ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องขอโทษที่นอกเรื่อง>> พ่อผมปวดเข่าครับ  (อ่าน 10072 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumperman

• Newbie
  • *
ปกติจะเข้ามาอ่านประจำ แต่วันนี้เครียดเหมือนกันครับ เลยต้องขอตั้งกระทู้หน่อย วันนี้ก่อนออกไปทำงาน วันนี้พ่อบ่นว่าปวดเข่ามากๆ หลังจากตื่น ยืดขาไม่ออก ก้าวขาไม่ได้ ประมาณนี้ครับ
กลัวจะเป็นอะไรรุนแรงครับ หรือว่าแบบนี้จะเป็นอาการเริ่มต้นของโรคกระดูกโรคข้อรึเปล่าครับ รบกวนท่านผู้เคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Newbie
  • *
Re: ต้องขอโทษที่นอกเรื่อง>> พ่อผมปวดเข่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 15:29:10 »
ปกติจะเข้ามาอ่านประจำ แต่วันนี้เครียดเหมือนกันครับ เลยต้องขอตั้งกระทู้หน่อย วันนี้ก่อนออกไปทำงาน วันนี้พ่อบ่นว่าปวดเข่ามากๆ หลังจากตื่น ยืดขาไม่ออก ก้าวขาไม่ได้ ประมาณนี้ครับ
กลัวจะเป็นอะไรรุนแรงครับ หรือว่าแบบนี้จะเป็นอาการเริ่มต้นของโรคกระดูกโรคข้อรึเปล่าครับ รบกวนท่านผู้เคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ

เป็นเก๊าหรือเปล่าครับ แนะนำไปหาหมอกระดุกดูนะครับ ไม่ศิริราชก็รามาครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
Re: ต้องขอโทษที่นอกเรื่อง>> พ่อผมปวดเข่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 15:30:44 »
ไปหาหมอเถาะ
ทีรถยังไปเช็คระยะเลย คนนะครับไม่ใช้ kidkad

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 15:39:14 »
เส้นยึดเพราะอากาศเย็นหรือเปล่าครับ? อากาศมีผลตามข้อกระดูกของคนด้วยนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 15:43:20 »

เป็นเก๊าหรือเปล่าครับ แนะนำไปหาหมอกระดุกดูนะครับ ไม่ศิริราชก็รามาครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับทั้งโรคเก๊า แล้วก็ข้อเสื่อมอยู่
แต่ดูๆแล้วคล้ายเป็นข้อเสื่อมยังไงไม่รู้ (อายุเริ่มเยอะ)
แต่ยังไงเย็นนี้กลับบ้านไปถ้าพ่อยังปวดอยู่ต้องหาหมอโลดครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 15:48:01 »
บ้านอยู่แถวใหนครับ
ถ้า อยู่ใกล้ สีลม เจริญกรุง สี่พระยา นะนนำ รพ.เลิดสิน ครับ

ถ้าอยู่ที่อื่นลองแจ้งมาครับ พอจะมีข้อมูลอยู่ เกี่ยวกับหมอกระดูก เอ็นและข้อ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:10:30 »
1. ข้อมูลที่สำคัญในการวินิจฉัยโรคคือ อายุ โรคประจำตัว ยาที่กินเป็นประจำ
2. อาการปวดข้อที่เป็นรุนแรงภายในคืนเดียวอาจไม่ใช่ข้อเสื่อม ที่พบบ่อยคือเก๊าต์โดยเฉพาะตำแหน่งข้อที่เก๊าต์ชอบคือ
    ข้อหัวแม่เท้า ข้อเท้า และข้อเข่า โดยมากมักเป็นข้อเดียว
3. จำนวนข้อที่ปวดมีผลต่อการวินิจฉัย ถ้าเป็นเกิน 4 ข้อเราเรียก polyarthalgia พวกนี้จะไม่ใช่เก๊าต์แล้ว
4. ลักษณะของข้อที่ปวด บวม แดง ร้อน นี่อาจเป็นเก๊าต์ หรือพวกข้อติดเชื้อ
    ถ้าพวกข้อเสื่อมมักปวดขัดยอก ไม่บวม ไม่แดง ไม่ร้อน

การพบแพทย์น่าจะดีที่สุดนะครับ ที่ใหนก็ได้ครับ ไม่ต้องเสียเวลารอหมอ 3 ชม. ตรวจ 3 นาที

