างจาก HRV model เก่า เป็นอย่างไรบ้างครับ
ก่อนตัดสินใจซื้อ มีจุดไหนที่ต้องพิจารณาเป็นพิเศษสำหรับรุ่นนี้ครับ ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน วันนี้มี2คำถามนะครับ พอดีว่าช่วงปลายปีจะไปเที่ยว Hokkaido เลยอยากลองเช่ารถขับเองเป็นครั้งแรกที่ ตปท. ปกติใช้ Jr Pass เลยอยากถามว่ามีข้อควรระวังอะไรบ้างครับเกี่ยวกับการใช้รถ และกฏจราจร อะไรที่ต่างกับของไทย พอทราบไหมครับ ปล.ถ้าอยากเช่า Prius ใหม่พอมีช่องทางไหมครับ

2.ในช่วงครึ่งปีหลังนอกจาก Camry แล้วมีคันไหนที่จะเปิดตัวอีกไหมครับ น่าจะเงียบๆนะครับดูๆแล้ว

ออฟไลน์ Kannasak

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่และทีมงานครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับยาง mud terrain ขนาด 30 x 9.5 R15 หน่อยครับระหว่าง maxxis bighorn 764 , hankook mt2 , falken mt01 ควรเลือกเปลี่ยนรุ่นไหนดีครับ ผมใช้รถ ซูซูกิ วิทาร่า 3 ประตูครับ ยางที่ติดรถมาตอนซื้อต่อจากเจ้าของเดิมเป็น maxxis bighorn 764 ปี2019 ดอกยางยังเหลือเยอะ แต่เนื้อยางแข็งมากเลยอยากเปลี่ยน ที่เลือกยาง mt เพราะใช้รถเข้าสวนและท่องเที่ยวแนวออฟโรดครับ 

ออฟไลน์ A

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆเรื่อง
new Revo & Fortuner model change  ครับ มาปีหน้าไหมครับ
และ สอบถาม new Swift จะมีเครื่อง เบนซิน ล้วนไหมครับ
ไม่อยากใช้ ไฮบริด ครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาทางร้านเติมลมไนโตรเจนมาให้
เลยอยากจะถามว่าลมไนโตรเจนกับลมธรรมดามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไร และถ้าเลือกเติมได้จะเลือกแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ AZMVI

การลดต้นทุนการผลิตรถยนต์ จะไปสุดถึงขั้นลดพวกระบบความปลอดภัย พวกวัสดุตัวถังไหมครับ

การผลิตรถยุคนี้จะไม่มีวันทำแบบ Over Engineering เหมือนเมื่อก่อนแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Cmaj08

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่าน ผมอยากสอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างครับผม ตอนนี้ผมใช้ fortuner gr sport อยู่ ซึ่งใช้ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ สำหรับช่วงล่างในเมืองผมรู้สึกว่ามันมีความตึงและสะเทือนครับ ไม่ค่อยมีความนุ่มเลย แต่ขับทางไกลมันนิ่งโอเคครับ ผมอยากจะสอบถามว่ามี shock-up แนะนำไหมครับที่ได้ฟีลช่วงล่างนุ่มๆ สบายๆในเมืองครับ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
  สวัสดีทุกท่านครับ พี่ชายผมเพิ่งได้มือสอง CAMRY ACV30มาในราคาประมาณหนึ่งแสน สมาชิกในบ้านชอบมากกว้างขวางนั่งสบาย เครื่องยนต์2.4 น้ำมันอย่างเดึยว ในคู่มือระบุให้ใช้น้ำมันเบนซิน95 แต่ลองใช้น้ำมัน Gasohol95 ปรากฎว่าบางครั้งมีไฟเครื่องยน์โชว์ ปรึกษาช่างที่ดูว่าน่าจะมีประสบการณ์สูงแจ้งว่า ควรใช้น้ำมันเชื้อเพลิงตามคู่มือรถ
  คำถามคือ ถ้าเราหาอู่ที่สามารถจูนเครื่องให้ใช้น้ำมัน Gasohol95 และถ้าแก้ปัญหาไฟโชว์ได้ แต่โปรแกรมECUที่จูนปรับแต่งใหม่ ก็จะไม่เหมือนเดิมที่ศูนย์บริการ ของรถยนต์เดิมๆรุ่นนั้นๆใช่ไหมครับ (เนื่องจากพี่ชายไม่อยากจูนECU ให้เปลี่ยนไปจากเดิมครับ)
  ปล. ขอให้คุณจิมมี่และทีมงานสุขภาพแข็งแรงครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM รอบที่แล้วหลังจากถามเกี่ยวกับ  Nissan X-trail ตัวใหม่