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:13:36 »
ผมเคยผ่าตัดกระดูกหัวเข่าเมื่อ5ปีที่แล้ว ที่โรงพยาบาลรามคำแหงครับ ชื่อ นพ.สงัด แผนกกระดูก ข้อต่อ

ส่วนโรงพยาบาลเลิศสิน เรื่องฝีมือนั้นหายห่วงครับ ถ้าเข้าที่นี้ได้จะดีครับ มีญาติมอไซล้ม กระดูกหัวเข่าแตก แหลกละเอียดยังต่อได้เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:26:07 »
ถ้า อยู่ใกล้ สีลม เจริญกรุง สี่พระยา นะนนำ รพ.เลิดสิน ครับ

ถ้าอยู่ที่อื่นลองแจ้งมาครับ พอจะมีข้อมูลอยู่ เกี่ยวกับหมอกระดูก เอ็นและข้อ

ขอบคุณมากครับ เห็นอีกท่านก็แนะนำ รพ. นี้เหมือนกัน ยังไงเดี๋ยวรอดูอาการอีกคืนนึง ถ้ายังไม่ดี ก็พรุ่งนี้จะไปพบแพทย์ตามที่แนะนำครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:27:09 »
1. ข้อมูลที่สำคัญในการวินิจฉัยโรคคือ อายุ โรคประจำตัว ยาที่กินเป็นประจำ
2. อาการปวดข้อที่เป็นรุนแรงภายในคืนเดียวอาจไม่ใช่ข้อเสื่อม ที่พบบ่อยคือเก๊าต์โดยเฉพาะตำแหน่งข้อที่เก๊าต์ชอบคือ
    ข้อหัวแม่เท้า ข้อเท้า และข้อเข่า โดยมากมักเป็นข้อเดียว
3. จำนวนข้อที่ปวดมีผลต่อการวินิจฉัย ถ้าเป็นเกิน 4 ข้อเราเรียก polyarthalgia พวกนี้จะไม่ใช่เก๊าต์แล้ว
4. ลักษณะของข้อที่ปวด บวม แดง ร้อน นี่อาจเป็นเก๊าต์ หรือพวกข้อติดเชื้อ
    ถ้าพวกข้อเสื่อมมักปวดขัดยอก ไม่บวม ไม่แดง ไม่ร้อน

การพบแพทย์น่าจะดีที่สุดนะครับ ที่ใหนก็ได้ครับ ไม่ต้องเสียเวลารอหมอ 3 ชม. ตรวจ 3 นาที

อาการเท่าที่ดูยังไม่บวมนะครับ แกบอกว่าปวดแล้วก็ยืดขาไม่ได้นี่แหละครับ

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:35:15 »
คุณแม่ผม 80 กว่าแล้ว
ท่านปวดเข่า ทรมานมาหลายปี จะเดินนั่งก็เจ็บเข่า และความยาวขาของท่าน ทั้งซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน เพราะเบ้ออก
ลูกๆ  เฝ้าอ้อนวอนให้ท่านไปหาหมอแผนปัจจุบัน ก็ไม่ค่อยเชื่อ เสียเงินไปกับยาตำราหลอก มากมาย
ทั้งไทย จีน ยาลูกกลอน  รวมทั้งฝังเข็ม ต่างๆ ก็เคยไปทำ

สุดท้ายลูกๆ รวมหัวกันพาท่านส่ง ร.พ.จุฬา ตรวจอาการ ข้อเข่าเสื่อม
ในที่สุดท่านก็ยอมให้คุณหมอผ่าตัดรักษาเข่าทั้งสองข้าง

ตอนนี้ท่านดีขึ้นมาก สามารถไปออกกำลังกาย สวนลุมฯ สวนหลวง ได้
เดินเหินได้สะดวก แต่นั่งชันเข่าไม่ได้ ต้องมีเก้าอี้เล็กๆ เตี้ยๆ ติดตัวท่านไปเสมอ

ท่านก็ยังไม่ยอมหยุดทำงานบ้านสักที แม้จะทำมาตลอดทั้งชีวิตของท่าน
พวกลูกๆ ก็หวังให้ท่านเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของบ้านอีกนานเท่านาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:38:00 »
ท่านปวดเข่า ทรมานมาหลายปี จะเดินนั่งก็เจ็บเข่า และความยาวขาของท่าน ทั้งซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน เพราะเบ้ออก
ลูกๆ  เฝ้าอ้อนวอนให้ท่านไปหาหมอแผนปัจจุบัน ก็ไม่ค่อยเชื่อ เสียเงินไปกับยาตำราหลอก มากมาย
ทั้งไทย จีน ยาลูกกลอน  รวมทั้งฝังเข็ม ต่างๆ ก็เคยไปทำ

สุดท้ายลูกๆ รวมหัวกันพาท่านส่ง ร.พ.จุฬา ตรวจอาการ ข้อเข่าเสื่อม
ในที่สุดท่านก็ยอมให้คุณหมอผ่าตัดรักษาเข่าทั้งสองข้าง

ตอนนี้ท่านดีขึ้นมาก สามารถไปออกกำลังกาย สวนลุมฯ สวนหลวง ได้
เดินเหินได้สะดวก แต่นั่งชันเข่าไม่ได้ ต้องมีเก้าอี้เล็กๆ เตี้ยๆ ติดตัวท่านไปเสมอ

ท่านก็ยังไม่ยอมหยุดทำงานบ้านสักที แม้จะทำมาตลอดทั้งชีวิตของท่าน
พวกลูกๆ ก็หวังให้ท่านเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของบ้านอีกนานเท่านาน

เป็นสุดยอดคุณแม่จริงๆครับ ผมนับถือเลย
ถ้าถึงขั้นผ่าตัดต้องเป็นหนักมากๆเลยใช่เปล่าครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 16:54:52 »
ที่จริงไปหาพ่อผมก็ได้ครับเป็นหมอกระดูกอยู่ที่โรงบาล ราชวิถี ครับ

PM มาถามได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 17:12:51 »

ตามนั้นครับ มีลูกน้องผมคนหนึ่งไปผ่าตัดหลังที่นั่นเหมือนกัน เท่าที่เห็น(เขายังออกจากโรงพยาบาลไม่ได้) หลังที่เคยค่อม(ประมาณคนค่อมในการ์ตูนของดิสนีย์เลยครับ) ตอนนี้ตรงเป๊ะ และ เขาบอกว่าสบายขึ้นเยอะ

ถ้าเป็นโรคข้อเข่าเสื่อม ตอนนี้มีผ่าตัดแบบใช้กล้อง สะดวกมากครับ (ของพ่อผมรักษาด้วยการผ่าตัดแบบดั้งเดิมรุ่นสุดท้าย) ขอแนะนำให้รีบหาหมอนะครับ ก่อนที่จะลุกลามไปมากกว่านี้

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 17:55:48 »
ช่วงอากาศเย็น โรคข้อ หรือโรคกล้ามเนื้อเอ็น จะแสดงได้ชัดเจนกว่า อากาศอุ่นหรือร้อน
พ่อผมก็เคยเป็นเก๊าท์ ครับ
ตอนนี้ต้องระวังเรื่อง การทานอาหารเป็นหลักครับ
จะได้ไม่ต้องทาน อินโดเมทาซิน (ตัวนี้หาซื้อง่ายแต่ใช้ระยะยาวไม่ดี)

ตอนนี้ทานยาวความดันเป็นหลัก

ที่บอกเลิดสินไป เพราะ พอจะรู้จักคุณหมอครับ

ไปเลิดสิน ถ้าอยู่ไกลฏ็ใช้ทางด่วนได้นะครับ วิ่ง ต่างระดับโรงกรองน้ำ วิ่งมาทางยมราช ลง ทางลงสีลม
ถึงโรงพยาบาลเลยครับ

แต่ถ้าทั่วๆไปไปหาหมอเบิกยาก็จะเป็น ที่รามคำแหงนะครับ เพราะใกล้บ้าน และไม่แซงคิวคนอื่น
(ไปเลิดสินได้ (นายก) แซงคิวคนอื่น)
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 19:04:55 »
ไม่รู้ว่าอยู่แถวไหน แต่แนะนำโรงพยาบาลธนบุรีครับ
อาจาร์ยอำนวย อุนนะนันทน์ครับ
ถ้าจะไปโรงพยาบาลนี้โทรไปจองคิวก่อนจะรอไม่นานครับ
02-4120020 ต่อ 7777

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:54:36 »
กลับมาบ้านตอนเย็นพ่อยังบอกว่าปวดอยู่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้คงไปที่ รพ. ที่หลายๆท่านแนะนำ คงจะแวะไปแผนกกระดูก กลัวพ่อจะเป็นข้อเสื่อมจริงๆ ถ้าเป็นแล้วคงงานใหญ่พอดู
และขอบคุณ  คุณ Bluedoft เป็นอย่างมากครับ ที่แนะนำคุณพ่อให้ครับ (แต่พอดีผมสะดวกเส้นทางอื่นครับ ยังไงถ้ามีปัญหาจะขออนุญาตปรึกษานะคร้าบบบ)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:03:28 »