วันต่อมา ผมได้ขับรถกลับจากพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์ ดันเจอ X-trail ใหม่พอดี

อยากทราบว่ามันผลิตจากโรงงานไหน หรือว่าขนไปขายประเทศเพื่อนบ้านครับ (พรหมลิขิตจริงๆ  อยากได้มาแทน Cross เลย แต่คงอด)

(อนุญาตให้พี่ๆ HLM ไปใช้เขียนข่าวได้เลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2024, 14:46:53 โดย tiewtas »

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จากอาทิตย์ก่อนที่ถามเรื่อง BMW 740le ครับ สรุปว่าผมล้มเลิกความตั้งใจเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณคุณจิมมี่และทีมงานที่ช่วยเตือนสติครับ ตอนนี้จะมุ่งไปทางรถไฟฟ้าแทน รบกวนสอบถามครับ ถ้ามีงบ 2m +/- ต้องการรถไฟฟ้าเท่านั้นและไม่เอา suv ไม่ทราบว่านอกจาก Tesla M3P ตัวใหม่แล้ว จะมีรถรุ่นไหนที่ขายในไทย หรือกำลังจะขายภายในปีนี้ อีกไหมครับ ขอเน้นที่แรง,ช่วงล่างดี, ใช้งานทั่วๆไปได้ดี อยากได้รถเก๋งซิ่งแนวๆอิมหรืออีโวครับ ไม่เอารถ ice ครับเพราะผมต้องเปิดแอร์นอนในรถเกือบทุกวัน บ้านไกลครับ มาถึงที่ทำงานตั้งแต่เจ็ดโมงเช้าและที่ออฟฟิสมีที่ชาร์จให้ผู้บริหารใช้ส่วนตัวไม่ต้องแย่งกับใครครับ (เถ้าแก่ผมคลั่ง ESG มากครับ สมัยก่อนผมใช้ gt86 ท่อดังนิดหน่อย HR ถึงขนาดสั่งให้ยามมาประกบตอนผมจอดรถให้ดับเครื่องเร็วๆ สุดท้ายผมรำคาญเลยไปซื้อ atto 3 มาใช้แทนครับ 555)
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2024, 15:22:11 โดย Carbon Neutral »

ออฟไลน์ Thetree

• **
Crv Ehev RS กับ Lexus nx300h มือสองเลือกอะไรดีครับ
เน้นความนุ่มนวล ขับสบาย ขับ 130-140 มั่นใจ วัสดุภายใน ใช้ยาวๆครับ ในงบที่เท่ากัน

ปล เมืองไทยไม่มี C-D suv ดีๆให้เลือกเท่าไหร่เลยครับ Crv ก็เลยกินยาวๆไป ไม่เข้าใจทำไมผู้ผลิตรถถึงมองไม่ออกถึงกระแส C-D suv จนยอมให้ CRV กินส่วนแบ่งขนาดนี้แทบจะผูกขาดอยู่แล้ว

Toyota อยากได้ suv ก็มีให้เลือก Fortuner ช่วงล่างดึ่งดึ้งรถกระบะ แล้วก็ Innova Indo ดีไซน์สุดเห่ย

ออฟไลน์ marknan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รบกวนท่านผู้ดำเนินรายการขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าหากมีแผนจะซื้อรถกระบะ 4x4 ของโตโยต้าอยู่แล้ว
ระหว่างซื้อ Hilux Revo GR Sport 2024 ที่เป็นปลายโฉม กับ รอ All new Hilux 2025
ทั้งนี้ควรพิจารณาอย่างไรดีครับ ส่วนตัวไม่ได้รีบใช้รถ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรซื้อเลยหรือควรรอ All new Hilux 2025 ดีครับ 

ทั้งนี้ไม่มีข่าว All new Hilux 2025 เลย เงียบมาก ไม่รู้จะมีเปลี่ยนแปลงดีขึ้นมากกว่าเดิมและคุ้มค่าการรอคอยหรือไม่
ที่บ้านกลัวเสียโอกาส เพราะคาดว่าจะใช้รถยาวๆ 7ปี ขึ้นไปครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ขอให้พี่จิมหายเร็วๆนะครับ

Altis 2014 จังหวะคอมแอร์ทำงานมีการสั่นเบาๆแปปนึงน่าจะเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ paul_frank

ก่อนตั้งรับคำถาม  ช่วยไปลบกระทู้ขยะใน webboard ก่อนดีไม๊?