เป็นสุดยอดคุณแม่จริงๆครับ ผมนับถือเลย
ถ้าถึงขั้นผ่าตัดต้องเป็นหนักมากๆเลยใช่เปล่าครับ

ครับ ท่านเป็นสุดยอดคุณแม่ในดวงใจลูกๆ ทุกคนเลย

ตอนนี้กำลัง ลุ้น แม่ยาย ผมอีกคน กำลังทำ บอลลูนขยายหลอดเลือดหัวใจ อีกคน
เห็นน้องสาวบอกต้องทำสองเส้น ตอนนี้ยังไม่ออกจากห้องเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:08:17 »

ครับ ท่านเป็นสุดยอดคุณแม่ในดวงใจลูกๆ ทุกคนเลย

ตอนนี้กำลัง ลุ้น แม่ยาย ผมอีกคน กำลังทำ บอลลูนขยายหลอดเลือดหัวใจ อีกคน
เห็นน้องสาวบอกต้องทำสองเส้น ตอนนี้ยังไม่ออกจากห้องเลย

ยังไงผมขอเป็นกำลังใจให้คุณ roj อีกคนนะครับ เข้าใจเลยครับ พอเห็นคนในครอบครัวเราเจ็บป่วย มันรู้สึกอึดอัดในใจอย่างบอกไม่ถูกจริงๆครับ สู้สู้ครับ

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:12:44 »
น่าจะเก๊า  นะครับ  ถ้าเรื่องกระดูก แนะนำวิชัยยุทธ ถ้าไปรักษาไม่ได้พัก ค้างคืนไม่น่าจะแพงนะ แต่เพือนผมหายดี ที่ วิชัยยุทธ อะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:56:45 »
พาพ่อไปหาหมอมาแล้วนะครับ หมอบอกว่าโชคดีที่มาไว ถ้าปล่อยให้ปวดนานๆกว่านี้ มีสิทธิถึงผ่าตัดเลย สรุปว่าพ่อผมเป็นโรคข้อเข่าเสื่อมซะนี่
แล้วอีกอย่างโรคนี้รักษาไม่หายด้วย ต้องคอยกินยาลดอาการอักเสบเอา

ออฟไลน์ skunkboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:06:58 »
แม่ผมก็เป็นนะครับ เข่าเสื่อมมันเป็นธรรมดาของคนที่เริ่มเข้าสู่ช่วงที่มีอายุหน่ะครับ เดี๋ยวนี้แม่ผมก็นอนชั้นล่างตลอด
ไม่ให้ท่านขึ้นบันไดแล้วครับ แล้วก็เดินออกกำลังบ้างนิดๆหน่อยๆ แต่หลักๆ คือให้ทานยาพวกกลูโคซามีนที่หมอจ่ายมาให้หน่ะครับ
แต่ถ้าไปหาหมอมาแล้วหมอจ่ายยามาแล้วปะครับ เลือกยาตัวที่ดีที่สุดนะครับ เพราะแม่ผมเคยเสียเวลากับการรักษามาแล้ว ด้วยความที่เห็นแก่ของถูก ทำไปทำมาเสียเวลาเป็นปีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:15:02 »
แม่ผมก็เป็นนะครับ เข่าเสื่อมมันเป็นธรรมดาของคนที่เริ่มเข้าสู่ช่วงที่มีอายุหน่ะครับ เดี๋ยวนี้แม่ผมก็นอนชั้นล่างตลอด
ไม่ให้ท่านขึ้นบันไดแล้วครับ แล้วก็เดินออกกำลังบ้างนิดๆหน่อยๆ แต่หลักๆ คือให้ทานยาพวกกลูโคซามีนที่หมอจ่ายมาให้หน่ะครับ
แต่ถ้าไปหาหมอมาแล้วหมอจ่ายยามาแล้วปะครับ เลือกยาตัวที่ดีที่สุดนะครับ เพราะแม่ผมเคยเสียเวลากับการรักษามาแล้ว ด้วยความที่เห็นแก่ของถูก ทำไปทำมาเสียเวลาเป็นปีครับ

ขอบคุณมากครับ จ่ายยามาแล้วครับ ผมก็ขอตัวยาที่แบบว่าได้ผลดีที่สุดเหมือนกันครับ แพงหน่อยแต่ก็สู้ครับ หมอเค้าให้มาที่เป็นซองๆ ชงดื่มกับอะครับ ไวอาทริล เอส อะไรซักอย่าง
เห็นหมอบอกต้องกินอย่างต่อเนื่อง จะได้ผลสูงสุดประมาณนี้ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านจริงๆที่ชี้แนะต่างๆ ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น หรือยังไงผมขอรบกวนปรึกษาอีกนะครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 13:32:37 »
ขอให้หายไวๆ นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 21:38:07 »
ขอให้หายไวๆนะครับ

แม่ผมก็ปวดหลังมากๆเหมือนกัน เพราะเกิดจากรถคว่ำทำให้กระดูสันหลังเลื่อนไป 2 mm ก็ปวดๆหายๆตลอด ><" พ่อก็บอกแบบนี้รักษาไม่ได้ -_-"

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 20:38:25 »
ช่วงนี้ไม่ได้เ้ข้ามาอ่านนานมากๆ เพราะคุณย่าก็ป่วยนอนพักรักษาตัวอยู่ที่ รพ.ภูมิพลฯ ครับ

จากประสบการณ์ตรงนะครับ ถ้าคุณหมอฟังธงว่าเป็นข้อเข่าเสื่อม (ต้องเอ็กซ์เรย์และดูฟิล์ม) ตรงส่วนที่กระดูกเชื่อมกันจะขรุขระครับ
ของคุณพ่อเจ้าของกระทู้ อาจจะมีปัญหาเรื่องน้ำไขข้อกระดูกมากกว่า คุณหมอจึงให้ยาชง แต่ถ้าเป็นมากๆ ยาก็เอาไม่อยู่ครับ

เคสคุณปู่ผมก็เป็น เป็นเก๊าท์ก่อนครับ แล้วระยะหลังก็เป็นข้อเข่าเสื่อม เดินขาโค้งทีเดียว ทีแรกจะให้ผ่าก็ไม่ยอม สุดท้ายเดินไม่ได้ครับ
จนต้องผ่า โชคดีที่ใช้สิทธิ์ได้ ก็ผ่าที่ราชวิถีครับ หมดไปไม่กี่บาท ถ้าจำไม่ผิดราวๆ 20,000 ครับ นอกนั้นเบิกได้ก็สบายไปครับ
ถ้าจ่ายหมด ก็ตกข้างละ 120,000 หรือไงเนี่ยหล่ะ สำหรับการผ่าตัด เปิดแผลนิดเดียวครับ ถ้าเป็นเอกชนบางทีผ่าด้วยเลเซอร์ก็มีครับแต่แพงมากๆ
ตอนนี้ผมจับคุณปู่ผ่าเข่าทั้งสองข้างแล้ว ขาตรง เดินเหินได้สบายเลย และไม่มีอาการปวดเข่าอีกเลย เมื่อสองเดือนก่อนเพิ่งพาหลานๆ ไปทัวส์ฮ่องกงมา

สำหรับเคสคุณพ่อเจ้าของกระทู้ แนะนำว่าอย่าให้อ้วนนะครับ พยายามควบคุมน้ำหนักตัวให้อยู่ให้เกณฑ์จะช่วยได้มากเลยครับ
สำหรับการรักษาแบบประคับประคอง จริงๆนอกจากทานยาแล้ว ยังมียาฉีดเพื่อทุเลาอาการครับ เข็มประมาณ 2,000 บาท ก็ช่วยได้เป็นเดือนเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังดูแลคุณย่าครับ อายุ 81 แล้ว เป็นโรคหัวใจ จริงๆตีบไป 3 เส้น แกไม่ยอมผ่าเมื่อ 8 ปีก่อน ก็ทานยาประคับประคองไป
นี่ก็ลุ้นอยู่ว่าจะได้ออกเมื่อไหร่ เพราะหัวใจคุณหมอไม่ทำอะไรแล้ว ดีนะ ไตยังรีเทิร์นกลับมาได้ ไม่งั้นฟอกไตไปอีกนานแน่ๆ
ตอนนี้มีปัญหาเรื่องปอดครับ เหมือนการหายใจมีปัญหา ต้องพ่นยาขยายหลอดลม ขยายถุงลมในปอดอยู่ ประมาณนั้น

พออายุเยอะๆ นี่ ไหว้พระผมขออย่างเดียวเลยครับ อย่าป่วย......
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011